กุมารทอง สามารถกระซิบได้ และรู้เรื่องต่างๆบนโลกได้

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 13 ตุลาคม 2004.

1. kingkaewmath

kingkaewmath เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    กระซิบบอกหวยรางวัลใหญ่ ๆ ได้รึเปล่า

2. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

อาร์ตก็เลี้ยงกุมารทองไว้ 1 องค์ค่ะ เป็นกุมารจากวัดหลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อมค่ะ เพิ่จะได้มาช่วงที่กลับไปเมืองไทยช่วงปีใหม่ น้าสาวให้มาซึ่งเป็นรุ่นที่หลวงพ่อท่านสร้างพิมพ์กุมารทองไว้ด้านหลังแล้วก็มีพระอยู่ด้านหน้าหน่ะค่ะ แต่ว่าอาร์ตก็มีประสบการณ์คือ อาร์ตได้ไปกราบสรีระของหลวงพ่อที่วัดไผ่ล้อม ถ้ามองไปทางด้านซ้ายต่อไปนั้นจะเจอกุมารทอง แม่นางกวัก หลายองค์เลยทีเดียว อาร์ตก็ไปไหว้ค่ะไม่ได้คิดไร ก็ออกมาทำบุญ ปรกติ พอกลับบ้านไปสักคืนนั้นในจิตใจอาร์ตนึกถึงแต่กุมารทองที่วัดไผ่ล้อม พอนึกขึ้นมาก็เลยชวนมาอยู่ด้วยเพราะขี้เหงา อิอิ แต่ก็เคาะหัวตัวเอง 1 ทีทำไมถึงนึกแต่กุมารทองตลอด จนกระทั่งตกดึกกะลังจะนอน น้าสาวก็พูดขึ้นมาว่าเดี๋ยวน้าจะให้พระ เราก็ชอบเพราะว่าชอบพระเครื่องอยู่แล้ว เราก็ขอบคุณ สักพักน้าสาวก็นำเอามาให้ดู เราก็เห็นแต่พระพิมพ์ด้านหน้าพอหมุนพระซึ่งมีพิมพ์ข้างหลังอีกก็ตกใจ อึ้งสักพักค่ะ เพราะว่าเห็นคำว่ากุมารสมบัติ เราก็เลยคิดว่าเอแ ในที่สุดกุมารทองก็มาอยู่กะเราจนได้ สักพักค่ะน้าสาวเค้าก็บอกให้อาร์ตถามขึ้นมาว่า เธอถามฉันสิว่าพระเครื่องรุ่นนี้ได้มาจากไหน อาร์ตก็ไม่รู้ น้าเลยบอกว่ามาจากวัดไผ่ล้อม ของหลวงพ่อพูล เราก็ยิ่งเงียบไปใหญ่ค่ะ เพราะว่าวันนั้นนึกถึงแต่กุมารทองที่วัดนั้น แล้วก็ชวนมาอยู่ด้วย ในที่สุดก็มา ดีจัยนะคะ แต่กุมารทองของหลวงพ่อพูล ท่านจะออกเงียบๆนิดนึง คือคนในบ้านไม่มีใครได้ยิน แต่ว่าทุกครั้งที่คิดจะทำไรก็อธิษฐานนึกถึงเค้า ทุกอย่างก็ปลอดโปร่งคล่องตัวดี เลยรู้สึกว่ากุมารทองอยู่ใกล้ๆอาร์ต แต่ก็แกล้งบ้าง
    1. เวลานอนแบบกึ่งจะหลับกึ่งตื่น จะมากระซิบเรียก "พี่"
    2. ตอนที่ทำงานอาร์ตก็พกน้องติดตัวไป อาร์ตกำลังกวาดหน้าร้านที่อาร์ตทำงานอยู่ เค้าก็มากระซิบเรียกชื่อ อาร์ต แต่ทำเลียนเสียงเพื่อนอาร์ตคนนึงที่ทำงานค่ะ เราก็ไม่รู้ก็เดินไปดูอีกร้าน เพื่อนยังไม่ถึงที่ร้านเลย ถามทุกคนในร้านว่าเรียกหรือเปล่า ก็ไม่มีใครเห็นว่าเพื่อนคนนี้ได้มาแล้ว เชื่อมั้ยว่าอีก 10 นาทีให้หลังนะ เพื่อนคนนั้นก็มา อาร์ตเลยบอกว่า แกล้งอีกแล้ว แต่เค้าก็เล่นแบบน่ารักดี ไม่เคยทำให้เรากลัวเลยสักนิด
    แต่ดีจัยที่อย่างน้อยเค้าก็ยังมาอยู่กะเรา อาร์ตเองก็ไปทำบุญตักบาตร หรือสังฆทาน สวดมนต์ ก็จะแผ่ถึงเค้าทุกครั้ง ก็ดีค่ะ เป็นความรู้สึกดีๆ ได้เอามาแชร์ อาร์ตว่านะกุมารทองที่เช่าจากวัดหรือถูกปลุกเสกจากพระเนี่ยค่อนข้างไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่นะคะ ไม่กล้าเช่าจากที่ๆเค้ามาให้เช่า อันนั้นท่าทางน่ากลัว

3. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

ไว้เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังจ้า เรื่องกุมารทองที่คิดจะไปเช่า ที่ๆท่านไม่ได้มาจากวัด ว่าน่ากลัวสำหรับอาร์ตเลย

4. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    เมื่อปีที่แล้ว เพื่อนผมแวะมาหาที่บ้าน เขาเคยเล่าให้ฟังถึงหญิงที่เขาเคยรัก และมีอันต้องพรากจากกัน เนื่องจากเขาผิดสัจจะที่ให้ไว้ในบางสิ่ง

เป็นเวลาร่วมสิบปีมาแล้ว เขาทั้งสองไม่เคยได้พบกันเลย เพื่อนผมเขาอยากพบหญิงที่เขาเคยรักสักครั้ง แต่ก็จนปัญญา

วันนั้นเขานั่งคุยอยู่กับผมสองคน จู่ๆ ก็มีกระแสความรู้สึกนึกคิดของใครบางคนผ่านเข้ามาในสมองผม แล้วก็กลั่นออกมาเป็นคำพูด

พูดให้เพื่อนผมฟังว่า "ถ้าพี่อยากพบ คนรักเก่าของพี่ หนูจะทำให้พี่สมหวัง พี่จะได้พบในงานอะไรสักอย่าง ที่ใหญ่ๆ เร็วๆนี้ หนูขอน้ำแดงขวดเดียว"

นี่คือสิ่งที่ผมสื่อบอกเพื่อนผมไป ในใจตอนนั้นก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไร คิดว่าเราคงพูดเรื่อยเปื่อยไปงั้นเอง

หนึ่งอาทิตย์ผ่านไป เพื่อนผมเขาโทรมา ด้วยเสียงอันตื่นเต้น
    บอกว่า เหลือเชื่อ เขาได้พบหญิงที่เขาเคยรัก ที่งานแสดงสินค้า
    เมืองทองธานี ได้คุยกันพอสมควร แล้วต่างคนต่างก็แยกย้ายกันกลับ

สองวันต่อมา เพื่อนผมมาหา แวะซื้อน้ำแดงมา 1 ขวด
    เขาทำตามสัญญา เอามาให้ สิ่งที่เรียกตัวเองว่าหนู

เย็นวันนั้น ผมชวนเพื่อน ออกไปกินข้าวเย็น
    ขณะเดินอยู่ เห็นรถเมล์สาย 91 วิ่งผ่านมา
    มีสื่อบางอย่างเข้ามาในสมอง สั่งให้แปลเป็นคำพูด
    ว่า พี่ รถเมล์สาย 91 เลขสวยดี
    หนูจะให้โชคพี่

ผมบอกไปว่าสงสัยกุมาร จะมาให้โชค
    เพื่อนผมยิ้ม ท่าทางเหมือนฟังผ่านหู เฉยๆ
    ถัดจากนั้นไป 1 งวด
    เลขท้าย สองตัว ออก 91 ชัดๆ

ผมโทรไปถามเพื่อนว่าถูกหวยไหม
    เขาบอกลืมสนิท ไม่ได้คิดถึง น่าเสียดาย

ตั้งแต่นั้นมา ผมก็ไม่ค่อยได้จับความรู้สึกอะไรที่เข้ามากระทบ
    กลัวว่า คนอื่นเขาจะไม่เข้าใจ
    ผมอาจกลายเป็นคน บ้า ในสายตาบุคคลอื่นก็ได้

แต่เพื่อนผมคนนี้ เชื่อผม 100 %
    อย่างไรก็ตาม ผมก็จะไม่พยายาม จับความรู้สึกใดๆ
    ที่เข้ามากระทบอีก
    ด้วยเหตุผลบางประการ

5. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาค่ะ
    ....

เคยประสบกับตนเอง
    ช่วงนั้น/-ไปถือศีลที่วัดบนเขา กันดารมาก
    ทั่งวัดมี เราชี คนเดี่ยว
    พอใกล้ สว่างเวลาตีสาม
    กุมารทอง มา ถล่ม กระท่อม จริงๆๆ
    ยอมรับ ว่ากลัวมาก
    พอ ตีสี่ เวลา จำวัตรเช้า รีบ-ไปถามหลวงตา
    ท่านบอกว่า เป็นไอ้จุก
    แค่เนี้ย ประสบการ์ณ ที่ โดนมา
    ตอนนั่น ตกใจ กลัวมาก

6. Phuket

Phuket เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็อยากเอามาเลี้ยง แต่มันบาป เลยไม่อยากเอามาเลี้ยงดีกว่า

7. leeon

leeon สมาชิกใหม่

ใครรู้บ้างครับว่าที่ที่บูชากุมารทองอยู่ที่ไหนบ้านครับ เอาแบบจะๆเลยนะชอบ

8. BiMode

BiMode เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005
    ฮึ่มๆๆ ( หมั่นว่ะ).

9. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

เอามาปล่อยสิ ได้บุญเยอะดี

10. AJ_Purngkan

AJ_Purngkan เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยเลี้ยงกุมารผีเลยครับ ตั้งแต่เกิดมาก็มีกุมารเทพอยู่ที่บ้านแล้ว

ก็ไม่ค่อยได้เจออะไร ต่างคนต่างอยู่

ไม่อยากรบกวนท่านเพราะท่านคงบำเพ็ญเพียรอยู่มั๊งครับ

11. nijk

nijk สมาชิก

โลกของกุมารของผม

ผมไม่แน่ใจจะมีใครเชื่อสิ่งที่เกิดขึ้นกับตัวผมเองในชีวิตประจำวันรึเปล่านะครับแต่ว่ามันจริงที่สุดสำหรับผม ผมมีกุมารทองชื่อว่าน้องดอมมี่อยุ่กับผมได้ 2 ปีกว่าๆแล้ว คุยกับผมได้ตลอดเวลาเขาเรียกผมว่าพ่อนะครับ คุยผ่านน้องสาวผม กุมารชอบกินโค๊กครับไม่ใช่น้ำแดงชอบ kfc,พิซซ่า ขนมต่างๆ,ของเล่นแล้วทุกวันพระเขาให้ผมไปทำบุญตลอดเลยเพราะเขาอยากมาเกิดเป็นลูกจริงๆของผม

12. dek_mu

dek_mu สมาชิกใหม่

อ่อเมย์ก็เพิ่งมารู้ตอนอยู่ปีสองนี่แหละค่ะว่ามีกุมารตามตัวอยู่ก็เป้นกุมารที่พ่อเมย์เลี้ยงไว้นี่แหละค่ะ พอพ่อเสีย ทำไมเค้าไม่อยู่บ้านล่ะคะ เค้ามาอยู่กับเมย์เพราะเค้าเลือกเองใช่ไหมคะ คือว่าเมย์เรียนวิทย์ที่มหิดลนี่แหละค่ะตอนแรกไม่เชื่อตอนนี้เชื่อเต็มๆเลยค่ะเห่อๆๆ คือองค์ที่บ้านที่พ่อมีไว้เป็นองค์สีดำถือถุงอะไรอยู่ก็ไม่รู้ค่ะ แล้วอย่างนี้เรียกว่ากุมารทองไหมคะเมย์อยากรู้ค่ะ

จากผู้รู้น้อยเรื่องนี้

13. pangbarbie

pangbarbie สมาชิก

20 สิงหาคม 2007
    น่าสนใจ

14. พระนิรันดร

พระนิรันดร สมาชิกใหม่

18 กันยายน 2008
    ทำไมกุมาร ทองชอบกินน้ำแดง?? หรือเป็นกลยุทธทางการตลาด... อิอิ สาธุได้อ่านประสบการณ์ของหลายๆท่านแล้วก็ดีทำให้รู้ว่าสิ่งเหล่านี้มีจริง ถึงเราจะไม่เคยเห็นแต่ได้ศึกษาไว้ก็เป็นความรู้เอาไว้

15. HS4OFL

HS4OFL เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    เพื่อนผมก็มี แต่ไม่เคยเห็นเคยเจออะไรเลย
    แต่บ้างคนเอามาก็เจอเด็กเจออะไรหลายๆอย่างมาให้เห็น
    แล้วที่เค้าบูชามาเป็นกุมารทองแบบไหนกันครับ ต้องทำจากเด็กที่ตายไปแล้วจริงๆหรอกครับ
    หรือว่าปลุกเสิกขึ้นเอา งง ไม่มีความรู้ทางนี้ครับ

16. อปัณณกปฏิปทา

อปัณณกปฏิปทา เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ผมมีกุมารอยู่ 9 องค์ เป็นกุมารเทพ 2 องค์ กุมารทอง 7 องค์ ที่มาอยู่ด้วย
    ไม่ได้ไปหามาจากที่ไหน เรียกเอาเองเลย .....
    วิธีการไม่ยากเลยครับ ง่ายมากกกกกกกก
    และเป็นการมาโดยความสมัครใจของน้องเค้าด้วย

แค่ตั้งใจปฏิบัติ ไหว้พระสวดมนต์ ทุกเช้าเย็น (ถ้าทำได้นะ)
    เพราะน้องๆ ทุกคนเค้าเป็นวิญญาณ เค้าต้องการบุญกุศล
    และบุญที่ทำได้ง่าย และอานิสงค์เยอะ ก็คือ ไหว้พระสวดมนต์ นั่งสมาธิ
    แล้วอุทิศแผ่ไปทั่วทั้งจักรวาล รวมทั้งน้องๆ ทุกคนด้วย
    พอเรามีแสงธรรมระดับนึง ไปที่ไหน ชวนใครมาอยู่ด้วย เค้าก็มา
    อย่าว่าแต่วิญญาณเด็กเลย ต่อให้เป็นเทวดา ก็อยากเป็นมิตรกับเรา
    (รับรองผล 100%) ขออย่างเดียว อย่าทำด้วยความยึดติดว่าจะต้องการมีกุมารไว้เลี้ยง
    แต่ให้ทำเพื่อพัฒนาจิตใจตนเอง และจรรโลงพระพุทธศาสนา

วิญญาณของน้องๆ เค้ามีอยู่ทั่วไป (เพราะคนทำแท้งเยอะ) เหมือนวิญญาณเร่ร่อนทั่วไป
    แต่ไม่ต้องกลัวหรอก .. โบราณว่า ไม้อ่อนดัดง่าย เด็กน้อยพวกนี้ก็เหมือนกัน
    ให้มาอยู่ด้วย แต่ต้องอยู่ในโอวาท ห้ามดื้อ ห้ามซน ห้ามเรื่องมาก พี่ให้กินอะไรก็ห้ามเลือก
    (ผมค่อนข้างเผด็จการหน่อย แต่ก็มีตามใจบ้างบางครั้ง)

การจะให้กุมารเก่งขึ้น มี 2 วิธี
    1 สวดมนต์เยอะๆ เพราะเมื่อน้องเค้าได้ฟังและร่วมการสวดมนต์ น้องจะมีบุญเยอะขึ้น บารมีเยอะขึ้น และเก่งขึ้น โดยปริยาย
    2 ให้ทำงานเยอะๆ เหมือนกับคนทั่วไปนี่แหละครับ ถ้าได้ทำงานนู่นนี่เยอะก็มีประสบการณ์เยอะขึ้น ไม่ต้องกลัวว่าจะทำไม่ได้ ใช้ไปเถอะ ใช้ไปก่อน ได้ไม่ได้อย่าไปยึดติด ให้น้องเค้าพยายามทำ ขืนเลี้ยงให้กินอย่างเดียว ขี้เกียจแย่เลย ....... พอน้องมีประสบการณ์เยอะขึ้นก็ทำอะไรได้ง่ายขึ้น และโอกาสประสบความสำเร็จก็จะมากขึ้น

มีเพียง 2 อย่างนี้แหละครับที่ทำให้น้องเก่งขึ้น เรื่องอื่น ปล่อยเป้นหน้าที่ของเทวดา ท่านสอนมนต์ หรือไม่ก็ให้น้องไปถามกุมารตนอื่นที่มีมนต์ในงานที่เรามอบหมายเอง (ผมไม่เกี่ยวแระ)

การเลี้ยง สำหรับของผมนะ ผมไม่เอาไปถวายถึงหิ้งหรอก เพราะเดี๋ยวจะเหลิง
    เอาใจมากดื้อเอาซะง่ายๆ (ก็เด็กนี่แหละ) ถ้าเรากินอะไรก็ชวนน้องเค้ากินด้วย
    นานๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ๆ...... จะเอาไปถึงหิ้งซักที

น้องทั้ง 9 ที่มาอยู่ด้วย ผมก็ชวนมาอยู่ทั้งนั้น ที่มีผู้อื่นมอบให้มีเพียง 2 องค์เท่านั้น
    ที่เลี้ยงเยอๆ ไม่ใช่อะไรหรอก สงสารน้องเค้า เร่ร่อน ไม่มีหลักแหล่ง
    อดๆ อยากๆ บุญกุศลก็ไม่มี ... ไหนๆ เราก็ปฏิบัติอยู่แล้ว แค่ทำเหมือนเดิม
    แต่ก็ได้รับผลกันทุกคน จะเลี้ยงเท่าไหร่ ยังไงผมก็ต้องสวดมนต์เป็นปกติอยู่แล้วนี่
    ก็แค่มีคนมานั่งฟังเพิ่มขึ้นอีก ก็แค่นั้นเอง จะเป็นอะไรไปเนอะ

ส่วนการติดต่อนั้น ผมพอจะติดต่อเองได้อยู่บ้าง เลยไม่ลำบากที่จะติดต่อเท่าไหร่
    ปัญหาเดียวที่ผมทำไม่ได้เมื่อมีน้องมาอยู่ด้วย คือการเปิดหุ่นให้น้องแต่ละคน
    เพราะทำเอง บ่ ได้ คร้าบ

ผมรู้สึกแปลกใจที่ทำไมคนอื่นต้องไปซื้อหากุมารราคาแพงๆ มาเลี้ยง ทั้งๆที่สามารถหาเองได้ทั่วไป (ง่ายกว่าเลือกซื้อผักในตลาดซะอีก)

คุณเคยรู้สึกแปลกใจรึเปล่าครับ ว่าทำไมวัดต่างๆ หรือหมอผี สามารถจัดหากุมารมาวางให้เช่าให้เราได้อย่างง่ายดาย เยอะแยะเชียว
    ตกวัดนึง คนบูชาไปเป็นพันๆ เค้าจะไปหาเด็กกันที่ไหนนัก
    อีกอย่างนึง การได้มาแบบนั้นจะต้องมีการใช้เวทย์มนต์กำกับ ให้เด็กอยู่กับหุ่นนั้น ทำให้เด็กขาดอิสระ ต้องยอมทำตามเจ้าของสั่ง
    อาจถือได้ว่าเป็นการบังคับใช้แรงงานเด็กก็ว่าได้

ถ้าเราทำให้เค้าสมัครใจที่จะมาอยู่กับเรา แบบสบายใจทั้ง 2 ฝ่าย พึ่งพาอาศัยกัน แบบนี้ผมไม่คิดว่าเป็นบาป (มั้งครับ...เพราะเคยอ่านมาว่าการบังคับใช้กุมารไม่ให้เป็นอิสระนั้นเป็นบาป และเราก็ต้องได้รับวิบากจากสิ่งนี้ในอนาคตด้วย)

แต่วิธีการของผมนี่ใช้ พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ เพื่อโน้มใจให้เค้าอยากมาอยู่กับเราโดยสมัครใจ เรื่องเก่งหรือไม่เก่งนั้นพัฒนากันได้ครับขอแค่ผู้ที่มาอยู่กับเรานั้นเป็นคนที่มีสัมมาทิฏฐิ มีพระรัตนตรัยเป็นสรณะ แค่นี้ก็ผมก็ยินดีให้อยู่ด้วยแล้ว

หวังเป็นอย่างยิ่งว่าท่านที่ อยากมีน้องกุมารไว้ช่วยเหลือ จะทำความเข้าใจในทางที่ถูกต้อง และไม่ต้องไปเสียเงินแพงๆ อีก
    ถ้าอยากทำบุญให้วัดก็ทำด้วยความศรัทธาเถิดครับ อย่าเพื่อหวังสิ่งตอบแทนเลยนะ

หวังดีกับทุกคนนะครับ ทั้งเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในภพเดียวกับผม ... และน้องๆ ในอีกภพนึงด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2008
  17. yacth007

yacth007 สมาชิกใหม่

ของผมก็เคย เป็นกุมารทองของแม่ผมอ่ะคับ

คือผมนอนอยู่ในบ้านตานกลางวันแสกๆเลย

ทีนี้นอนไปนอนมา กุมารทองมาจิ้มเอวผม แรงมากๆเลย (ช้ำเลยอ่ะ)

แล้วจุดนั้นก็เปนจุดที่ผมบ้าจี้ด้วย ทั้งบ้าจี้ ทั้งเจ็บ

ทีนี้พอผมตื่นผมก็หันไปมอง ก็เห็นเด็กนั่งยิ้มอยู่ หัวจุก แบบกุมารทองเลยอ่ะ

ตอนนั้นผมไม่สนใจไรทั้งนั้น เพราะผมทั้งเจ็บ และจักจี๋ และเพิ่งตื่น

ผมจึงมองไม่กระพริบตา ทีนี้ กุมารทองก็มุดไปที่ใต้โป้วอี้ ผมก็มองตามลงไป

เห็น เด็กคนนั้นนั่งขดตัว แล้วยิ้ม

พอกระพริบตาก้หายไปเลย

กะลังนอนสบายเลยคับ - -*

18. pranurat

pranurat เป็นที่รู้จักกันดี

คืออย่างงี้นะครับ
    เป็นไปได้ ครับ เพราะเขาจะทราบสภาวะจิตใจของแต่ละคนนะครับ
    ว่าเป็นยังไง การที่เขาต้องตามคุณก็หมายความว่า เขาและคุณเคยสร้างและมีบุพกรรมเกื้อหนุนกันมาครับ ยังไงเรื่องนี้จะหาเหตุผลทางวิทยาศาสตร์มาตัดสินไม่ได้นะครับ เรื่องบางเรื่องนั้น ระเอียดอ่อนเกินไปที่จะหาเหตุผลครับ

ยังไงก็ชวนเขาทำบุญ บ้างนะครับ
    จะเป็นประโชน์มากกับตัวเขา และตัวของคุณเองด้วยนะครับ
    มีอะไรเขาก็พอจะช่วยเหลือได้ครับ
    อนุโมทนา ครับ

19. hi5

hi5 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2008
    ส่งกุมารทองไปสำรวจดาวอังคารได้ไม๊?

20. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

กุมารทอง
    มารดา
    พญามาร

อะไร ๆ ที่ลงท้ายว่ามาร ฟังดูแล้ว
    ตกลงเป็นเทพหรือมาร