ประสบการณ์ เห็น หลวงปู่มั่น ทิพย์จักษุญาน

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 16 ตุลาคม 2004.

1. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

ชัวร์ไม่ชัวร์ คุณต้องดูสิ่งของที่หายก่อนคับ ว่าเจอไหม จิงไหม คนหายของหายต้องเห็นจิงก่อน แล้วถึงไปดูอย่างอื่นคับ ซึ่งมีพระหลายรูปได้จิงมาแล้วที่ผมเจอ แม้แต่ผมฝันเห็นอะไรท่านยังเห็นยังรู้ละเอียด เล่าให้ผมฟังแทนได้ นั่นแหละคับ ทิพยจักขุ

2. ยอดผธู

ยอดผธู เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    เราเหมือนเด็กอ้อแอ้ เพิ่งเริ่มสมาธิไม่นิ่งเลยเหนื่อยมากอิจฉาคนที่นั่งปุ๊ปสมาธิปั๊ป.......

3. ก้อนหิน

ก้อนหิน เป็นที่รู้จักกันดี

บางทีผมก็ฝึกนะ ....แต่ พยายาม กำหนดว่า ปัจจุบัน เราอยู่ที่ไหน ตอนนั้น อยู่ในบ้าน ลองกำหนดจิตดูลายหินปูพื้นบ้านพบว่า..ทำไมไม่เหมือนของที่มองด้วยตาเนื้อ ก็เลยเลิกดูอย่างอื่น ...กลัวมันหลอกจิตให้คิดไปต่าง ๆนา ๆ ปล.ไม่ค่อยมีเวลาทำสมาธิเท่าไหร่ ตอนดูก็ได้สติตลอด มารู้ทีหลังมีวิธีการคือ กสิน แสง หรือ สีขาว (แต่ที่เคยเห็นเพราะมีคนส่งให้ดูทางจิต คือสีรุ้งครับ ก่อนจะเป็นภาพผู้หญิงสีขาว เคลื่อนไหว) เพ่งจนได้สมาธิ เกิดนิมิตในจิต และเกิดอารมสมาธิด้วย ค่อยอธิฐานดู รู้แต่วิธี ยังไม่ได้ฝึก แต่ใช้วิธี เข้าสมาธิเปิดตาเลย ไม่ work ครับ กลัวโดนนิมิตหลอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2013
  4. maoleethong

maoleethong เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ปฏิบัติธรรม ครับ