WebSnow ได้เข้าเฝ้า พระพุทธเจ้าสมณโคดม หลวงปู่แหวน และหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 9 ตุลาคม 2004.

1. อนงค์นาฏ ไทยวัตถุ

อนงค์นาฏ ไทยวัตถุ สมาชิกใหม่

5 มิถุนายน 2008
    ตอนเป็นเด็กเคยได้ยินผู้ใหญ่พูดให้ฟังว่า ที่อเมริกาเป็นเวลากลางวันในขณะที่บ้านเราเป็นเวลากลางคืน ตอนนั้นคิดเอาเองว่าไม่มีทางเป็นไปได้เลย คนที่เคยไปหรือคนที่พูดคงเพ้อเจ้อ แต่ในความเป็นจริงแล้ว ประเทศอเมริกามีอยู่จริงและเวลาของเขาก็ตรงข้ามกับเวลาในบ้านเรา ไม่ว่าเราจะเชื่อหรือไม่ก็ตาม แต่ความจริงก็ยังมีอยู่ จึงเป็นอุทาหรณ์บอกตัวเองเสมอว่า ก่อนที่เราจะปักใจเชื่อหรือไม่เชื่ออะไรก็ตามต้องลองพิสูจน์ด้วยตัวเองดูก่อน และระหว่างที่ยังพิสูจน์ไม่สำเร็จจะทำใจเป็นกลางๆ ไม่เปิดรับหรือปฏิเสธข้อมูลจากผู้รู้มากกว่าเรา แต่อย่างไรก็ตามขอเป็นกำลังใจให้คุณwebsnow เพื่อทำในสิ่งที่ตั้งใจใว้ให้สำเร็จเพื่อเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ที่จะได้ดวงตาที่เห็นธรรม ขออนุโมทนาค่ะ

2. ธรรมะชาติ

ธรรมะชาติ Active Member

ตอนนี้พระพุทธเจ้าลงมาโลกมนุษย์แล้ว พลังพุทธานุภาพ นั้น ไม่มีใครรู้หรอกว่าประมาณใหนจะรู้ได้เฉพาะ อรหัน เท่านั้น เอง ใครที่เคยพบ เคยใกล้พระพุทธองค์นั้น มีโอกาศเป็นพระอรหันต์ ได้เลยส่วนร่างทรงองค์เทพนั้น อย่าสับสน ว่าเทพยิ่งใหญ่ อย่างไร ต้องเข้าใจว่า ขนาดเทวดา ยังไม่มีโอกาศพบ พระพุทธเจ้า เลย ใครได้พบพระพุทธองค์ ถือว่าเป็นบุญใหญ่ ทำสมาธิต่อไป ยึดอา ศีล สมาธิ ปัญญา ไว้นะ อีกไม่นาน จะเห็นเอง

3. ธรรมะชาติ

ธรรมะชาติ Active Member

คนเก่ง ตายไปแล้ว คงเหลือแต่คนดี

4. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ตกลงพระพุทธเจ้าสอนสมาธิเพื่อประสงค์ใด

5. ปฐมเวทย์

ปฐมเวทย์ สมาชิกใหม่

16 มิถุนายน 2008
    สิ่งใดเล่าที่เรียกว่ารู้ได้เฉพาะตัวตนการเป็นพระอรหันต์ในพระไตรปิฏกก็ไม่ได้กล่าวถึงการที่พระพุทธองค์จะต้องทรงพยากรณ์ ส่วนใหญ่จะทรงพยากรณ์เรื่องสำคัญๆเช่น การประสูติใหม่ของพระพุทธเจ้า การที่ผู้หนึ่งผู้ใดจักได้เป็นพระปัจเจกพระพุทธเจ้า เป็นต้น ส่วนใน
    เรื่องของพระอรหันต์ในสมัยพุทธกาล พระองค์ทรงได้ตรวจในญาณของพระองค์แล้วจึงทรงโปรดที่จะสั่งสอนหรือแต่เพียงชี้แนะแต่เพียงไม่มากเท่านั้น

6. Toumtiem

Toumtiem สมาชิกใหม่

25 กรกฎาคม 2008
    ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ กับคุณ websnow และคุณธรรมะชาติ เรื่องอย่างนี้ถ้าไม่เกิดขึ้นกับตัวเองแล้ว ละก็ อาจจะเกิดบางความคิดที่แปลกแยก เราเพิ่งสมัครสมาชิกเข้ามาเนื่องจากเข้ามาอ่านเจอเรื่องนี้ของคุณ websnow เราไม่ใช่คนที่ใส่ใจในเรื่องการปฏิบัติ ฝึกฝนตนเอง จึงเป็นเหตุให้เราพบกับ......หลายสิ่งหลายอย่าง และคิดว่าเราคงเริ่มต้นซะที แต่อยากแบ่งปันประสบการณ์ที่เคยพบเจอ ถ้าเป็นไปได้ มีทางใดที่ติดต่อโดยตรง อยากรบกวนขอคำแนะนำและปรึกษา คุณwebsnow ด้วย

7. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อว่าบุญบาปมีจริง ใครทำใครได้ ใครไม่รู้ไม่ศึกษาก็ไม่รู้อยู่อย่างนั้น ถ้าไม่ทำตัวให้เป็นน้ำที่เต็มแก้วตลอดเวลา เราย่อมรู้อะไรมากขึ้นเสมอ เชื่อว่าคุณสโนว์มีบุญญาธิการจริง และขอให้พระคุ้มครองค่ะ จากใจคนธรรมดา

8. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    พอดีเข้ามาอ่าน ขออนุโมทนาด้วยครับ มีสิ่งที่จะฝาก websnow คือผมและครอบครัวได้ร่วมกองบุญจัดทำเวปพระไตรปิฎก เป็นกองบุญ 199 บาท โดยโอนเข้าบัญคุณณัฐพัชร จันทรสูตร ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาสะพานใหม่ดอนเมือง เลขบัญชี 081-2-47448-7 เมื่อวันที่ 27/07/08 เวลา 18.03 น. ของธ.กรุงศรีอยุธยา สาขาโนนสูง(สถานที่ 6991) ลำดับที่ 2957 ขอเป็นบุญจากผมและครอบครัวครับ ถึงแม้จะช้าแต่จิตศรัทธามั่น เป็นกองหนุนกองบุญของท่านครับ สาธุ สาธุ
    ณัฐพัชร์ ศรีทรัพย์
    น.ส.นิศาชล ศรีทรัพย์
    ด.ช. จักรพันธ์ ศรีทรัพย์
    นางละออง ศรีทรัพย์

9. zixxi

zixxi สมาชิกใหม่

25 มิถุนายน 2008
    ไม่เข้าใจค่ะ ไม่เข้าใจอย่างแรงเลย สำหรับกระทู้นี้
    การไปนิพพาน คือการแตกดับ หายไปไม่ใช่หรือคะ ทำไมยังมีพระพุทธเจ้าอยู่อีก?
    เพราะพระพุทธเจ้านิพพานแล้วนี่คะ งงค่ะ ใครก็ได้อธิบายที

10. แก้เครียด

แก้เครียด สมาชิก

9 มิถุนายน 2008
    <marquee direction="up"> *** ขอปัญญาจงมีแก่ท่าน ***

ผู้ใดเข้าถึงซึ่งธรรม อันเจริญแล้วไซร้

ผู้นั้น ย่อมเป็นผู้เข้าถึงซึ่งพระองค์

สาธุ สาธุ เอวํ โหตุ
    </marquee>

<embed src="http://www.clocklink.com/clocks/5010-blue.swf?%3Cbr%20/%3E%0A%3Cbr%20/%3E%0ATimeZone=ICT&" wmode="transparent" type="application/x-shockwave-flash" height="66" width="222">

11. black_star

black_star เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ความรู้เหล่านี้มีอยู่เฉพาะตน เป็นปัจจัตตัง

อย่าให้ภายในใจของเรามีความขุ่นมัวเลยนะคะ

...นานาจิตตัง

;aa8

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2008
  12. dodhome

dodhome เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างยิ่งครับ ...... ผู้ใดปฏิบัติ ศึกษาอย่างจริงจัง คนนั้นก็จะรู้ เอง ...ถ้าไม่ศึกษา ปฏิบัติ ให้จบคบถ้วนแล้ว...ไม่สมควรที่จะกล่าว ตู่เลย.......

เหมือนคนตาบอดที่บอดตั้งแต่กำเนิด....เถียงคนตาดี....ว่าไม่มีสีเขียว สีแดง เพราะว่าเขาไม่เห็น ..... เท่านั้น ......

เป็นกำลังใจให้คุณ websnow ครับ....แล้วเจอกันในฝัน อิอิ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2008
  13. chingchamp

chingchamp เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2008
    1
    ถ้าฝึกสมาธิจนสามารถถอดจิตได้และมีบุญวาสนาพอก็สามาร๔พบพระพุทธเจ้าได้ครับ ถ้าคุณเวปสโนว เล่ามาเป็นความจริงก็ขออนุโทนาบุญด้วยครับ สาาาาธุ.....

14. เจ้าหญิงแพร

เจ้าหญิงแพร เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    ไม่ค่อยเข้าใจกับเหตุผล มันไม่ตรงกัน

15. OLDMAN AND A CAR

OLDMAN AND A CAR เป็นที่รู้จักกันดี

.....สำหรับผม...การถอดจิต..ไม่ใช่เป็นการเข้าทรง...ทั้งสองกรณีแตกต่างกันครับ....ผมเคยพบบุคคลที่ กล่าวถึงการพบเห็นพระพุทธองค์...และมากกว่าที่คุณ เวปสโนว์ เคยพบมาแล้วมากๆ ก็มี...

....ในทั้ง การเข้าทรง และการถอดกายทิพย์...ล้วนเป็นเรื่องจริง หรือ ไม่จริงได้...ขึ้นอยู่กับสภาวะจิตและภูมิธรรมของผู้ปฏิบัติ.....

....ถ้าบุคคลใดยังติดในอามิสบูชา...โอกาสไม่จริงย่อมมีอยู่มาก....เท่าที่รู้เทพพรหม ท่าน ไม่ติดในพิธีกรรม หรือเครื่องเซ่นสังเวย...ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความสะอาด สงบ สว่างไสวของดวงจิต และ ความรู้ทั้งทางโลก และ ทางธรรม...ดังนั้นการติดต่อสื่อสาร จึงไม่ จำเป็นต้องขึ้นกับ เวลาและ สถานที่...แต่ไม่ใช่เวลาที่ท่านมีกิจธุระ หรือ สถานที่อโคจร เช่น ห้องน้ำ ห้องสุขา หรือ สถาน บรรเทิงสุข ทางโลกีย์....

....จริง หรือ ไม่จริง ก็สุดแท้แต่จะคิด...ถือเสียว่า เป็นการ แลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกัน และกันก็แล้วกันครับ...

16. donny007

donny007 Active Member

30 พฤษภาคม 2008
    ลองปฎิบัติดูก่อนเถิด แล้วมาพิจารณาว่าจริงหรือไม่จริง
    อย่าปรามาธไป

17. ZURA

ZURA Active Member

22 กรกฎาคม 2008
    คือผมไม่มีอะไรจะพูดอะไรจะบอก ผมก็อยากฝึกได้อย่างพี่เหมือนกัน อยากทำได้แบบนั้นแต่ไม่รู้จะทำหรือเริ่มปฎิบัติอย่างไร ผมไม่อยากเป็นปลาในหนอง มังกรในสระ
    ช่วยผมด้วย ผมยอมเป็นแขนขาให้ ผมอธิฐานจิตไว้แล้วว่าถ้ามีบุญวาสนาผมของเป็นดอกบัวถวายพระสัมมาสัมพุทธเจ้าหรืออย่างน้อยที่สุเป็นแค่ผงธุลีไว้รองพระบาทก็ยังดี
    ส่วนเรื่องใครจะฝันหรือไม่ได้ฝันผมไม่สนใจ สนใจแค่ว่าคุณสอนวิธีที่ว่าให้ผมได้ไหม

18. KING GOD

KING GOD Active Member

27 พฤศจิกายน 2007
    สำหรับคุณเวปโนว์ เจ้าของเวปนี้ ผมเรียนด้วยใจจริงว่า ผมไม่เชื่อครับ เพราะอ่านดูแล้ว ไม่มีภูมิธรรมที่จะแสดงระดับถอดกายเนื้อไปเฝ้าธรรมกายของ พพจ

19. ดับกิเลสทั้ง5

ดับกิเลสทั้ง5 เป็นที่รู้จักกันดี

จากที่ผมได้อ่านพวกคุณคุยกันในกระทู้ผมขอสรุปให้ฟังนะครับ จากการที่ผมได้อ่านดูแล้วผมก็รู้สึกดีใจที่มีคนฝึกทางนี้กัน คือฝึกธรรมะ ถ้าพวกคุณยังไม่สิ้นกิเลสตัณหาแม้ตะกอน พวกคุณจะยังไม่ได้อภิญญาทั้งหมด แต่ได้บางส่วน ซึ่งยังเป็นโลกียะอยู่ การที่พวกคุณเจอนิมิตรแบบนี้ มันจะปิดทางที่จะบรรลุธรรมซึ่งเป็นโลกุตระ นิพพานที่แท้จะไม่มีนิมิตร คือว่างไปเลย มีสติอยู่ตลอดเวลา การที่พวกคุณเจอนิมิตรทำให้ติดที่นิมิตรนั้น แล้วก็นึกไปเองว่าได้เห็นได้เจออะไร แสดงว่าจิตรพวกคุณยังปรุงแต่งอยู่ ถ้าอยากได้บรรลุธรรมต้องตัดกิเลสตัณหา และ อวิชาทั้งหมด สิ่งที่คุณเห็นคือภาพจริง แต่ไม่ใช่ความจริง มันคืออำนาจจิตรของพวกคุณที่จะนิมิตรอะไรให้พวกคุณเห็นเท่านั้นเอง

20. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ไม่ว่าพี่ websnow จะเจอจริงหรือเกิดจากอุปทาน เเต่ยังไงก็ถือว่าเป็นนิมิตที่ดีเเล้วล่ะครับ ยิ่งพี่ websnow ทําเวปธรรมะดีๆเเบบนี้ด้วย ยิ่งมีบารมีมากขึ้นไปอีก ขออนูโมทนาครับ ขอให้พี่ปฏิบัติต่อไป คนเข้าหาทางธรรม ยังไงก็ดีอยู่เเล้วครับ ขอให้ทุกคนในเวปนี้จงประสบเเต่ความสุข ไม่มีโรคภัยเบียดเบียนนะครับ คนเราลองร่างกายเเข็งเเรงเเล้ว จะทําอะไรก็ดีไปหมดทุกอย่าง ขอเป็นกําลังใจให้พี่ websnow เเละทุกๆคนที่กําลังทําความดีนะครับ