ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Jeerachai_BK

Jeerachai_BK เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    สวัสดีครับคุณสาว (Me, myself)

กรณีที่ผมประสงค์จะขอคำแนะนำเรื่องการปฏิบัติธรรมจากพระศาสดาผ่านผู้ที่ได้มโนมยิทธิ เช่น คุณสาว จะเป็นการสมควรหรือเปล่าครับ? ผมไม่แน่ใจว่าสิ่งนี้เข้าข่ายเป็นการใช้หรือเปล่า? ผมเกรงว่าจะเป็นการก่อกรรมไม่ดีขึ้นมา ขอคำชี้แนะด้วยครับ หากผมทำผิดพลาดล่วงเกินประการใด ผมขอขมามา ณ ที่นี้

พุทธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา ครับ _/\_

2. Kritsanw

Kritsanw เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอเชิญเจ้าแม่กัปตัน และกัลยาณมิตรทุกท่าน อนุโมทนาบุญดังนี้ครับ

23/01/2554
    1. โอนเงินเข้าบัญชี "เงินบริจาคบำรุงโรงพยาบาลสงฆ์"
    2. โอนเงินทำบุญ พระไตรปิฎก เว็บเวอร์ชั่น
    3. โอนเงินบริจาค ซื้อ "อภิญญา ๖ Server" เพื่อเว็บพลังจิตเผยแผ่พุทธศาสนา ปี ๒๕๕๔
    4. โอนเงินทำบุญ หล่อพระสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดา วัดเจียง อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่(บัญชีกลาง) โดยผม+ญาติ+กัลยาณมิัตรหลายท่าน ได้ยอด 3,259 บาท

บุญกุศลที่ผมและคณะ ได้เท่าไหร่ ขอให้ท่านกัลยามิตรได้เท่าันั้นครับ
    ขอบุญกุศลนี้จงเป็นไปเพื่อให้ข้าพเจ้าและคณะ ได้ไปพระนิพพานในชาตินี้
    สัญญาใด ๆ ในอดีตที่ขัดต่อการไปพระนิพพานในชาตินี้ ผมก็ยกเลิกทั้งหมดตั้งแต่วินาทีนี้เป็นต้นไป
    ขอบุญกุศลจงดลบันดาลให้พี่กัปตัน มีกำลังใจ อยู่เหนือความทุกข์ทั้งหลาย และทำหน้าที่ สืบต่อพระพุทธศาสนานี้ ให้เจริญยิ่ง ๆ ขึ้นไปครับ(ผมขออนุโมทนาบุญด้วยครับ)

สาธุ สาธุ สาธุ
    ช้างชาย

3. tritos

tritos Active Member

6 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับ พี่ Me my Self
    ผมได้อ่านกระทู้ที่พี่เขียนหลายเรื่อง ทำให้ผมได้ความรู้มากเลยผมขออนุโมธนาด้วยครับ
    ผมชื่อ ไตรทศ ครับ
    ผมมีขอสงสัยจะถามครับ ผมต้องการจะบูชาสมเด็จองค์ปฐม ครับไว้ที่หิ่งพระครับ
    แต่ที่หิ่งพระมีหลวงพ่อโสธร อยู่ครับ ผมเคยดูรายการ
    Tv ห้ามเอาพระพุทธรูป 2 องค์ตั้งคู่กันครับ
    แต่ใจผมอยากจะบูชาสมเด็จองค์ปฐม จริงๆ ผมควรทำยังไงดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ(ตอนนี้ผมก็เลย 2 จิต 2 ใจ เลือกไม่ถูก)
    ไตรทศ

4. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่าน และคุณช้างชายด้วยครับ (อุทิศบุญได้ใจจริงๆ ครับ หุหุ)
    และขอเป็นกำลังใจให้พี่วิ พี่หนิง หายเบื่อเร็วๆ นะครับ....(ผมก็เป็นบ่อย เป็นๆ หายๆ ไม่เที่ยงจริงๆ ...ของผมนี่คิดว่าโดนกิเลสมารเล่นงาน ส่วนใหญ่ก็อาศัยกำลังใจจากกระทู้พี่สาวนี่ล่ะครับ ก็เลยสิงอยู่ที่นี่ซะเลย)

มีบุญมาฝากทุกท่านครับ....

สืบเนื่องมาจากปีก่อนนู้น พวกพี่สาว พี่หนิง พี่อ้อย พี่ตู่ หลวงพี่นัถ(สมัยเป็นโยม) คุณเบน กับพี่ลี (ไม่รู้กล่าวถึงครบมั้ย หากลืมกล่าวถึงท่านใด ต้องขออภัยด้วยนะครับ) ได้ไปทำบุญถวายพระไตรปิฎกที่วัดถ้ำวัวแดง และพบเจอหลวงปู่ใหญ่ อ่านเรื่องราวแล้วตั้งใจว่าจะไปให้ได้สักครั้ง (สะกดรอยบุญ)...

ในที่สุด..เมื่อวานก็ได้มีโอกาสพาครอบครัว มีพ่อแม่น้องสองคนและหลานชาย ไปทำบุญที่วัดถ้ำวัวแดง เห็นพระไตรปิฎกที่ชาวคณะเราได้ถวายด้วยครับ เนื่องจากไม่ได้ศึกษาข้อมูลให้ดีก่อน พากันเดินจนเดี้ยงไปตามๆ กัน (หลงเดินเข้าป่า) ได้มีโอกาสทำบุญดังนี้ครับ
    - ร่วมผ้าป่าซ่อมแซมกุฏิสงฆ์วัดถ้ำวัวแดง
    - ทำบุญซื้อรถอีแต๋นเพื่อรับส่งพระบิณฑบาต
    - ร่วมบุญเครื่องปั่นไฟ
    - ชำระหนี้สงฆ์
    - เก็บขยะในป่าตามทางเดินไปถ้ำแสงจันทร์ + เดินป่าเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา
    แต่ไปไม่ถึงถ้ำแสงจันทร์ครับ...ไกลมาก ใช้เวลาเดินในป่าประมาณเกือบ 4 ชั่วโมง สำหรับท่านที่สนใจจะตามรอยพี่สาวและคณะ แบบผม แนะนำให้อ่านเวบนี้ก่อนครับ หุหุ

ตามรอยพระพุทธบาทถ้ำวัวแดง ถ้ำแสงจันทร์ พบหลวงปู่เทพโลกอุดร!!! อ.ภักดีชุมพล จ.ชัยภูมิ

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if !mso]><object classid="clsid:38481807-CA0E-42D2-BF39-B33AF135CC4D" id=ieooui></object> <style> st1\:*{behavior:url(#ieooui) } </style> <![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:ตารางปกติ; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> ด้วยอำนาจ คุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณบิดามารดา คุณครูบาอาจารย์ ขอกุศลผลบุญทั้งหมดทั้งมวลที่ข้าพเจ้าได้รับ จงมีแก่ญาติธรรมทุกท่านบนเรือธรรมแห่งนี้เหมือนที่ข้าพเจ้าได้รับทุกประการ และเป็นปัจจัยให้ทุกท่านบนเรือธรรมแห่งนี้ ได้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้.....หากแม้นยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานฉันใด ขอคำว่า "ไม่มี" "ไม่สำเร็จ" จงอย่าบังเกิดแก่ข้าพเจ้าและญาติธรรมทุกๆ ท่าน ตราบเท่าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเทอญ......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2011
  5. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

สถานะการทำรายการ ธนาคารได้ทำรายการของคุณเรียบร้อยแล้ว
    หมายเลขอ้างอิง TRTR110124402657
    รายละเอียดการทำรายการ
    จากบัญชี 349-2-28841-0 null
    เพื่อเข้าบัญชี 095-2-70865-3 k. จันทนา โชติกาญจนวิทย์, k. สุนันทา ใจดี
    ชื่อบัญชี จันทนา โชติกาญจนวิทย์ และสุนันทา ใจดี
    จำนวนเงิน (บาท) 300.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 10.00
    วันที่โอนเงิน 24/01/2011
    บันทึกช่วยจำ งานหล่อพระแม่แจ่ม

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะขอรับ

6. RMX

RMX เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในบุญของทุกๆท่านด้วยครับ

สัปดาห์นี้มีบุญมาฝากพี่น้องทุกท่านครับ
    - ถวายภัตตาหารเพลพระสงฆ์ 9 รูป
    - ถวายสังฆทาน / ตาลปัตร / ย่าม / ปัจจัย พระสงฆ์ 9 รูป
    - ร่วมฟังธรรม / สนทนาธรรม / ปฏิบัติกรรมฐาน ร่วมกับคณะ

ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้า และพี่น้องทุกท่านได้เข้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบัน ตราบยังไม่ถึงพระนิพพาน ขอคำว่า "ไม่มี" "ไม่สำเร็จ" จงอย่าปรากฏแก่ข้าพเจ้า และพี่น้องทุกๆท่านด้วยเทอญ

7. GoiUSA

GoiUSA เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2010

มีบุญมาฝากค่ะ ก้อยและครอบครัวได้ร่วมทําบุญดังนี้

1. อธิฐานถวายอายุขัยแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    2. เข้าร่วมโครงการเรารักศีล ๕
    3. ทำบุญเป็นเจ้าภาพกองผ้าป่า์บูรณะเสนาสนะต่างๆที่มีอยู่ภายในวัด วัดบางใหญ่ หมู่ที่ 1 ตำบลลีเล็ด อำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฎร์ธานี
    4. ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องพระเจ้าจักรพรรดิปิดทองประดับเพชรพลอย วันเสาร์ที่ 5 กุมภาพันธ์ 2554 ณ วัดเจียง ต. ช่างเคิ่ง อ. แม่แจ่ม จ. เชียงใหม่
    5. ร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อพระสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดา วันเสาร์ที่ 5 กุมภาพันธ์ 2554 ณ วัดเจียง ต. ช่างเคิ่ง อ. แม่แจ่ม จ. เชียงใหม่

อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

8. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เห็นกระทู้นี้นานแล้ว แต่พึ่งจะได้ตามอ่านค่ะ ชอบมากเลยค่ะ เหมือนตัวเองได้คุยกับหลวงพ่อฤๅษีไปด้วย คิดถึงหลวงพ่อมากๆค่ะ

9. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาบุญกับเฮียขาโจ๋ + คุณ RMX และคุณก้อยด้วยนะครับ....
    มีบุญมาฝากพี่ๆน้องๆ เช่นกันครับ
    - ร่วมบุญถวายพระไตรปิฎกพร้อมตู้ + เป็นเจ้าภาพบวชพระ 109 รูป ถวายเป็นพระราชกุศลแด่ในหลวง บอกบุญพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ทำงาน รวมปัจจัย 4,640 บาท
    - ร่วมทำบุญงานออกนิโรธสมาบัติพระอาจารย์อุบาลี อตุโล + สร้างสมเด็จองค์ปฐม + มหาวิหาร 200 บาท
    - ร่วมเป็นเจ้าภาพจัดพิมพ์ พระไตรปิฎกฉบับย่อ “คัมภีร์วิสุทธิมรรค” 8,000 เล่ม วัดมหาธาตุ 100 บาท
    - ร่วมทำบุญไถ่ชีวิตโค-กระบือประจำเดือน กุมภาพันธ์ 120 บาท

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if !mso]><object classid="clsid:38481807-CA0E-42D2-BF39-B33AF135CC4D" id=ieooui></object> <style> st1:*{behavior:url(#ieooui) } </style> <![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:ตารางปกติ; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> [FONT=&quot]ด้วยอำนาจคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณบิดามารดา คุณครูบาอาจารย์ [FONT=&quot]ขอ[/FONT][FONT=&quot]กุศลผลบุญทั้งหมดทั้งมวลที่ข้าพเจ้าได้รับ[/FONT] [FONT=&quot]จงมีแก่ญาติธรรมทุกท่านบนเรือธรรมแห่งนี้เหมือนที่ข้าพเจ้าได้รับทุกประการ[/FONT] [FONT=&quot]และเป็นปัจจัยให้ทุกท่านบนเรือธรรมแห่งนี้[/FONT] [FONT=&quot]ได้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้.....หากแม้นยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานฉันใด[/FONT] [FONT=&quot]ขอคำว่า[/FONT] "[FONT=&quot]ไม่มี" "ไม่สำเร็จ"[/FONT] [FONT=&quot]จงอย่าบังเกิดแก่ข้าพเจ้าและญาติธรรมทุกๆ ท่าน ตราบเท่าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเทอญ......[/FONT][/FONT]

10. Poohrich Assawanuwat

Poohrich Assawanuwat เป็นที่รู้จักกันดี

คุณคือศิษย์ที่เดินตามทางสายหลวงพ่อมานาน
    แล้วคุณเคยได้มาก่อนหน้านี้แล้วด้วย
    ขอให้เริ่มศึกษาตามแนวทางของหลวงพ่อ และขอไปให้ถึง

ขออนุโมทนาครับ

11. wati

wati เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    โอนเงินร่วมบุญงานหล่อพระแม่แจ่มแล้วค่ะ
    จำนวน 220 บาท 28/01/54 เวลา 14.25 น.
    ขออนุโมทนาบุญกับญาติธรรมทุกท่านด้วยค่ะ

12. หน่อง

หน่อง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกๆๆท่าน

วันเวลาผ่านไปท่านทำอะไรอยู่
    คิดถึงทุกๆๆคนครับอนุโมทนาบุญทั้งมวล

ร่วมอนุโมทนา บุญครั้งนี้ด้วยครับ
    1 ร่วมทำบุญเข้าของทุนหลวงตาม้าเพื่อบำรุงสืบต่อพระพุทธศาสนา 100 บาท
    2 ร่มสมทบทุนบริจาคซื้อ เซิฟเวอร์ 2544 อภิญญา 6 เว็บพลังจิต 100 บาท

ขอให้ท่านทั้งหลายจงรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2011
  13. ชัยมงคล

ชัยมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนากับทุกท่านครับ
    แม่หมูอ้วน ,Vrapuj,a crystal,ชัยวรรณ,Kritsanw,
    titapoonyo,ขาโอ๋ข้าเอง,RMX,ก้อย,Wati,หน่อง
    ที่ได้นำบุญมาฝาก
    สาธุ สาธุ สาธุ

14. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนานะคับที่ติดต่อสื่อกับพระอริยเจ้า และพระพุทธเจ้าได้โดยตรง ผมไปนั่งมา 4 วันแล้วคับยังไม่ได้เลยครับ

15. spthong2000

spthong2000 เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งข่าวทุกท่านๆที่นับถือหลวงตามหาบัวและพุทธศาสนิกชนทั้งหลายในกระทู้นะครับ หลวงตามหาบัวท่านได้ละสังขารสู่นิพพานแล้วเมื่อเวลาประมาณ ตีสามกว่าๆ สิ้นพระอรหันต์ประปฏิบัติดีปฎิบัติชอบอีกองค์หนึ่งแล้ว ขอให้ทุกๆท่านร่วมใจกันน้อมส่งท่านสู่นิพพานด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2011
  16. spthong2000

spthong2000 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้โอนเงินร่วมบุญ

-ใส่บาตรพระสงฆ์,สร้างตึกผู้ป่วยเรื้อรังและเครื่องมือแพทย์

-ทอดผ้าป่า 84,000 กอง สร้างตึกสงฆ์อาพาธ 10 ชั้นโรงพยาบาลอุดรธานี

-ทำบุญประทายข้าวกับหลวงตามหาบัว
    อนุโมทนาบุญร่วมกันครับ

17. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

เมื่อวันที่ 27 มค มีน้องมาฝึกมโน 1 คนเพราะอีกกลุ่มหนึ่งมายกเลิกเอาตอนเช้า ก็ไม่เป็นไร คนเดียวก็สอน พอเปิดเทปหลวงพ่อ สมาทานกรรมฐาน เริ่มรับอารมณ์น้องเขาได้ว่า อารมณ์เริ่มหนักๆ รู้สึกแน่นๆที่อก ก็คิดว่างานนี้สงสัยจะฝึกยากอีก ถ้าอารมณ์แบบนี้ พอสมาทานกรรมฐานเสร็จ ก็ให้น้องนั่งภาวนา นะมะพะธะ ระหว่างนั้นเราก็ขึ้นไปกราบพระ ช่วงระหว่างที่รอๆ อยู่แผ่นหลังก็หนักอึ้งเหมือนมีอะไรอยู่บนหลังแล้วแข็งตึงไปเลย ก็คิดในใจ "โห..น้องเขาแบกอะไรมาด้วยเนี่ย สงสัยเจ้ากรรมนายเวร" พอถึงเวลาฝึก น้องเขาอารมณ์หนักไป นิ่ง ลึก เพราะว่านั่งแบบสุขขวิปัสโกมาหลายปี พยายามให้น้องเขาปรับอารมณ์ลงมา ก็ลงมาได้แป๊ปเดียว แล้วก็กลับไปลึกอีก พยายามอยู่หลายครั้งเลยต้องให้พอก่อน เพราะว่าอารมณ์ไม่ได้เลย

แล้วก็มานั่งคุยกันก็อธิบายเรื่องอารมณ์แล้วก็อื่นๆ แล้วก็บอกน้องเขาว่าให้พยายามอุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรหน่อยนะ ก็เล่าให้น้องฟังว่าเรารับกระแสว่าเหมือนโดนเกาะข้างหลังอยู่ น้องเขาก็ว่านี่ผมก็ปวดหัวด้วย วันรุ่งขึ้นน้องเขาก็มาบอกว่าได้อุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรแล้ว หายปวดหัว ทำให้อารมณ์สบาย เริ่มจะทำอารมณ์ได้ ลองฝึกมโน รู้สึกว่าจะเริ่มเห็นภาพ ก็อนุโมทนากับน้องเขาด้วย

วันศุกร์ไปกราบพระอาจารย์เลยไม่ได้สอนมโน ส่วนวันเสาร์ก็มีน้องฟิล์มกับน้องกุ๊กมาฝึกต่อ ตอนที่เริ่มสมาทานกรรมฐาน รู้สึกว่าท้องมันขมวดเกร็งไปทั้งท้องเลย จุก แน่น ไปหมด เริ่มสำรวจตัวเองว่าเราเป็นอะไร อืมม ก็อารมณ์ปกติ งั้นอันนี้ใครเป็นอะไรอีกละ ท่าทางจะเป็นอะไรที่ท้อง เพราะตลอดที่สมาทานกรรมฐาน ท้องมันเกร็งแน่น ยังกับใครจับบิด คิดว่าอาจจะเป็นน้องฟิล์ม เพราะเห็นว่าไม่ได้กินข้าว แต่กินมะม่วงสุกมา (ฮา) พอสมาทานเสร็จเลยหันไปถามน้องฟิล์มว่า เจ็บท้องหรือเปล่า ฟิล์มบอกว่า เปล่า เราก็ว่า เหรอ..นึกว่าเจ็บเพราะว่าพี่เจ็บท้อง งั้นของใคร แล้วน้องกุ๊กก็พูดถามขึ้นมาว่า พี่รับได้หรือครับ ก็บอกว่า รับได้ น้องกุ๊กบอกว่า ผมเป็น ปกติท้องผมจะเกิดแก๊ส มีลมในกระเพาะ แต่ว่าก็ไม่ได้เจ็บมาก..

อ้อ..เจอแล้วคนเจ็บ ฮา...เออ..พักนี้ชอบไปรับกระแสอะไรของใครต่อใครนักเนี่ย

18. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    เมื่อวานได้ไปช่วยงานก่อสร้างโรงทานที่ศูนย์พุทธศรัทธามาครับ หากใครว่างและมีกำลังแรงใจไปช่วยงานบุญนี้ได้นะครับ ยังมีงานที่ต้องใช้แรงกายแรงใจอีกครับ ท่าน อจ.ชนะอยากจะให้เสร็จก่อนวันงานมาฆบูชานี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      145.1 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      152.9 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      140 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      330.5 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      142.9 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      144.1 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      145.6 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      146.6 KB
      เปิดดู:
      51
  19. kkookk

kkookk เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    แจ้งการโอนปัจจัยร่วมบุญครับ....

สวัสดีครับพี่สาว พี่หนิง และพี่ๆ น้องๆ ร่วมเรือบุญทุกท่านครับ พี่สาวและพี่หนิงสบายดีรึเปล่าครับ...วันนี้มีบุญมาฝากครับ....

1.ร่วมบุญมุฑิตาจิต ลป.บุญฤทธิ์ ครวบ 97 ปี 100 บ. ครับ
    2.ร่วมบุญถวายตู้พระไตรปิฎก 100 บ. ครับ<O:p</O:p
    3.ร่วมบุญบวชพระ 109 รูป 100 บ. ครับ

เชิญชวนทุกๆ ท่านอนุโมทนาบุญร่วมกันครับ.....<O:p</O:p

เสียดายที่ทริปหล่อพระที่แม่แจ่มคราวนี้ผมไม่สามารถไปร่วมด้วยได้ แต่ผมขอร่วมบุญและอนุโมทนาด้วยครับ
    วันนี้ผมโอนปัจจัยร่วมบุญหล่อพระที่แม่แจ่มให้แล้วครับยอด 200 บ. ครับ (รายละเอียดตามไฟล์แนบ)
    รบกวนตรวจสอบยอดเงินด้วยครับ ปลายเดือนกุมภานี้อาจจะมีโอกาสไปทักทายพี่สาว พี่หนิง ที่กรุงเทพครับ
    ขออนุโมทนากับพี่สาว พี่หนิง และทุกๆ ท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ
    รักษาสุขภาพด้วยครับทุกๆ ท่าน....

ไฟล์ที่แนบมา:

20. Mintra!!~

Mintra!!~ เป็นที่รู้จักกันดี

lสวัสดีค่ะ พี่หนิง เป็นเหมือนกันเลย เบื่อมากไม่ยากทำอะไรเลย ก็เลยพักทุกอย่างเอาไว้ก่อน มันอยากทำอะไรก็ทำไป ปล่อยสบายๆสักพัก ให้มันผ่อนคลาย เพิ่งเข้ามาอ่านค่ะ เกือบไม่ทันงานหล่อสมเด็จองค์ประปฐม แต่ดีใจ หวังว่าคงทันนะ เดี๋ยวโทรไปหาพี่สาวก่อน