แน่ใจหรือเปล่าครับว่าไม่กลัวตาย?

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Delphi, 14 พฤษภาคม 2012.

1. puvadon777

puvadon777 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2011
    เกิดมาทำใม ?

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=FiWaXGV_t0I]เกิดมาทำไม? - YouTube[/ame]

2. chang938

chang938 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่กลัวตายแต่.....ยังไม่อยากตาย ๕๕๕+

3. chuanchom

chuanchom เป็นที่รู้จักกันดี

มนุษย์และสัตว์มีสัญชาติญาณเหมือนกันคือกลัวตาย ซึ่งฝังลึกอยู่ในจิต ใครบอกว่าไม่กลัวตายไม่เชื่อคะ

4. deity

deity เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะว่ากลัวตายไงครับ จึงต้องสร้างบุญกุศลให้มากที่สุด

5. llilliilliiill

llilliilliiill เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2012
    ความกลัวทั้งหมดทั้งมวล ล้วนเกิดจากใจเราเองทั้งสิ้นครับ ปัจจัยภายนอกไม่ได้บังคับให้เราต้องกลัว ที่เรารู้สึกกลัว เพราะตัวเราเอง

6. llilliilliiill

llilliilliiill เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่กลัวตาย และไม่เคยกลัวครับ

คนเรามักเข้าใจว่าคนอื่นกลัวตาย แต่ความเป็นจริงแล้วแค่กลัวความเจ็บปวด ทั้งเจ็บปวดทางกาย และทางใจ

ถ้ายกตัวอย่างความตาย หากให้คุณเลือกตายได้ 2 แบบ ดังนี้
    1. จิตออกจากร่างแล้วตายไปเลยแบบกระทันหัน
    2. ไฟครอกตาย

ผมเชื่อว่าคุณไม่เลือกตายแบบข้อ 2 แน่ เพราะอะไรครับ? เพราะคุณกลัวความเจ็บปวดใช่มั้ย?

แต่หากบอกว่า ข้อ 1 คุณก็กลัว นั่นแสดงว่าคุณกลัวความเจ็บปวดในการจากลาคนที่คุณรัก

ความตายไม่เคยน่ากลัวเลยครับ ผมขอยืนยัน ความเจ็บปวดทั้งกาย-ใจต่างหากครับเป็นสิ่งเดียวที่คนกลัวกัน

7. noway

noway เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่กลัวตาย เพราะเขาไม่รู้ ว่าตายไปแล้วมันจะยังไงต่อไป
    จะพบกับอะไรต่อไป

เหมือนมีคนเอาประตูมาวางไว้หน้าเรา บอกว่าเข้าประตูนี้แล้ว
    ข้างในมีอะไรไม่รู้ จะพบจะเจออะไร ดีหรือไม่ดี ไม่มีใครรู้
    แต่รู้แน่ๆว่า เข้าไปแล้ว ไปเลย
    กลับออกมาไม่ได้

ถามว่า จะมีใครสักกี่คนที่ยอมเสี่ยงเดินเข้าประตูนั้นไป
    หากให้เลือกได้ว่า จะอยู่ที่เดิมต่อไปก็ได้

8. chuanchom

chuanchom เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความที่ดิฉัน Post ไม่ได้เขียนเอง หลวงปู่อาจารย์เป็นผู้บอกดิฉัน ท่านว่ามนุษย์และสัตว์มีสัณชาติญาณกลัวตายเหมือนกัน ดิฉัน Post ข้อความเองเพราะไม่อยากอ้างชื่อหลวงปู่ ขอสงวนนามหลวงปู่คะ

9. llilliilliiill

ดังนั้น... เราไม่ควรสรุปครับ ว่าทุกคนต้องคิดแบบที่เราคิด เพราะต่างคน ต่างจิต ต่างใจ
    หากมีคนกลัวความตายไม่ว่าด้วยสาเหตุใดก็แล้วแต่ ก็ไม่แปลกที่จะมีคนไม่กลัวตายอย่างผม ซึ่งผมก็ไม่กลัวจริงๆ เพราะหาเหตุผลไม่ได้ว่าความตายน่ากลัวตรงไหน?

อย่าเหมารวมความคิดของคนอื่นว่าต้องเป็นแบบที่เราคิดเท่านั้นครับ ผมอาจจะแปลกก็ได้ที่ไม่มีสัญชาตญาณกลัวตาย ซึ่งก็มั่นใจว่าไม่ได้มีผมแค่คนเดียวที่คิดแบบนี้