<SPAN>ชมรมขุนแผนระฆังทอง&เจดีย์ทอง หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ (โชว์ภาพและประสบการณ</SPAN

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย knutch, 8 สิงหาคม 2010.

1. hinman

hinman เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2009
    สวัสดีครับ ทุกท่าน พี่15 ค่ำ ขอเล่าสิ่งเล็กเล็ก
    คือเมื่อวานไปตักบาตรมา ตามปกติ แต่พิเศษอาทิตย์นี้ทำทั้งเสาน์อาทิตย์เลยแล้วก็ส่งบูญให้พ่อพราย กรวดน้ำนะ ก็ได้กลิ่นธูปหอมลอยมา ก็ไม่ได้คิดอะไร แล้วก็เดินกลับห่องขากับเดินมาระหว่างทางได้กลิ่นธูปกลิ่นเดิมอีก ทีนี้มองหาว่าใครจุดธูปไหว้อะไรหรือเปล่า มองไปก็ไม่มี ร้านค้าตามสั่งก้ปิดหยุดไม่ขาย สงสัยพ่อพรายตามแน่ เดินขึ้นห้องมาทำอะไรเสร็จ
    เพื่อนเข้ามาคุยด้วย ถามเกี่ยวกับกุมารมันอยากเลี้ยงก็ไปที่ห้องมัน นั่งคุยได้พักเดี่ยวได้กลิ่นธูปกลิ่นเดิมกับตอนที่เดินมา เลยถามเพื่อนจุดธูปเปล่า ก็ไม่ได้จุด เลยยิบห่อธูปมาดอม
    ไม่ใช่กลิ่นที่เดียวกับเมื่อกี้ แน่เลยที่นี้ กลิ่นจะหอมเหมือนกลิ่นขุนแผนระหังทอง เหมือนผงอิทธิเจ ไม่ใช่กลิ่นธูปแน่เพราะดมดูกลิ่นไม่เหมือนกัน
    สิ่งเล็กบางคนอาจจะเป็นเหมือนผมก็ได้ลองสังเกตดูนะครับ
    ขอบคุณ พี่15ค่ำกับเรื่องดี ขอตัวนอนก่อนครับ

2. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่าดีๆครับ แสดงว่าพึ่งออกกะมาเลยเพลียอยากพักผ่อน ยังอุตส่าห์มีน้ำใจมาเล่าให้เพื่อนฟังก่อนนอน นอนหลับฝันดีนะครับคุณ
    hinman; ^ ^

3. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ๆ ทุกท่านนะครับ

ขุนแผนระฆังทองนี่แรงจริงๆ ผมนำไปเลี่ยมมาขึ้นคอวันแรกผมป่วยเลย แต่ผมก็กล่าวคำอาราธนาบอกกล่าวแล้วนะครับ แต่เหมือนผิดสัญญาพ่อพรายกุมาร ตอนแรกบอกจะไปตักบาตรทำบุญให้ แต่ดันตื่นสายเลยป่วยเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2010
  4. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    สวัสดีคุณฌานกรและ ทุกๆท่านนะครับ ขุนแผนระฆังทองที่ผมแขวนรู้สึกมีความมั่นใจมากขึ้นเมื่อผมไปกราบพระทีผมนับถือมากที่เป็นอาจารย์ของผมท่านรับรองว่าพระรุ่นนี้ดีจริงๆ เด่นทางเมตตาแรงมาก

5. ฌานกร

สวัสดีครับพี่ภู ผมก็มีความรู้สึกอย่างนั้นเช่นกันครับเมตตาแรงจริงๆ :cool::cool:

6. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ถ้าผมจะบอกว่าผมคล้องขุนแผนระฆังทองช่วงแรกผมถึงป่วยถึง3วันจะเชื่อมั๊ยครับ กว่าจะปรับตัวกลับขุนแผนได้เล่นเอาร่างกายแทบแย่ ต้องจุดธูปบอกกล่าวกันทุกวัน แต่ตอนนี้ปกติทุกอย่างแล้วครับสงสัยช่วงแรกอยู่ในช่วงปรับธาตุ 555+

7. pacifist2000

pacifist2000 เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับพี่ภู ไม่ทราบว่าอาจารย์ที่พี่นับถืออยู่วัดไหนครับ เผื่อบางทีจะพาครอบครัวไปกราบบ้างครับ...หลังไมค์ก็ได้น่ะครับถ้าไม่สะดวก

8. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

นี้คือเหตุที่มาของคำว่า " เซงเป็ด " ค่ะ คุณ เต้อร์ (kiss)bubu

9. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    อย่าลืมทานข้าวทานปลากันนะครับ เดี๋ยวไม่มีแรงเข้ามาพูดคุยกันในนี้

10. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
  11. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009

ตามรูป ตะกรุดทองคำใช่ไหมนั่น ไม่ได้นะครับ แขวนไม่ได้ต้องแก้เคล็ด ส่งมาให้ผมแขวนแทนคับ :cool:

5555

12. ฌานกร

ผมเชื่อครับพี่ภู อย่างองค์ที่ผมคล้องอยู่นะครับ เมื่อวานตอนเช้าผมก็โอเคดีทุกอย่าง สายมาหน่อยผมก็หยิบพระไปเลี่ยม นั่งรถเมลไปที่ตลาดปากเกร็ด (ร้านประจำ) แต่อยู่ดีๆ ผมก็มึนหัวขึ้นมาเฉยๆ ผมก็กล่าวในใจบอกพ่อพรายว่าจะนำไปเลี่ยมเพื่อนำมาคล้องคอ อาการมึนยิ่งมากขึ้น ปรากฎว่าไปถึงช่างไม่เปิดร้าน ผมก็เลยบอกว่าเดี๋ยวพาไปเลี่ยมร้านใหม่อาการก็ยังไม่หาย จนนำพระไปเลี่ยมเสร็จ นำกลับมาที่ห้องวางไว้บนหัวเตียง อาการมึนหัวก็ดีขึ้นจนถึงเช้าวันนี้ ก่อนมาทำงานผมอาราธนาพระคล้องคอ แค่นั้นแหละครับอาการไข้เริ่มออกครับ ครั้นเนื้อครั้นตัว เจ็บคอแล้วก็ไอ ตอนนี้เป็นไข้ไปเรียบร้อยแล้วครับ (เป็นความเชื่อส่วนตัวนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณ)

13. ละม่อม

ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010

รักใหม่ใหม่ มอเตอร์ไซค์ก้อว่าเด็ด
    ชอบกินเป็ดพี่ก็ยังสั่งมาให้
    พอรักเก่า ขับรถเก๋งยังเซ็งตาย
    เห็นหน้ากันที่ไร เซ็งเป็ด เซ็งเป็ด

แสดงเริ่มเป็นไข้แล้วล่ะ ยังงี้ต้องกินยาแล้วนอนพักผ่อนแบบเนี้ยะเยอะๆ

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->
    จาได้หายไวๆ(เป็นความเชื่อส่วนตัว)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2010
  14. krissy

krissy เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    รุ่นเจดีย์มีออกให้จองเมื่อไหร่คะ และทำพิธีที่วัดไหนบ้าง เหมือนกับรุ่นระฆังไหมคะ

15. ละม่อม

ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    ขอเชิญผู้มีจิตศรัทธาสมทบทุนร่วมสร้าง
    พระมหาเจดีย์ภาวนาภิรัติ
    หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ จ.ระยอง กับ
    ขุนแผนผงพรายกุมาร พิมพ์เล็ก "รุ่นเจดีย์ทอง"

รายการพระ ดาวน์โหลดใบสั่งจองได้ที่นี่

ขุนแผนพิมพ์เล็ก ตะกรุดทองคำ องค์ละ 1000 บ.

ขุนแผนพิมพ์เล็ก ตะกรุดเงิน .......ยังไม่ระบุแจ้งให้ทราบภายหลัง...
    ขุนแผนพิมพ์เล็ก ตะกรุดทองแดง .....ยังไม่ระบุแจ้งให้ทราบภายหลัง....
    ขุนแผนพิมพ์เล็กไม่มีตะกรุด........ยังไม่ระบุแจ้งให้ทราบภายหลัง

ช่วยค่าส่งกล่องพัสดุไปรษณีย์
    พระ 1 องค์ 50 บ.
    พระ 5 องค์ขึ้นไป 100 บ.
    พระ 10 องค์ขึ้นไป 150 บ.

รายการอื่นอาจจะเปลี่ยนแปลงยกเลิกเพิ่มเติมอะไรในภายหลังจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง

ชื่อบัญชีธนาคาร
    คุณ ศศิมา โชคชัย โทร.0818619789, 0891367954
    หมายเลขบัญชี ธ.กสิกรไทย สาขาขลุง จันทบุรีออมทรัพย์213-2-06006-4

ส่งรายละเอียดการจอง(ชื่อ ที่อยู่ รายการจำนวนพระ)และสลิปการโอนเงินได้ที่

ทาง FAX เบอร์ 039-362591 หรือ E-mail : JDtong@windowslive.com

(เพื่อไม่ให้ซ้ำซ้อนสับสนผิดพลาดและล่าช้าในการส่งข้อมูล ถ้าส่งข้อมูลมาทางแฟกซ์แล้วก็ไม่ต้องส่งมาทางเมลส์อีก ถ้าส่งทางเมลส์ก็ไม่ต้องต้องส่งทางแฟกซ์นะครับ ไม่สะดวกตอบรับในกระทู้และPMนะครับ)

ขอบคุณมากครับขออนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยครับ"

เปิดสั่งจองตั้งแต่ 1 กันยายน 2553 เป็นต้นไป

ทำพิธีวัดไหน(ผมก็ยังม่ายรู้) เดี๋ยวพี่วุธจะมาประกาศ เร็วๆนี้ ต้องคอยติดตามคับ

16. krissy

krissy เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณค่ะ อ่านไม่ถ้วนเองขออภัยค่ะ

แต่เห็นเขียนแต่พิมพ์เล็ก แล้วจะมีพิมพ์ใหญ่ด้วยหรือไม่คะ

วัดกลางเก่า อ.ขลุงนี่ ต้องเดินทางไปยังไงอ่านเจอนึกได้ พอดีตอนนี้แฟนมาอยู่ปราจีนฯ หลวงลุงบอกให้ไปหานานแล้วลืมไปเลย

ท่านใดพอทราบบ้างรบกวนด้วยนะคะ เอารถไปเองต้องไปเส้นไหนคะ อยู่แถวคลองรั้ง จ.ปราจีนฯค่ะ

17. xman1221

xman1221 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    พิมพ์ใหญ่เพิ่งสร้างไปเองไงครับรุ่นระฆังทอง

18. ฌานกร

ใช่ครับเป็นไข้เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณพี่ ละม่อม มากครับ

19. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010

ที่มาขำๆ ของคำว่า 'เซ็งเป็ด'
    เรื่องมันมีอยู่ว่า หมา หมู และเป็ด เป็นเพื่อนกันมาช้านานวันหนึ่งหมูนัดหมาไปกินเหล้าที่ผับแห่งหนึ่งพอหมามาถึงเห็นหมูนั่งอยู่ตัวเดียวก็สงสัยทำไมเป็ดไม่มาด้วยจึงถาม

หมา : เฮ้ย ไอ้หมู ทำไมไอ้เป็ดถึงยังไม่มาวะ

หมู : ข้าไม่ได้ชวนมันว่ะ

หมา : เอ็งทำอย่างนี้ไม่ดีนา มากันแค่เราสองตัว เดี๋ยวไอ้เป็ดรู้มันเสียใจแย่

หมู : เสียใจก็ช่างมัน เพราะข้าตั้งใจจะเลิกคบมันอยู่แล้ว

หมา : อ้าวทำไมล่ะแก เพื่อนกันใจเย็นๆก่อนดีกว่า ไหนเล่ามาซิมีเรื่องอะไรกะไอ้เป็ดมันวะ

หมู : วันก่อนข้าชวนมันไปกินเหล้า พอมาถึงร้านเหล้าข้ายังไม่ทันได้กินเหล้าเลย มันก็พูดขึ้นว่า กับ กับ กับๆๆๆๆๆๆ ไปไหนไม่ทันได้ทำอะไร มันชวนกลับลูกเดียว เซ็งว่ะ

ก็เลยเป็นที่มาของ เซ็งเป็ด!

20. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

อืมมม เข้าใจคำนี้ชัดเจนเลย 555+

ไฟล์ที่แนบมา: