21 ธ.ค.55-14 ก.พ 56 คนละเรื่องเดียวกัน ?

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย เกษม, 14 กรกฎาคม 2012.

1. hiflyer

hiflyer เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่เป็นการรบกวน อยากให้นำภาพที่ถ่ายได้(ขนาดใหญ่หน่อย)มาโพสต์ให้เพื่อนๆได้รับทราบประสบการณ์ด้วยครับ ;41

2. hiflyer

เมื่อปี 2550 ที่ร้อยเอ็ด พระอาทิตย์ทรงกลด 5 ดวงไม่นับพระอาทิตย์ดวงจริง
    วงใหญ่มากครึ่งท้องฟ้า ขนาดกล้องคอมแพคยังต้องถ่ายที่ละดวง เพราะห่างกันมาก

http://www.sci4fun.com/skyobserve/roiet_1june2007/halo.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2012
  3. boon04

boon04 Active Member

26 สิงหาคม 2011
    อีก2700ปีปลายจะมีพระธรรมิกราชมาบุรณะวัดท่าซุง กราบหลวงพ่อวัดท่าซุง กราบ

4. ดินหอม

ดินหอม เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนสงครามโลกครั้งที่1ไม่มีใครเชื่อจะเกิด ก็ตายไปมากมาย ก่อนครั้งที่2
    คนไทยก็บอกไม่เดือดร้อน ฝรั่งมันรบกัน จนเห็นระเบิดหล่นจากฟ้ากลางกรุง
    จึงได้สติ หอบลูกจูงหลานหนีไปปทุมแต่ก็ตายกันไปหลายศพ อดอยากกันหลายปี

อะไรๆก็เกิดขึ้นได้ โลกนี้เป็นอนิจจังทุกขังอนัตตา..

5. น้องภูอ้อม

น้องภูอ้อม เป็นที่รู้จักกันดี

ขณะเดินทางจากกรุงเทพฯ จะกลับชลบุรี ระหว่างทางเจอก้อนเมฆแปลกๆ ทุกท่านลองพิจารณาดูนะคะ ว่าคือรูปอะไร (ภาพถ่ายจากในรถนะคะ)
    เอาภาพที่ถ่ายพระอาทิตย์สองดวงมาลงให้ใหม่ เผื่อจะชัดขึ้น ส่วนภาพพระอาทิตย์ไม่ได้ถ่ายผ่านกระจกใดๆค่ะ ยืนยันยันว่าเห็นด้วยตาเปล่าก่อน แล้วจึงถ่ายรูป ไม่ใช่มาเจอในรูปทีหลังค่ะ :z8
    เชื่อไม่เชื่อไม่ว่ากันค่ะ สิ่งที่เห็นอาจจะเป็น การแจ้งเตือน สิ่งดีดี..หรือ..ไม่ดี...หรือ..อาจจะไม่มีความหมายใดก็ได้ เจออะไรแปลกๆก็เลยเอาเล่าให้ท่านที่สนใจฟัง..เข้าใจว่ตนเองได้เข้ามาแจ้งข้อมูลถูกที่..ถูกกลุ่มบุคคลแล้วค่ะ :z16 ;aa17
    ต่อไปก็คงเป็นท่านผู้อ่านที่จะพิจารณาเองว่าจะเชื่อหรือไม่เชื่อ เชื่อ..สิ่งที่ควรทำคืออะไร ไม่เชื่อ..สิ่งที่ควรทำคืออะไร หวังว่าสิ่งปรากฎให้เห็นแปลกๆเหล่านี้ เป็นแค่ปรากฎการณ์ธรรมดาๆ เท่านั้น สาธุๆๆๆๆๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2012
  6. hiflyer

ขออนุญาตน้องภูอ้อมคอมเม้นต์ ตามที่เห็นและเข้าใจนะครับ

1. ภาพที่ถ่ายก้อนเมฆ ที่เห็นเส้นยาวๆคือ contrail (เนื่องจากถ่ายจากในรถจึงเห็นภาพเงาสะท้อนภายในห้องโดยสารลางๆ) เลยค้นภาพจากในเน็ตที่ลักษณะคล้ายกันมาให้ดูครับ

ขนาดไฟล์:
      827.7 KB
      เปิดดู:
      70
  7. hiflyer

2. ภาพนี้ เป็นอาการ Lens Flare ครับ มีภาพเปรียบเทียบให้ดูด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      779.1 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      726.9 KB
      เปิดดู:
      49
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2012
  8. hiflyer

3. ภาพนี้ถ่ายเมื่อ 6 กค 2012 เวลา 7:06 น. ดาวที่ถ่ายในรูปอยู่ทางทิศตะวันตก
    ผมดูว่าเป็นดวงจันทร์ครับ ซึ่งได้เช็คข้อมูลจาก โปรแกรม Stellarium ก้อน่าจะเป็นดวงจันทร์ครับ

9. น้องภูอ้อม

น้องภูอ้อม เป็นที่รู้จักกันดี

อืม....ดิฉันถือว่าได้กระทำในสิ่งที่ควรกระทำไปแล้ว โดยการนำสิ่งที่พบเห็นมาบอกกล่าว ซึ่งก็ด้วยจิตใจที่ปรารถนาดีต่อทุกท่านจริงๆ
    ไม่รู้ทำใมช่วงนี้ชอบเจออะไรประหลาดๆ อย่างเมื่อวันที่ 1 ที่ผ่านมา ขณะเดินอยู่ในลานสินค้าบริษัท มองเห็นรุ้งกินน้ำโดยไม่มีฝนตกเลย แดดทั้งวัน ถ่ายรูปไว้ พบมีเลข 1 อยู่ด้านล่างของสายรุ้ง แต่พออัพขึ้นเฟสบู๊ค เหลือแต่รุ้ง เลข 1 หายไป กลับมาดูที่ภาพที่ถ่ายมาก็ยังมีตัวเลข เอาให้เพื่อนๆ ดู แปลกใจกันมาก เช่นกัน ภาพที่ถ่ายออกมา กับที่มองตาเปล่ามันก็ไม่ค่อยเหมือนกัน คงเป็นอะไรที่รู้เห็นได้เฉพาะตนจริงๆ
    <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p> </o:p>
    ขอชี้แจงนิดหนึ่ง อย่าว่าถกเถียงนะคะ
    - ภาพพระอาทิตย์ ช่วงเช้าวันที่ 6 กรกฎาคม เป็นแรม 3 ค่ำ พระจันทร์ ไม่น่าจะเต็มดวงนะคะ
    - ภาพพระอาทิตย์ช่วงเย็น ถ่ายหน้าพิพิธภัณฑ์ ลป. ดู่ วัดสะแก ไม่น่ามีอะไรสะท้อนเข้ามือถือ และอย่างที่บอกว่าเห็นตาเปล่าก่อน เป็นแสงสว่างจ้าๆ....แสงสีขาวเหมือนพระอาทิตย์ แต่ดวงใหญ่-เล็กไม่เท่ากัน ก็ไม่ทราบว่าพอถ่ายรูปออกมาไหงเป็นสีชมพู
    - ภาพที่เจอล่าสุด กรุณามองที่มุมขวาของภาพ จะเห็นว่ามีเรือจอดเทียบหลังก้อนเมฆสีดำ ขอบเรือจะชัดมากเลยค่ะ และจะมีเหมือนจักรหมุน สีฟ้าๆ และอีกอันสีออกน้ำตาลเหลืองๆ ไหลลงตรงหัวเรือ ไม่ทราบความหมายจริงๆค่ะ J J J
    <o:p> </o:p>
    ปกติไม่ชอบพูดหรือให้ความเห็นใดๆ ชอบอ่านมากกว่าค่ะ
    หากที่ได้มาบอกกล่าวในที่นี้ แล้วทำให้ท่านใดไม่สบายใจก็อโหสิกรรมด้วยนะคะ จิตใจจริงๆก็มีแต่ความหวังดี อยากให้ทุกท่าน ทุกรูป ทุกนาม พบเจอแต่สิ่งดีดี หาได้อยากให้มีสิ่งใดเกิดแก่โลกเราไม่ หากไม่จำเป็นคงไม่ได้มาให้ข้อมูลใดๆอีกแล้วค่ะ NN N

10. hiflyer

ขออนุญาต ให้ความกระจ่างน้องภูอ้อม ตามข้างล่างครับ

1. ภาพพระอาทิตย์ ช่วงเช้าวันที่ 6 กรกฎาคม เป็นแรม 3 ค่ำ พระจันทร์ ไม่น่าจะเต็มดวงนะคะ
    ตอบ ใช่ครับเพิ่งผ่านขึ้น 15 ค่ำมา 3 วันเอง แต่เรื่อง Moon Phase มันซับซ้อนขึ้นอีกนิด ปีนี้มี 8 สองหนมั๊งครับ ผมลองค้นดู แรม 3 ค่ำในแต่ละเดือน หรือในแต่ละปี พบว่าไม่เหมือนกัน นี่เป็นความรู้ใหม่ผมด้วยครับ

- ภาพพระอาทิตย์ช่วงเย็น ถ่ายหน้าพิพิธภัณฑ์ ลป. ดู่ วัดสะแก ไม่น่ามีอะไรสะท้อนเข้ามือถือ และอย่างที่บอกว่าเห็นตาเปล่าก่อน เป็นแสงสว่างจ้าๆ....แสงสีขาวเหมือนพระอาทิตย์ แต่ดวงใหญ่-เล็กไม่เท่ากัน ก็ไม่ทราบว่าพอถ่ายรูปออกมาไหงเป็นสีชมพู
    ตอบ วงสีชมพู นั่นคือเลนส์แฟลร์ ซึ่งอาจไปบังจุดที่คุณน้องภูอ้อมต้องการถ่ายก็อาจเป็นไปได้ครับ ควรจะถ่ายหลายรูป หลายมุม เก็บไว้ครับ

- ภาพที่เจอล่าสุด กรุณามองที่มุมขวาของภาพ จะเห็นว่ามีเรือจอดเทียบหลังก้อนเมฆสีดำ ขอบเรือจะชัดมากเลยค่ะ และจะมีเหมือนจักรหมุน สีฟ้าๆ และอีกอันสีออกน้ำตาลเหลืองๆ ไหลลงตรงหัวเรือ ไม่ทราบความหมายจริงๆค่ะ
    ตอบ ภาพที่เห็นเหมือนเรือลางๆ นั่นคือเงาสะท้อนของกระจกหน้ารถครับ ไม่ทราบว่าคุณน้องภูอ้อมถ่ายรูปผ่านกระจกข้างหรือกระจกหลังครับ ส่วนที่เหมือนจักรหมุนสีฟ้า สีน้ำตาลเหลือง เป็นป้ายวงกลมหน้ากระจกรถครับ

<O[​IMG]

11. ชูบดี

ชูบดี เป็นที่รู้จักกันดี

โลกหยุดหมุน!!!!..งั้น..ย่อมหลุดไปจากวงโคจรเดิมอย่างแน่นอน..แรงดึงดูดระหว่างดวงจันทร์ก็หมดไปด้วย..ต่างคนต่างลอยไป..โลกอาจจะตรงเข้าใกล้ดวงอาทิตย์แบบเศษอุกกาบาต..เพราะใหญ่ระดับโลกหยุดทั้งที..วินาทีเดียวก็ไกลเป็นหมื่นกิโลเมตรแล้ว..แล้วบรรยากาศที่ห่อหุ้มโลกก็จะหมดไป..เพราะทุกอย่างอยู่ที่การหมุนของโลกเท่านั้น..วิชาดาราศาสตร์เบื้องต้น..แล้วจะอยู่กันยังไงต่ออีกตั้ง2445ปีกว่าจะสิ้นพุทธกาล..

12. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เมื่อโลกหยุดหมุนรอบตัวเอง จะมีผลต่อแรงโน้มถ่วงอย่างไร ?

รบกวนนักฟิสิกส์ทุกท่านครับ ผมอยากรู้จริงๆนะครับ ว่าถ้าวันนั้นมาถึง มันจะมีผลอย่างไรบ้าง อย่างน้อยก็มันวิทยาทานกับท่านสมาชิกคนอื่นๆนะครับ

เอ๊าะ โค้กไทย 24 มี.ค.52

กับแรงโน้มถ่วงไม่มีผลนะครับ เพราะแรงโน้มถ่วงจะดึงดูดเรา เพราะงั้นเรายังสามารถเดินได้บนโลกตามปกติเพราะแรงดึงดูดของโลกจะดึงดูดเข้าสู่ศูนย์กลาง

เลปตอน 24 มี.ค.52

เราจะรู้สึกว่าทุกอย่างหนักขึ้นอย่างมาก เพราะเราสูญเสียแรงเหวี่ยงหนีศูนย์ไป เราอาจเดินไม่ไหว ต้องนอนกลิ้งเอาถึงจะไปได้ ปลาคงจมน้ำหมดแน่ นกก็บินไม่ไหวมั้ง ค่า จี่10 ไม่รู้จะไปอยู่ที่เ่ท่าไรไม่อย่ากคิดเลย....คงต้องย้ายที่อยู่กันด้วย เพราะด้านสว่าง คงร้อน จนไม่มีอะไรอยู่ได้อีก...ส่วนอีกด้านก็หนาวจนมีแต่หิมะเต็มไปหมด มนุษย์คงต้องอาศัยอยู่ ตามตะเข็บรอยต่อแสงอาทิตย์ เฮ่อจะอยู่ได้ไหมเนี่ย

ทศสุธา24 มี.ค.52

ถ้าโลกหยุดหมุนกระทันหัน น้ำทะเลน่าจะได้รับแรงเฉี่อย จากการหมุนของโลก น่าจะมีคลื่นยักษ์ ซัดในแนวเดียวกับที่โลกหมุน คือโลกหมุนไปทางตะวันออก ถ้าหยุดปุ๊บ น้ำทะเลน่าจะซัดเข้าหาชายฝั่งด้านทิศตะวันตก ของทวีป

นายสติ 24 มี.ค.52

หนักขึ้นครับ และกลางวันกลางคืนจะนานขึ้นอย่างมาก เพราะไม่หมุนรอบตัวเอง แต่หมุนรอบดวงอาทิตย์อยุ่

data2342 (Chonbodee Rachmanee) 24 มี.ค.52

สิ่งมีชีวิตทุกชนิดจะต้อง หัดเคลื่อนที่ในรูปแบบใหม่ รวมทั้งมนุษย์ เราจะไม่สามารถ เดินแบบปกติได้ เราอาจจะต้องใช้มือช่วยเดิน ระบบการทรงตัวทุกอย่างในโลกต้องเปลี่ยนใหม่ รวมทั้งกฏฟิสิกส์แทบทั้งหมด ต้องคำนวนใหม่ ถ้ายังมีสิ่งมีชีวิตหลงเหลือนะ

Joedocg 5 เม.ย.52

ที่มา เมื่อโลกหยุดหมุนรอบตัวเอง จะมีผลต่อแรงโน้มถ่วงอย่างไร? - มีคำตอบ - กูรู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2012