แผนที่ละเอียดพื้นที่ปลอดภัย จากตำนานสองลำสามเชียง

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 10 ตุลาคม 2011.

1. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ความสูงของยอดน้ำที่ท่านเห็นมิดหลังคาบ้านชั้นสอง

ก็ใกล้เคียงกับที่หลวงพ่อสังวาล เขมโก ท่านเคยกล่าวกับคนใกล้ชิดไว้ว่า
    น้ำจะท่วมถึงยอดเสาไฟฟ้า ซึ่งถ้าถึงวันนั้นจริงๆไม่มีทางที่จะอยู่อาศัยในพื้นที่นั้นได้อีกต่อไป เพราะนี่คือ การกวาดล้างครั้งใหญ่ :'(
    จริงเท็จประการใด อีกไม่นานคงจะได้รู้กัน ครับ

2. ต้นที่สาม

ต้นที่สาม เป็นที่รู้จักกันดี

ใครที่กังวลเรื่องสถานที่ปลอดภัยนั้น
    ติดตามดูตรงนี้ในกระทู้ที่ถูกลืมไปแล้ว
    เสียดายที่คุณวิกรมช่วงหลังคงเลิกโพสส์
    เพราะเห็นหายไปเลย

3. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วคุณต้นพอจะทราบหมู่บ้านที่คุณลุงเชียงใหม่บอกไว้ใหมค่ะ ว่าอยู่ตรงไหน

4. ต้นที่สาม

ต้นที่สาม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมลองขับมอร์ไซย์ผมไปวนดูอยู่เหมือนกันตอนไปพระบาทสี่รอยครับ
    แต่ไม่แน่ใจว่าทางเข้าจะเป็นทางเล็กๆหรือเปล่าเพราะเท่าที่ตามข้อมูลดูตั้งแต่ต้น
    เห็นว่าเป็นการไปเช่าพื้นที่ ไม่มีถนนหลักหรือmainเข้าไป
    คงซับซ้อนและหายากพอสมควรครับ
    ยังไม่พอผมไม่ชินทางด้วยครับเลยหาไม่เจอ แต่คุยกับชาวบ้านแล้ว
    เอาไว้คราวหน้าไปสำรวจอาจเจอ แต่ถ้าโครงสร้างภายนอกเหมือนหมู่บ้าน
    หรือหย่อมบ้านของชาวบ้านที่แยกตัวออกไป เพราะทางหลักที่เราไป
    แค่มุมถนนบังเขาเล็กหรือหญ้าสูงๆบังก็หายากแล้วครับ
    นอกจากบินสำรวจ อันนี้เจอชัวร์ แต่ก็ไม่แน่อีกแยกจากหมู่บ้าน
    ของชาวบ้านได้ยากอีกนอกจากคนที่รู้ว่าหมู่บ้านเดิมมีอะไรบ้าง
    สรุปแล้วโดยส่วนตัวผมว่าอย่าไปหาเลยครับ
    เพราะถ้าหมู่บ้านเขาอยากให้เราไปหาคง
    เปิดตัวแล้วครับ เหมือนหมู่บ้านญี่ปุ่น คงมีเหตุผลส่วกลุ่มเขาครับ
    นอกจากไปเจอโดยบังเอิญ

5. ChaiDinDaeng

ChaiDinDaeng Active Member

ผมว่าบ้านพุทธบุตร ที่ทางพระคุณลุงเชียงใหม่จัดตั้งขึ้นจะใช้ตู้คอนเทนเนอร์เป็นส่วนมาก
    น่าจะพบเห็นเป็นที่สังเกตได้ง่ายนะครับ

6. Twrit

Twrit สมาชิก

ผมมีที่ดินอยู่แถวรูปที่สองนั้นหลายสิบไร่
    แถวนั้นมีโรงผลิตไฟฟ้าเอง ไม่ต้องกลัวจะขาดไฟฟ้า มีอ่างเก็บน้ำ พร้อมแหล่งอาหาร สมบูรณ์ดี

7. อิงใจ

อิงใจ Active Member

1 มิถุนายน 2012
    เพิ่งมาเจอกระทู้นี้ วันนี้ค่ะ มีใครอยู่ลำพูนบ้างคะ มีการรวมกลุ่มกันไมคะ ดิฉันอยู่บ้านโฮ่งค่ะ

8. pontook

pontook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนากับคุณลุงคนเชียงใหม่ และคุณวิกรม ที่นำสิ่งดีดีมาลงด้วยค่ะ

9. treethip

treethip สมาชิก

ขอบคุณมากค่ะ และกราบขอบพระคุณ หลวงลุงด้วยนะคะ

10. ต่อรัตนา

ต่อรัตนา สมาชิกใหม่

กราบขอบพระคุณ พระคุณลุง ที่บอกสถานที่ปลอดภัยค่ะ
    ขอบคุูณคุณวิกรมที่นำมาเผยแพร่ค่ะ เป็บบุญที่ได้มาอ่านเจอ มีโอกาสจะไปกราบไหว้พระพุทธบาทสี่รอยนะคะ

11. ปรีชาญาน

ปรีชาญาน Active Member

7 พฤศจิกายน 2011
    ผมทราบข่าวจากเพื่อนนักท่องเที่ยวเรื่องหมู่บ้านญี่ปุ่น
    ที่กลุ่มเพื่อนเดินป่ากันและ Advanture โดยจักรยานเสือภูเขา
    ในย่านนั้น(ตามแผนที่)โดยไปเจอชาวญี่ปุ่นกลุ่มใหญ่ ที่กำลังออกกำลังกายกัน
    จึงคิดว่าน่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในการไป ค้นหาหมู่บ้านพุทธบุตร
    ของคุณวิกรม
    ตั้งใจอยากจะไปคุยกับตัวเป็นๆเท่านั้นเองครับ ไม่ได้หวังอะไรมาก
    คาดว่าออกพรรษาจะเดินทางครับ