11111111111111* 11111111111111* แบ่งให้บูชาพระเครื่องหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(ฤาษีลิงดำ)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย พรแม่ศรี, 13 พฤษภาคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

คุณประเสริฐครับ ผมก็เก็บอยู่เรื่อยๆเหมือนกันครับ อยากจะบอกว่าอีกเหรียญจากวัดก็คือสามัคคีมีสุข-กูผู้ชนะ แต่ต้องวัดท่าซุงนะครับรายการหลัง

2. JYR

JYR เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007

ยันต์เกราะเพชร
    น้ำมันชาตรี
    ดาบฟ้าฟื้น

ถูกมั๊ยครับ

3. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    สมเด็จองค์ปฐมองค์ 10 นิ้วองค์หนาล้ำกว่าจริงๆแบบไม่มีหมายเลข เม็ดพระศกใหญ่กว่าแบบมีหลายเลขและมีกลีบบัวรอบเปลวเพลิง คลาดว่าแผ่นป้ายน่าจะหลุดและนำไปปิดทองใหม่จึงทาทับสีแดงที่ทาไว้ด้านหลังองค์พระก่อนหน้านั้นจนหมด...หายากยิ่งนักรุ่นนี้

4. baimin

baimin เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    อรุณสวัสดิ์ทุกท่านครับ

วันนี้ขออนุญาติแทรกเรื่องเล่าประสพการณ์ส่วนตัวครับ พี่ทศพล
    ขอขอบพระคุณทุกท่านที่อ่านครับ
    (ขออภัยหากเป็นการรบกวน)
    ขอบพระคุณครับ...baimin

ผมมีเรื่องเล่าให้ฟังครับ เกี่ยวกับการเดินทางไปชัยนาท แต่ต้องไปอุทัยก่อนเพื่อกราบหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ
    คือว่าก่อนเดินทางก็สำรวจตรวจเช็ครถแล้วว่าเรียบร้อยดีครับ ก็เดินทางไปตามปกติ แต่เมื่อรถวิ่งๆ ไปเรื่อยๆ อยู่ ๆ พัดลมแอร์ในรถก็ดับไปเฉยๆ โดยไม่รู้สาเหตุ ก็เลยลองปิดสวิทย์พัดลมแอร์ดู แล้วเปิดใหม่ แต่ก็ไม่ทำงานเหมือนเดิม ปรากฎว่าร้อนมากๆ ขนาดเปิดหน้าต่างรถแล้ว เลยต้องจอดรถเพื่อพักและทานอาหารเช้ากัน ระหว่างที่พักผมก็พยายามแก้ไขพร้อมกับโทรหาช่างที่รู้จักกัน ก็ให้คำแนะนำและตรวจเช็คอุปกรณ์ต่างๆ จากความพยายามอยู่พักใหญ่า ก็สรุปได้ว่ามอเตอร์พัดลมเสีย ช่างก็ให้ปิดสวิทย์พัดลมแอร์ก่อน แล้วค่อยกลับมาเปลี่ยนมอเตอร์ภายหลัง ซึ่งผมก็ไม่ได้คิดอะไรมากครับ และเมื่อทานอาหารเช้าเสร็จก็เดินทางต่อ โดยเปิดกระจกหน้าต่างรถไว้แต่ก็ร้อนอยู่ดี ระหว่างเดินทางก่อนถึงแยกเข้าชัยนาท ผมไม่รู้คิดยังไงนึกในใจถึงหลวงพ่อ ว่าร้อนเหลือเกินพัดลมแอร์น่าจะติดซักหน่อยจะได้ไม่ร้อน และผมก็ลองเปิดสวิทย์พัดลมแอร์ดู ใช้งานได้เฉยเลย ขนาดแก้ไขตั้งนานยังไม่ติด อยู่ๆ ติดเฉยเลย ผมโทรบอกช่างๆ ยังงงเลยครับ ผมก็เลยผ่านชัยนาทไปอุทัยเพื่อกราบหลวงพ่อก่อนครับ (ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่า) ก็ขอเล่าแค่นี้นะครับ

ขอบพระคุณครับ...baimim

5. ณ แปดริ้ว

ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2009
    สาธุๆ โมทนาบุญด้วยครับพี่ชัย.... คิดฮอดหลายๆ ไม่ได้เจอหลายวัน...หุหุ

6. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

1.ธงมหาพิชัยสงคราม
    อีกสองอย่างไม่แน่ใจแต่ขอเดานะครับ
    2.พระคำข้าว เนื่องจากพระท่านต้องมากำกับการปลุกเสก
    3.ไม่รู้ครับ นึกไม่ออก

7. baimin

baimin เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    คิดถึงเช่นกันครับท่านชายน๊อต และก็คิดถึงทุกๆ ท่านด้วยครับ โดยเฉพาะ.....??? ฮ่า ฮ่า ฮ่า....
    catt4
    denceedenceedenceedenceedencee​

8. A dam

A dam เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 6 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>A dam, Ton_Ton, ลูกคนที่ 62, Panda Master, -:-๐ตาสว่าง๐-:- </TD></TR></TBODY></TABLE>

9. ณ แปดริ้ว

โดยเฉพาะพี่ พ..... แน่ๆเลย อิอิ

10. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พรแม่ศรี [​IMG]
    วันนี้ไปที่โคราช ที่พุทธสถานที่คุณสรพงษ์ ชาตรี ได้สร้างสมเด็จโตองค์ที่ใหญ่ที่สุดในโลก เมื่อได้เข้าไป ก่อนถึงวิหารสมเด็จโต ได้พบเห็นสมเด็จองค์ปฐม 10 นิ้ว วางอยู่ องค์นี้พิมพ์พระ (น่าจะ) เป็นรุ่นแรก องค์จะใหญ่และหนากว่ารุ่น 2 และที่ด้านหลังองค์พระมิได้ตอกเลขลำดับ แต่ก็ งง เพราะพระพุทธรูปองค์นี้ไม่มีแผ่นปั๊มพระนามของท่านและชื่อวัด ก็เลย งง ๆ ใครทราบช่วยตอบที
    *สมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก 10 นิ้ว รุ่นแรก (บางคนเรียกว่าหลังแดง แต่ก็ไม่เสมอไป เนื่องจากบางองค์ช่างได้ทาสีและปิดทองก็มี) รุ่นนี้สร้างเมื่อ ปี 2535 จำนวน 100 องค์ ช่างผู้ออกแบบคือช่างเนียน นั่นเอง
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ครับ ส่วนใหญ่จะเรียกกันว่า สมเด็จองค์ปฐมรุ่นแรกหลังแดง ไม่ตอกหมายเลข เคยถามราคาจากบางท่านที่มีอยู่ เปิดมาทีแทบหงายท้องเลยครับ เพราะเป็นตัวเลข 6 หลักโน่นเลยทีเดียว

11. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    โมทนา สาธุ ด้วยค่ะ ..พ่ออยู่กับลูกเสมอ แค่นึกก็ถึงแล้ว :)

12. ณ แปดริ้ว

โห...หกหลักเลยเหรอ....แม่เจ้า........

13. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    มีสมาชิกทายถูกมาเพียงสองข้อครับผม ยังไม่ครบนะครับ ทำไมผมถึงได้บอกว่า มีแค่ 3 สิ่ง ผมมีเหตุผลครับไว้มาเฉลยทีหลังครับ

14. ณ แปดริ้ว

เอ....มีรางวัลด้วยป่าวพี่อ้วน...หุหุ ขอทายด้วย...น๊อตว่าของ 3 อย่างมี

1. ยันต์พิชัยสงคราม (ที่หลวงพ่อท่านต้องไปถือดาบ ให้ฟ้าร้องเพื่อแสดงความเป็นเจ้าของตำรา...)
    2. ลูกแก้วจักรพรรดิ์ / แก้วมณีรัตนะ
    3. พระคำข้าวครับ (เพราะพระท่านเสด็จมาสั่งให้นำข้าวตรงนั้นตรงนี้ มาปลุกด้วยคาถาบทนั้นบทนี้... หลวงพ่อจึงไม่ได้สอนใคร)

ถูกไหมเนี่ย...พี่อ้วน....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2010
  15. พงศ์กฤต

พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พรแม่ศรี [​IMG]
    วันนี้ไปที่โคราช ที่พุทธสถานที่คุณสรพงษ์ ชาตรี ได้สร้างสมเด็จโตองค์ที่ใหญ่ที่สุดในโลก เมื่อได้เข้าไป ก่อนถึงวิหารสมเด็จโต ได้พบเห็นสมเด็จองค์ปฐม 10 นิ้ว วางอยู่ องค์นี้พิมพ์พระ (น่าจะ) เป็นรุ่นแรก องค์จะใหญ่และหนากว่ารุ่น 2 และที่ด้านหลังองค์พระมิได้ตอกเลขลำดับ แต่ก็ งง เพราะพระพุทธรูปองค์นี้ไม่มีแผ่นปั๊มพระนามของท่านและชื่อวัด ก็เลย งง ๆ ใครทราบช่วยตอบที
    *สมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก 10 นิ้ว รุ่นแรก (บางคนเรียกว่าหลังแดง แต่ก็ไม่เสมอไป เนื่องจากบางองค์ช่างได้ทาสีและปิดทองก็มี) รุ่นนี้สร้างเมื่อ ปี 2535 จำนวน 100 องค์ ช่างผู้ออกแบบคือช่างเนียน นั่นเอง

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กระพี้ [​IMG]
    สมเด็จองค์ปฐมองค์ 10 นิ้วองค์หนาล้ำกว่าจริงๆแบบไม่มีหมายเลข เม็ดพระศกใหญ่กว่าแบบมีหลายเลขและมีกลีบบัวรอบเปลวเพลิง คลาดว่าแผ่นป้ายน่าจะหลุดและนำไปปิดทองใหม่จึงทาทับสีแดงที่ทาไว้ด้านหลังองค์พระก่อนหน้านั้นจนหมด...หายากยิ่งนักรุ่นนี้
    ครับ ส่วนใหญ่จะเรียกกันว่า สมเด็จองค์ปฐมรุ่นแรกหลังแดง ไม่ตอกหมายเลข เคยถามราคาจากบางท่านที่มีอยู่ เปิดมาทีแทบหงายท้องเลยครับ เพราะเป็นตัวเลข 6 หลักโน่นเลยทีเดียว<!-- google_ad_section_end -->

เช่าเมื่อ7เดือนที่แล้ว ก็ดีไปแล้ว45,000เองพี่หุหุ

16. ลูกคนที่ 62

ลูกคนที่ 62 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วพี่ไม่ได้บูชาไว้หรือครับ ราคาหน้าคว้ามาก...

17. พงศ์กฤต

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พงศ์กฤต [​IMG]
    อ้างอิง:

เช่าเมื่อ7เดือนที่แล้ว ก็ดีไปแล้ว45,000เองพี่หุหุ
    แล้วพี่ไม่ได้บูชาไว้หรือครับ ราคาหน้าคว้ามาก...<!-- google_ad_section_end -->

หน้าคว้ามากๆไช่ครับเลยไปนิมนต์บ้านสายลมมา 9 นิ้ว ได้ทำบุญ แทนครับผม ก็ดีไปอีกแบบครับ

18. พงศ์กฤต

19. ลูกคนที่ 62

ลูกคนที่ 62 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ โมทนาด้วยครับ เท่าไหร่ครับ 6,000 บาท บรรจุพระบรมสารีริกธาตุด้วยไหมครับ

หนึ่งแสนครับ ฮ่า ๆ ๆ

20. ณ แปดริ้ว

งั้นขอคว้าองค์นี้ก่อนนะคุณประเสริฐ เอามายั่วกิเลสน๊อตอีกแล้ว...หุหุ สักวันนึงจะต้องมีวาสนามั่งให้ได้....หุหุ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้