<<<<<<<______คนส่องพระ ______>>>>>>>

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย อั๋นวัดสาม, 22 ตุลาคม 2012.

1. คนอวดพระ

คนอวดพระ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่บางแสน....(^_^)
    วันนี้บรรยากาศคึกครื้นตลอดทั้งวันดีนะครับ ^^
    ช่วงนี้ถ่ายรูปพระสวยๆมาให้น้องๆได้ชมกันไหมเอ่ย?

2. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

ยังพอมีภาพอยู่แต่ยังไม่ได้เข้า PhotoShop เดี่ยวจัดให้ครับน้อง nitikoon

น้องนอร์ ถ่ายแบบ มาโครหลังดำ หรือ เบลอ ตั้งค่ากล้อง วางวัตถุและให้แสงอย่างไรครับ ???

กล้องตัวใหม่นี้เป็น Compact แบบปรับตั้งค่าโดย Manual ได้ เลยอยากลองครับ

:z5

3. oatlovetong

oatlovetong เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    แสดงว่าพี่กูนเคยเห็นเหมือนผมแน่เลย ที่พี่บอยบอกยังไม่มีพระหลวงปู่หมุน

ของขวัญปีใหม่ที่จะส่งให้พี่บอยผมก็เตรียมเป็นพระลป.หมุนเหมือนกันครับพี่กูน

ผมเคยพูดกับพี่เอทรึใครซักคนนี่แหละ จำไม่ได้แระว่าใคร

ขอแสดงความยินดีกับพี่บอยด้วยนะครับ ^^

4. mayakarn

mayakarn เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2011
    รอตอนคนว่างๆ หรือตอนดึกๆ นะครับ

ถ้าไม่เพลียหลับก่อนจะมาลงใหม่

5. oatlovetong

oatlovetong เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ยินดีด้วยนะครับพี่บอย ^^

6. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

แขวน หลวงปู่หมุน ฐีตสีโล ( ดวงเศรษฐี ) องค์เดียวก็พอแล้วครับพี่

7. คนอวดพระ

สวัสดีครับพี่โญ .... (^_^)

ถ้าหากถ่ายพระเครื่องส่วนใหญ่ผมใช้โหมด P หรือไม่ก็ Auto ครับ....
    ส่วนด้านหลังจะเบลอได้นั้น....หลักการที่ผมใช้ทุกวันนี้คือประการแรกกดปุ่มมาโคร(สัญลักษณ์ดอกไม้ ถ้าหากมีจากนั้น)จะต้องซูมเลนส์เข้าไปเยอะๆและจ่อเข้าไปที่วัตถุ...จากนั้นล็อกโฟกัสด้วยการกดค้างไว้นิดนึง (อย่าพึ่งกดลงไปมิดนะครับ) ค้างไว้สัก2วิ ให้กล้องจับโฟกัสและวัดแสงทุกอย่างให้ครบถ้วน... จากนั้นก็กดปุ่มชัตเตอร์ที่ค้างไว้..ลงไปให้มิดเลยครับ...
    หากพี่โญอยากทดสอบว่าด้านหลังเบลอขนาดไหน...ลองนำพระหรือวัตถุนั้นไปตั้งที่โล่งๆแล้วด้านหลังอยู่ห่างๆจากวัตถุเยอะๆเลยนะครับ...ภาพจะออกมาหน้าชัดหลังเบลอ..หรือเรียกว่าด้านหลังละลายอ่ะครับ...ยกตัวอย่างภาพหนุมานนี้นะครับ...องค์หนุมานจะชัดกว่าฉากด้านหลัง...ส่วนต้นไม้ใบไม้ด้านหลังจะเบลอๆอ่ะครับ... ยิ่งคุณภาพเลนส์สามารถมาโครได้ใกล้เท่าไร...ด้านหลังก็ยิ่งละลายเยอะ...คล้ายๆกับเลนส์ Fix อ่ะครับ... เลนส์ประเภทนี้นิยมถ่ายภาพบุคคล..ที่ต้องการให้ฉากหลังเบลอๆแต่คนชัดแจ๋วครับ

:ตัวอย่างถ่ายพระเครื่อง ให้ฉากหลังละลาย

:ตัวอย่างถ่ายพระเครื่อง ให้ฉากหลังละลาย

:ตัวอย่างถ่ายบุคคล ให้ฉากหลังละลาย

:ตัวอย่างถ่ายบุคคล ให้ฉากหลังละลาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2012
  8. คนอวดพระ

สวัสดีครับคุณทอม.....หายหน้าหายตาไปนานเลยครับ.. ^_^

ว่างๆนำพระครูบาอินและเกจิอื่นๆมาให้เพื่อนๆพี่ๆได้ชมกันบ้างนะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2012
  9. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ครับพี่เดียวจัดให้ครับรอก่อนนะครับพี่

10. คนอวดพระ

คร้าบพี่รัก...... แล้วจะรอชมนะครับ ^_^
    ขอบพระคุณล่วงหน้าแทนพี่ๆเพื่อนๆเลยออ่ะครับ

11. คนอวดพระ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ ^^

12. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับน้องโอ๊ต..ตอนแรกพี่ตั้งใจว่าจะให้พระหลวงปู่หมุนเป็นของขวัญปีใหม่แก่น้องโอ๊ตเหมือนกัน แต่เห็นไปเช่ามาแล้วก็เลยจะให้พระหลวงพ่อเกษมแทนเพราะน้องโอ๊ตบอกว่ายังไม่มีพระของท่าน ไม่กี่วันนี้ถึงมือแน่นอนครับ:d:d:d

13. MrCHAN

ขอบคุณครับแล้วจะลองทำดู

ปล.ว่าแต่ภาพสุดท้ายยังหาตัวอย่างมาลองไม่ได้เลยครับ วิชานี้คงสอบตกแน่ ๆ catt3

14. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับพี่โญ สมกับเป็นมือวางอันดับ1ครับ..แต่ให้ว่างๆก่อนก็ได้ครับ:z5:z5

15. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:***สวัสดีครับ ทุกๆท่าน รวยกันตลอดชีวิตเลยนะครับ เอิ๊กเอิ๊ก***

16. คนอวดพระ

1. นางแบบสุดท้ายต้องไปถ่ายเองถึงงานมอเตอร์โชว์เลยอ่ะคร้าบพี่โญ...5555 ^^
      ผมว่าภาพทุกภาพที่ผ่านมาทั้งหมดก็สวยและคมชัดสุดๆแล้วอ่ะครับ...ผมแอบชื่นชมเสมออ่ะครับพี่โญ ^^

17. MrCHAN

มาแว๊ว คร๊าาาาบ...มาแว๊ววว.....

เหรียญที่ระลึกพระพุทธชินราช ชนิดทองแดง ขนาด 30 มิลลิเมตร

ด้านหน้า : กลางเหรียญมีพระบรมรูปพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช ผินพระพักตร์ทางเบื้องขวาชิดวงขอบเหรียญด้านบนมีข้อความว่า "ภูมิพลอดุลยเดช บรมราชาธิราช"

ด้านหลัง : กลางเหรียญมีรูปพระพุทธชินราช ด้านล่างมีข้อความว่า "พระพุทธชินราช" "๒๕๓๙" และเครื่องหมายโรงกษาปณ์ ชิดวงขอบเหรียญด้านบนมีข้อความว่า "สร้างถวายในพระราชพิธีกาญจนาภิเษก" มีลายกระหนกปิดหัวท้ายข้อความ

ข้อมูลเพิ่มเติม น้ำหนัก : 9 กรัม เส้นผ่าศูนย์กลาง : 30 มิลลิเมตร

ชนิด : ทองแดง ลักษณะ : เหรียญรูปรี ขอบเรียบ

ปีที่ผลิต 2539 จำนวน 350,000 เหรียญ

ผู้ออกแบบ (หน้า) : นางไพฑูรย์ศรี ณ เชียงใหม่ ผู้ออกแบบ (หลัง) : นางไพฑูรย์ศรี ณ เชียงใหม่, นางสาวสุภาพ อุ่นอารีย์ ผู้ปั้นแบบ (หน้า) : นางพุทธชาติ อรุณเวช ผู้ปั้นแบบ (หลัง) : นางพุทธชาติ อรุณเวช

ขอบพระคุณ คุณบอยครับ

18. nitikoon kongkhaw

(good)(good)(good)(good)(good)

19. คนอวดพระ

ผมเห็นภาพนี้แล้วชื่นใจแทนพี่บอยเลยอ่ะครับพี่โญ...(^^)

20. ryan boy

ryan boy เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    [คนอวดพระ]
    ว้าววว... สุดยอดเลยคุณเอ็ม... ของผมเป็นพิมพ์เล็กอ่ะครับ...(^_^)
    ประสบการณ์รุ่รนี้ยิงไม่ออกเหรอครับเนี๊ยยยยย.... บารมีหลวงพ่อเกษมสุดยอดจริงๆครับ... กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อเกษม ด้วยเศียรเกล้า ....

-----------------------------------------------------------------------------------
    เหรียญหลวงพ่อเกษม ของผมก็เป็นพิมพ์เล็กครับบบบบบบ ^__^