เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

เมื่อคืนฝันเป็นมงคลมากครับ..
    ได้กราบองค์หลวงปู่มีชัย ท่านเมตตาประทานภาพถ่าย
    มีหลากหลายอิริยาบถ เซ็นตรงนั้นเลย เป็นสิบๆ ใบ
    สาธุ...

แล้วท่านก็ขึ้นธรรมาสน์เทศนาโปรดญาติโยมจำนวนมาก
    กราบๆๆๆๆๆ...

ยืมภาพมาครับ..

ตอนนี้มีพระหลวงปู่ทวด หลังยันต์ (ได้มาจากการร่วมบุญครับ)

2. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    กราบหลวงปู่ ครับ

3. จงอาง

จงอาง เป็นที่รู้จักกันดี

pกราบมนัสการ
    พระคุณเจ้า หลวงปู่มีชัย

สวัสดีเพื่อนๆ ทุกท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      194.7 KB
      เปิดดู:
      20
  4. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นคนกลัวผี กลัวมากเข้าไส้มาจนถึงปัจจุบัน ตอนเด็กเป็นเด็กวัด ต้องเข้าวัดเช้ามืดทุกวัน กลัวก็กลัว วัดสมัยนั้นเปลี่ยวมาก ผีเยอะเปตรเยอะ หลวงน้าเมตตาบอกให้สวดบทพุทธคุณกันผี สวดให้ได้ทั้งเดินหน้าและถอยหลัง(ผีบางตัวสวดเดินหน้าได้ เราสวดเขาสวดแข่งเลย พอเราสวดถอยหลังเขาสวดไม่ได้ จำเป็นต้องไป อันนี้หลวงพ่อพุธ ฐานิโย ท่านเล่าไว้)

ได้อ่านเจอจากพระกรรมฐาน เล่าไว้ในหนังสือ ตอนนั้นท่านลองสวดบทหัวใจพระสิวลี "นะ ชา ลี ติ" ทุกอริยบท ทดลองว่าจะมีโชคมีลาภจริงไหม วันหนึ่งเดินไปเจอหลวงปู่องค์หนึ่งกลางทาง บอกว่าบทที่ท่องไม่เหมาะกับพระ จะประจบโยมเอาลาภไปทำไม ทำให้การปฏิบัติช้าลง หลวงปู่เลยบอกให้บทพุทธคุณ ทุกลมหายใจ ทำกรรมฐานด้วย ทำให้การปฏิบัติของท่านก้าวหน้า นึกคิดสิ่งใดก้สมหวังดังใจ ตอนหลังท่านจึงมารู้ว่า หลวงปู่มามาบอกคือหลวงปู่ใหญ่(พระครูเทพโลกอุดร)...

5. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่มีชัยครับ..สาธุ

6. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ศิษย์พี่ ...ได้มีประสบการณ์เกี่ยวกับหลวงปู่ใหญ่ด้วย สุดยอด บุญสัมพันธ์จริงๆ ตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้แน่นอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2014
  7. pong_06

pong_06 เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2008
    กราบรับพรหลวงปู่มีชัย พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง มีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ...

8. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรื่องนี้ขออนุญาติขยาย
    ผมเป็นคนกลัวผี กลัวมากเข้าไส้มาจนถึงปัจจุบัน ตอนเด็กเป็นเด็กวัด ต้องเข้าวัดเช้ามืดทุกวัน กลัวก็กลัว วัดสมัยนั้นเปลี่ยวมาก ผีเยอะเปตรเยอะ หลวงน้าเมตตาบอกให้สวดบทพุทธคุณกันผี สวดให้ได้ทั้งเดินหน้าและถอยหลัง(ผีบางตัวสวดเดินหน้าได้ เราสวดเขาสวดแข่งเลย พอเราสวดถอยหลังเขาสวดไม่ได้ จำเป็นต้องไป อันนี้หลวงพ่อพุธ ฐานิโย ท่านเล่าไว้)

ได้อ่านเจอจากพระกรรมฐาน เล่าไว้ในหนังสือ ตอนนั้นท่านลองสวดบทหัวใจพระสิวลี "นะ ชา ลี ติ" ทุกอริยบท ทดลองว่าจะมีโชคมีลาภจริงไหม วันหนึ่งเดินไปเจอหลวงปู่องค์หนึ่งกลางทาง บอกว่าบทที่ท่องไม่เหมาะกับพระ จะประจบโยมเอาลาภไปทำไม ทำให้การปฏิบัติช้าลง หลวงปู่เลยบอกให้บทพุทธคุณ ทุกลมหายใจ ทำกรรมฐานด้วย ทำให้การปฏิบัติของท่านก้าวหน้า นึกคิดสิ่งใดก้สมหวังดังใจ ตอนหลังท่านจึงมารู้ว่า หลวงปู่มามาบอกคือหลวงปู่ใหญ่(พระครูเทพโลกอุดร)...

9. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    1
    พอดีเห็นในเฟสบุคส์..เจ้าของโชคดีมาก

ทราบข่าวจากศิษย์ที่ไปกราบหลวงปู่...ปีนี้ 2557 หลวงปู่จำพรรษาที่ อินโดเป็นปีสุดท้าย เพราะชราภาพมาก ซึ่งแต่เดิมหลวงปู่ตั้งใจจะไปจัดการสิ่งต่าง ๆ ให้เรียบร้อย เพียงเดือนเดียว แต่ศิษย์ทางอินโดกราบขอเมตตา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2014
  10. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับ พี่ประกิจ พี่หญ้าแห้ง พระสารถะ พี่Pattana พี่ นายน้ำ5 คุณ นวธาตุ
    คุณ เอกรถไฟ คุณ ae hatyai คุณ เดินตามพระ คุณ pong_06 คุณthitaree_pud คุณ surasit_c คุณ rungaranคุณ chaythoungคุณ watchdog คุณ นอร์ และพี่ทุกๆท่านครับ เข้ามารับพรหลวงปู่ด้วยครับสาธุ สาธุ สาธุ
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

11. รตอ ประกิจ

1
    ครับสวัสดีตอนเช้าๆของวันเสาร์ครับอากาศที่นี่เช้าๆสดใสดีครับฝนตกมาบ้างแล้วครับ กาแฟร้อนๆสักถ้วยครับ ตื่นมาสวดมนต์ไหว้พระ แล้วมาขอ พรหลวงปู่กัน ครับ ขอพรหลวงปู่ให้ลูกมีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ครับท่านผู้อ่าน

12. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่เทพโลกอุดร
    กราบหลวงปู่มีชัย
    มาขอรับพรหลวงปู่ครับ
    แจ้งข่าวดีวันนี้หลวงปู่ท่านกลับมาไทยแล้วครับ

13. หมื่นยิ่ง

หมื่นยิ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2013
    เป็นข่าวดีจริงครับ

14. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    มารับพรหลวงปู่มีชัยครับ และเอาบุญมาฝากครับ เพิ่งกลับมาจากบริจากโลหิต รับส่วนบุญกันทุกท่านครับ

15. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนไปกราบหลวงปู่มีชัยครั้งที่ ๒ ได้พูดคุยกับหลวงพ่อเจ้าอาวาส ท่านเล่าให้ฟังเรื่องที่หลวงปู่จะซื้อที่ขยายบริเวณวัด เป็นเงินมากโข หลวงปู่ได้ประสานกับลูกศิษย์ทางอินโดฯมาเลฯ เรื่องการโอนเงิน แต่เนื่องจากเป็นเงินจำนวนมาก การโอนเงินจึงติดขัดบางประการ ผมได้ลองถามหลวงปู่นิดหน่อย ท่านก็กล่าวถึงเรื่องที่จะซื้อที่เพิ่มด้านหน้าขยายอาณาเขตวัด เช่นกัน

หลวงปู่ใหญ่ท่านก็ได้มาพบหลวงปู่มีชัย น่าจะเรียกว่ามาสอนหรือมาแนะนำการปฏิบัติ หลวงปู่ท่านก็เคารหลวงปู่ใหญ่เป็นครูบาอาจารย์ เห็นได้จากภาพในศาลา และคาถาบทนี้
    "พุทธังโลกัง ยัสสะ สิกขัง" และ

"เมตตาลาโล นะโสวิยะ อะหะพุทโธ"...บทนี้ผมได้มาก่อนพบหลวงปู่มีชัย

ผมชั้นปลายแถวอ่านหลวงปู่ใหญ่จากหนังสือโลกทิพย์ แล้วท่านเมตตามาตอนคุณแม่ป่วย เข้ารักษาที่ศูนย์มะเร็งอุบลฯ ได้สวดมนต์ระลึกถึงท่านและขอเมตตาให้ท่าน แผ่เมตตาให้คุณแม่ทุเลาเบาคลาย หายจากทุกขเวทนาไปบ้าง หลังจากนั้นได้อธิษฐานถึงท่าน ท่านก็แสดงให้เห็นว่าท่านมาจริง และมีอยู่จริง(เป็นความเชื่อส่วนตัว) แต่ผมติดที่ขี้เกียจมากหน่อย มีแต่ไหว้พระ ไม่ค่อยสวดมมนต์

16. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่มีชัยครับ..สาธุ

17. pong_06

pong_06 เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2008
    กราบรับพรหลวงปู่มีชัย พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง มีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ...

18. Lukezoh

Lukezoh เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2014
    ขอโทษทีต้องให้รอนะคะ พอดีช่วงที่ผ่านมาติดพรีเซนต์โปรเจคและก็งานศพลุงคะเลยไม่ได้เข้ามาเลย
    .....เป็นเรื่องเล่าจากพ่อนะค่ะ(เล่าให้ฟังหลายเรื่องเลยค่ะ)

เรื่องที่ 1
    ตอนที่หลวงปู่จำพรรษาในถ้ำราชสีห์(เป็นถ้ำที่หลวงปู่จำพรรษาก่อนขึ้นบนเขาหิมพานคีรี)ทางขึ้นไปบนถ้ำราชสีห์ลำบากมาก เป็นหน้าผาชัน ต้องปีนป่ายขึ้นไป ทางลูกศิษย์ก็ได้บอกหลวงปู่ว่าทางขึ้นลำบากมากเลย หลวงปู่ก็บอกมาว่า ไม่เป็นไรเดี๋ยวเทวดาก็จะมาทำทางเดินให้ หลังจากนั้น สองสามวันต้นไม้ต้นใหญ่หักลงมา เป็นเหมือนสะพานให้เดินไปได้

เรื่องที่ 2 เป็นเรื่องเกี่ยวับสายเอวหลวงปู่ค่ะ อันนี้เห็นมาเองกับตา
    ก็มีอยู่วันนึงคะ นั่งเล่นกันกันอยูที่หน้าบ้านกับพ่อและแม่ค่ะก็มีลูกชายของหน้าคนนึงซึ่งเป็นลูกศิษย์หลวงปู่เหมือนกันค่ะ ลูกหน้าเค้าจะข้ามถนนมาซื้อโรตีที่หน้าบ้านค่ะ น้องเค้าก็วิ่งข้ามถนนมาแล้วก็มีรถมอเตอร์ไซค์ขับมาชนซึ่งน้องเค้ากระเด็น ค่ะ คนแถวนั้นรีบวิ่งมาดูกันใหญ่เลยค่ะ แตาน้องเค้าไม่เป็นอะไรเลยลุกขึ้นมาแล้วก็วิ่งข้ามมาซื้อโรตี ตามตัวน้องเป็นรอยถลอกนิดหน่อย คนแถวนั้นเค้าอยากรู้ว่าน้องใส่พระอะไร ปรากฎว่าน้องไม่ได้ใส่พระเลยค่ะ มีแต่สายเอวหลวงปู่เส้นเดียวคะ

เรื่องที่ 3 เป็นเรื่องเครื่องดนตรีที่บนถ้ำกระแชง
    ตอนนั้นหลวงปู่ท่านได้สั่งซื้อเครื่องดนตรีไทยมาค่ะ จะมีระนาดเอก ฆ้องวง กลองยาว มีซอ จำได้แค่นี้ค่ะ ท่านก็ได้นำเครื่องดนตรีเหล่านี้ขึ้นไปไว้บนโพรงถ้ำ (จำชื่อไม่ได้คะ)ถ้ำนี้จะอยู่เหนือบนถ้ำที่หลวงปู่จำพรรษาอยู่ ซึ่งลูกศิษย์ก็งงกันว่าท่านนำเครื่องดนตรีขึ้นไปยังไง เพราะไม่มีทางที่สามารถขึ้นไปบนนั้นได้เลย หลวงปู่ได้บอกว่าเครื่องดนตรีเหล่านี้เอาไว้ให้พวกคนธรรพ์เล่นกัน แต่หลวงปู่ก็ทำเป็นเชือกผูกไว้ให้เด็กได้ตีเล่นกันด้วย โซ่เองก็ได้ตีด้วยค่ะ ^^

19. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    อยากเห็นสายเอวของหลวงปู่ คุณลูกโซ่มีรูปลงให้ดูบ้างไหม (คล้ายๆ กับไหม 5-7 สี ที่ใช้ผูกข้อมือหรือเปล่า):cool:

20. รตอ ประกิจ

1
    ขอขยายให้เห็นกันชัด
    เรื่องที่ 1
    ตอนที่หลวงปู่จำพรรษาในถ้ำราชสีห์(เป็นถ้ำที่หลวงปู่จำพรรษาก่อนขึ้นบนเขาหิมพานคีรี)ทางขึ้นไปบนถ้ำราชสีห์ลำบากมาก เป็นหน้าผาชัน ต้องปีนป่ายขึ้นไป ทางลูกศิษย์ก็ได้บอกหลวงปู่ว่าทางขึ้นลำบากมากเลย หลวงปู่ก็บอกมาว่า ไม่เป็นไรเดี๋ยวเทวดาก็จะมาทำทางเดินให้ หลังจากนั้น สองสามวันต้นไม้ต้นใหญ่หักลงมา เป็นเหมือนสะพานให้เดินไปได้

เรื่องที่ 2 เป็นเรื่องเกี่ยวับสายเอวหลวงปู่ค่ะ อันนี้เห็นมาเองกับตา
    ก็มีอยู่วันนึงคะ นั่งเล่นกันกันอยูที่หน้าบ้านกับพ่อและแม่ค่ะก็มีลูกชายของหน้าคนนึงซึ่งเป็นลูกศิษย์หลวงปู่เหมือนกันค่ะ ลูกหน้าเค้าจะข้ามถนนมาซื้อโรตีที่หน้าบ้านค่ะ น้องเค้าก็วิ่งข้ามถนนมาแล้วก็มีรถมอเตอร์ไซค์ขับมาชนซึ่งน้องเค้ากระเด็น ค่ะ คนแถวนั้นรีบวิ่งมาดูกันใหญ่เลยค่ะ แตาน้องเค้าไม่เป็นอะไรเลยลุกขึ้นมาแล้วก็วิ่งข้ามมาซื้อโรตี ตามตัวน้องเป็นรอยถลอกนิดหน่อย คนแถวนั้นเค้าอยากรู้ว่าน้องใส่พระอะไร ปรากฎว่าน้องไม่ได้ใส่พระเลยค่ะ มีแต่สายเอวหลวงปู่เส้นเดียวคะ

เรื่องที่ 3 เป็นเรื่องเครื่องดนตรีที่บนถ้ำกระแชง
    ตอนนั้นหลวงปู่ท่านได้สั่งซื้อเครื่องดนตรีไทยมาค่ะ จะมีระนาดเอก ฆ้องวง กลองยาว มีซอ จำได้แค่นี้ค่ะ ท่านก็ได้นำเครื่องดนตรีเหล่านี้ขึ้นไปไว้บนโพรงถ้ำ (จำชื่อไม่ได้คะ)ถ้ำนี้จะอยู่เหนือบนถ้ำที่หลวงปู่จำพรรษาอยู่ ซึ่งลูกศิษย์ก็งงกันว่าท่านนำเครื่องดนตรีขึ้นไปยังไง เพราะไม่มีทางที่สามารถขึ้นไปบนนั้นได้เลย หลวงปู่ได้บอกว่าเครื่องดนตรีเหล่านี้เอาไว้ให้พวกคนธรรพ์เล่นกัน แต่หลวงปู่ก็ทำเป็นเชือกผูกไว้ให้เด็กได้ตีเล่นกันด้วย โซ่เองก็ได้ตีด้วยค่ะ ^^