ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Jeerachai_BK

Jeerachai_BK เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาบุญต่อทุกท่านครับ _/\_ ได้ทราบข่าวคราวการทำบุญแล้วชื่นใจไปด้วยครับ

พรุ่งนี้วันวาเลนไทน์ ขอให้ทุกท่านมีความสุขครับ

รักคุณแม่ คุณพ่อ พี่ น้อง ลูก หลาน เพื่อนฝูง มิตร ศัตรู รักให้หมดทุกคนเลยครับ

;43

ปล. ว่าแต่เอ๊ะ ปุ่มโมทนาหายไปเลยตั้งนานครับ

2. Jeerachai_BK

Jeerachai_BK เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาบุญอย่างสูงครับ

3. nahathai

nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญ ทุกๆบุญ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ
    แวะเข้ามา นำบุญมาฝาก รวมทั้งขออนุญาตนำบุญของท่านประชาสัมพันธ์เรือบุญลำนี้
    มาฝากกัลยาณมิตรทุกๆๆท่านค่ะ เนื่องจากระยะนี้คุณริคาร์โดประชาสัมพันธ์คงจะติด
    ภาระกิจงานช่วยพระพุทธศาสนากับหลวงพ่อวิริยังค์ จึงยังมิได้จัดสรรเวลาเข้ามาในเวบนี้

อย่างไรก็ตาม ขอเชิญโมทนาบุญร่วมกันทุกท่านค่ะ

(ข้าพเจ้าและเพื่อนทำบุญ 1,500 + 200 บาท และคุณริคาร์โด ทำบุญ1,500 บาท
    รวมบุญทำบุญดังรายการดังนี้เป็นจำนวน 3,200 บาททุกรายการบุญ สาธุ)

1. งานบุญใหญ่ งานมุฑิตาสักการะหลวงปู่บุญฤทธิ์97 ปี
    ในวันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2554นี้ครับณ สวนทิพย์ ปากเกร็ด

เราจะนำไปถวายหลวงปู่วันที่ 13 กพ.54 ค่ะ
    2. ชวนทำบุญถวายพระไตรปิฎกพร้อมตู้แด่องค์หลวงปู่บุญฤทธ์
    (ถ้ามีเงินทำบุญส่วนเกินหลังจากชำระค่า พระไตรปิฎก+ตู้จะนำร่วมสมทบทุนงานบวชพระ 109 รูป) (ได้บุญ 2 ต่อ)
    แนะนำให้ผู้ร่วมทำบุญ อธิฐานว่า ทำบุญพระไตรปิฎก+ตู้และทำบุญร่วมบวชพระ 109 <O:p</O:p

กำหนดวันถวายหนังสือพระไตรปิฎก+ตู้ราคา 38,500 บาท
    ว้นที่ 6 เมษายน2554<O:p</O:p
    3.เงินทำบุญส่วนเกินหลังจากชำระค่าหนังสือพระไตรปิฎก+ตู้
    จะนำถวายหลวงปู่เพื่อร่วมสมทบทุนงานบวชพระ 109 รูป
    โดยมีองค์หลวงปู่เป็นประธานคะ<O:p</O:p
    ตู้พระไตรปิฎก+หนังสือครบชุด..และสมทบงานบวชพระ
    <O:p
    [URL="http://palungjit.org/posts/4374124[/FONT][/COLOR][/SIZE][/URL]

วันที่ 18 ก.พ. 54 มีเวียนเทียนวันมาฆบูชาที่สวนทิพย์
    *****ประมาณ 18.00 น.
    *****วันที่ 19 ก.พ. 54 ถ้าใครต้องการนำสิ่งของต่าง ๆไปถวาย
    *****องค์หลวงปู่บุญฤทธิ์
    *****ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าของเป็นสิ่งของที่ใช้ทำความสะอาดห้อง
    *****น้ำครับ<O:p</O:p
    </O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2011
  4. Kritsanw

Kritsanw เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2010
    เรียน พี่กัปตัน และกัลยาณมิตรทุกท่าน

ผมและคณะ ไปเมื่อวันที่ 13 ก.พ. 54 ไปสักการะรอยพระพุทธบาทที่ เขาเขาคิชฌกูฏ จันทบุรี
    มีรายการทำบุญดังนี้
    1. ถวายผ้าไตร 7 ชิ้น 1 ชุด(ถวายถึงมือหลวงพ่อเขียน)
    2. พระเงินพระทองอย่างละองค์(ถวายถึงมือหลวงพ่อเขียน)
    3. หนังสือสวดมนต์ 2 เล่ม
    4. รวมเงินทำบุญใส่บาตร ร่วมสร้างทางขึ้นเขาฯ กับหลวงพ่อเขียน(มียอดมากกว่า 2,000 บาท)(ถวายถึงมือหลวงพ่อเขียน)
    5. สวดพระคาถา อิติปิโสตลอดทาง ถึงแม้ฝนจะตก และมีเสียงคุยกันเสียงดัง (ขณะที่นั่งรถขึ้นเขาโดยทางลาดชัน)
    6. บำเพ็ญขันติ วิริยะ ฯ(พยายามไม่โกรธ เพื่อนร่วมทางที่เบียดเสียดด้วยคลื่นมหาชน) ขณะที่เดินตั้งแต่ ลานพระสิวลี ถึงรอยพระพุทธบาทยอดเขา
    7. นำเงินที่หยอดกระปุกทำบุญทุกวัน ไปหยอดที่ตู้บริจาค ตลอดทางเดินขึ้นเขา
    8. ไปสักการะ สังเวชนียสถานจำลอง ที่วัดกะทิง
    9. นำเงินที่เพื่อนช่วยออกค่าน้ำมันรถ ถวายให้วัดกะทิงทั้งหมดถวายเป็นพุทธบูชา

ผมได้รับกุศลเท่าไหร่ ขอให้ผู้อนุโมทนาบุญได้รับกุศลเท่ากัน

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ
    ช้างชาย

5. Kritsanw

เรียน พี่กัปตัน และกัลยาณมิตรทุกท่าน

ผมและคณะ ไปเมื่อวันที่ 13 ก.พ. 54 ไปสักการะรอยพระพุทธบาทที่ เขาเขาคิชฌกูฏ จันทบุรี
    มีรายการทำบุญดังนี้
    1. ถวายผ้าไตร 7 ชิ้น 1 ชุด(ถวายถึงมือหลวงพ่อเขียน)
    2. พระเงินพระทองอย่างละองค์(ถวายถึงมือหลวงพ่อเขียน)
    3. หนังสือสวดมนต์ 2 เล่ม
    4. รวมเงินทำบุญใส่บาตร ร่วมสร้างทางขึ้นเขาฯ กับหลวงพ่อเขียน(มียอดมากกว่า 2,000 บาท)(ถวายถึงมือหลวงพ่อเขียน)
    5. สวดพระคาถา อิติปิโสตลอดทาง ถึงแม้ฝนจะตก และมีเสียงคุยกันเสียงดัง (ขณะที่นั่งรถขึ้นเขาโดยทางลาดชัน)
    6. บำเพ็ญขันติ วิริยะ ฯ(พยายามไม่โกรธ เพื่อนร่วมทางที่เบียดเสียดด้วยคลื่นมหาชน) ขณะที่เดินตั้งแต่ ลานพระสิวลี ถึงรอยพระพุทธบาทยอดเขา
    7. นำเงินที่หยอดกระปุกทำบุญทุกวัน ไปหยอดที่ตู้บริจาค ตลอดทางเดินขึ้นเขา
    8. ไปสักการะ สังเวชนียสถานจำลอง ที่วัดกะทิง
    9. นำเงินที่เพื่อนช่วยออกค่าน้ำมันรถ ถวายให้วัดกะทิงทั้งหมดถวายเป็นพุทธบูชา

ผมได้รับกุศลเท่าไหร่ ขอให้ผู้อนุโมทนาบุญได้รับกุศลเท่ากัน

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

ช้างชาย

6. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วันนี้มีรักและบุญมาฝากจ้า...
    - ร่วมเป็นเจ้าภาพบวชพระ 1 แสนรูป จำนวน 400 บาท
    - ร่วมเทคอนกรีตช่วยสมเด็จองค์ปฐม วัดป่าโนนจ่าหอม 250 บาท

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if !mso]><object classid="clsid:38481807-CA0E-42D2-BF39-B33AF135CC4D" id=ieooui></object> <style> st1:*{behavior:url(#ieooui) } </style> <![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:ตารางปกติ; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> [FONT=&quot]ด้วยอำนาจคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณบิดามารดา คุณครูบาอาจารย์[/FONT] [FONT=&quot]ขอกุศลผลบุญทั้งหมดทั้งมวลที่ข้าพเจ้าได้รับ[/FONT] [FONT=&quot]จงมีแก่ญาติธรรมทุกท่านบนเรือธรรมแห่งนี้เหมือนที่ข้าพเจ้าได้รับทุกประการ[/FONT] [FONT=&quot]และเป็นปัจจัยให้ทุกท่านบนเรือธรรมแห่งนี้[/FONT] [FONT=&quot]ได้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้.....หากแม้นยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานฉันใด[/FONT] [FONT=&quot]ขอคำว่า[/FONT] "[FONT=&quot]ไม่มี" "ไม่สำเร็จ"[/FONT] [FONT=&quot]จงอย่าบังเกิดแก่ข้าพเจ้าและญาติธรรมทุกๆ ท่าน ตราบเท่าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเทอญ......[/FONT]

7. OaZza

OaZza เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับ วันนี้มีข้อธรรมดีๆมาฝากกันครับ หวังว่ากัลยาณมิตรจะชอบนะครับ ^^

คำพูดที่่ไร้สาระ ไร้สัจธรรม ต่อให้เอาออกประกาศวิทยุกระจายเสียงก็ไม่คงอยู่ตั้งอยู่
    ส่วนคำพูดที่มีสาระ มีสัจธรรม ต่อให้ไปแอบพูดในถ้ำในหลืบเขา ก็จะทรงอยู่ ตั้งอยู่
    อย่างน้อย ผีสาง เทวดาแถวนั้น ก็จะถือเอาด้วยความเคารพ

ลูกขออาราธนาบารมีท่านผู้มีคุณครอบจักรวาล ขอให้กัลยาณมิตรทุกท่านปฏิบัติธรรมก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ

8. OaZza

สวัสดีครับผม วันนี้มีข้อธรรมมาฝากด้วยครับ และผมตักบาตรบนหิ้ง ๑ บาทครับ

ท้ายที่สุด ไม่ใช่คนพูดเก่ง ไม่ใช่คนพูดสวยหรูที่ชนะ แต่เป็นคนพูดจริงทำจริง จึงจะเอาชนะทุกสิ่งทุกอย่างได้

ขออาราธนาบารมีท่านผู้มีคุณครอบจักรวาล โปรดเมตตาช่วยให้ท่านกัลยาณมิตร ก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ

9. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านทุกๆกองบุญนะครับ
    รู้สึกว่าอบอุ่นดีจัง สาธุครับ

10. pyramid1974

pyramid1974 Active Member

ขอแนะนำ เวปไซด์บ้านสวนพีระมิด อ.บ้านนา จ.นครนายก

อ.อุบล ท่านเป็นลูกศิษย์ หลวงพ่อฤาษีฯ
    ตอนนี้กำลังสร้างองค์พระปฐม
    และ ปฐมสภา
    เชิญร่วมบุญได้

11. Kritsanw

ขอเชิญร่วมอนุโมทนาบุญ

วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2554
    สอนให้เพื่อนให้ปฏิบัติและธรรมทาน ดังนี้
    1. หยอดกระปุกบุญวันละบาท (ก่อนหน้านี้ให้กระปุกบาตรแล้ว)
    2. ใ้ห้อาราธนาศีล 5 ก่อนนอน อธิบายประโยชน์ของศีล 5 (ศีลจะบริสุทธิ์ ตลอดเวลานอนถึงตื่น)
    3. อธิบายว่าศีล 5 ต้องคู่กับพรหมวิหารสี่
    4. คำสมาทานพระกรรมฐาน
    5. คำขอขมาพระรัตนตรัย
    6. ควรภาวนา อย่างน้อยวันละ 1 นาที
    7. เบิกบุญให้เจ้ากรรมนายเวร และพ่อท้าวจตุโลกบาล ปู่พระอินทร์
    8. แผ่เมตตาให้ตนเอง และผู้อื่น
    9. สอนเรื่องอานิสงค์ของการทำทาน สังฆทาน วิหารทาน และธรรมทาน

ได้จำนวน 5 คน

ให้ธรรมะ เป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง

กระผมได้บุญกุศลเท่าใด ขอให้ผู้ร่วมอนุโมทนาบุญได้บุญกุศลเท่ากัน

ช้างชาย

12. OaZza

สวัสดีครับ ช่วงนี้ผมค่อนข้างว่างจึงรีบคึกที่จะเอาข้อธรรมะดีๆมาฝากพี่น้องกัลยาณมิตร

วันนี้ผมทำบุญหยอดกะปุกบุญ ๑ บาท แล้วก็เลี้ยงสายรหัส (เอ๊ะ! บุญอาจน้อยหน่อยครับ)

สำหรับข้อธรรมวันนี้
    คนที่ชอบใช้ความดื้อรั้นถือทิฐิความเห็นของตัวเอง
    เป็นใหญ่นั้นย่อมจะเป็นการฝึกขันธสันดานส่วนลึก
    ไม่ให้ยอมรับเหตุผลใดๆของใคร แม้จะเป็นเรื่อง
    ดีดีก็ตามฉะนั้นในกาลบางคราว แม้เขาผู้นั้น
    จะต้องการฟังและรับคำแนะนำของผู้อื่นเป็น
    อย่างยิ่ง แต่ใจเขาจะไม่สามารถรับเอา ถือเอา
    ความคิดดีๆของผู้อื่นไปใช้งานได้ ด้วยเพราะ
    วิบากกรรมที่ชอบทำตัวเป็นคนดื้อรั้นถือฑิฐิ
    ความเห็นของตัวเองเป็นใหญ่มาบังคับบันดาล
    ให้เป็นดังนั้น

ลูกขออาราธนาบารมีท่านผู้มีคุณครอบจักรวาล โปรดเมตตาช่วยให้พี่น้องกัลยาณมิตรทุกท่าน จงมีแต่ความสุขความเจริญ ปฏิบัติธรรมได้ก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2011
  13. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    สวัสดียามเช้าคะ
    เมิลเพิ่งร่วมทำบุญพิมพ์หนังสือสวดมนต์มานะคะ น่าจะได้หนังสืออาทิตย์หน้า มีใครอยากได้หนังสือสวดมนต์ไปทำบุญบ้างคะ pm บอกชื่อที่อยู่ในการจัดส่งได้นะคะ
    เมิลตั้งใจว่าจะจัดส่งให้พี่สาวสัก 20 เล่มนะคะ ไม่ทราบว่าพี่เห็นเป็นยังไงคะ

14. OaZza

สวัสดีครับ ท่านกัลยาณมิตรทุกท่าน วันนี้ผมทำบุญ ๑ บาท

ช่วงคติธรรมวันนี้
    ในโลกนี้ภพนี้จนกว่าเราจะหมดธาตุหนึ่ง
    ธาตุใดแล้ว ก็ละกายหยาบในภูมิภพโลกนี้ไป
    กายหยาบนั้นก็กลายเป็นธาตุดิน
    ลมหายใจเข้าออกเป็นธาตุลม
    ความอุ่นร้อนในตัวเรานั้นคือธาตุไฟ
    น้ำเลือด น้ำมูก น้ำลาย น้ำเหลือง
    น้ำหนอง เป็นธาตุน้ำ
    เมื่อเราขาดธาตุใดธาตุภายใน
    ธาตุทั้งสี่ เราก็ตาย แล้วเพราะ
    ไม่สามารถจะคงอยู่ได้

ลูกขออาราธนาบารมีท่านผู้มีคุณครอบจักรวาล ขอให้ท่านกัลยาณมิตรทุกท่าน จงเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ

15. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ส่งมาได้ค่ะ เดี๋ยวเอาไปแจกต่อค่ะ อนุโมทนาด้วยค่ะ

16. tonesai

tonesai สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีค่ะ เพิ่งเริ่มอ่านกระทู้ค่ะ แต่สนใจฝึกมโนมยิทธิกับพี่สาวค่ะ ไม่ทราบหารายละเอียดได้ที่ไหนคะ พอดีจะกลับเมืองไทยอาทิตย์หน้าแค่ 10 วันอยากฝึกดูค่ะ ขอบคุณค่ะ ทราย

17. dutch555

dutch555 Active Member

25 สิงหาคม 2006
    สวัสดีครับ คุณพี่ me myself
    ตามอ่านกระทู้ของพี่ มาหลายวันแล้วครับได้ข้อคิดดีๆมากมายเลยครับ
    ผมขอรบกวนถามอะไรนิดนึงได้มั๊ยครับ คือว่าช่วง2ปีนี้ สุขภาพผมไม่ค่อยจะดีเลยป่วยเป็นนุ่นเป็นนี่บ่อยๆ พอมีวิธีสะเดาะเคราะห์อะไรให้หายดี เหมือนเดิมมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

18. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ไปซื้อปลาในตลาดที่เขาจะฆ่าน่ะค่ะ เอาไปปล่อย แล้วก็อุทิศบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวร หมั่นไหว้พระสวดมนต์ถือศีลภาวนา ก็จะทำให้ดีขึ้นค่ะ

19. Kritsanw

วันที่ 18-20 ก.พ. 54
    ไปปฏิบัิิติธรรมและทำบุญที่ศูนย์พุทธศรัทธา
    เหลือแต่ ตัดขันธ์ 5 ก็จะได้ไปพระนิพพานอย่างถาวร
    สมเด็จองค์ปฐม ท่าน ทรงกรุณาต่อลูกอย่างหาที่สุดมิได้
    ลูกมีบุญอย่างยิ่งที่ได้พบสมเด็จฯ

ไปไหว้หลวงปู่ที่วัดบางนมโค และทำบุญ

นำบุญมาฝากทุกท่านครับ

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

ช้างชาย

20. Kritsanw

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่กำลังฝึก มโนมยิทธิครับ