โดนขังวิญญาณ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ainteerati, 14 สิงหาคม 2010.

1. nujanka

nujanka สมาชิกใหม่

พวกผีนี่ไม่กลัวหรอกเพราะเราฝึกไสยศาสตร์มาพอตัวเจอมันนี่ถ้าหาเรื่องเรานะ
    เรานี่แหละจะจับมันขังและทรมานเอามาเป็นทาสรับใช้เรา
    ปล.ฝึกสมาธิควรฝึกไสยศาตร์ด้วยจะดี

2. ศิลามณี

ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาคะ คุณจิ-โป .... ศิลามณี หงุดหงิดตั้งแต่กระทู้ที่เขาตั้งทิ้งไว้...แล้วไม่เข้ามาตามอ่านนั้นแล้ว ...ใครแนะอย่างไรก็ดูเหมือนไม่ได้อ่าน และ ไม่ใส่ใจไม่สนใจ .. ตั้งหน้าตั้งตาแต่จะเขียนในเรื่องของตนเองที่ตั้งใจจะโพส ...ยังแอบคิดในใจแล้วจะหายได้ยังไงกัน...

แต่ ศิลามณี ก็อยากชี้ทางเขาให้หาย เพราะบรรยายไว้ว่าทรมานเหลือเกิน เลยชี้ให้มาหา คุณจิ-โป ...ในกระทู้นี้..เอาเป็นว่าพยายยามช่วยแล้วไม่สำเร็จก็เรื่องของเขาแล้ว....ฮึ ! ไม่สนdenceeต่อไป ศิลามณีก็จะไม่เอาใจช่วยใครเขาไปเรื่อยแล้วคะ .....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2011
  3. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    พี่จิ-โป เป็นไปได้มั้ยว่าเค้าพยายามทำสมาธิและนึกถึงภาพพระท่านแล้ว แต่ไม่ต่อเนื่องเลยไปตรงนั้นไม่ได้หรือเปล่าคะ

หนูไม่ทราบนะ แต่ความรู้สึกในตอนที่เห็นกลุ่มพระนั่งอยู่ พี่จิ-โป เป็นคนประกาศ ความรู้สึกของคนรอบข้าง เค้าก็ยังมองว่า พี่จิ-โป เป็นคนดี แล้วก็เก่ง ตัวหนูเองที่เห็นในตอนนั้นยังบอกแม่กับน้าเลยว่า อืม เค้าเก่งนะ

ในลักษณะการช่วยแบบที่พี่จิ-โป บอกนั้น ก็เคยช่วยหนูแบบนี้มาครั้งนึง
    แต่สุดท้ายหนูเองก็หายจากอาการป่วยนั้น หนูนึกขอบคุณพี่จิ-โป ตลอดไม่เคยลืม เพราะถ้าไม่ได้พี่จิ-โป หนูก็คงจะแย่ไปแล้ว เฮ้อ! ทรมานจริงเลย

4. ศิลามณี

ศิลามณี กะจะเข้ามาดูรูปปู่..ที่คุณจิ-โป ลงให้ดูอีกที หาไม่เจอแล้ว ...ช่างลบเหมือนกันนิ จะมาดูลูกแก้วของปู่นะคะ เขาเรียกแก้วอะไรคะ ... แก้วสารพัดนึก หรือว่า แก้วมณีโชติ...

ศิลามณี เคยเห็นลูกแก้ว หรือ ดวงแก้วนี่ที่วัด เห็นบนเขาตอนกลางคืน ขณะนอนอยู่ในกลด เห็นสองครั้งช่วงหัวค่ำ...กับตอนดึกๆ... มีสามลูกขนาดเท่ากำปั้นเด็กทารก ลอยอยู่เหนือกลด แต่เขาไม่ส่งแสง ศิลามณี เงยหน้ามองดูในกลด แต่ไม่โผล่หน้าขึ้นไปดู..ลอยวนอยู่กับที่ไม่ไปไหน..

กับเห็นอีกทีก็ประมาณตอนดึกๆ คราวนี้มาให้เห็นเป็นลูกแก้วมีแสงสีสวย ลอยอยู่ไกลออกไปจากกลดประมาณ 2 เมตรเห็นจะได้นะคะ ลอยอยู่ตั้งนานเพราะนั่งสวดมนต์ ภาวนา ก็ยังไม่ไป หลังๆนั่งนานแล้ว...ชักจะเมื่อยเลยล้มตัวนอนดู ก็ยังเห็นลอยเฉยๆ ไม่ไปไหน... เลยกวักมือเรียกบอกแก้วจ๋ามานี่ๆ ....ไม่มา ศิลามณี ก็เลยเลิกละ นอนหลับดีกว่า..

5. i3lack

i3lack เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    อนุโมทนาครับ

ผมเห็นในคลิปจากแสงไฟเปลี่ยนเป็นคนหัวโต ๆ แขนลีบ ๆ จังหวะที่ 0.27 พอดีเลย :cool: ได้เห็นซักที

6. to2504

เข้าดู ยูทูบไม่ได้ อยากเห็น แปลงเป็นอย่างอื่นได้ไหมจ๊ะ

เมื่อเช้ามืด หนูมองเห็นแสงสีขาว พวยพุ่งออกไป จากที่หนูนอนอยู่ หนูมองเห็นก็เลยกำหนดเป็นกลม ๆ แสงนั้นก็กลม ๆ ค่ะ หนูก็ไม่รู้ว่าแสงมาได้ยังงัย กำลังจะตื่น พอดีมองเห็นแสงแล้วกำลังกำหนด นาฬิกาก็ปลุกซะก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2011
  7. to2504

ถ้าแบบนี้นะคะพี่จิ-โป คนที่เค้ามีปัญหาจริง ๆ ต้องการความช่วยเหลือ เค้าก็หมดโอกาสที่จะได้รับความช่วยเหลือพี่จิ-โป ไปเลยน่ะสิคะ

ทีโอ เคยเจอมารู้ว่ามันทุกข์มากขนาดไหน บางครั้งคนที่น่าสงสารจริง ๆ ก็ยังมีอยู่ ที่ต้องการความช่วยเหลือจริง ๆ ก็มีอยู่ แต่มาเจอแบบนี้แล้ว พี่จิ-โป บอกว่าเข็ด แบบนี้พวกเค้าเหล่านั้นก็หมดโอกาสไปเลยสิคะ

8. จิ-โป

จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    เข้ายูทูปไม่ได้ที่ทำงานเขาบล๊อคใว้ก็โหลดเป็นซิบไปเปิดดูสิครับ

เรียกแก้วจ๋าคงจะไม่มาหรอกครับ แต่อธิฐานจิตเสี่ยงบารมีว่าถ้าข้าน้อยพ้น
    ผ่านชั้นใดชั้นหนึ่งในอริยะ ขอให้แก้วนั้นมาเป็นของข้าพเจ้าซักดวงเพื่อ
    เป็นกำลังใจในการปฏิบัติสืบไป ด้วยบุญทั้งหลายที่ข้าน้อยทำมาทุกภพ
    ชาติจงมารวมลงตรงนี้ด้วยการเสี่ยงสัจจะอธิฐานนี้เทอญ แบบนี้ค่อยน่าลุ้นครับ

แก้วที่เห็นก็ถูกต้องแล้วครับ เป็นแก้วเสด็จที่ลอยไปลอยมานั่นล่ะ(เก่งนะนี่ยังรู้)
    ก็พอดีขอมาจากพระท่าน ตอนนั้นทำปริวาสกรรม เห็นลอยมาแว๊ปๆหายหลาย
    ดวง เลยเอาบาตรเปล่ามาแล้วลูกแก้วก็ลอยมาลงในบาตรครับ พอแสงหายก็ดัง
    แกร๊กๆ ก็เลยได้มาครับ

9. to2504

เห็นและ ไฟตรงนั้นเป็นดวงไฟธรรมดาใช่มั้ยคะ แต่แสงมันขึ้นไปกลายเป็นคนหัวโต แขนเล็ก ๆ ใช่มั้ยคะ ตรงขวามือสุด

10. จิ-โป

ใช่แล้ว แสงไฟธรรมดานี่ล่ะแต่ออกมาเป็นรูปร่างเปรตไม่มีใครเห็นนะ ตอนนั้น
    มองไม่เห็นเป็นตัวเป็นตน พอมาดูคลิปค่อยเห็น
    กลางวันไม่ค่อยว่างพิมพ์ เย็นๆค่ำๆค่อยมาพิจารณาข้อความใหม่ครับ ยังไม่
    ตอบหลายคนก็ขออภัย มาได้แว๊ปๆงานค่อนข้างยุ่ง

11. to2504

OK รับทราบค่ะ ส่วนที่ถามเมื่อวานว่าจะเอาแค่นั้นมั้ย ถ้าหนูบอกไม่เอาแค่นั้น หนูต้องทำอะไรเพิ่มหรือเปล่า ณ ตอนนี้ หรือว่าพรหมวิหาร 4 + แสง เหมือนเดิม ตอนนี้ก็ทำอยู่ แต่อาจจะหลุด ๆ บ้าง

12. i3lack

i3lack เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    มีเรื่องมารบกวนอีกแล้วครับ นั่งสมาธิอยู่ชอบเอนไปข้างหลัง ฝืนกลับมาสักพักมันก็เอนไปอีก ถ้าหาอะไรมาพิงมันจะดีหรือเปล่าครับ

13. จิ-โป

มันก็ไม่เชิงว่าจะไม่ช่วยหรอกนะทีโอ บังเอิญผมโดนวิญญาณมาขอว่าจากนี้
    อย่าช่วย 4 คน เขามาขอห้าม ผมเลยมึนๆ ดันเอาอาจารย์ตัวเองปู่โคเปติสสะ
    ไปโพสต์ ทั้งๆที่เขาไม่เคยเป็นศิษย์อาจารย์กับปู่กันซักชาติ เรียกว่าไม่เคยทำ
    บุญร่วมกัน เพราะผมเกร็งๆมึนๆว่าเขาห้ามน่ะล่ะเลยใช้วิชามาร โบ้ยส่งต่อท่าน
    กะว่าปัดสวะ มันเลยเป็นเรื่องเพราะไม่ใช่กิจของท่าน จะขอบารมีก็บอกมา
    จะขอแสงสว่างก็บอกมา จะขอพรก็บอกมา แต่จะให้ท่านขยับตัวออกไปช่วย
    คนนี่ก็ไม่ไหว มันต้องไปหาพระโพธิสัตว์เหมือนตอนบอกสุภาพใช่ใหมล่ะ

เราดันไปเตะส่งเขาไปหาอาจารย์แบบทิ้งๆขว้างๆ ผมก็ผิดเองล่ะ ต่อไปก็คงจะ
    ระมัดระวังกว่านี้เลือกพระช่วยคนก็เหมือนใช้ยาให้ถูกโรค อย่างขอโชคลาภ
    ต้องไปขอปู่ที่ถือเงินทอง ไปหาปู่จนๆท่านก็ยื่นมือมาเขกหัวเท่านั้นเอง

14. จิ-โป

ก็อย่าเก๊กหล่อสิครับ มันจะเอียงจะบิดก็ช่างมัน อย่างหลวงปู่แหวนถ้าไม่บิด
    เข้าฌาณไม่ได้ คนเรามันมีล๊อคของมันเอง บางรูปก็นั่งค่อมตัวเหมือนขุนเขา
    บางรูปก็นั่งตัวตรงสง่าเหมือนพญาหงส์ ครั้นจะเอาหมอนมาหนุนมันก็สบาย
    เกินไปในท่านั่ง มันจะทำให้เราเคลิ้มครับ อย่าสนใจในกายเลย ตอนเรานั่ง
    ก็เหมือนเราตายไปแล้ว ยุงจะกัดก็กัดไป ขาจะปวดก็ปวดไปเรานั้นตายซะแล้ว
    นั่งลงไปตรงไหนก็ตายตรงนั้น ไม่มีสิทธิ์ขยับแขนขาให้คลายเมื่อยขบ
    เรามีหน้าที่เดียวคือสำรวจภายในใจเราเท่านั้น

15. จิ-โป

ผมก็ไม่เก่งขนานนั้นครับ จะแนะนำยังไงได้ต้องรู้ภูมิหลังมาก่อนถึงบอกได้
    โดยมากแล้วที่มาแนะนำก็ต้องบอกสภาวะที่ติดขัด ด้วยความงมลองผิดลองถูก
    มานานก็พอจะมีประสบการณ์พอแนะนำได้บ้างนิดหน่อย
    ต้องรู้สายการปฏิบัติว่าทำมาแบบไหน จะติดตรงไหนจะไปต่อได้ใหม ผมก็บอก
    ทางไปนิพพานไม่เป็นแต่แก้ตรงติดให้ผ่านไปได้นิดหน่อยเท่านั้นครับ
    ส่วนที่บางท่านถามปุ๊ปตอบได้เลยเพราะของเขาแรงมองไปพระประจำตัวเขามา
    บอกเลยว่าเขาทำแบบนี้มาจะต้องทำอันไหนต่อ ซึ่งมีไม่มากนักครับ

16. ศิลามณี

ขอบคุณคะ คุณจิ-โป ครั้งหน้าหาก ศิลามณี มีโอกาสได้ไปที่วัดนั้นเพื่อปฏิบัติธรรมอีก... จะเสี่ยงสัจจะอธิฐานตามที่ คุณจิ-โป ว่านะคะ ...

17. to2504

กรำ แล้วแบบนี้ปู่โคเปติสสะ ท่านว่างัยหล่ะคะ แต่ที่เห็นดูจะซีเรียสกันมากเลย พระเต็มไปหมด

18. to2504

ด้วยเช่นกัน จะลองบ้าง

19. จิ-โป

ท่านจะว่ายังไง ท่านก็นั่งยิ้มเป็นพระประธานไป
    กรรมทั้งหลายเกิดจากกิเลส กิเลสทั้งหลายเกิดจากความอยาก ความอยาก
    ทั้งหลายเกิดจากการมีตัวมีตน ความมีตัวมีตนทั้งหลายเกิดจากอวิชาที่ปกคลุม
    อวิชาทั้งหลายเป็นสัมประยุตกับจิต เมื่อเห็นกิเลสให้เห็นอวิชาพร้อมกันไป
    ในขณะเดียว สรุปว่าดังนี้ครับ

20. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    ปฏิจจสมุทปบาท สาธุ สาธุ สาธุ