ไปงานประกวด 2 งานที่ผ่านมา ผลคือ ......

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ลีฟ, 14 พฤษภาคม 2013.

1. ลีฟ

ลีฟ เป็นที่รู้จักกันดี

จริง หรือเปล่า ไม่รู้ ครับ คิดเอาเอง วิเคราะห์เอง

แต่เสียอารมณ์แล้วครับ ขี้เกียจเล่า :'(

2. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    อ้าวท่าน...รับผิดชอบหน่อยนะท่าน..กำลังมัน...คนดูตีตั๋วมาเต็มทุกรอบ..ท่านไม่มาล่อต่อ..ผมเตือนท่านนะครับท่าน.....อย่าทำเยี่ยงนั้นเป็นอันขาด..แล้วพรุ่งนี้ท่านจะคุยกับใครไม่รู้เรื่องนะท่าน5555555555555555

3. maiizza

maiizza Active Member

21 พฤศจิกายน 2011
    ถ้ามี 7 เม้น เด๋ว จะเล่า ให้ ฟัง ว่า วัดระฆัง ที่ตำราโบราณ บอกเนื้อแกร่ง ๆๆ

มันๆๆ เนื้อ นุ่ม ๆ เซียนมันไม่เล่นกันนะเฟ้ยย. ด้วยความเคารพครับคุณลีฟเล่าหน่อยครับอยากรู้ ครับ

4. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบพ่อแม่ครูอาจารย์

ตามตัวแดง
    อย่างนี้เหี้ยครองวงการพระสิครับ
    ถ้าผิดก็ต้องกล้าที่จะชนกับคนเลว
    มีอย่างที่ไหน แค่ราคาซื้อเข้าขายออกยังต่างกันลิบลับ
    อ้างแม่งสาระพัดที่จะอ้าง
    บอกว่าต้องศึกษานานมากกว่าจะมาเป็นในวันนี้
    อ้าว...ก็อาชีพของมึงนิ ไม่ศึกษาก็โดนของเก๊สิ
    ทีพวกหมอ ทหาร หรือวิศวะ เขายังไม่ออกมาพูดอย่างนี้เลย
    ทั้งที่กว่าจะจบแทบรากเลือด
    แล้วถ้าต้องกลัว ทำไมต้องกลัวครับ
    พูดแบบลูกผู้ชายว่าไม่มีใครกลัวใครหรอกครับ
    ต่างแต่ว่ามีอะไรแล้วมันคุ้มหรือปล่าวเท่านั้น
    ผมเชื่อนะว่าพี่ๆน้องๆในนี้มีลูกปืนทุกคนครับ
    และใหญ่จริงด้วย
    ไม่ใช่เป็นแค่หมาขี้เรื้อนแล้วเอาหนังราชสีห์มาห่ม

5. ufo1256

ufo1256 Active Member

20 กุมภาพันธ์ 2013
    ผมเชียร์และให้กำลังใจคุณลีฟ ทำไมเราจะแตะต้องคนที่มันโกหกตอแหลหลอกลวงคนอื่นไม่ได้ แฉ๋ต่อเลยผมคิดว่าการที่คุณออกมาพูดเป็นเรื่องสร้างสรรค์ เป็นการจุดประกายในการสร้างสังคมอุดมคติ ไม่ใช้ปล่อยไปตามเวรตามกรรม ยอมก้มหัวซูฮกบูชาไอ้พวกหมอผีพวกนี้ไปวันๆครับ ถ้าเราอยากได้สังคมที่ดีไว้ให้ลูกหลาน เราต้องเริ่มสร้างทัศนคติที่ถูกต้องไม่ใช้ปล่อยไปตามยถากรรม คนดีต้องสรรเสริญ คนชั่วต้องถูกประณาม คนเบียดเบียนคนอื่นคือคนชั่วครับ แฉต่อเลยครับปูเสือรอ:cool::cool:

6. limited-edition

limited-edition เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    ขอเชียร์กระทู้นีัครับ
    ผมพึ่งคุยเรื่องนี้ที่วัดแอนนันเดลsydney
    มีคนที่sydneyตอนนี้ท่านนึงเคยกลับไปซื้อพระกับเซียนใหญ่
    สงสัยขึ้นมาฝากเขานำกลับไทยไปส่งงานเซียน
    สงสัยจะจำหน้าพระตัวเองไม่ได้ดีดทิ้งเฉยเลย
    เจ้าของถึงกับต้องบินไปเอาเรื่องเจอหน้าเสือกยังบอกว่าแท้
    ถึงกับต้องให้คนใหญ่ในเครื่องแบบไปคุย
    สารเลวได้โล่ห์

ส่วนตัวผมเคยส่งตลอด พระที่มั่นใจหรือแห่มาแล้วเข้าตลอด แค่หนีแก๊ง ที่ใครก็รู้ว่า... ก็พอ

7. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    พิมพ์คอตึง(A)ใช่ไหมครับ

8. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    Simple มากครับพี่มันตรัย รู้จริง คนเราไม่เก่งพระทุกอย่าง
    เมื่อก่อนผมรับพระในงานประกวดพระประเภทเนื้อดินในรายการมีพระเหนือ
    หลายกรุ และก็หลวงพ่อปาน ผมดูหลวงพ่อปานดีไม่ดีผมทราบ แต่เซียนเหนือ
    ที่รับคู่กับผม ดูพระหลวงพ่อปานไม่เท่าผม ให้ผมรับพระหลวงพ่อปานเก๊เข้าไป
    ผมจึงเข้าใจว่าคนเราไม่เก่งทุกอย่าง ยิ่งถ้าเจอพระฝีมือต้องหงายหลัง
    สิ่งสำคัญในการดูพระไม่ได้ดูแค่พิมพ์กับเนื้อพระหรือตำหนิเท่านั้น แต่อยู่ที่ดูความเก่าได้ดูธรรมชาติความแท้ได้ เช่น
    พระปั้มไม่ใช่ฉีด (เพราะทำได้เหมือนมีตำหนิครบแต่ผิวไมตึง)
    พระหล่อโบราณไม่ใช่หล่อฉีดยุคปัจจุบัน (เพราะทำได้เหมือนมีตำหนิครบแต่ไม่ขลังเท่าหล่อโบราณรูพรุนไม่เหมือน)
    พระหล่อไม่ใช่พระปั้ม (เพราะทำได้เหมือนมีตำหนิครบแต่สวยกว่าหล่อขายได้ราคาคนแยกไม่ออกบอกว่าหล่อเต็มความจริงเป็นพระปั้มมาแต่งบล็อคเหมือนหล่อเร่งจำนวนได้)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2013
  9. choompon

choompon เป็นที่รู้จักกันดี

เกิน 7 ment รึยังครับ ติดตามอ่านอยู่ครับ

10. มงคลนาม

มงคลนาม เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2013
    เล่าต่อเลยครับท่าน จะกลัวทำไมกับพวกเซียนใหญ่

11. midorimon

midorimon เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินนักเลงพระ เขาเปรียบเทียบกันให้ฟัง...
    ...ทำไมขายพระสมเด็จองค์เป็นล้านๆ อย่างเขาไม่ได้ ทั้งที่พระของเราก็สวยก็แท้
    ให้คิดถึงลูกสาวของท่าน
    ถ้าท่านเป็นข้าราชการธรรมดา พ่อค้าเล็กๆ สินสอดมาสู่ขอลูกสาวท่าน ห้าแสน ก็หรูแล้ว
    ถ้าท่านเป็นนายพลเอก ผู้ยิ่งใหญ่ สินสอดมาสู่ขอลูกสาวท่าน ก็คงต้องเป็นหลักสิบล้าน
    ถ้ายิ่งท่านเป็นนักการเมืองใหญ่คับประเทศ สินสอดมาสู่ขอลูกสาวท่าน ก็คงเป็นหลักร้อยล้าน
    แต่ทางกลับกัน ถ้าท่านเป็นชาวเขา สินสอดขอลูกสาว อาจเป็นแค่หมูดำ 1 ตัว
    ยกเว้นส่งลูกสาวของท่านไปประกวด ได้เป็น นางงามท้องถิ่น นางสาวไทย นางงามจักรวาล
    สินสอดก็คงต้องปรับขยับกันได้มาก ๆ

พิจารณาดูแล้วงานประกวด ก้อเหมือนงานขายพระ(อาจจะมีทั้งแท้และเทียม)ในใบสั่งของพวกท่านเซียนทั้งหลาย......
    โดยอาศัยการประกวดเป็นตัวการันตี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2013
  12. Anuphan168

Anuphan168 สมาชิก

กระทู้นี้ดีจังครับ :)

13. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

โห....เพ่ๆๆ นี่อย่างแรงสุดสุดเลย นะเนี่ย....

แต่ขอร้องล่ะน่ะ....อย่า...อย่า....อย่า....

อย่าหยุด เลยเพ่....กะลัง มันส์ได้จาย...5555555555555:cool::cool::cool:

14. ลีฟ

เอา ๆๆ เห็น มี เม้น มา ตู ค่อยมีกำลังใจ โม้ หน่อย

นี่ เด๋ว ผม กำลัง กลั่น ลำดับ ฟามคิด อยู่ ว่า จะ เริ่ม ก่อนหลัง อย่างไร

อันดับแรก เห็นหลายๆ เม้น มาแนวด่าพวกมัน ผมไม่ได้ ว่า

พวก เซียนใหญ่ มัน ขายพระเก๊ นะ เฟ้ย เพียง แต่ ตู โมโห วงการพวกมัน ที่มัน

ไม่แฟร์ กะเรา ตรงที่ ว่า มรึงตี พระตรูเก๊ เนี่ยแหละ ส่วนของมรึงแท้ตลอดกาล

อันดับสอง จากการเดิน ขายพระ มาตั้งแต่ ม.4 จวบจนถึงปัจจุบัน จน

เกือบสิ้นเนื้อประดาตัว มันพอ จะ สรุป ๆๆๆ ได้ดังนี้

วงการ ส้นตรีนนี่ มี หลักการดู พระ ที่เราๆ ท่าน ๆ ก็พอ จะรู้ คือเรื่อง

ธรรมชาติ การหด การเหี่ยว การแข็ง ตัว อะไรทำนองนี้ อันนี้ ตรูยกให้พวก

มัน เพราะ มันมีพระผ่านตามากว่าพวกเรา มีสัดส่วน 70% ไม่ว่า จะท่าพระ

จันทร์ / งามวงวาน แต่ๆๆๆ .... ยังไม่พอ

แม่งยังมี อีก 30 % ขึ้นอยู่ กับประสบการณ์ ความสามารถ เล่ห์เหลี่ยม แนว

โน้ม ความน่าจะเป็น ของ พระ โดย ใช้ ลูกกะตา ของพวกแม่ง ตัดสิน

พอมันใช้ความน่าจะเป็น อคติ โน่นนี่ สากะเบือ เรือรบ ยันครก เข้ามาร่วมตัดสิน โอกาส เพี้ยนมันสูง

คือธรรมชาติ ความเป็นมนุษย์ มันมีความผิดพลาด กันอยู่ทุกคนอยู่ แล้ว

ยกตัวอย่าง ตอน ม.6 ตรูเอา หลวงพ่อจุก ลพบุรี ซึ่งตู ก็ไม่รู้หรอกว่า

มันแท้หรือเก๊ เอาไป ขายท่าพระจันทร์ สวยกริ๊บเรยนะเฟ้ย โดน ตี เก๊ ตั้งแต่

ท่าพระ จันทร์ ยัน ท่าเตียน ตรู เหลือ 20 บาทในมือตัดสินใจ โหนรถเมล์

ไปงามวงวาน กัดฟัน เดิน เข้าไปหาไอ้ต้อย มันส่อง เสร็จ บอก พี่ให้ 8 พัน

ไม่ถามตูสักคำว่าตีเท่าไหร่ ใจตรูตอน นั้นเหมือน กับ ได้ลูกบอลพลาสติก

ลูกแรก ตอนเด็กๆ เลย ดีใจ ชิหาย

สัปดาห์ต่อมา แม่ง ลงหน้าปก ยังจำได้ เลย 80000 บาท ยุค นั้น

พระตรูนะเฟ้ย นั่น นะ :cool::cool:

แล้ว อย่าง นี้ ใคร มันพลาดฟ่ะ ท่าพระจันทร์ พลาด หรือ ไอ้ต้อยพลาด หรือ

เป็นตรูเอง ที่ตกฟาย แต่ เท่าที่ถาม ๆ ดู เขาก็ว่ากันว่า ไอ้ต้อย ไม่น่าพลาด

วันนั้นถ้า มันให้ 500 ตรูก็เอานะ :cool:

เด๋ว มา ต่อ เล่นหุ้นเปป

15. maiizza

maiizza Active Member

21 พฤศจิกายน 2011
    7เม้นแล้วพี่ลีฟ. อย่าให้ตกครับ. รออยู่ครับ

16. choompon

choompon เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้เบ็ดรุ่นไหนกันครับ สำหรับตกฟายเนี่ย???

17. ลีฟ

มันเทียบได้แค่เรื่องบางเรื่อง

ถ้าใช้หลักการนี้ เค้าก็ลูก คหบดีเหมือนกันนะ ไม่เห็นขายได้เหมือนพวกแม่ง

เรย มันมีอีกเยอะ เลย

18. Anuphan168

Anuphan168 สมาชิก

5555 คารมคมคายเหลือเกินครับทั่นลีฟ อ่านแล้วอยากติดตามต่อจริงๆ :)

19. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

มารอติดตามด้วยครับ

ให้กำลังใจท่านเจ้าของกระทู้

20. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    5555555555....ชอบใจจังเจอขา.ฮาร์ดร็อค..เหมียลกัน....ยาวๆๆๆๆๆไปปปปป....ท่านลีฟฟฟฟฟฟ..55555555555555