ประสบการณ์ เห็น หลวงปู่มั่น ทิพย์จักษุญาน

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 16 ตุลาคม 2004.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    เห็นท่าน เมื่อต้น ปี2545

หลังจากอ่าน "มหาสติปัฏฐาน ๔" เสร็จ

ฝึกดูจิต ผมสงสัย ว่าดูอย่างไร
    ก็เลยเข้าสมาธิ พอเข้าแล้วปั๊บ ทิพย์จุกษุฌาน ก็มาด้วยปุ๊บ
    จริงๆแล้วไม่อยากเห็น อะไร แต่บังคับไม่ได้ผมก็เลยปล่อย

ครั้งแรกเห็น หน้าคน ผิวละเอียดยิบมาก เขาหลับตาอยู่
    ลักษณะ เป็น คล้ายรูปปั้น หน้าสวยงามมาก เห็นแต่หน้า
    ลักษณะ กึ่ง หน้าพระ และ หน้าคนผสมกัน
    พอมองนานๆ เขาก็ลืมตาขึ้น พอเขาลืมตา ผมจึงรู้ว่านี่ไม่ใช่รูปปั้น
    สงสัยเขาจะรู้ว่าผมมองอยู่
    พอเขาลืมตา ผมก็ลืมตาบ้าง ผมเดาว่าเขาบอกใบ้ให้ผมลืมตา
    ผมก็หลับอีก ทีนี้ก็เห็นแต่ลูกตาคนนั้น ผมก็เลยเบี่อ ก็เลยไปหาอย่างอื่นดู

ทีนี้ผมเห็น ลักษณะคล้ายกำแพง ก้อนอิฐสีน้ำตาล มีลวดลาย แล้วผมก็มองเจาะ ทะลุก้อนอิฐ เข้าไป นี้แหละ
    เห็นพระนั่งกันอยู่เต็มเลย เห็นแบบไกลๆ
    แล้วเห็น พระองค์หนึ่งนั่งนิ่ง ตัวตรงมาก ท่านนั่งอยู่บนแท่น เตี้ยๆ ข้างหลัง ท่าน มีฝาผนังและมีกรอบ ห้าเหลี่ยมแล้วมีลวดลาย เป็นสีน้ำตาล
    แล้วมีพระนั่งเต็มเลย อยู่ ห่างจากหน้าท่าน ประมาณ 3 เมตร

แล้ว ทิพย์จุกษุฌาน ขงผมกลอยตรงดิ่งไปที่พระองค์นั้น
    แล้วผมก็สงสัยว่าพระองค์นั้นคือใคร พอเข้าไปใกล้ๆ ก็เลยรู้ว่า ผมเคยเห็นพระหน้าตาแบบนี้ที่ไหน เสร็จแล้ว ก็เลยรู้ว่าเป็น หลวงปู่มั่น
    นั่งตรงดิ่ง ตาไม่กะพริบ

แล้ว ทิพย์จุกษุฌาน ขงผมก็ลอยตรงดิ่งไปที่มือของท่าน ทีนี้เห็นแต่มีอท่าน นานพอสมควร ทิพย์จุกษุฌานผมไม่ย้ายไปไหนเลย
    ผมอยากย้าย ก็ย้ายไม่ได้ เสร็จแล้วค่อยเลื่อนขึ้นเอง ไปที่หน้าของท่าน ทางด้ายซ้ายมีอผม ขวาของท่าน
    เห็นหน้า ด้านขวาท่าน ท่านนั่งลืมตาอยู่ แล้วท่านก็ไม่หันมามองผม
    เห็น แบบใกล้มากๆ ระยะห่าง แค่1 คืบ แล้วผมก็บอกตัวเองว่าให้ถอยห่างออกมาเพราะเข้าไปใกล้ท่านมาก เกรงใจท่าน
    ผมอยากย้าย ก็ย้ายไม่ได้ ผม กลัวบาป ผมก็เลยออกจากสมาธิ

2. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    อยากเห็นมั่งจังชาตินี้จะได้เห็นไม๊เนี่ยะ

3. คนเดินทาง

คนเดินทาง บุคคลทั่วไป

ผมคิดว่าคัณคงเจอแบบจิตฝังใจคิดไปเองหรือเปล่าครับ

4. ploy

ploy เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้เห็นมั่งจังค่ะ

5. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    พบหลวงปู่2ครั้ง

ครั้งที่สองได้สัมผัสหลวงปู่มั่นอีก
    ตอนนั้นผมเล่นอยู่ห้องลึกลับที่พันทิพย์

หลวงปู่มาบอก ทำนองว่า ผมมีคู่บารเกือบ10คน อยู่ที่ห้องลึกลับนั้น
    คู่บารมีผม อดีตชาติเคยเจอกันมาแล้ว และชาติหน้าจะเจอกันอีก
    ตอนนี้ทั้งหมดตามผมมาที่พลังจิตหมด....ตอนนี้เขาก็มีบารมีมากน้อยต่างกันไป...
    ผมคิดว่าคู่บารมีเป็นเรื่องสำคัญนะ ขนาดหลวงปู่มั่นยังมาบอก

6. อักขรสั จร

อักขรสั จร เป็นที่รู้จักกันดี

พระยายมราชหรือพญามัจจุราชครับ

7. bunchanit

bunchanit Active Member

คุณ websnow แล้วคุณเองรู้ไหมค่ะ ว่าใครเป็นคู่บารมีคุณ

แล้วคุณหันมาสนใจการนั่งสมาธิปฏิบัติธรรมได้อย่างไรค่ะ??

เข้ามาดูบ่อยแล้ว พึ่งสมัครสมาชิกวันนี้เองค่ะ :)

8. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาด้วยครับ

9. NJ042529

NJ042529 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2005
    สาธุค่ะ
    NJ

10. jdean

jdean เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    อยากเห็นบ้างจังคับ เห็นอนาคนน่ะ

11. เถรี

เถรี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2006
    พึ่งรู้นะเนี่ยว่าคนเราสามารถมีคู่บารมีได้ถึง 10 คน

12. toplus99

toplus99 เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นดินะ **** น่าสนุกนะ แล้วคนเยอะๆ เค๊าเอาไปช่วยกันทำอะไรเหรอ...จ๊ะ
    ขาดอีกนิดหน่อย ได้ทีมฟุตบอลหนึ่งทีม...ฮิๆๆ คนมากน่าปวดหัวจะตาย..ชอบเหรอ ...ว่ากันไป๊..

13. yut2u

yut2u เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2006
    ชอบมากเลยเรื่องแบบนี้ แต่ผมยังทำไม่ได้ซักที ขออนุโมทนาด้วยครับ ฝึกจิตได้ถึงขั้นนี้ก็น่าภูมิใจมากครับ สวรรค์ชั้นพรหมให้ตั๋วเดินทางเข้าพักฟรีแบบไม่มีเงื่อนไข

14. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ตอนแรกก็เหมือนคนอื่นๆ คิดว่าคงคิดไปเอง แต่ถ้าได้ลองเป็นเองจริงๆ รับรองเชื่อแน่นอนว่าจริง ผมเองมีสติค่อนข้างจะมั่นคงมาก ฝันชัดเจนแจ่มๆ บ่อยๆ แต่ก็แยกแยะออก แต่ถ้าประเภทจิตหลุดออกไปเลย ก็จะเป็นอีกความรู้สึกนึง มันบอกอธิบายไม่ถูกหรอก คงต้องให้ได้กันเอง แล้วนัดเจอกันจะได้หายสงสัย

15. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ใช่ แต่ไม่ได้หมายถึงว่าจะต้องเป็นแฟนกันทุกคน ไม่งั้นตีกันตาย ท่านคงหมายถึงจะได้ช่วยเหลือกันในอนาคต ผมเองดวงชะตาเกิดก็นารีอุปถัมถ์เหมือนกัน เจอคู่เก่าก็เยอะแต่ไม่เอาซะนี่ มาเอาคู่เวรแทน เรื่องอย่างงี้ต้องดูให้แน่ใจจริงๆ นะว่าจะตกลงกับใคร(บางทีก็เลือกไม่ถูก) เลือกผิดคิดจนปวดหัวตาย...

16. หนุ่มริมโขง

หนุ่มริมโขง สมาชิก

24 ธันวาคม 2006
    sure หรือ มั่วนิ่มครับ!!!

17. น้องหน่อยน่ารัก

น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    ผมเดาเอาว่าท่านบอกคู่บารมีให้แล้วนะเป็นนัยๆ คนที่เห็นหน้าสวยๆ ครึ่งพระครึ่งคนนั่นละมั้ง ผมก็ศรัทธาหลวงปู่มั่นมากๆๆๆๆๆๆ เยยย ที่สุดเยย เพราะท่านเอาชีวิตแลกธรรมเลย แถมยังไม่สนอะไรเลยนอกจากนิพพาน เมื่อได้มาแล้วก็มาเข็ญลุกศิษย์ไปด้วยมากมาย แบบนี้ละสุดยอดชอบเยยอ่ะ ไม่มีออกนอกทางไปสนอิทธิฤทธิ์ไรเลย แต่ขอบอกช่วยคนไปนิพพานได้ยั่วะเยี้ยะ สงฆ์สายป่าธุดงส์อีสานนี่ต้องเรียกท่านเป็น "บิดา" เลยล่ะ

แล้วหลวงปู่เทสก์ศิษย์ท่านก็เทศน์ง่ายๆ เพื่อโปรดคนให้ได้มากๆ คนโง่ก็ฟังเข้าใจ แล้วอัครสาวกอีกท่านก็หลวงพ่อชาไง ท่านสติผปัญยาเฉียบไวมั่กๆๆๆ ไหวพริบสุดยอดเยยย เทศน์ก็ง่ายยยยมากๆๆ แบบนี้ช่สวยคนไปนิพพานได้เยอะ

สาธุๆๆ ศรัทธาสายหลวงปู้มั่นที่ซู้ดดดด

18. น้องหน่อยน่ารัก

น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    สิ่งสำคัญของการเป็นพระผมว่าเอาคนไปนิพพานให้ได้เยอะที่สุด ไม่ใช่อิทธิฤทธิ์มากที่สุด แจกพระเครื่องสุดๆๆ แบบนั้นผมไม่อาวว ไม่ปรารถนา

19. SongritK

SongritK เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ เห็นดีด้วยกับการฝึกจิต เพียงทำบ่อยๆ ใช้อิทธิบาทสี่เข้าคลอง เดี๋ยวก็รู้เอง เป็นปัจจตัง

20. phuttham

phuttham เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2007
    อนุโมนาบุญกับคุณด้วย
    สิ่งที่เกิดระหว่างนั่งสมาธินั้นในบางครั้งจะต้องใช้สิ่งที่ เป็นสิ่งสมมุติไว้
    พิจารณาเกิดขึ้นตามความเป็นจริง เพื่อได้พบกับสิ่งที่เป็นวิมุตติธรรม
    เมื่อขณะจิตเกิดสิ่งใดขึ้นก็ ให้รู้ตาม และกำหนดพิจารณาไตรลักษณ์
    เพื่อกำหนดให้รู้สิ่งใด คือรูป นาม
    แต่ทุกสิ่งจะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อ ถูกกับจริตที่ได้สร้างมา มันไม่ได้เหมือน
    กันทุกคน แต่ถ้าอยากได้ (ในทางธรรม) จะไม่ได้เลย แต่ถ้าเราไม่อยากได้
    หรือรู้สึกเฉย ๆ สิ่งนั้นจะปรากฎให้เรารู้เอง เมื่อจิตเป็นสมาธิ
    เทคนิค ก็คือ ทำใจให้เป็นกลาง ๆ หรือ อุเบกขา และให้รู้แจ้งถึงความ
    ทุกข์ที่เกิดขึ้นว่าเป็นไตรลักษณ์ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป เป็นของธรรมดา
    สาธุ สาธุ สาธุ ....................