ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เด็กวัดบ้านจาน

เด็กวัดบ้านจาน เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2008
    องค์ขวาสวยมากๆครับคุณขอขวด:cool::cool::cool:

2. chonlathon

chonlathon สมาชิก

27 มิถุนายน 2011
    ราคาเป็นเรื่องของกลไกตลาดครับ เมื่อตลาดกว้างขึ้นจากผู้มีศรัทธาหลวงปู่เพิ่มขึ้น พระหลวงปู่ใช้"พุทธคุณบรรยายสรรพคุณ"ท่านเอง แต่พระหลวงปู่อยู่เท่าเดิม แถมบางรายก็เก็บสำหรับบูชาอย่างเดียว พระหลวงปู่ก็ออกจากระบบไปทุกวัน วันนี้แพงเพราะเรามองราคา "วันนี้" ถ้าเกิดเราย้อนไปมองราคา "ปีก่อน" เราจะรู้สึกเสียดายว่ายังถูกอยู่เลยทำไมไม่เก็บ( ว้า... )และปีหน้ายิ่งเศรษฐกิจมีแนวโน้มรัฐบาลต้องการกระตุ้นการบริโภคถายในประเทศ(เพิ่มค่าแรง+เงินเดือน+ลดค่าครองชีพ) กำลังซื้อมีแนวโน้มเพิ่มขึ้น ตลาดพระก็จะมีเงินใหลเวียนในระบบมากขึ้น วันนั้น เราอาจจะบ่นกับตัวเองทำไมม่เก็นในวันนี้

นี่เป็นทัศนะคตินะครับ แพงอย่างไรถ้าไม่เวอร์จากราคาตลาดเกินควรก็จำเป็นล่ะครับ

3. Dhanainan

Dhanainan เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมารายงานตัวครับ รู้สึกว่าจะเข้ามาหน้าสุดท้ายประมาณหน้าที่ 100 กว่า .. กระทู้ไปไวมากครับ สวัสดีพี่ๆ ทุกท่านครับ ผมโชคดีที่เริ่มเช่าหาพระครั้งแรก ก็เจอกระทู้แนะนำพระดี (กระทู้หนุ่ม ) ก็เลยตรงดิ่งมาเช่าเหรียญหลัก (ร้อย) 555..... ของหลวงปู่ไว้เยอะ ใครจะเชื่อ ผมให้พี่ในเว็บบูชา เหรียญหมุนเงินหมุนทอง หนา ไป 500 บาท วันนี้เหรียญหลักร้อยราคาขยับตามกันไปติดๆ (ที่โดนใจ สุดๆ คงเป็นเสมาวัดซับนี่แหล่ะ อิๆๆๆ เก็บไว้พอควร ) สวัสดีพี่ Jum bo A นานแล้วไม่ได้คุยกัน(งานบุญวัดซับ ก็ไม่ได้ไป) ช่วงนี้น้องโดนมรสุมชีวิต เต็มๆ เลยครับเกือบตาย (เป็นหนี้เค้า รอบบ้านไปหมด )

4. chonlathon

chonlathon สมาชิก

27 มิถุนายน 2011
    ที่สำคัญ"มากกว่า ปาฏิหารย์ คือ ปฏิปทา" จงปฏิบัติตนให้ได้แม้เศษเสี้ยวแห่งธรรมที่ท่านได้ปฏิบัติมาเป็นแบบแผนแห่งการดำเนินชีวิตจงใช้ธรรมรักษาจิตแห่งตน อย่าให้ตกไปในที่ชั่วตราบถึงฝังแห่งพระนิพพาน เช่นนี้เราถึงกล้ากล่าวได้เต็มภาคภูมิ เราคือศิษย์หลวงปู่ที่แท้จริงมี"อริยทรัพย์"เป็นผลแห่งความมุ่งหวัง

5. Dhanainan

เก็บอย่างเดียวไม่ทราบราคา ขุนแผนแบบนี้ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่แล้วครับ ไม่ค่อยได้เห็น ขอบคุณครับ (ขอบคุณเจ้าของภาพครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      79.3 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      71.2 KB
      เปิดดู:
      85
  6. seng-ping

seng-ping เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2009
    มาดูกันหน่อยสำหรับคู่แฝดหล่อโบราณ-หล่อเหวี่ยงที่ดูแล้ว เป็นพุทธานุสติ!!!!! ระวังกันหน่อยนะครับ

7. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    โอ้... ตากลับแล้วครับพี่น้อง

แล้วองค์ไหนของจริงครับเนี้ย !!!

8. ยังเลวอยู่มาก

ยังเลวอยู่มาก เป็นที่รู้จักกันดี

เคยอ่านเจอ ว่ามีท่านสมาชิกเวบ เคยเกริ่นไว้ถึงความเป็นมาของพระพักตร์ขององค์พระแก้วมรกตที่หลวงปู่หมุนสร้าง ผมก็ติดตามอ่านมาเรื่อยๆ ยังไม่ได้รับคำตอบเลยครับ รึว่าผมไม่ทันอ่าน ตกลงความเป็นมายังไงครับ ขอความรู้เป็นวิทยาทานด้วยครับผม

9. wichert_lim

wichert_lim เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่เจอเลขหลัก หกร้อยขึ้นไปส่วนมากจะเป็นหล่อโบราณและเนื้อพระจะออกเป็ูนผิวมะระ จะดูสวยไปอีกแบบหนึ่ง ผมเข้าใจว่าเจ้าของพระคนใหม่คงถ่ายภาพแล้วให้แสงมากไปทำให้ดูแล้วสว่างเกินไป ถ้าดูภาพเก่าๆที่ผมเซฟเก็บเอาไว้องค์หล่อโบราณ ๖๘๐ จะดูสวยมากครับ (ขออนุญาตท่านเจ้าของพระองค์นี้ด้วยครับ)

ขนาดไฟล์:
      95.3 KB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      92.5 KB
      เปิดดู:
      100
      ขนาดไฟล์:
      106 KB
      เปิดดู:
      102
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2011
  10. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องยอมรับกันแล้วล่ะครับ ว่าของหลวงปู่มีปลอมจริง
    แล้วหลายท่านก็โพสเรื่องนี้มานานแล้ว แต่ก็มีคนจะทวงหาใบเสร็จ
    หลัง ๆ นี้ รู้สึกใบเสร้จหลักฐานมันแพร่กระจายกันเยอะแล้ว
    ฉะนั้น ใครจะบูชาของหลวงปู่ต้องระมัดระวังกันนะครับ

11. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    เห็นว่าช่วงนี้ บางคนก็กลัวเหรียญไม่มีจุดที่กนก ผมพิจารณาแล้ว เป็นบล็อคนวะจริงครับ โดยผมได้ถ่ายรูปขอบตัด จุดที่เห็นชัดเจนที่สุด ดูง่ายที่สุดให้ชมครับ กลัวว่าต่อไปจะไม่มีคนกล้าเล่น เห็นแบบนี้แล้วต่อไปคงสบายใจนะครับ +++ ทองแดง บล็อคนวะ เก็บได้ครับ

### ทองแดง บล็อคนวะ ตามซอกจะมีขี้กลากครับ ###

ขนาดไฟล์:
      144.7 KB
      เปิดดู:
      1,264
      ขนาดไฟล์:
      145.9 KB
      เปิดดู:
      113
      ขนาดไฟล์:
      147.2 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      148.5 KB
      เปิดดู:
      114
      ขนาดไฟล์:
      147.8 KB
      เปิดดู:
      101
      ขนาดไฟล์:
      177.1 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      182.3 KB
      เปิดดู:
      93
  12. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2011
  13. ขอขวด

ขอขวด เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาศึกษาที่เว็บพลังจิตนี้ดีมากครับ มีของเก๊ออกมาพี่น้องก็มีน้ำใจหาข้อมูลมาให้ดูยอดเยี่ยมครับ ปลอดภัยขึ้นอีก

http://www2.g-pra.com/webboard/show.php?Category=show&No=258992

14. Dhanainan

เคยตะโกนเสียงดังฟังชัดว่า "เสมาวัดซับมีเก๊.เฉียบ.." โดนสับไปเยอะเย็บไม่ทัน เลยต้องหายหน้าหายตาไปตั้งแต่คราวนั้น ไม่มีใบเสร็จเพราะเค้าขายเท่าราคาจริงตอนนั้น 2-3พัน บาท วันนี้ใบเสร็จปลิวให้ว่อน ล่าสุดที่ เวบจีไปชมกันเพื่อเป็นวัคซีนครับ จะได้เช่าหากันระวังขึ้น (แต่น่าภูมิใจครับ เพราะที่มีการทำเก๊ออกมา แสดงว่าพระหลวงปู่จะเป็นพระหลักแน่นอน...)

15. ไทแทน

ไทแทน เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2011
    เป็นธรรมดา ครับ เมื่อใดที่มีสิ่งดีๆ สิ่งที่ไม่ดีก็จะมีให้เปรียบเทียบตามมา เป็นสัจธรรม

16. aex

aex Active Member

ขอบคุณ ที่ฉีดวัคซีนคุ้มกันให้ครับ

17. wichert_lim

wichert_lim เป็นที่รู้จักกันดี

ตราบใดที่มีกระทู้ดีๆแบบนี้ไว้เตือนสติกัน ก็ไม่ต้องกลัวของเก๊ของเสริม เพราะผมเชื่อว่ายังมีผู้ที่เคารพและศรัทธาในองค์หลวงปู่หมุน เขายินดีที่จะให้ความกระจ่าง สงสารก็แต่ผู้ที่ยังไม่เคยรู้ว่ามีกระทู้ดีๆแบบนี้อยู่ พอเห็นราคาพระของหลวงปู่ไปแรงๆ ก็คว้ากันหมับโดยที่ไม่ได้ศึกษาก่อนสะสม ก็เลยต้องเป็นเหยื่ออันโอชะของพวกทำพระเก๊ ซึ่งในกระทู้นี้เขาเตือนกันมาเป็นระยะๆตลอด3-4ปีที่ผ่านมา ตั้งแต่คนยังไม่ค่อยรู้จักหลวงปู่จนถึงปัจจุบันนี้ที่เริ่มเป็นที่รับรู้ของสังคมในวงกว้างมากขึ้น จนถึงกับพระหลักๆและแท้ๆของหลวงปู่หมุน เป็นที่ใฝ่หาของหลายๆท่าน ผมมีความเชื่อว่าในไม่ช้าพระของหลวงปู่หมุนจะหายากกว่าในวันนี้อีกหลายๆเท่า และจะเป็นไปตามที่หลวงปู่ท่านได้เคยกล่าวเอาไว้ พระของท่านหนึ่งบ่เป็นสอง จะดังใกลถึงเมืองแมน

18. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ อนุโมทามิ...

เมตตาต่อกัน เหมือนที่หลวงปู่เมตตาต่อลูกศิษย์และผู้เคารพศรัทธาในองค์หลวงปู่

19. uppercut

uppercut เป็นที่รู้จักกันดี

ให้100คะแนนเลยคุณธวัชชัย:cool:ยอดเยี่ยม

20. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    ลองหันไปเก็บรุ่นเล็กๆบ้างก็ดีนะครับ ถูกในวันนี้ เเพงเเละหายากเเน่ๆในวันหน้า ทั้งพระผงนั่งต่าง ดวงเศรษฐี ปรกมะขาม เม็ดกระดุม ขอให้หลวงปู่เสกผมว่าดีหมดนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้