ใครสามารถหาวิธีแก้หูได้ยินเสียงทางจิตได้บ้าง โปรดช่วยเหลือหน่อยครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย march5, 4 กุมภาพันธ์ 2011.

1. พลูโตจัง

พลูโตจัง เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    พลูโตคิดว่า..การฝึกเจริญสติ "สติปัฎฐาน 4" จะช่วยได้ค่ะ
    เอาจิตไปจดจ่อหรือจับอยู่กับลมหายใจ เข้า-ออก
    สิ่งอื่นที่มากระทบอย่าไปสนใจ หรือยึดติด คิดตามมัน
    พอรู้ตัวว่าคล้อยตามไปฟังเสียงนั้น ก็ให้รีบกลับมาอยู่กับลมหายใจอีก
    ซึ่งเรานำไปใช้ได้ในชีวิตประจำวันด้วย ไม่ว่าจะทำงาน นั่ง ยืน เดิน..
    คิดว่าคงใช้เวลาเหมือนกัน..

พลูโตเองก็เคยได้ยินเสียงเป็นช่วงๆ แต่ไม่ตลอดเวลา ไม่รู้ว่าจะเหมือนกันมั๊ย
    เป็นเสียงในตัวเรา ที่คุยกับเรา..เสียงไม่เหมือนเสียงเราด้วยนะ..
    บางทีเข้าสมาธิ หรือกำลังจะนอน อยู่ๆ จิตเราสวดมนต์ บางท่อน บางบท..ไปเอง..เป็นเสียงในจิต

2. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เสียงในหัวชิมิ
    ผมก็เป็นทุกวันนี่ ไม่เห็นเป็นไรเลย
    เวลาผมจะคุยกะใครหรือใครอยากสื่อสาร
    กับผมเค้าจะบอกได้ยินเป็นเสียงในหัวผมครับ