ไม่ได้มาอวดนะครับ แค่อยากบอกว่าผมเป็นพระอัครสาวกพระศรีอาริย์

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย lotte, 15 พฤศจิกายน 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ธรณี

ธรณี เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    ใครจะเกิดเป็นอะไรพวกเราทุกคนมีดวงจิต ซึ่งสามารถที่จะปฏิบัติให้ได้ พลังอำนาจพิเศษทาง จิต หรือว่าจะปฏิบัติให้หลุดพ้น ได้เพราะเรามีใจเป็นใหญ่ มีใจเป็นอำนาจ สำเร็จได้ด้วยใจ นี่แหละสิ่งที่ทุก ๆ คนมี และขึ้นอยู่กับว่าคุณจะไปให้ถึงพระนิพพานฯตอนไหน ใครปฏิบัติได้ก็ไปถึงก่อน ที่ยังปฏิบัติไม่ได้ ก็มีวันที่จะไปให้ถึงพระนิพพานฯได้ ด้วยจิตของใครของมัน

2. april_28

april_28 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    ขอให้ผมได้เกิดในยุคของพระศรีอาริย์ สาธุ

3. อักขรสั จร

อักขรสั จร เป็นที่รู้จักกันดี

ใครเป็นอัครสาวกพระศรีอาริย์
    ถึงเวลานั้นแล้วมาบิณฑบาตรกับผมด้วยนะครับ
    นิมนต์ไว้ก่อน

4. จอมมาร

จอมมาร เป็นที่รู้จักกันดี

กู่ไม่กลับแล้ว พูดมาได้ยังไงว่าไม่ให้เชื่อพระไตรปิฎก เพี้ยนจนกล้าพูดขนาดนี้สงสัยจะเป็นอัครสาวกพระศรีจริงๆ แต่ศรีธัญญา นะ

5. จอมมาร

จอมมาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอยกคำสอนของหลวงปู่ดูลย์ อตุโล เพื่อเตือนสติครับ
    มีผู้ถามถึง การตาย การเกิดใหม่ หรือถามถึงชาติหน้า ชาติหลัง หลวงปู่ไม่เคยสนใจที่จะตอบ หรือมีผู้กล่าวค้านว่า เชื่อหรือไม่เชื่อ นรกสวรรค์มีจริงหรือไม่มีประการใด หลวงปู่ไม่เคยคว้าหาเหตุผลเพิ่อจะเอาค้านใคร หรือไม่เคยหาหลักฐานเพื่อยืนยัน เพื่อให้ใครยอมจำนนแต่ประการใด ท่านกลับแนะนำว่า

"ผู้ปฏิบัติที่แท้จริงนั้น ไม่จำเป็นต้องคำนึงถึงชาติหน้าชาติหลังหรือนรกสวรรค์อะไรก็ได้ ให้ตั้งใจปฏิบัติให้ตรง ศีล สมาธิ ปัญญาอย่างแน่วแน่ก็พอ ถ้าสวรรค์มีจริงถึง ๑๖ ชั้นตามตำรา ผู้ปฏิบัติดีแล้ว ก็ได้เลื่อนฐานะตนเองโดยลำดับ หรือถ้าสวรรค์นรกไม่มีเลย ผู้ปฏิบัติดีแล้วขณะนี้ย่อมไม่ไร้ประโยชน์ ย่อมอยู่เป็นสุขเป็นมนุษย์ชั้นเลิศ "การฟังจากคนอื่น การค้นคว้าจากตำรานั้น ไม่อาจแก้ข้อสงสัยได้ ต้องเพียรปฏิบัติ ทำวิปัสสนาญาณ ให้แจ้งความสงสัยก็หมดไปเองโดยสิ้นเชิง."

เข้าใจหรือยังครับ

6. with logic but no rule

with logic but no rule สมาชิก

ขอถามคุณ lotte ด้วยความเคารพและศรัทธา

หากปล่อยปลาแล้วกินปลาจะดีไหมครับ
    แล้วเอ็นดูเฉพาะปลาจะทำใจเป็นกลางได้หรือไม่ครับ
    มนุษย์และสัตว์ร่างและสังขารต่างกันแต่มีดวงจิตเฉกเช่นเดียวกันหรือไม่ครับ
    เหตุไฉนพญามารจึงคอยฉุดดึงมนุษย์ไม่ให้สำเร็จธรรม มารจะได้ประโยชน์อย่างไรครับ
    ความหมายที่แท้จริงของนิพพานนั้นคืออะไรครับ
    หากไม่ใช่สาวก หากไม่ใช่คนพาล หากไม่ใช่นักปราชญ์ แล้วควรจะมี
    วิธีปฏิบัติธรรมที่แตกต่างกันหรือไม่ครับ
    พระพุทธเจ้าหรือพระเยซูและศาสดาศาสนาอื่นๆ มีวิธีบำเพ็ญธรรมต่างกัน
    และเหมือนกันอย่างไรครับ
    นับถือศาสนาใดดีที่สุดครับ

7. ฝั่งแห่งภพ

ฝั่งแห่งภพ เป็นที่รู้จักกันดี

คนอิสลามก็คือคนในโลกครับ อยู่ใต้ธรรมเดียวกัน คือ เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
    คนอิสลามก็ไปสวรรค์ได้แค่เขามีเมตตาต่อกัน เพียงแต่เนื้อนาบุญของเขาแตกต่างจากพุทธศาสนา

8. poramase

poramase เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2005
    ปัจจัตตังเวทิตัพโพวิญูญูหิ เรื่องเหนือโลกที่รู้ได้เฉพาะตน เป็นจริงคนอื่นปรามาสก็บาปเขา ไม่เป็นจริงคนอื่นเชื่อก็บาปเรา

9. santiwan

santiwan Active Member

งง... กับหลายๆอย่างครับ แต่ก็แปลกดี พี่ๆคุยกันสนุกดีครับ
    ได้อะไรให้คิดเยอะเลย...
    แต่สงสัยว่าสรุปแล้วประเด็นสำคัญของเนื้อหาทั้งหมด มันยังไงครับ
    (คนบุญน้อย ด้อยปั__า)

10. sayun2516

sayun2516 สมาชิก

8 พฤศจิกายน 2005
    จริงหรือไม่จริงกาลเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์น่ะ พูดกันมากก็มากความ

...ที่แน่ๆกิเลสของเรานี่มันเก่งกว่าเราเสมอ...

11. ชุติพนธ์ แจ่มอุลิตรัตน์

ชุติพนธ์ แจ่มอุลิตรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

จริงด้วยครับ พระโพธิสัตว์กวนอิมท่านมีปณิธานอยู่แล้วว่าตราบใดที่เหล่าสรรพสัตว์ทั้งหลายยังอยู่ในทะเลทุกข์ ท่านจะไม่ยอมตรัสรู้ธรรมเข้าสู่สัมมาสัมโพธิญาณเด็ดขาด แล้วเรื่องอะไรท่านจะมาลาพุทธภูมิ ผมว่าคุณลองตรวจสอบนิมิตของคุณให้ดีก่อนนะ บางทีนิมิตรเราอาจจะเกิดจากจิตมารที่คอยเข้าแทรกมาในบางขณะก็ได้ อีกอย่างคุณกล่าวถึงในข่ายของเถรวาทก็น่าจะพอแล้ว อย่าไปพาดพิงในมหายานเลย เดี๋ยวจะกลายเป็นเรื่องราวทำให้แตกแยกกันปล่าวๆ

12. ชุติพนธ์ แจ่มอุลิตรัตน์

ชุติพนธ์ แจ่มอุลิตรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

อืม แล้วไม่ให้เชื่อพระไตรปิฎก ไม่ทราบว่ารวมถึงไม่ให้เชื่อที่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านได้ตรัสไว้หรือไง แล้วอย่าลืมนะว่าก่อนที่พระพุทธองค์ท่านจะทรงปรินิพพานท่านได้ตรัสไว้ว่าผู้ที่จะเป็นสิ่งที่แทนท่านได้คือพระธรรมคำสั่งสอนที่ท่านได้ตรัสไว้ หรือว่าอยากตั้งตัวเป็นศาสดาเองหละครับ

13. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    การลาพุทธภูมิเป็นเรื่องปกติมาก ๆ เกิดขึ้นอยู่เกือบทุกวัน ไม่สำคัญว่าได้ตั้งจิตอธิษฐานไว้แล้ว เนื่องจากผู้ที่ปรารถนาพุทธภูมิทุกท่าน ก็ตั้งจิตอธิษฐานกันมาก่อนเหมือนกันทุกท่าน

14. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เวปนี้ไม่เคยปราศจากผู้วิปเรศทางจิต

"ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ที่พูดได้นั้นไม่จริง"

เจ้าคุณนรรัตน์ราชมานิต

15. visarut

visarut เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับผู้ทรงธรรมทุกท่าน
    ผมคงไร้วาสนาสมาธิสั้นมากครับ(u)

16. nakoruru

nakoruru เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2005
    โมทนาสาธุ กับทุกท่านด้วยครับ ใครจะเป็นอะไร นั้น ถ้าไม่ทำให้ ใคร เดือดร้อน ก็ ไม่เห็น จะเสียหายตรงไหนเลยนี่ ครับ คนไหน ไม่เห็นด้วย ก็ อ่านแล้วผ่านไป ไม่เห็น ต้อง ไป ส่อเสียด กันเลยนี่ นานาจิตตัง

17. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พิจารณากันเอง แต่ไม่เชื่อก็อย่าไปว่าเขาไม่จริง แค่รับรู้ก็พอนะ หน้าที่การพยากรณ์เป็นของพระพุทธเจ้าเท่านั้น

18. pat3112

pat3112 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2005
    อนุโมทนา สาธุครับ

19. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้อาจารย์คนเมืองบัวรับผิดชอบคำพูดด้วยนะ

20. ทาสธรรม

ทาสธรรม Active Member

10 กันยายน 2007
    สาธุครับ
    ธรรมเหล่าใดที่องค์สมเด็จพระพิชิตมารตรัสรุ้แล้ว ขอข้าพเจ้าจงมีส่วนในธรรมนั้น ขอความสิ้นไปแห่งอาสวะจงบังเกิดโดยเร็ววัน
    ขอให้ถึงที่สุด อยู่จบพรหมจรรย์ในอัตตภาพนี้ ชาตินี้จงเป็นชาติสุดท้ายของเรา สาธุ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้