ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. แสงศร

แสงศร เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สอบถามเรื่องศีลแปดค่ะ

คือ ศรต้องการถือศีลแปดที่บ้านค่ะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ เช่น
    1. ต้องใส่ชุดขาวอยู่บ้านหรือเปล่าคะ เพราะที่บ้านขายของตอนช่วงเช้า
    2. ไม่สามารถโดนมือผู้ชายด้วยหรือคะ
    3. เราใช้โรลออนมีกลิ่นหอมได้ไหมคะ แต่เราไม่ได้ชอบกลิ่นหอมนะคะ แต่จำเป็นต้องใช้
    4. เวลาสระผมใช้แชมพูได้ไหมคะ
    5. ระยะเวลาที่ถือศีล ตั้งใจไว้ 3 เดือนค่ะ ระหว่างวันต้องทำภารกิจทางศีลอะไรบ้างคะ

ศรขอความกรุณาพี่ๆน้องๆ ที่เคยถือศีลแปดมาก่อน ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะทุกท่าน...

2. หน่อง

หน่อง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้มีความสุขเข้าสู่นิพพานทุกๆๆคนครับ สาธุ สวัสดีปีใหม่ครับ

3. ๒ อัฐ

๒ อัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้พ้นความทุกข์ทั้งหลายในปัจจุบันนี้ครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ ผมอ่านมาเยอะครับในการตอบถามต่างๆ น่าสนใจครับ เป็นเป็นกำลังใจอีกครั้งครับ ผมเองก็อยากพ้นจากทุกข์ทั้งหลายในปัจจุบันนี้เหมือนกัน ก็กำลังฝึกปฏิบัติเหมือนกันครับ ถ้ามีบุญบารมีแต่ชาติปางก่อนก็คงหมดกรรมต่อไปครับ อนุโมทนาครับ

4. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

แหมๆๆ ท่านพ่อเรืองแห่งบ้านบางระจัน ถ้าเป็นพวกมดนี่มันมีหลายเวอร์ชั่น ทั้งมดเอ็กซ์ มดแดง วีหนึ่ง วีสอง วีสาม มดซุปเปอร์วัน วุ้ย ปวดตับค่า ดังนั้นเลยเป็น "สู้ต่อไป ทาเคชิ" อ่ะ ดีแล้ว เวอร์ชั่นเดียวโลด

5. Thammaros

Thammaros เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับพี่สาวและทุกท่านด้วยนะคะ
    เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะพี่สาว..สู้ๆ ค่ะ

สวัสดีปีใหม่ค่ะทุกท่าน ขอพรจากคุณพระรัตนตรัยอันประเสริฐได้โปรดดลบันดาลให้สิ่งที่ปรารถนาจงบังเกิดแก่ท่านทุกประการค่ะ

ปีใหม่ได้เป็นผู้แทนกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ และปัจจัย ผลไม้ ถวายหลวงปู่ทอง วัดพระธาตุศรีจอมทอง
    กับคุณพ่อ คุัณแม่และน้องสาวพร้อมทั้งได้ใส่บาตรต้อนรับปีใหม่ด้วยค่ะ...
    โมทนาร่วมกันนะคะ

www.tangnipparn.com

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มกราคม 2011
  6. Pajjuban

Pajjuban เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ ทุกๆ ท่านค่ะ

ขออาราธนาบารมีพระพุทธองค์ช่วยดลบันดาลให้ทุกๆ ท่าน เจริญทั้งทางโลก และทางธรรมนะคะ ปรารถนาสิ่งใดก็ขอให้สมปรารถนา และขออนุโมทนาบุญทุกอย่างกับทุกๆ ท่านค่ะ

ขอร่วมทำบุญ หล่อพระเจ้าทันใจ สมเด็จองค์พระปฐมบรมศาสดา ณ วัดเจียง อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่ ด้วยนะคะ ได้โอนเงินในวันนี้ที่ 03/01/54 เวลาประมาณ 20:18 น. จำนวนเงิน 1,000.09 บาท

ดีใจที่ได้พบได้อ่านกระทู้นี้ มีกำลังใจปฏิบัติธรรมขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ ขอร่วมเดินทางไปพระนิพพานด้วยคนนะคะ (เห็นคุณ Ricardo ให้บอกวัตถุประสงค์ด้วย เลยต้องรีบมาแก้ไข อิอิ) ปกติเป็นคนพูดไม่เก่ง ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกๆ ท่านอย่างเงียบๆ แล้วกันค่ะ โดยเฉพาะ จขกท สู้ สู้ นะคะ ทาเคชิสาว :)

ป.ล. ตามอ่านมาได้ประมาณเกือบเดือนแล้ว เพิ่งถึงหน้า 200 กว่าๆ จะขอซุ่มอ่านต่อไปนะคะ แต่ถ้ามีข่าวอะไร ก็สามารถแจ้งบอกได้ที่ lekrichy@gmail.com ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2011
  7. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาจากบ้านนอกคอกนาละครับ และก็สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ

และก็ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่านด้วยครับ

ขอตัวไปนอนก่อนครับเหนื่อยๆ ง่วงๆ มีเรื่องฝันแปลกๆ ฮาๆ มาอีกแล้ว เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังครับ

8. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    อนุโมทนาสาธุค่ะขอบคุณสําหรับข้อความดีๆที่น่าสนใจ บุญรักษาทุกๆท่านค่ะ

9. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

169
    อนุโมทนาสาธุค่ะขอบคุณสําหรับข้อความดีๆที่น่าสนใจ บุญรักษาทุกๆท่านค่ะ

10. supatorn

169
    :cool:

:VO

;41

ซํ้าคะ ขออภัย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2011
  11. rehacked

ขอร่วมบุญหล่อพระสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดา วัดเจียง อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่ 100.00 บาทครับ

<table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td valign="top" align="left"><table width="100%" border="0" cellpadding="2" cellspacing="0"><tbody><tr><td> </td> <td align="left">บัญชีผู้รับเงิน</td> <td class="bd_en_blk11" align="left"> </td> </tr> <tr> <td> </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left">เลขที่บัญชี - ชื่อเรียกบัญชี</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left">0952708653 - จันทนา</td> </tr> <tr> <td>
    </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left"> ชื่อบัญชี</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left"> MS.CHANTANA CHOTI</td> </tr> <tr> <td> </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left">ธนาคารผู้รับโอน</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left"> ธนาคารกสิกรไทย จำกัด (มหาชน)</td> </tr> <tr> <td> </td> <td align="left"> วิธีการโอนเงิน</td> <td class="bd_en_blk11" align="left"> </td> </tr> <tr> <td> </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left"> วิธีการโอนเงิน</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left"> โอนแบบทันที</td> </tr> </tbody></table> </td> </tr> <tr> <td valign="middle" align="left" height="15">[​IMG]</td> </tr> <tr> <td valign="top" align="left"> <table width="100%" border="0" cellpadding="2" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td width="30">
    </td> <td width="189" align="left"> จำนวนเงิน</td> <td class="bd_en_blk11" width="355" align="left"> </td> </tr> <tr> <td> </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left">จำนวนเงินที่ต้องการโอน</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left"> 100.00 บาท</td> </tr> <tr> <td> </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left">ค่าธรรมเนียม</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left"> 25.00 บาท</td> </tr> <tr> <td> </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left">คำอธิบาย</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left"> ทำบุญหล่อองค์ปฐมเชียงใหม่</td> </tr> <tr> <td> </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left"> วัน-เวลาที่ทำรายการ</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left"> 04/01/2554 - 12:52:23</td> </tr> <tr> <td> </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left">วัน-เวลาที่หักเงินจากบัญชี</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left"> 04/01/2554 - 12:52:23</td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table>

12. rehacked

เอาบุญมาฝากครับก่อนสิ้นปีไปทำบุญวันเกิดหลายอย่างในห้องประชาสัมพันธ์ ทั้งสร้างพระ สร้างอุโบสถ สร้างพระบรมธาตุเจดีย์ ก็โอนร่วมบุญหลายที่ จนจำไม่ได้ว่าที่ไหนบ้าง ฮาาา
    ก่อนกลับบ้านไม่กี่วัน พ่อโทรมาบอกว่าน้าเสีย ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่กี่วันลุงก็เสีย เลยทำบุญให้กับทั้งลุงและน้า เปิดหาบุญใหญ่ๆเช่นชำระหนี้สงฆ์ สร้างอุโบสถ สร้างพระธาตุเจดีย์ แล้วก็อุทิศให้ ตอนที่พ่อโทรมาก็ตกใจนิดๆ แต่ก็พอรู้ล่วงหน้าละ เพราะว่าก่อนหน้านั้น ก็ฝันว่าฟันกรามบนหัก แต่ไม่ได้โทรไปถามที่บ้าน พอกลับไปบ้านก็ไปตลาดสด หาซื้อปลาช่อนตัวโตหน่อย เพื่อที่ว่ามันจะได้รอด เพราะสระที่วัดปลาตัวใหญ่ๆมากๆ ส่วนใหญ่อายุเยอะกว่าผมอีก
    เดินหาปลาช่อนไม่มี เลยซื้อปลาดุกโลนึง ก็ไปพาคุณตาไปปล่อย ไปถึงก็บอกคุณตาว่าซื้อปลามาให้ จะพาไปปล่อย พอตอนปล่อยคุณตาก็สวดยะถาให้ปลา แล้วก็ปล่อย ปลาก็ว่ายไปมา พอผมปล่อยมันก็ว่ายไปๆมาๆ จนต้องไล่ มันถึงจะดำหนีลงไป เสร็จจากนั้นก็กลับบ้าน
    พอถึงบ้านข้างบ้านมีงานศพเด็กน้อยอีก โอ้วตายกันเยอะแฮะ พอค่ำๆได้ยินเสียงธรณีกันแสง(พิมพ์ถูกป่าวหว่า) โอ้วมีอีกศพ พอถามพ่อว่าศพใคร พ่อก็บอกว่าเดือนนี้หลายศพ
    นับๆดูแล้ว ที่ออฟฟิตก็3-4 ศพกลับมาบ้านก็อีก 4-5 ศพ โทรหาน้องที่อุตรดิตถ์ก็มีอีก 1-2 ศพ อะไรจะเยอะจัง

ทีนี้พอถามพ่อเรื่องจะเลี้ยงพระในวันเกิด พ่อก็บอกว่าญาติๆเหนื่อยกัน งานศพเพิ่งจะเสร็จ
    ที่วัดก็มีมหาชาติอีก และก็มีพุทธาภิเษกพระและสะเดาะเคราะห์อีก ทั้งญาติและเพื่อนบ้าน
    รวมทั้งพระคงจะเพลีย ก็เลยไม่ได้ทำบุญเลี้ยงพระ ก็เลยบอกแม่ว่าไม่เป็นไรเดี๋ยวกลับไปกท. ค่อยทำอย่างอื่นแทน เพราะพ่อและแม่เองก็อดหลับอดนอนกันหลายคืน

มาถึงฝันแปลกๆกัน ก่อนนอนก็หยิบหูฟังมาเปิดฟังคำสอนของหลวงพ่อ(เปิดจากโทรศัพท์) ก็นอนฟังไปจนหลับ ในฝันนั้นถ้าจำไม่ผิดจะไปนั่งอยู่ในวัด แล้วก็เห็นมีพระรูปนึงมาเทศน์สอนกรรมฐานเรื่อง อาณาปานุสติ พอฟังก็เอะเสียงคุ้นๆ นี่เสียงหลวงพ่อนี่ แต่เอะทำไมเสียงใช่แต่ว่าร่างไม่ใช่ ก็นั่งฟังต่อ ซักพักพระก็เรียกคนนึงมาเหมือนท่านจะสอนกสิณ
    คนที่เดินมานั้นเป็นผู้ชาย ถือใบไม้มาใบนึง วางบนหลังมือของเขา แล้วก็บอกว่า จะแสดง
    กสิณไฟให้ดู แล้วไฟก็ไหม้ใบไม้หมด แล้วพระกับผู้ชายคนนั้นก็สอนกสิณให้ พอลองทำบ้าง
    ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ท่านก็สอนเรื่องอานาปานุสติต่อ สอนๆซักพักก็ตื่น พอตื่นมาหยิบโทรศัพท์มาดู อ้าวกำลังเล่นไฟล์เรื่องอานาปานุสติ พอลองกดให้เริ่มเล่นใหม่ตั้งแต่ต้น
    ก็งงเล็กน้อย มันเหมือนกับในฝันเลยทุกคำพูดเลยด้วย เริ่มแปลกใจ+งงเล็กน้อย หลังจากนั้นก็นอนฟังต่อ แล้วก็หลับไปรอบนี้จำไม่ได้ละ

วันต่อมาก็นอนฟังอีกแต่คนละเรื่องกันรอบนี้ฟังเรื่องการฝึกอารมณ์ให้เข้าถึงความเป็นพระอริยะ ก็นอนฟังไปเรื่อยๆ แล้วก็หลับก็เหมือนเดิมอีกพระรูปเดิมมาเทศน์สอนอีกแล้ว รอบนี้ไม่มีสอนกสิณ ก็นั่งฟังไปเรื่อยๆ ก็ตื่น พอตื่นมาก็หยิบโทรศัพท์มาดูก็แปลกใจ อ้าวกลับมาเล่นไฟล์ที่1ใหม่ (เรื่องนี้มีประมาณ 12 ไฟล์ ผมตั้งให้เล่นไปเรื่อยๆ 1-12 พอครบจะวนใหม่) แปลกใจตรงที่ตื่นตอนครบ12หัวข้อพอดี แถวลองเปิดดูว่ามีสอนเรื่องอะไรบ้าง ก็แปลกใจอีกเพราะตรงกันกับในฝันเปะๆ ก็นอนฟังเรื่องอื่นต่อก็หลับไปตื่นอีกทีเช้าละ จำอะไรไม่ได้ละ

วันต่อมาก็นอนฟังอีก ก็ฟังไปเรื่อยๆก็แปลกใจว่า เอะทำไมไม่หลับไม่ง่วงหว่า ดูเวลาก็ดึกมาก ตี3-4ละฟังจนจะหมดในหัวข้อละ ก็นอนฟังจนหมดก็เปลี่ยนเรื่อง ฟังเรื่องพระอรหันต์มรรค ฟังแปปเดียวหลับ ในฝันรอบนี้อยู่ที่บ้าน ก็เห็นพระที่วัดมาที่บ้าน ท่านก็จะสอนเรื่องกรรมฐาน ท่านบอกว่าถ้านั่งแล้วเมื่อยก็ให้ทน จะได้สำเร็จ แล้วก็สอนไปเรื่อยๆ ผมก็ว่าไม่น่าใช่ละ ก็เลยบอกท่านไปว่า ผมฝึกคนละสายกันเมื่อยก็เปลี่ยนท่า เดินสมาธิ ยืนสมาธิ นอนสมาธิก็ได้ ฝึกจิตไม่ได้ฝึกกาย ก็บอกท่านไปท่านก็ยังไม่เลิกสอนแบบเดิม ก็เดินเข้าบ้าน
    แม่ก็มาถามว่าเป็นไร ก็บอกไปว่าพระมาสอนให้นั่งสมาธิคนละสายกันกับที่ฝึกอยู่ พอบอกท่านไปท่านก็ไม่เชื่อก็เลยเดินหนี พอพูดกับแม่จบก็มีพระมาเดินบิณฑบาตร แต่แปลกว่า
    ไม่คุ้นหน้าเลย เดินแบบลอยๆ ห่มผ้าแบบไม่เคยเห็นห่มแบบเรียบร้อยมากๆ แต่ไม่ได้ถือบาตร ถือชามกับตะเกียบมาคู่นึง ปกติพระไม่เดินเข้ามาในเขตบ้าน แต่แม่นิมนต์ให้หยุด
    พระก็เดินเข้ามาหน้าบ้านเลย แม่ก็วิ่งไปหาข้าวกับข้าว พอถวายเสร็จอ้าวหายไปละ ก็ยืนงงๆ

ล่าสุดเมื่อคืนฝันแบบแปลก อันนี้ไม่ใช่เพราะกินเยอะแน่ เพราะว่ากลับมาจากต่างจังหวัดก็เที่ยงคืนละ กินข้าว7-11 กล่องเล็กๆสะบัดทีเดียวหมดกล่อง ที่จำได้คือช่วงเช้าแน่ๆ เพราะตื่นมาก็ 9 โมง ในฝันนั้นฉากคือกรุงเทพปัจจุบัน ทุกอย่างปกติแต่ท้องฟ้าไม่ปกติ ก็สงสัยว่า
    ต้องมีอะไรเกิดขึ้นแน่ ก็ขึ้นไปบน bts พอขึ้นบรรไดก็เห็นคลื่นซัดมาแต่ไกล จากทิศตะวันออก แต่ไกลมากๆ มีเรือรบมากมายมองดูเท่าเรือของเล่นเลย ไม่กี่วิซักมาถึงตรงหน้าละ ตกใจไปเสี้ยววิ ก็นึกถึงภาพพระ คลื่นที่สูงกว่า bts หายไปในพริบตา พอคลื่นหายก็ทบทวนดู ก็ตกใจว่าถ้าคิดช้ากว่านี้คงเสร็จแน่ ยิ่งคนแตกตื่นวิ่งมาชนมาเบียดอีก คิดๆไปซักพักก็ตื่นมาคำนวณดูว่าคลื่นมาจากทิศไหน สรุปได้ว่าตะวันออก รอบนี้ไม่มีมนุษย์ต่างดาว เพราะออกไปมองท้องฟ้าเห็นกลุ่มดาวต่างๆ เลยรู้ว่าคลื่นมาจากทิศอะไร แต่แปลกว่ากลางวันและกลางคืนกลับมองเห็นดาวได้ชัดไม่ต่างกันเลย

13. OaZza

OaZza เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณครับพี่ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->rehacked<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4222903", true); </SCRIPT> ที่นำความฝันมาเล่าสู่กันฟัง ผมคิดว่าฝันถึงพระ
    ถึงธรรมมันเป็นสิ่งที่ดีเพราะไม่ได้เสียหายอะไรครับ ส่วนข้อธรรมที่ถูกต้องก็ต้องรบกวนท่าน
    กับปิตันล่ะครับ

พอดีผมไปอ่านหนังสือ คุณธรรมนำความรู้ ของ ดร.อาจอง ชุมสาย ณ อยุธยา
    มีบางส่วนที่น่าจะเป็นหลักฐานที่แสดงคำกล่าวของหลวงพ่อฤาษีที่ว่า "ถ้าเราหาว่าเขาเลว
    แสดงว่าเราต่างหากที่เลว" ซึ่งจะขอยกเรื่องการมองมาเล่า ดังนี้
    การที่ตาของเรามองเห็น เกิดจากการที่แสงเดินทางกระทบวัตถุ แล้วสะท้อนกลับ
    เข้าตาของเรา นักวิทยาศาสตร์พบว่าแสงที่เราเห็นกันนั้น ประกอบด้วยสนามแม่เหล็ก และ
    สนามไฟฟ้าตั้งฉากกัน แต่ทำไมเมื่อเรามองเห็นการกระทำของบุคคลบางคน เรากลับคิดไป
    ว่าเขาเป็นคนเลว ทั้งๆที่ความเลวของเขาไม่ได้เดินทางมากับแสงเลย ดังนั้นความเลวที่
    เราเห็นนั้นมาจากไหน คำตอบคือ เกิดมาจากใจของเราเอง

ก็อยากให้พี่ๆน้องๆกัลยาณมิตรลองอ่านๆกันดู ซึ่งผมเองก็ไม่รู้ว่าเท็จจริงแค่ไหน
    แต่ว่าเห็นแล้วน่าสนใจดี จึงเอามาเขียนให้อ่านกันครับ

14. Piyanat

Piyanat Active Member

26 กันยายน 2007
    สวัสดีพี่สาว และคณะญาติธรรมทุก ๆ ท่านครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ ได้เริ่มอ่านกระทู้มาตั้งแต่เมื่อปลายปีที่แล้ว เพิ่งอ่านกระทู้จบหมดตะกี้นี้เองครับ รู้สึกมีความสุข สนุกที่ได้ติดตามอ่าน รวมทั้งได้ข้อคิดหลาย ๆ อย่างไปปรับใช้กับตัวเองในการปฏิบัติ

ขออนุโมทนาในมหาบุญกุศลทั้งหมดทั้งมวลที่พี่และคณะได้ทำมาด้วยครับ และขอร่วมขบวนธรรมะเพื่อพระนิพพานนี้ด้วยนะครับ ^^V

พอดีช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสทำบุญ (และขอรวมบุญในอดีตที่ทำมา) ขอเรียนเชิญเพื่อนญาติธรรมร่วมอนุโมทนากันนะครับ
    1. สวดมนต์ข้ามปีที่บ้าน
    2. ร่วมเป็นเจ้าภาพบวชพระ 18 รูป ณ วัดอินทาราม วันที่ 3 มกราคม 2554 ที่ผ่านมา
    3. ร่วมเป็นเจ้าภาพบวชพระธุดงค์ ณ วัดท่าซุง เมื่อช่วงต้นเดือนธันวาคม 2553 ที่ผ่านมา
    4. ร่วมสร้างสถานปฏิบัติธรรมกับพระอาจารย์ที่วังน้ำเขียว และภูเก็ต
    5. บวช ณ วัดอินทาราม เมื่อช่วงต้นปี 2553
    6. ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม 136 องค์ ฐานพระ และวิหาร ร่วมกับคุณเก๋ (เวบพลังจิต)
    7. สร้างพระหลวงพ่อโสธร หลวงปู่ทวด หลวงปู่โตถวายวัดศิริโตนด จ.ศรีสะเกษ
    8. ร่วมทำบุญ หล่อพระเจ้าทันใจ สมเด็จองค์พระปฐมบรมศาสดา ณ วัดเจียง อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่ จำนวน 300 บาทกับคณะด้วยนะครับ

ขออาราธนาบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบ ๆ กันมา ขอผลบุญทั้งหมดทั้งมวลนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าและครอบครัว พร้อมทั้งญาติธรรมทั้งหลายได้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติ ปัจจุบัน ความไม่มี ไม่ได้ ไม่สำเร็จและอุปสรรคใด ๆ อย่าได้พึงบังเกิดมีกับทุกท่านตราบเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุ ๆ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2011
  15. Piyanat

Piyanat Active Member

26 กันยายน 2007
    8. ร่วมทำบุญ หล่อพระเจ้าทันใจ สมเด็จองค์พระปฐมบรมศาสดา ณ วัดเจียง อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่ จำนวน 300 บาทกับคณะด้วยนะครับ

ผมได้โอนเงินเข้าบัญชีกลางวันนี้แล้ว ช่วงบ่ายสองครับ :VO

16. ป็อด

ป็อด เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    ผมร่วมทำบุญ หล่อพระเจ้าทันใจ สมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดา ณ วัดเจียง อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่ จำนวน 400 บาทกับคณะนะครับ ผมได้โอนเงินเข้าบัญชี วันที่ 04/01/11เวลา17:29 น.

17. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    ดีครับพี่ rehacked ชื่อจริงอะไรไม่รู้ครับ ผมชื่อเอ็ม ติดตามกระทู้และนานๆ มาโพสต์ที่นี่ที ไปถามน้าสาวได้ครับแหะๆ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ เคยฝันถึงเหตุการณ์ที่ต้องทำให้ผมต้องระลึกถึงพระได้ ก็คือ ผมไป ณ สถานที่แห่งหนึ่ง เข้าไปในป่า แล้วไปเจอบ้านหลังหนึ่ง เหมือนๆกับบ้านคนแถวๆชนบทที่เขาจะมีฉางข้าว แล้วก็บ้านเรือนสูง โปร่งๆ แล้วมีแม่น้ำอยู่ใกล้ๆ แต่ที่ไหนได้ เจ้าของบ้าน(หรือเปล่าไม่แน่ใจ) ดันเล่นของได้ จับแส้อาคม แถมไม่เห็นรูปร่างด้วย แส้ใสๆ ไม่มีรูปร่างจับมัดคอผมแล้วเหวี่ยงๆผม ลงน้ำเหวี่ยงขึ้นบน แล้วกดผมลงน้ำ สักพักพอรู้สึกว่าไม่ไหวแล้วก็ระลึกถึงพระ เอ้า!แส้หลุด ไอ้ตาคนนั้นหนีไปไหนไม่รู้รอดมาได้เพราะพุทธานุสตินี่เอง

18. de_fam

de_fam Active Member

สวัสดีค่ะ ตามอ่านมาซักพักแล้วค่ะ
    แต่ก็ยังไม่จบ จะมาขอขึ้นเรือด้วยค่ะ

ดีใจนะคะที่พี่สาวยังอยู่สอนมโน เพราะอยากไปฝึกมาก
    แต่หาเวลาลงตัวไม่ได้ซักที เห็นแบบนี้แล้วไม่อยากปล่อยไว้นานเลย
    กลัวพี่สาวหนีกลับไปก่อน รอเป็นครูให้หนูด้วยนะคะ

19. rehacked

สวัสดีครับพี่เอ็ม (ไม่รู้ใครอาวุโสกว่ากัน) ผมชื่อแดงครับ นานๆโพสทีเหมือนกันครับ ส่วนใหญ่ผมจะฝันแนวๆหลุดโลก เช่นเจอจานบิน เป็นต้น แต่ฝันเจอพระมาสอนก็บ่อยเหมือนกัน คงเพราะที่ห้องมีพระบรมสารีริกธาตุ พระอรหันต์ธาตุ ที่ผมนำมาบูชา ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ

แล้วก็ยินดีต้อนรับ คุณ de_fam ขึ้นเรือครับ เอาช่วยให้อ่านได้ทันนะครับ :cool:

20. rungsun2503

rungsun2503 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีปีใหม่ทุกๆท่านครับ ปีใหม่ปีนี้ขอให้ญาติธรรมทุกท่านมีความสุข ความเจริญ
    ให้มีความก้าวหน้าในการปฎิบัติธรรมกันทุกคน ท่านใดที่มีความทุกข์ ก็ขอให้พ้นจาก
    ทุกข์ ท่านใดมีสุข ขอให้มีความสุขยิ่งๆขึ้นไป
    สำหรับปัญหาในการปฎิบัติธรรมของคุณแสงศรนั้น ผมคิดว่าน่าจะมีญาติธรรมเป็น
    จำนวนมากที่มีปัญหาเหมือนคุณ ผมเองก็เป็นหนึ่งในจำนวนนั้นเหมือนกัน เพราะผมเอง
    เวลาสวดมนต์ ภาวนา และนั่งสมาธิก็มีอาการต่างๆ ปรากฎมากมาย บางครั้งแค่จุดธูป
    มือก็เริ่มสั่น บางทีขณะสวดมนต์เสียงก็เปลี่ยน สำเนียงก็เปลี่ยน มือที่พนมไว้ก็สั่นบ้าง
    ยกขึ้นเหนือหัวบ้าง แยกออกจากกันบ้าง ผมก็ได้แต่ตามดู ตามรู้ไปเรื่อยๆ แต่อาการ
    อย่างนี้ทำให้แฟน และลูกๆค่อนข้างจะกลัว ( กลัวผมจะเป็นบ้าไป ) จึงมักจะมีเสียงบ่นมาบ้างเป็นระยะๆ ผมเองก็กลัวแฟนจะบาปที่บ่นเราเรื่องการปฎิบัติ ก็เลยต้องคอยคุมอาการต่างๆไว้ให้ได้มากที่สุด ลดการปฎิบัติอย่างเป็นทางการลงไป แล้วไปแอบทำสมาธิเล็กๆ เวลาทำงาน หรือตอนขับรถส่งลูกไปโรงเรียน ทำอย่างนี้ชดเชยกันไป ผมว่าคุณ
    ก็ทำได้นะ สมาธิเล็กน้อยนี่ ทำได้แบบสบายๆเลย ลองดูนะครับ