ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. tonkajeab

tonkajeab เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญ กับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

วันนี้นำบุญมาฝากค่ะ
    วันนี้ได้ไปร่วมบุญกฐินสามัคคี (วัดบ้านสัก ต.บ้านเอื้อม อ.เมืองลำปาง)
    วันพฤหัสบดี ที่ 18 พฤศจิกายน 2553 เวลา 09.00 น.

- ได้รับเป็นเจ้าภาพ ผ้าไตรกฐิน จำนวน 3 ไตร
    - ร่วมถวายปัจจัยในงานกฐินครั้งนี้ด้วยค่ะ
    - และได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ สมเด็จองค์ปฐม
    พระบรมสารีริกธาตุ สมเด็จองค์ปัจจุบัน
    และพระธาตุข้าวบิณฑ์ ถวายร่วมกับองค์กฐินครั้งนี้ด้วยค่ะ
    เพื่อนำไปประดิษฐานที่วัด เพื่อให้พุทธศาสนิกชนได้ สักการะบูชา

และได้ถวายพระบรมสารีริกธาตุ+พระธาตุข้าวบิณฑ์ จำนวน 6 ห่อ ถวายให้กับเจ้าอาวาสฯ เพื่อแจกจ่ายให้กับญาติโยมที่มาร่วมในงานกฐินครั้งนี้ด้วยค่ะ

ซึ่งพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุข้าวบิณฑ์ ดังกล่าวได้รับมาจาก
    อาจารย์คณานันท์ กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ และพี่หนิง ได้ส่งมอบมาให้
    ร่วมในงานกฐินครั้งนี้ค่ะ ต้องขออนุโมทนากับอาจารย์คณานันท์ และพี่หนิงด้วยค่ะ

(การถวายพระบรมสารีริกธาตุในครั้งนี้ ถวายในนามของ
    กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติและคณะชุมชนมโมมยิทธิ ศิษย์หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง)

อนุโมทนาร่วมกันนะค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      164.5 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      137.8 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      163.9 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      163.6 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      163 KB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      165 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      164.9 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      163.9 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      164.8 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      163.7 KB
      เปิดดู:
      75
  2. tia1911

tia1911 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ..น้องเอ ความจริงใจเราเลวเองแหละ ท่านสงเคราะห์เรา เปิดโอกาสให้เราได้ถวายภัตตาหาร และ สังฆทาน สวดมนต์ให้แล้ว เรายังไม่รู้จักพอ ยังมีกิเลสอยากให้ท่านสวดบทมงคล บทเมตตา บทป้องกันสัตว์ ป้องกันไฟ คือไม่รู้จักพอ

เมื่อรู้กพอ...ก็เป็นบุญ ไม่่รู้จักพอ...กลับเป็นบาปแก่ใจเสียอีก ตอนนี้สบายใจแล้วครับ

3. pookpui-pookky

pookpui-pookky เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2010
    เอาบุญมาฝากค่ะ
    พอดีได้ไปช่วยงานและร่วมทำบุญกฐิน ที่วัดป่ามัชฌิมาวาส จ.กาฬสินธุ์ กฐินเพื่อสร้างพระเจดีย์ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ รูปภาพอาจไม่ค่อยสวยเท่าไหร่เพราะคนเยอะ ถ่ายยากมาก(คนถ่ายเตี้ยค่ะ)

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      90
  4. THEFOOL23

THEFOOL23 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านคับ

มาใหม่คับ

ตามอ่านตั้งแต่หน้า 1 - 414 ใช้เวลาเกือบ 20+ ชม. กว่าจะอ่านจบ

ตอนนี้ ขอไปฝึกวิชา มโนมยิทธิ ก่อนคับ

5. thepong_gtb

thepong_gtb เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    เอาบุญมาฝากครับ

ผมได้โอนเงินไปร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพบวชพระธุดงค์ วัดท่าซุง 170 รูป 9-17 ธ.ค. 2553 ถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    จำนวน 500.09 บาท ครับ

ขอทุกท่านอนุโมทนาบุญครั้งนี้ร่วมกันนะครับ

6. sarawutn

sarawutn เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2009
    เสาร์-อาทิตย์นี้ ผมมีโอกาสได้ทำบุญ
    1.จุลกฐินวัดศรีดอนมูล อ.สารภี จ.เชียงใหม่ 1,500 บ.
    2.กฐินวัดแม่สะลาบ อ.สารภี จ.เชียงใหม่ 500 บ.
    3.กฐินวัดป่าอรัญญวิเวก อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่ 1,000 บ.

ขออนุโมทนทาบุญกับญาติธรรมทุกท่านครับ
    <O:p</O:p
    ขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ได้โปรดช่วยสงเคราะห์ บัลดาลบุญที่ข้าพเจ้าได้เพียรปฏิบัตินี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าและญาติธรรมทั้งหมดถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบัน หากบารมียังไม่ถึงแต่ประการใด ขอคำว่าไม่มี ไม่รู้ ไม่เห็น ไม่สำเร็จ ไม่เข้าใจ จงอย่าได้เกิดขึ้่นกับข้าพเจ้าและกัลยาณมิตรทั้งหลาย ตั้งแต่ปัจจุบันตราบเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

7. squrez

squrez เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนากับทุกท่านนะครับ
    นำบุญมาฝากครับ เมื่อวันอาทิตย์ได้ไปร่วมงานกฐินที่วัดเขาวงครับ
    ได้ทำบุญกฐิน สังฆทาน วิหารทาน ธรรมทาน ชำระหนี้สงฆ์ พร้อมทั้งร่วม
    ทำบุญหล่อรูปเหมือนหลวงพ่อฤๅษี ด้วยครับ
    ช่วงค่ำของวันอาทิตย์ได้ลอยกระทง และโคมที่วัดเขาวงด้วยครับ ^^

8. A&J

A&J เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    เมื่อวานมีโอกาสไปร่วมพิธีทอดกฐินที่วัดท่าซุง
    เป็นครั้งแรกตื่นเต้นกับมหาชนที่มาร่วมพิธีมากมายจริงๆ

ได้ร่วมทำบุญสร้างหนังสือสวดมนต์ของศูนย์พุทธศรัทธากับอาจารย์ชนะ
    และเจอคุณหนิง กับน้องๆชาวชุมชนมโนมาร่วมบุญกันหลายท่าน

ขอให้ญาติธรรมทุกท่านมีส่วนร่วมในกุศลนี้ด้วยค่ะ

และขอส่งกำลังใจถึงคุณสาว กัปตันของพวกเรา
    หายป่วย แข็งแรงไวไวนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2010
  9. RMX

RMX เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในบุญของพี่น้องทุกๆท่านด้วยนะครับ

มีบุญมาฝากทุกๆท่านครับ
    - ร่วมบุญกฐินที่วัดบ่อดินสอพอง จ.ลพบุรี
    - ไหว้พระที่วัดป่าสิริวัฒนวิสุทธิ์ จ.นครสวรรค์
    - ร่วมฟังธรรม และสนทนาธรรม กับคณะ

ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้า และพี่น้องทุกท่านได้เข้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ ตราบยังไม่ถึงพระนิพพาน ขอคำว่า "ไม่มี" "ไม่สำเร็จ" จงอย่าปรากฏแก่ข้าพเจ้า และพี่น้องทุกท่านด้วยเทอญ สาธุ

10. Thammaros

Thammaros เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันที่ 14 ที่ผ่านมาข้าพเจ้าและน้องอ้อย (เจ๋วะรัฐถะ) ได้มีโอกาสร่วมทำบุญกับคณะของอาจารย์ชนะ จากศูนย์พุทธศรัทธา สระบุรี (อนุโมทนากับน้องอ้อยด้วยค่ะที่ร่วมกับคณะตลอดทั้ง 2 วัน) ได้ร่วมถวายสังฆทาน พร้อมเป็นตัวแทนกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ จากอาจารย์คณานันท์ถวายพระบรมสารีริกธาตุ และเป็นตัวแทนถวายหนังสือของคุณลุงหมอสมศักดิ์ 1 ชุด หมวก และปัจจัย งานกฐินตามวัดต่าง ๆต้องขอขอบพระคุณ และกราบอนุโมทนากับอาจารย์ชนะและคณะทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
    <O:p
    โดยรายการดังนี้
    -ร่วมถวาย พระบรมสารีริกธาตุ จำนวน 200 ชุด (ถวายเพิ่มเติมวันที่17 พ.ย.อีก 200 ชุด รวมเป็น 400 ชุด) หนังสือ 1 ชุด ถวายพระอาจารย์บุญรัตน์ วัดโขงขาว อ.หางดง จ.เชียงใหม่
    -ร่วมถวายพระบรมสารีริกธาตุ จำนวน 50 ชุด (ก่อนหน้านี้น้องสาวได้นำไปถวายท่านแล้วจำนวนหนึ่ง) หนังสือ 1 ชุด และหมวก ซึ่งคณะไปตรงกับการเตรียมงานหลวงปู่เปลี่ยนพอดี (วันที่ 16 พ.ย.) ถวายวัดพระอาจารย์เปลี่ยน ปัญญาปทีโป วัดอรัญญวิเวก อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่
    -ร่วมถวายพระบรมสารีริกธาตุ จำนวน 200 ชุด หนังสือ 1 ชุด ถวายเจ้าอาวาส วัดทุ่งหลวง (วัดหลวงปู่ครูบาธรรมชัย) อ.แม่แตง จ. เชียงใหม่
    และวันที่ 17 พ.ย. พ่อ น้องสาว และข้าพเจ้าเป็นตัวแทนทั้งสองกลุ่มจากพี่สาวถวายปัจจัยร่วมงานกฐิน จำนวน 1,200 บาท บรมสารีริกธาตุ จำนวน 300 ชุด หมวก และหนังสือ ถวายหลวงพี่อ๊อด วัดกู่เสือ อ.สารภี จ.เชียงใหม่ <O:p
    ได้ถ่ายภาพความคืบหน้าของการสร้างสถูปเจดีย์เพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ พระอรหันตธาตุ และพระอุโบสถของวัดกู่เสือ (ปีที่แล้วที่ทั้งสองคณะได้ร่วมจัดงานกฐิน) มาให้ท่านได้ชมด้วยค่ะ
    ภาพที่ 1. ป้ายชื่อวัด
    ภาพที่ 2 ป้ายวัดและทางเข้าวัดโฉมใหม่
    ภาพที่ 3 ทางเข้าวัด
    ภาพที่ 4 สถูปเจดีย์บรรจุพระบรมฯ
    ภาพที่ 5 พระอุโบสถ
    ภาพที่ 6 พระอุโบสถด้านหน้า
    ภาพที่ 7 ช่างกำลังตกแต่งองค์พระเพื่อประดิษฐานในพระอุโบสถ <O:p</O:p
    ทุกท่านร่วมอนุโมทนาด้วยกันนะคะ..บุญกุศลใดที่ข้าพเจ้าได้ทำมาทั้งหมดทั้งมวลขอทุกท่านจงได้เช่นเดียวกับข้าพเจ้าทุกประการค่ะ...
    www.tangnipparn.com<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤศจิกายน 2010
  11. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    กราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ .. สาธุ สาธุ สาธุ _/|\_ (^_^)

เมื่อวันอาทิตย์ได้ไปร่วมงานกฐินวัดท่าซุง
    อนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ .. สาธุ

12. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    ขออนุโมทนากับทุกท่านเป็นอย่างสูงค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

วันนี้เอาคลิปวีดีโองานล้านนามหาจุลกฐินที่วัดปันเสา เชียงใหม่ มาฝากค่ะ
    (หลังจากที่ติดไว้นาน)^^ มีทั้งหมด 4 ตอน
    แต่ยังโหลดไม่หมด ขอเอาลง 2 ตอนก่อนนะคะ

http://palungjit.org/threads/งานล้า...ใหม่-30-31-ต-ค-53-a.265048/page-3#post4075210

13. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    เอาบุญมาฝากครับได้ไปร่วมทำบุญงานกฐินวัดท่าซุงครับรูปมาช้าไปหน่อยครับ ได้แวะกราบหลวงพ่อจรัญและถวายปัจจัยและได้แวะไหว้พระที่วัดธรรมมามูลครับ

ขนาดไฟล์:
      141 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      156.8 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      108.5 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      141.8 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      141.7 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      148.6 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      132.6 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      128.9 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      121.7 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      146.5 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      130.6 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      100.2 KB
      เปิดดู:
      60
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2010
  14. เกิดมานาน

เกิดมานาน เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    มีบุญมาฝากทุกๆท่านครับ วันนี้ได้ไปใส่บาตรพระ12รูป ตอนเพลได้ไปเลี้ยงพระสอบนักธรรมโทและเอกประมาน40รูป ตอนบ่ายไดบริจากเงินไห้อาจารย์ ชนะ สิริไพโรจน์300บาทเพื่อร่วมพิมพ์หนังสือสวดมนต์ และบริจากเงิน300บาทไห้คุณชยาคม ธรรมปรีชา เพือร่วมบวชพระในวันที่5ธันวานี้บุญกุศลทั้งหมดนี้ที่จะเกิดผมขอมอบไห้ทุกๆท่านที่อยู่ในเรือธรรมลำนี้ และที่อยู่ในโลกใบนี้ทุกๆท่านขอไห้ไม่เจ็บไม่จน และขอไห้ถึงพระนิพพานในชาตินี้ทุกๆท่านนะครับ({)({)({)

15. taebanpakul

taebanpakul สมาชิก

สาธุด้วยครับ ที่สามารถต่อของเก่าได้ดี ในเมื่อเราสามารถเจอสิ่งที่ใครๆอยากเจอแต่ยังไม่สามารถเจอก็ถือว่าโชคดี และไม่เห็นด้วยที่จะต้องไปเริ่มฝึกใหม่ เหมือนกับไปหัดเขียนหนังสือใหม่ หากเป็นผมๆจะถือโอกาสเรียนถามคำสอนต่างๆโดยตรงจากพระอริยสงฆ์ที่คุณได้เจอ ผมคิดว่าจะทำให้คุณเดินทางก้าวหน้าได้เร็ว โดยไม่ผิดทางครับ และที่สำคัญเมื่อเราเจอกับโลกทิพย์แล้วก็ น่าจะสร้างความมั่นใจว่า นิพพานไม่สูญ ซึ่งจะทำให้เราเชื่อมั่นในคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าได้อย่างไม่ลังเล เพื่อจะทำให้เราไปนิพพานได้ในชาตินี้ สาธุจากใจจริงครับ

16. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปุ่มอนุโมทนาหายอีกแล้ว...อนุโมทนากับทุกๆ ท่านด้วยนะขอรับ
    มีบุญมาฝากสมาชิกเรือธรรมเหมือนกันขอรับ..
    - วันอาทิตย์ (วันลอยกระทง)ที่ผ่านมา ได้ไปร่วมตักบาตรที่วัดป่าริมธาร (หลวงตาแบน ธนากโร) และร่วมทอดกฐิน (รูปด้านล่าง)

- ต่อจากนั้นไปบูชาสังเวชนียสถาน (ณ เมืองไทย) ที่ อ.ส่องดาว สกลนคร ระหว่างทางแวะทำสังฆทานที่วัดป่าโสติผล (วัดที่หลวงปู่บุญหนา จำพรรษา) ได้นำเงินในบาตรวิระทะโยไปทำบุญขอรับ (รูปด้านล่าง)
    - วันจันทร์ ร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพบวชพระธุดงค์วัดท่าซุง ประมาณ 170 รูปกับพี่คมน์ (พี่คมน์ก็บวชด้วย) บอกบุญเพื่อนๆ ที่ทำงานยอดปัจจัยรวม 1,170 บาท มีโอกาสร่วมบุญได้ถึงวันที่ 2 ธ.ค. นะครับ...
    - เมื่อวานไปเยี่ยมอาการหลวงปู่ผ่าน ปัญญาปทีโป และทำบุญในตู้บริจาคที่วัดป่าประทีปปุญญาราม อ.<wbr>อากาศอำนวย หลวงปู่ท่านอาการแย่มาก ไม่รู้สติ หายใจหอบ จริงๆ ต้องใส่ท่อช่วยหายใจ แต่หลวงปู่สั่งไว้ ห้ามทุกอย่าง ไปดูแล้วเหมือนหลวงปู่สอนเราด้วยขันธ์ห้าของท่านเองเลย ให้รู้ว่ามันไม่เที่ยง แม้แต่พระอริยเจ้าก็ต้องมีสภาพเช่นนี้...
    - จากนั้นเดินทางไปกราบหลวงปู่แตงอ่อน กัลยาณธัมโม ที่วัดกัลยาณธัมโม(วัดป่าโชคไพศาล) อ.วานรนิวาส ทางคณะเราที่ไปร่วมทำบุญสร้างพระมหาธาตุเจดีย์กับหลวงปู่แตงอ่อน 800 บาท หลังกลับมาเลยเกิดแรงบันดาลใจตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ฝากทุกท่านด้วยนะขอรับ เพราะยังขาดปัจจัยอีกมากขอรับ..
    ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระมหาธาตุเจดีย์ เพื่อประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ ณ วัดกัลยาณธัมโม อ.วานรนิวาส จ.สกลนคร

- ตอนเย็นก็ไปถึง อ.บ้านม่วง เพื่อร่วมสวดอภิธรรมงานหลวงปู่แฟบ สุภัทโท ท่านมรณภาพ ได้ร่วมทำบุญถวายผ้าไตร เป็นเจ้าภาพร่วมงานสวดอภิธรรม และสร้างเมรุชั่วคราวในงานถวายเพลิงศพหลวงปู่แฟบ ที่จะจัดในเดือนธันวาคม...

ด้วยอำนาจคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ขอกุศลผลบุญทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้รับจงมีแก่ท่านกัลยาณมิตรทุกท่านทุกประการด้วยเทอญ.....

ขนาดไฟล์:
      602.8 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      476.2 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      527.6 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      388.7 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      441.6 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      262.5 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      434.5 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      456.4 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      551 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      389.9 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      287.7 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      280.7 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      450.9 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      220.5 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      303.8 KB
      เปิดดู:
      50
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2010
  17. nutgridta

nutgridta เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

ขออนุโมทนาบุญ กุศลที่ทุกท่านได้กระทำด้วยค่ะ ขอให้ถึงซึ่งนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ เทอญ

18. naruetorn oanson

naruetorn oanson เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ร่วมอนุโมทนาในบุญกฐินวัดบ้านหนองหลุบนะคะ

เพิ่งว่างได้เข้ามาขอให้ทุกท่านร่วมอนุโมทนานะคะ
    วันที่ 21 พ.ย 53 ได้ไปทอดกฐินที่วัดบ้านหนองหลุบ จ.ขอนแก่น ในนามของชุมนุมมโนมยิทธิและญาติโยมทั้งหลายรวมเป็นเงินทั้งสิ้น 5799 บาท ค่ะ
    และได้ถวายผ้าไตร 1 ชุด พระพุทธรูปหน้าตักเก้านิ้วปรางค์สดุ้งมาร 1 องค์ค่ะ และได้ถวายหมวกถักจำนวน 7 ใบค่ะ
    ขอให้ทุกท่านประสบความสำเร็จทั้งทางโลกและทางธรรมนะคะขอให้ทุกท่านได้ไปนิพพานในชาตินี้นะคะ สาธุ
    เก็บภาพมาฝากค่ะแต่ไม่ค่อยได้ถ่ายภาพเลยค่ะเพราะไปกับครอบครัวไม่มีตากล้อง :cool::cool:
    รอก่อนนะคะลงภาพยังไม่เป็น อิอิอิ :d

19. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

^^

เมื่อเช้าของวันนี้ แม่ของโจ๋ ได้เรื่มจัดตั้งกองผ้าป่าอนามัยของหมู่บ้าน

โจ๋เลยร่วมด้วยช่วยไป ๑๐๐.๐๐ บาทขอรับกะผม

ครอบครัว แบบตัวใครตัวมัน อีกคนละเล็กๆน้อยๆ (แม่ของโจ๋ บอกให้ลูกชาย ลูกสาว ของโจ๋ช่วยทำอีกขอรับ ^^")

อนุโมทนาร่วมกันขอรับ

20. ปฎิปารตี

ปฎิปารตี Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2009
    เราขออนุโมทนาสาธุ แก่ท่านเจ้าของกระทู้ ที่ท่านมีวาสนาบารมีสะสมบารมีมาตั้งแต่อดีตชาติ จนสามารถเชื่อมต่อสัญญาเก่าและบารมีเก่ามาทางด้านทิพย์จักษุญาณาทัศนะได้ดียิ่ง จากการที่ท่านได้เขียนข้อความต่างๆทำให้เราได้ติดตามดูมาข้อความของท่านมาโดยตลอดซึ่งเป็นเรื่องที่น่าสนใจและน่าอนุโมทนาในวาสนาบารมีของท่าน เราถือว่าเป็นเรื่องที่ไม่บังเอิญที่ท่านจะมีบุญญฤทธิ์ทางใจได้ยอดเยี่ยม สามารถขึ้นไปเฝ้าทูลถามปัญหากับพระผู้มีพระภาคเจ้า และพระอรหัตน์สาวกของพระพุทธองค์ และพระอริยะบุคคลได้ ซึ่งเป็นวาสนาบารมีของตัวท่านเองโดยแท้ ท่านคงได้ฟังธรรมมะจากพระพุทธองค์พระผู้มีพระภาคเจ้าพระองค์นั้น ท่านคงจะเห็นดวงตาธรรมบรรลุธรรมเป็นพระอริยบุคคลเบื้องต้นไปแล้ว ด้วยบุญบารมีที่ท่านปฎิบัติบำเพ็ญเพียรมาด้วยญาณทัศนะที่ยอดเยี่ยม เราขออนุโมทนามาด้วยความจริงใจและปิติ แต่เรามีข้อคิดสักนิดนึงว่า (ความทุกข์ทั้งมวลมีมูลรากมาจากตัณหาอุปทานความทะยานอยากดิ้นรนและความยึดมั่นถือมั่นว่าเป็นเราเป็นของเรารวมถึงความเพลินใจในอารมณ์ต่างๆสิ่งที่เข้าไปเกาะเกี่ยวยึดถือไว้โดยความเป็นตนเป็นของตนที่จะไม่ก่อทุกข์ก่อโทษให้นั้นเป็นไม่มีหาไม่ได้ในโลกนี้ เมื่อใดบุคคลมาเห็นสักแต่ว่าได้เห็น ฟังสักแต่ว่าได้ฟัง รู้สักแต่ว่าได้รู้ พูดสักแต่ว่าได้พูด เข้าไปเกี่ยวข้องกับสิ่งๆต่างๆเพียงสักแต่ว่า ไม่หลงใหลพัวพันมัวเมาเมื่อนั้นจิตก้อจะว่างจากการยึดถือต่างๆปลอดโปร่ง แจ่มใส เบิกบานอยู่ และขอให้มองดูโลกนี้ให้ดูเป็นของว่างเปล่า มีสติอยู่ทุกเมื่อถอนอัตตานุทิฐิคือความยึดมั่นถือมั่นเรื่องตัวตนเสียด้วยประการฉะนี้ และไม่มีความสุขใดยิ่งไปกว่าการปล่อยวางและสำรวมตนอยู่ในธรรม และไม่มีความสุขใดเสมอไปด้วยความสงบและความสุขชนิดนี้สามารถหาได้ในตัวเรานี่เอง ) สาธุ