โดนขังวิญญาณ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ainteerati, 14 สิงหาคม 2010.

1. chaiyawat

chaiyawat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุกับคำถามและคำตอบครับ ขอแสดงความนับถือทุกท่านที่เพียรพยายามปฏิบัติกรรมฐานครับ

ผมขออนุญาตช่วยรักษาไว้ในห้องวิทยาศาสตร์ลี้ลับอีกแรงครับ ผมมีความสงสัยอีกมากเลยในโลกลี้ลับ อิๆ จะเข้ามาถามบ่อยๆ :boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2011
  2. chaiyawat

พอดีพี่ผมตั้งขอสังเกตบางอย่างจึงฝากถามมาว่าเกี่ยวกับสวรรค์ สงสัยว่าศาสนาอื่นสวรรค์จะแยกออกมาต่างหากหรือจริงๆก็รวมๆกันครับ เพราะคนฝรั่งแม้ไม่ได้นับถือศาสนาอย่างเราแต่เขาก็สร้างกุศลกันมากมายช่วยเหลือผู้คนมากมาย แต่อาจไม่ได้ใส่บาตรเท่านั้นเอง เลยสงสัยครับว่าเขาแยกเขตแดนหรือไม่ และที่จริงคนเอเชียก็ยังมีแนวคิดต่างกันในหลายนิกายหลายมุมมองเลยสงสัย (ที่สงสัยถึงขนาดตั้งคำถามเป็นเพราะกลัวมีผลต่อการอธิษฐานขอพร เพราะบางทีคนเชื้อสายจีนก็ขอไปทางนึง อีกสายนึงขอไปอีกทางนึง) จึงลองถามดูครับ ถ้าไม่ควร กราบขออภัยด้วยอย่างยิ่งครับ

3. จิ-โป

จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    เรื่องเทวดาผมเองก็ไม่แน่ชัดเพราะยังไม่กว้างขวางนัก รู้จักแค่วงแคบๆไม่กี่ท่าน
    แต่เทวดาที่เรียกว่าเซียน แต่งกายเป็นคนจีนก็เคยเห็นแสดงว่าสวรรค์ของเขาก็มี
    เทวดาที่เป็นฝรั่งก็เคยเห็นเหมือนกัน แขกก็เจอบ่อยแต่ผมเป็นคนไม่ชอบถาม
    เวลาเจอเลยไม่ค่อยคุยกันเพียงมองท่านแล้วยิ้มๆ

ภพของเทวดาก็สร้างมาจากจิตใต้สำนึก เทวดาที่เป็นเซียนของจีนก็มีหน้าที่
    และมีตำแหน่ง มีมาร และต้องปราบมาร ตลอดจนเทวดาของไทยก็สร้างมาจากจิต
    ใต้สำนึกของไทย แต่ทั้งหลายทั้งปวงสร้างเพื่อเสพซึ่งความสุขตามระดับจิตของ
    เทวดา เหมือนคนเราสร้างกิเลสขึ้นมาเลยต้องมาเดินต๊อกๆบนโลกเพื่อเสพกิเลสนี้

สถานที่ใดๆสร้างจากจิตใต้สำนึกเพื่อเสพอารมณ์ทั้งสิ้น ฉะนั้นแล้วถ้าเราจับสภาวะ
    ของจิตที่เป็นฝรั่งก็จะสืบไปเจอภพที่เป็นบ้าน เป็นเมืองที่คนเหล่านั้นมีความสุข
    ก็จะเห็นการดำรงชีวิตที่ต่างจากเทวดาของเรา

เราอยากเป็นเทวดาแบบไหนอยู่ยังไงก็อธิฐานได้ทั้งนั้น แต่จะสัมฤทธิ์ผลหรือไม่อยู่ที่จิต
    ใต้สำนึกว่ายอมรับคำอธิฐานหรือไม่

ส่วนเรื่องให้เปรตเลื่อนภพภูมิด้วยธรรมนั้น ไม่ได้เลื่อนด้วยการถวายหนังสือ แต่ต้องคน
    ที่อุทิศรู้ธรรมในส่วนที่จะแก้ไขของเปรตได้
    เปรตนั้นเราๆท่านๆอาจจะคิดว่าต้องตัวสูงๆผอมๆ หรือปากเล็กเป็นเข็มเท่านั้น แต่ความ
    จริงแล้ว แม้เป็นชิ้นเนื้อลอยมาไม่เป็นรูปคนก็เรียกเปรต แม้ร่างกายเผาเป็นตอตะโกก็เปรต
    แม้ร่างกายเปื่อยหลุดออกมาลอยขึ้นไปกลายเป็นดาบหล่นลงมาใส่ตัวเองนั่นก็เปรต
    แม้สวยๆหุ่นดีๆอยากมาเสพสังวาสเวลาเรานอนหลับแล้วเห็นในฝันก็เปรต

สรุปแล้วเปรตมีมากมายหลายจำพวกจำแนกออกมาได้มากมาย แต่พื้นฐานที่เราอยาก
    ส่งเขาให้เลื่อนภพนั้น อันดับแรกต้องมีศิลห้าครบ ศึกษาเรื่องศิลห้าให้ละเอียดเพราะเปรต
    นั้นบ้างมาจากการฆ่าสัตว์มากมาย บ้างมาจากกาเมผิดลูกเมียเขา ถ้าเราเป็นผู้มีศิลพร้อม
    ในใจเรานั้นจะแผ่ความรู้ความเข้าใจในเรื่องศิลของเราออกไปโดยไม่รู้ตัว นี่เรียกใช้ธรรม
    แผ่ ในขณะที่เราเจอเปรตในนิมิตหรือในฝัน เราจะรู้ด้วยใจเราว่า คนนี้ทำผิดศิลข้อไหน
    จึงมาเป็นเปรต เราจะสลดสังเวสในกรรมนั้นและจะอุทิศความบริสุทธิ์ของศิลในข้อนั้นให้
    เขา เขาจึงจะเลื่อนภพภูมิและจากเราไป แต่ถ้าเราไม่รู้ก็ให้รักษาศิลให้ครบแล้วเวลาเรา
    ทำบุญ บุญนั้นเปรตจะได้และเข้าใจในความดีของศิลที่เรามีตามความเข้าใจของเราเอง ถ้าเข้าใจลึกซึ้งในศิลข้อปฏิบัติมากก็แผ่เอาอารมณ์นั้นได้มาก ศิลห้าข้อแบ่งออกเป็นห้า
    อารมณ์ครับ เป็นอารมณ์ที่ควรหลีกเลี่ยงห้าอย่างอันจะส่งผลไปเสวยกรรมเป็นเปรต
    ซะส่วนมาก.

4. sorakran2007

sorakran2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ความรู้ล้วนๆ ครับ แต่ผมยังสอบไม่เสร็จเลย อยากไปดูวัดหลวงพ่อจังครับพี่จิโป..

5. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    หลังจากปลงแล้วมันยังมีอาการซ้อนขึ้นมา โดยที่บางครั้งเราตามไม่ทัน หลงดูตัวแรกว่ามันดับแต่ไม่ทันว่าตัวต่อไปมันสืบต่อมาอีกแล้วอ่ะค่ะ ทีแรกก็หลงคิดว่าเห็นเวทนามันดับไป ที่ไหนได้ มันมีเวทนาอื่นๆตามมาแต่ไม่ทันดู เหมือนเต่าเดินตามกระต่ายยังไงอย่างงั้นอ่ะค่ะ

ทักทายท่านเจ้าของกระทู้ อยู่ดีมีสุขไหมเจ้าคะ

6. จิ-โป

คุณ ainteerati ก็หายไปเลยผมก็เริ่มเหม็นหน้าตัวเองเต็มที มีแต่รูปผมมา
    สองหน้าแล้วทำไงได้มันคำถามติดพันอะนะ

คุณปราญชลีครับ เวทนานั้นเราดูมันยังไงมันก็ไม่จบไม่สิ้น งานนี้ต้องทำไป
    เรื่อยๆ ไม่มีวันดับเวทนาได้หมดจด จบตัวนี้ตัวใหม่ก็โผล่

ตรงนี้เองที่ท่านว่าบุรุษผู้รีดนมโคแต่ไม่เคยลิ้มรสแห่งนมโคนั้น ก้มหน้าก้มตา
    พิจารณาเวทนาไป แต่เมื่อพิจารณาจบไปตัวหนึ่งแล้วจะเกิดอารมณ์ตัดอารมณ์
    ดับชั่วแวปที่ปลงได้ ตรงนั้นเองคือรสแห่งธรรมคือสิ่งที่เราต้องการ
    แต่อย่าหยุดนิ่งในอารมณ์นั้นๆนานเกินไป ว่างๆก็พิจารณาต่อไปดูไปลิ้มรสไป
    ไม่งั้นแล้วเมื่อเราพิจารณากิเลสละเอียดเราจะจับสัมผัสที่บางเบากว่านี้จับรส
    ธรรมอันละเอียดไม่ได้เลย พิจารณาไปก็ไม่อิ่มเหมือนรีดนมโคแต่ไม่เคยรู้รสนั้น
    เลยก็เปล่าประโยชน์

7. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    อย่าเพิ่งเหม็นหน้าตัวเองสิคะ เพราะหน้าของพี่เป็นหน้าที่เป็นประโยชน์ต่อผู้อ่านอย่างมากมายมหาศาลนะคะ

จริงอย่างที่สุดค่ะ กิเลสจางๆที่เกิดขึ้นบางครั้งเราหลงว่ามันไม่มี แต่บางครั้งมันเป็นอารมณ์ที่บางมากๆ เหมือนคลื่นน้ำเบาๆที่เกิดเวลาลมพัด เบามากจนแทบสังเกตไม่เห็น เพราะเรามัวไม่สนใจคลื่นลูกใหญ่ๆที่จะเกิด เวลาปราญฯดูจะมักสังเกตเห็นเป็น สภาวะที่เกิด(โกรธ รัก ชัง ชอบ ไม่ชอบฯลฯ) เวทนาที่เกิด(positive negative กลางๆ) แล้วก็ความรู้สึกที่เกิดเวลาที่เห็นสภาวะและเวทนาดับลง(เวทนาอีกตัวนึง) อธิบายเป็นภาษาให้คนทั่วไปเข้าใจไม่เป็นอ่ะ แต่ก็ไม่ได้หมายว่าเห็นได้แบบนี้ทุกครั้งนะคะ

8. ainteerati

ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    สบายดีครับน้องปราญชลีละเป็นไงบ้างครับ

อนุโมทนากับคุณจิ-โปด้วยนะครับเรื่องเล่า ประสบการณ์และคำตอบของคุณจิ-โปเป็นประโยชน์แก่คนหมู่มาก ค่อยแอบอ่านอยุ่เงียบๆครับไม่ได้ไปไหนหรอก สบายดีกันทุกคนไหมครับ...

9. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ผมนึกว่าแอบไปซุ้มเงียบท่องเที่ยวที่ไหนซะอีก

10. ainteerati

ก็มีเพือนชวนๆอยู่เหมือนกันไปปฎิบัติธรรมแต่ขอทำงา่นหน่อย
    แล้วคุณ
    noinid0209ละอยู่แถวไหนครับไกลกันไหมผมอยู่รังสิตครับ

11. noinid0209

อยู่บ้านใกล้เรือนเคียงกันเลยครับ ผมอยู่รังสิตคลอง 2 ฝั่งคลองหลวง
    ถ้าว่าง ๆ ก็มาเที่ยววัดทับทิมแดง ในซอยเลียบคลอง2 ก็ได้นะครับ
    วัดในเครือ วัดแพร่ สายหลวงพ่อกัญหา ครับ

12. ainteerati

ผมอยู่ตรงตลาดสี่มุมเมื่องครับ

13. noinid0209

ว่าง ๆ เชิญได้ครับ บรรยากาศ ร่มรื่น ครับ มีงานกฐินเมื่อไรแล้วจะบอกนะครับ
    ที่วัดจะจัดโรงทาน อาหารจะเป็นพวก มังสวิรัติ ครับ

14. ainteerati

ยินดีครับ.............

15. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ขออนุญาตลบออกจะได้เป็นความลับต่อไปอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2011
  16. จิ-โป

นึกว่าคุณainteerati หายไปไหนอยู่แถวๆสี่มุมเมืองนี่เอง

ทีโอเอ้ย จะให้ตอบยังไงมันลึกลับล่ะ เพราะคำตอบมันง่ายๆสั้นๆรู้ๆกันอยู่แต่แกล้ง
    ลืม ท่านว่าให้รู้จักคำว่า"พอ" พอคำเดียวจะลึกลับยังไงได้

เมื่อเราสะสางกิเลสจนแวปสว่างออกมาก็พอ หยุดตรงนั้นให้ได้ อยู่ที่อารมณ์นั้น
    พิจารณาอารมณ์นั้น จะเล่นแบบปัญญามากมาย ความจำดีเลิศขนาดพระอานนท์เถระ
    ท่านก็บรรลุไม่ได้เพราะรู้มากเกินไปไม่รู้จักคำว่าพอ แต่ครั้นท่านบอกตัวเองว่า
    เราพอแล้วเป็นไงก็ช่าง ตรงนี้เองมันจบเลย ก็รู้หมดแล้วไม่เสพรับเองจะทำไง

ทำไมท่านถึงไม่พอตั้งแต่ตอนแรก ไม่บรรลุตั้งแต่ตอนแรกก็เพราะปัญญาท่านปกติ
    ท่านใช้หยั่งและจดจำคำสอนของพระพุทธเจ้า เลยรู้ว่าตัวท่านยังรู้น้อยมาก กำลังบารมี
    ก็น้อยกว่า เรียกว่าเหมือนตัวประกอบจะเทียบชั้นดาราได้ยังไงใช่ใหม ก็เหมือนทีโอล่ะ
    หยั่งคนอื่นว่าเรายังรู้น้อย หยั่งฌาณบารมีก็ว่าเรายังน้อยเลยไม่รู้จักพอ สางกิเลสอยู่นั้น
    ล่ะ ดูเวทนาก็พิจารณาไปเรื่อยไม่จบสิ้น

ทีนี้ก็ถามว่าถ้าพอตอนนี้ มันพอจริงๆหรือ ก็จะตอบว่าพอสำหรับบารมีขนาดนั้น ความ
    เป็นกลางของบารมีของทีโอพอแล้ว ก็อยู่ตรงนี้ก่อน พอซักพักใจมันละเอียดขึ้นจะรู้เอง
    ว่ากิเลสละเอียดต้องมาละอีก ไม่ใช่ว่าละกิเลสหยาบที่มองเห็นได้ก็ละอยู่นั่นล่ะไม่พอซักที
    แล้เมื่อไหร่จะผ่านไปละกิเลสละเอียดได้ อย่างท่านพระอานนท์ละกิเลสละเอียดได้ก็ละ
    อยู่นั่นล่ะไม่พอซักทีจะให้หมดจดอย่างพระพุทธเจ้าซึ่งมีบารมีมามากกว่าย่อมเป็นไปไม่ได้
    ก็ต้องพอ ถ้าไม่พอก็ละอยู่นั่นจนตายก็ไม่สำเร็จหรอก พระอานนท์ปัญญาท่านมากนะท่าน
    จำได้หมดว่าพระพุทธเจ้าไปสอนธรรมที่ไหน ว่ายังไงมั่งก็คงมากกว่าทีโอล่ะ ขนาดท่าน
    ยังพอเลย ทีโอไม่พออีกเหรอ จะให้ขาวสะอาดไปถึงไหนกันในเมื่อศิลก็มีเพียงแค่นี้
    จะให้หมดกิเลสได้ขนาดไหนในเมื่อยังดำรงชีวิตแบบปุถุชนทั่วไป พระท่านฉันท์มื้อเดียว
    บางองค์เคร่งมากหลังเที่ยงไปน้ำลายยังถุยทิ้งท่านยังไม่ขาวเท่าไหร่

ลึกลับมากนะคำว่า "พอ" เนี่ย เฮ้ออ...พอมันเป็นอริกับ"อยาก"ใช่ใหมนะทีโอ
    ถ้าเห็นกิเลสว่า อยาก ก็จะเห็นคำตอบว่า พอ อยู่ในใจ

17. chaiyawat

กิเลสนี้ช่างลึกลับยิ่งนักมีทั้งหยาบทั้งละเอียด ลำพังแค่หยาบผมก็แย่แล้วยังมีละเอียดท้อจริงๆ

ถามเรื่องลึกลับครับ หลวงปู่ทวด ที่ทุกคนเคารพศรัทธาและผมก็เป็นผู้หนึ่งที่เคารพและศรัทธา

ท่านคือ......ไม่กล้าถามต่อครับ ไม่ทราบถามได้หรือเปล่า? สุดแท้แต่จะบอกเล่าสู่กันฟังครับ

18. chaiyawat

อยากฟังเกี่ยวกับหลวงปู่ทวด หลวงปู่โต พระโพธิสัตว์กวนอิมครับ

19. จิ-โป

ก็เรื่องมันลึกลับ เอามาเปิดเผยมันก็ไม่ลึกลับสิครับ
    เรื่องแบบนี้มันต้องรู้เองสัมผัสเอง เรื่องของหลวงปู่ก็ยิ่งลึกลับซับซ้อน
    เล่าไปคนไม่เชื่อก็จะว่ากล่าวก็เป็นทุกข์เป็นโทษอีก เอาเป็นว่าท่านมีบุญ
    สัมพันธ์กับใครก็มาให้คนนั้นเห็นเองรู้เองครับ ให้ท่านลึกลับต่อไปเถอะนะครับ

20. noinid0209

ขอสอบถามเรื่อง ลึกลับแล้วกันนะครับ

รบกวนช่วยตามหาคน ๆ หนึ่ง ผมก็ไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว แต่เป็นข่าว
    ใหญ่สักพัก เหมือนตอนนี้จะเงียบไปแล้ว คนหายตัวไปที่เขาใหญ่ คาดว่า
    จะโดนฆาตกรรม

รายละเอียด
    น.ส.วรฐิกา พรหมณะ หรือ น้องนุ่น อายุ 29 ปี

ถ้าไม่เป็นการรบกวนนะครับ เป็นการช่วยทางบ้านเค้าเพื่อที่จะนำศพไปบำเพ็ญ
    กุศลนะครับ (ถ้าเสียชีวิตแล้ว)