ประสบการณ์ เห็น หลวงปู่มั่น ทิพย์จักษุญาน

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 16 ตุลาคม 2004.

1. nuaung

nuaung เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2007
    การที่ฝึกแล้วได้เร็วดีจังเลยบางคนต้องใช้เวลานานมากเลยค่ะโชคดีจัง

2. สันยาสี

สันยาสี เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    เรื่องหูทิพย์ ตาทิพย์ รู้จิตรู้ใจคน ถ้าท่านต้องการรู้ความจริง ต้องการสัมผัส ว่าสิ่งนี้มีจริงหรือไม่ ท่านต้องไปกราบองค์พ่อ ๑๖ และองค์พ่อจิตรา ซึ่งไม่ใช่เฉพาะเรื่องที่กล่าวมา ยังมีอิทธาภินิหาริย์ที่ยากจะบรรยายอีกด้วย โปรดอ่านได้ที่ www.sanyasi.org ท่านอาจทึ่ง อาจทึกทักว่าเหลือเชื่อ โกหก หลอกลวง แต่...อย่าเพิ่งตัดสินด้วยการสนุนหรือคัดค้าน ของจริงทนทานต่อการพิสูจน์ อ่านให้ดี แล้วไปศึกษาดูก่อน เมื่อรู้เห็นกับตาแล้วค่อยว่ากัน เพราะผมได้รู้เห็น สัมผัส จนกลายเป็นเรื่องปกติ ไม่ตื่นเต้นอะไร

ด้วยรักและปรารถนาดีต่อเพื่อนมนุย์
    สันยาสี

3. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ต่อมาไม่นาน หลังจากนั้น
    หลวงปู่มั่นมาในฝัน ผมถามว่าผมเคยเกิดเป็นอะไร
    ท่านบอกว่า เคยเกิด เป็นหัวหน้า อยู่เมืองใต้บาดาร

4. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ว่าถ้าใช้ทิพจักษุได้จริงๆ แล้วเล่นใช้ไปนั่นไปนี้ คุณเว็บสโนว์ มันไม่เหนื่อยเหรอครับต้องกลับมาสู่ร่าง แค่ผมมองดูอดีตตัวเอง มาอีกวันหมดแรงเลย(ร่างกายเหมือนไม่มีแรงเลย)

แล้วไอ้เรื่องคู่บารมีนะ ถ้าเป็นสตรีเพศ อันตรายครับ ผมเจอมาเยอะครับ
    เคยเป็นคู่กันมาก่อนชาติไหนๆ มาชาตินี้แค่เจอครั้งเดียวก็รักกันแล้วครับ แต่อย่างว่า ถ้าเราเลี้ยวไปปุ๊บ เราจะเสียเวลาไปนานเลยครับ ระวังไว้ให้ดีล่ะคุณเว็บสโนว์

ส่วนเรื่องหลวงปู่มั่น ผมก็ศรัทธาครับ เพราะผมรู้สึกว่าวิถีการปฎิบัติตามสายหลวงปู่ตรงจริตผมที่สุดล่ะครับ ผมเคยฝึกกสิณ เคยฝึกธรรมกาย มันสร้างไม่ออก เหมือนไม่มีบุญด้านนี้ แต่ผมกับชอบไปวิเวกหาความสงบในป่า หมั่นบำเพ็ญภาวนาแบบสายหลวงปู่มั่นกับทำได้ดีกว่า ฝึกแนวอื่นครับ รู้สึกไม่ถูกจริตยังไงไม่รู้ ลืมไปบ้านผมอยู่เชียงใหม่ ใกล้ๆวัดสายหลวงปู่มั่นครับ ทั้งหลวงปู่แหวน หลวงปู่ตื้อ

5. lakshmitip

lakshmitip Active Member

24 พฤศจิกายน 2007
    จนทุกวันนี้ยังนั่งสมาธิไปไม่ถึงไหนเลยค่ะ ต้องพยายามต่อไป

6. Innocent Child

Innocent Child สมาชิก

16 พฤศจิกายน 2006
    ตาทิพย์ของคุณนี่ มันมาเองเหรอครับ แล้วถ้าคนอื่นๆเขาทำเขาจะได้ไหมครับ?

7. oook

oook สมาชิกใหม่

12 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณค่ะสำหรับคำบอกเล่า
    แต่อยากทราบว่าพี่เริ่มฝึกสมาธิอย่างไรค่ะ
    ถึงจะถูกต้องอะค่ะ

8. kjk

kjk สมาชิกใหม่

เจอเองรู้เองค่ะ

เรื่องแบบคุณเวปสโนว์ ดิฉันคิดว่า คนทำเอง เจอเอง จึงจะรู้เองค่ะ
    ตัวคุณเวปสโนว์คงรู้ดีที่สุดว่าใช่ไหม

การได้พบคู่บารมี เป็นไปได้ ธรรม.จะจัดสรรเองเมื่อถึงเวลา
    แต่ถ้าได้อุบายจ๊าบ+ความเพียร+ความจริงใจ+ความศรัทธา+ความปล่อยวาง ก็จะเร่งเวลาให้เร็วขึ้นได้

ขอเล่าให้เพื่อนๆฟังอย่างว่า
    ถ้าธรรมเรายังไม่แข็ง เราพูดให้คนไม่สมควรฟัง สุ่มเสี่ยงของเสื่อมค่ะ

ถ้าเรากล่าวว่าเขา เราก็สุ่มเสี่ยง ทำให้คนที่เพียรสร้างสภาวะ เสื่อมได้ค่ะ

ใจเค้าใจเรานะคะ เราก็รักสภาวะที่เราสร้างมา เขาก็เช่นกันค่ะ

อนุโมทนา.[​IMG]

9. ศึกษาธรรม2551

ศึกษาธรรม2551 เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ธรรมใดที่เกิดขึ้นแล้ว ขอน้อมนำให้เกิดขึ้นแก่เราบ้างเถิด
    ขออนุโมทนาครับ....สาธุ

10. เดี่ยว7

เดี่ยว7 สมาชิก

19 กันยายน 2008
    สิ่งที่ท่านเห็นน่ะเห็นจริง
    แต่สิ่งที่ถูกเห็นไม่ใช่ของจริง
    ผู้ที่จะเห็นพระอรหันต์ที่ดับสังขารไปแล้วนั้น
    จะต้องมีธาตุเสมอกันกับธาตุของท่าน
    หมายถึงเป็นพระอรหันต์ด้วยกัน
    หรือบุคคลผู้นั้นเป็นผู้ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบจริงๆ
    ตัวอย่างเช่น หลวงปู่....ลูกศิษย์ของหลวงปู่มั่นองค์หนึ่ง
    ที่ท่านปฏิบัติแล้วปรากฏมีพระอรหันต์มาสอนธรรมหรือชี้ธรรมให้ เป็นต้น
    เราจะต้องระมัดระวังในเรื่องนี้หรือมีสติรู้เท่าทัน
    สิ่งที่จิตปรุงแต่งอันเกิดจากกลของมาร
    ที่เป็นเสมือนด่านที่คอยกางกั้นหรือบ่วงที่มารวางล่อไว้
    ให้ผู้ปฏิบัติหลงไปสู่สิ่งที่ตัวเองคิดว่าใช่
    เมื่อเราเห็นภาพอะไรหรือสิ่งที่ปรากฏอะไรก็ตาม
    ให้สักแต่ว่าเห็น หรือสักแต่ว่ารู้ในสิ่งนั้นๆ
    ไม่ปรุงแต่ง ไม่หลงเข้าไปมีอัตตาตัวตนกับสิ่งๆนั้น
    เมื่อเรามีความยินดียินร้ายหรือปรุงแต่งว่าสิ่งนั้นเป็นอย่างนั้น
    ก็จะมีอัตตาตัวตนขึ้นมาทันที
    เพราะธรรมชาติของผู้ปฏิบัติย่อมมีความอยาก
    อยากได้ อยากมี อยากเป็น เป็นทุนเดิม
    เมื่อเราไม่รู้เท่าทันหรือไม่มีสติตามรู้อย่างต่อเนื่อง
    เราจะพลั้งเผลอตามสิ่งที่มารวางบ่วงเอาไว้ทันที

11. เรวัตตะ08

เรวัตตะ08 สมาชิกใหม่

สาธุนะครับแล้วเจอหรือยังครับคู่บารมีนะครับ

12. NCK2046

NCK2046 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    เคยฝันเห็นท่านในคืนวันวิสาขบูชาปีนึงค่ะ

คืนนั้นฝันว่าเป็นวันที่ท่านหลวงปู่มั่นกำลังจะละสังขาร ท่านนอนตะแคงท่าไสยาสน์ มีพระนั่งห้อมล้อมอยู่ใกล้ๆท่านเต็มไปหมด แล้วก็มีพระมาเรียกข้าพเจ้าให้เข้าไปหาหลวงปู่ (ในฝันไม่ทราบว่าข้าพเจ้าเป็นหญิงหรือชาย) พระที่นั่งอยู่ข้างๆหลวงปู่ส่งเจดีย์แก้วใสอันเล็กให้ข้าพเจ้า ข้าพเจ้ารับมาถือไว้ พระองค์นั้นบอกว่านี่คือพระบรมสารีริกธาตุ จากนั้นพระที่นั่งอยู่ท่านก็บอกให้เข้าไปหาหลวงปู่ หลวงปู่จะเทศน์ธรรมะพิเศษให้ฟัง ข้าพเจ้าน้อมตัวเข้าไปตรงหน้าท่านเพื่อจะตั้งใจฟัง หลวงปู่ก็ขยับปากเหมือนกำลังจะเทศน์ ความฝันก็จบตรงนั้นพอดีเป๊ะ ข้าพเจ้าก็ตื่นขึ้นมาพร้อมกับความสงสัยมาจนบัดนี้ว่า หลวงปู่ต้องการจะเทศน์สอนอะไร ?

13. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

14. kingkaewmath

kingkaewmath เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    ชอบฝันเห็นพระสงฆ์ มาเทศน์มาสั่งสอน แต่ไม่รู้จักว่าท่านเป็นใคร หลายครั้ง พอตื่นขึ้นมาจะรู้สึกปลื้มปิติ แต่เราไม่สามารถถ่ายทอดเรื่องที่ท่านสอนให้คนอื่นฟังเป็นคำพูดได้ บอกไม่ถูก

15. KING GOD

KING GOD Active Member

27 พฤศจิกายน 2007
    จิตคิดปรุงแต่ง เห็นจริง แต่สิ่งที่เห็นไม่จริง สมาธิระดับสูงเป็นไปเพื่อให้เกิดปัญญาญาณ ไม่ใช่ให้เห็นโน่นเห็นนี่ เป็นวิปัสสนู

16. Orm_kolanya

Orm_kolanya สมาชิก

ตอนนั่งสมาธิหนูรู้สึกว่าระหว่างคิว มันมีอะไรวนๆอยู่ค่ะ
    แล้วหนูก็ได้ไปถามอาจารย์ท่านหนึ่งที่เชี่ยวชาญด้านการนั่งสมาธิ ท่านได้บอกว่านั่นเป็นตาที่3 ห้ามเปิดเด็ดขาด
    หนูจึงอยากรู้ว่าตาที่3 มันมีข้อเสียอย่างไร่คะ
    ท่านมาสเตอร์

17. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ต้องปฏิบัติครับ จะรู้เเจ้งเห็นจริงเอง พระพุทธเจ้าท่านก็ทรงสอนไว้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2015
  18. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
  19. Mcafee.x

Mcafee.x เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนนาครับ คงมีกรรมเกี่ยวเนื่องกันมา

20. music46536

music46536 สมาชิกใหม่

7 มิถุนายน 2009
    นึกเบื่อตัวเองที่ทำไม่ได้กับเค้าซักที