<SPAN>ชมรมขุนแผนระฆังทอง&เจดีย์ทอง หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ (โชว์ภาพและประสบการณ</SPAN

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย knutch, 8 สิงหาคม 2010.

1. daroon

daroon เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2009
    ยังไม่เจอเหมือนกันเลยครับพี่วีรวัช แต่แม่ฝันเห็นเด็กอยู่ในกระบอกไม้ไผ่ยิ้มให้แม่หน่ะครับ ส่วนตัวผมยังไม่เคยเจอเลยครับผม หรือว่ากุมารกลัวยักษ์หลวงพ่อคงก็ไม่รู้สิครับ ^ ^

2. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010

3. big09

big09 เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2010
    พี่ๆๆครับ ผมสงสัยว่า เวลาผมห้อย ลูกอมผงพรายกุมารทันหลวงปู่เสกนะครับ

กับ ห้อยขุนแผนระฆังทอง ตะกรุดเงิน ผมจะทะเลาะกับแฟนผม อ่าครับ อันนี้คือแยกห้อยนะ

ครับคือห้อยลูกอมมาก่อน ซักฟัก แล้วเปลี่ยนเป็นพระองค์อื่น ที่ไม่ใส่ผงพราย แล้วจึงมา

ห้อยขุนแผนระฆังทอง พอมาห้อยพระขุนแผน ก็ทะเลาะ อีก ผมเลยสงสัยว่าผมต้องทํา

อย่างไรดีครับ (มีคนเคยบอกผมว่าผมมีองค์ ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกันไหม?)

4. stargate

stargate เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ารุ่นเจดีย์ทอง สร้างพิมพ์ใหญ่ด้วย ยอดน่าจะถึงเป้าหมายได้เร็วขึ้นมากครับ ส่วนใหญ่คนเช่าพระจะเป็นผู้ชาย ( ผู้หญิงก็มีแต่อัตราส่วนน้อยกว่า ) และ ผู้ชายนิยมพระพิมพ์ใหญ่มากกว่าพิมพ์เล็ก

ทำเนื้อผงยานัตถ์+ผงพรายเข้มข้น ก็มีจุดเด่นและน่าสนใจสะสม เชื่อว่าจะเป็นที่นิยม

ฝากไว้พิจารณาครับ ถ้าไม่เหมาะสมก็ไม่เป็นไรครับ ขึ้นกับคณะผู้จัดทำจะเห็นสมควร

แต่ถ้ามีก็ขอประเดิมจองตะกรุดทองคำ พิมพ์ใหญ่ สัก 3 องค์

5. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    มาอีกแล้ว Case ตัวอย่าง

กรณีผมเคยเจอมาแล้วครับ

เป็นพวกคนมีองค์ มีกุมาร มีอะไรพวกนี้อยู่กะตัว

แล้วปรากฎว่าคุณไปพกกุมารเพิ่ม ซึ่งมีฤทธิ์แรงกว่าเค้า เค้าเลยแกล้งคุณกลับซะเลย

เพราะเค้าไปรังแกองค์ใหม่ที่มาไม่ได้ วิธีเดียวที่จะลงได้ คือ ลงกะคุณแทนครับ

วิธีแก้พอมีครับ

ให้บอกองค์ของคุณว่าจะพากุมารเทพที่สถิตย์อยู่ในพระขุนแผนองค์นี้

มาอยู่ด้วย ขอให้อยู่กันด้วยดี อย่าทำร้าย รังแกกัน เป็นพี่เป็นน้องกัน

ช่วยเหลือเกื้อกูล ให้ชีวิตตัวผมเองดีดีขึ้นไป

ประสบแต่โชคลาภ ไปไหนมีแต่คนรัก คนหลง

แล้วผมจะทำบุญไปให้ครับ

6. daroon

daroon เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2009
    รุ่นระฆังทองแรงมากครับ ไม่เพียงแต่แม่ ตอนนี้น้องสาวยังได้ฝันเห็นเด็กผู้ชายถึง 3 คน คนที่สามนี่ขอกอดน้องสาวเลยหล่ะครับ แร๊งส์จริงๆ คนในบ้านเจอหมดยกเว้นผม ^ ^

7. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    พิมพ์ใหญ่พี่ๆเค้าสร้างมาแล้ว เป็นประวัติศาสตร์ไปแล้วครับ
    ตอนนี้ทางวัดขาดงบประมาณ เลยจำเป็นที่จะต้องทำขึ้นมาอีกครั้งครับ เพราะเราต้องช่วยกันสร้างสิ่งก่อสร้างให้วัดเพื่อการกุศลและเผยแพร่ศาสนาครับ
    เรื่องผงพรายส่วนตัวผมเองอยากพูดมานานแล้วครับ ผิดถูกผมก็อยากจะพูดนะครับ ครั้งนี้หรือครั้งก่อนท่านๆสร้างในนาม ลป ทิม เราก็รำลึกและคิดถึงท่านก็ต้องคิดถึงหลวงปูทิม ก็ต้องผงพรายกุมารของท่านเท่านั้นครับ เท่านั้นจริงๆ ผงพรายอย่างอื่นผมเองก็นับถือแต่นี้เราทำในนาม ลป ครับ

นี่เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อาร์ทเอง แค่อยากบอกและระบายความรู้สึกเท่านั้นจริงๆ

8. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ผมแขวนระฆังทองแล้วผมก็รู้สึกหงุดหงิดนะ เพราะที่บ้านเป็นร้านขายของจะรู้อารมณ์ตัวเองเลย เวลาลูกค้ามาเรียกซื้อของ

ผมเลี้ยงกุมารอยู่ก่อนด้วย เดี๋ยวคืนนี้จุดธูปคุยก่อนว่าใครแกล้ง 555 ทีให้มาหาไม่เคยมาให้เห็นเลยจะคุยรู้เรื่องเปล่าไม่รู้

มีบางองค์ก็เป็นนะ แขวนแล้วหงุดหงิด แต่ที่พอจำได้นั่นเป็นเครื่องรางของ อ.ฆราวาส สายพรายทั้งคู่ ชิ้นนึงหงุดหงิดด้วยเจ็บตัวด้วย เดินชนโน่นชนนี่ตลอด อีกชิ้นนึงหงุดหงิดอย่างเดียว

:boo::boo::boo::mad:

9. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    อิอิ ยังดีนะ ผมแยกออกมานอนคนเดียว ที่บ้านเลยไม่มีคนเห็น หรือฝันเห็น เอ๊ะ หรือฝันเห็นกันแต่ไม่เล่าให้ฟังก็ไม่รู้นะ

แจ่มครับ เท่านั้นจริงๆ :cool::cool::cool:

10. stargate

แล้วแต่คณะผู้จัดทำจะเห็นสมควรครับ ... ถ้าไม่เหมาะสมก็ปล่อยผ่านไป ... เพียงเห็นว่าครั้งก่อนน่าจะยังไม่มีเนื้อผงยานัตถ์ ถ้าทำออกมาน่าจะสวยดี และมีเอกลักษณ์ของเนื้อที่ไม่เหมือนรุ่นเดิม และด้านหลังอาจจะเปลี่ยนยันต์ เปลี่ยนโค๊ต หรือ วิธีอื่นๆสารพัดวิธี ก็ไม่เหมือนเดิมแล้วครับ

เรื่องผงพราย ก็ต้องของหลวงปู่ทิมอยู่แล้ว ผงพรายของคนอื่นผมไม่ให้ความสนใจอยู่แล้วครับ ระบายแล้วสบายใจก็ระบายเถอะครับ คิดซะว่าคนที่มาคุยเหมือนพี่เหมือนน้องกัน มีอะไรก็คุยกันสบายๆ ไม่ต้องไปคิดมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2010
  11. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ขุนแผนระฆังทองสร้างพิมพ์นี้ขึ้นมาเพื่อเป็นตัวแทนขุนแผนพิมพ์ใหญ่รุ่นเก่าซึ่งด้วยราคาที่แพงลิบลิ่วแทบจะกลายเป็นตำนานไปแล้ว ส่วนขุนแผนระฆังทองก็อยากให้เป็นตำนานของพระขุนแผนย้อนยุคที่เหมือนขุนแผนพิมพ์ใหญ่รุ่นแรกที่สุดในประวิติศาสตร์ตั้งแต่มีการพิมพ์ย้อนยุคที่ผ่านมาครับ ความคิดส่วนตัวจึงไม่อยากให้สร้างพิมพ์นี้อีกต่อไปครับ
    ส่วนขุนแผนพิมพ์เล็กรุ่นเจดีย์ทองก็สร้างขึ้นมาเพื่อเป็นตัวแทนขุนแผนพิมพ์เล็กรุ่นแรกที่เหมือนที่สุดในประวิติศาสตร์เช่นกัน เพื่อให้2รุ่นนี้เป็นตำนานขุนแผนย้อนยุคสืบตลอดไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2010
  12. namo_2009

ขอบพระคุณมากครับผม สบายใจแล้วครับ ต้องกราบขอโทษด้วยครับถ้าความรู้สึกผมอาจจะมาแรงไปนิด อิอิ น่าจะสบายใจแล้วนะครับ:cool:

13. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

การขัดแย้งทางเหตุผลไม่มีใครถูกใครผิดหรอกครับ ในเหตุผลของคุณก็เป็นเหตุผลที่ถูก การแสดงเหตุผลแล้วในเรื่องการยอมรับ ก็ต้องเป็นไปตามคนส่วนใหญ่ของสังคม ขุนแผนทั้งรุ่นเจดีย์ทอง และระฆังทองเป็นขุนแผนที่สร้างโดยการมีส่วนร่วมของหลายๆคน ทุกคนก็ล้วนอยากได้สิ่งดีๆนำมาบูชากันทั้งนั้น ไม่ใช่ว่าผงพรายหลวงปู่ไม่ดีนะครับ แต่ก็เชื่อว่าหลายคนอยากได้สิ่งที่พิเศษ เพิ่มเติมกัน ผมก็เช่นกันก็อยากได้สิ่งที่พิเศษกว่าแบบธรรมดา แต่ก็เสนอผ่านทางเว็บบอร์ด เพื่อให้หลายๆคนได้ตัดสินใจร่วมกัน หากเหตุผลของคนส่วนใหญ่ไม่นิยมก็ต้องว่ากันตามที่เค้าเห็นควรกันครับ ผมก็เพียงเสนอมุมมองอีกมุมนึงในการจัดสร้าง และก็ทำตามมติของความเห็นของคนส่วนใหญ่ไปแล้ว อย่าคิดมากเลยครับ

14. stargate

ไม่ต้องไปคิดมากครับ คิดซะว่าพี่น้องคุยกัน

ถูกต้องของท่านเชครับ กระดานความคิด เราก็คุยกันไป เสนอความเห็นสนทนากันไป สุดท้ายผลสรุป คือประโยชน์ของส่วนรวม

ดีกว่าบางกระทู้ ที่เข้ามา กราบๆๆ ดันกระทู้ แต่ขาดสาระ ขาดสีสรร

15. namo_2009

ขอบพระคุณมากครับพี่ ผมอยากบอกความในใจผมบ้าง ถ้ามัวแต่เก็บก็อึดอัดใจตายเลยครับ นับถือๆๆท่านพี่ครับ
    สังคมไทยเราต้องยอมรับ การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันแบบนี้ครับ สุดยอด

16. เอบันไทสมอ

เอบันไทสมอ เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2010
    ที่ได้จากพี่ภูครับ ขอบพระคุณมากๆ ขุนแผนสายหลวงปู่ทิมองค์แรกในชีวิต

ไฟล์ที่แนบมา:

17. ศิษย์หลวงปู่กวย009

ศิษย์หลวงปู่กวย009 เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008
    ตอน คุณชินพร จะเอา ชันโรง หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง มาอุด หนุมาน (ไม่รู้จำผิดป่าว) หลวงปู่ทิม ท่านถามว่า ชันโรง ได้มาจากไหน คุณชินพร ก็ บอกว่า เป็นของหลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง พอ ลป.ทิม ฟังจบ ท่านก็ พูดว่า "อย่าเอาของคนอื่นมาใส่เลย ถ้า ของเราไม่ดี คนอื่นเค้าจะเสียไปด้วย"................. จำไม่ได้ 55555

18. ภูวดิท

การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันแบบนี้ผมเป็นการดีซะอีก เพราะการสร้างพระต้องร่วมกันสร้างครับ อย่างพระขุนแผนระฆังทองเป็นขุนแผนที่สร้างโดยการมีส่วนร่วมของหลายๆคนและก็มีอุปสรรคมากมาย ลองถามคุณเชดูได้ครับ แล้วในที่สุดก็สำเร็จลงด้วยดี:cool:

19. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ แล้วก็อยากบอกว่าเมื่อพิมพ์ใหญ่สร้างแล้ว พิมพ์เล็กกำลังสร้าง ซึ่งควรหยุดเพียงแค่นี้
    สำหรับขุนแผนเพื่อให้เป็นประวัติศาสตร์สำหรับพิมพ์ขุนแผนครับ
    หากจะสร้างพระถวายวัดละหารไร่ในครั้งต่อไปก็ควรเป็นพิมพ์พลายคู่
    และพลายเดี่ยวครับ โดยที่คงรูปเดิมไว้ทุกอย่าง เพียงแต่ใส่โค๊ตเข้าไปเพื่อให้รู้ว่าเป็นคนละรุ่น
    กะรุ่นเดิมครับ

20. ภูวดิท

ขุนแผนชุดหลังนี้คุณวุธ จันทบุรีทาบรอนส์ให้ใหม่สวยขั้นเทพทุกองค์เลยครับ ยินดีด้วยครับ