แจกพระบรมสารีริกธาตุถวายเป็นพุทธบูชา หลายสัณฐานวรรณะครับ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย ไม้สะหลี, 10 มีนาคม 2013.

1. laujyaj

laujyaj สมาชิก

ต่อนะครับ
    ผมก๊อปปี้ข้อความมาจากเวบนี้แหละครับ
    http://palungjit.org/threads/ความเห็นเกี่ยวกับการแจกพระธาตุ.248390/page-6#post4003320
    ------------------------------

การทำงานแจกพระบรมในภาพรวมมีองค์ประกอบ3ส่วนคือผู้ให้ ผู้รับและพระบรมสารีริกธาตุ
    ในครั้งนี้จะพูดถึงในส่วนของผู้ให้ก่อน

1.ผู้ให้มีเจตนาเป็นกุศลในการแจกพระบรมฯ ในส่วนนี้เป็นบุญ

แต่ การปรามาสพระองค์ท่านโดยไม่เจตนาและรู้เท่าไม่ถึงการณ์อันนี้เป็นกรรมหนัก กรรมหนักในพระพุทธศาสนาหนึ่งในนั้นคือการก้าวล่วงพระสัมมาสัมพุทธเจ้า(แม้โดยไม่เจตนาก็เป็นอกุศลกรรมและต้องรับผลของกรรมแน่นอนไม่มีผู้ใดหลีกหนีผลของกรรมได้)

ดังนั้นการทำงานนี้โดยประมาท(เช่นการบรรจุพระบรมฯใส่ถุงซิปส่งทางไปรษณีย์)

อกุศลกรรมจะมากกว่าบุญที่ได้รับ

บางท่านอาจจะบอกว่ามีเจตนาบริสุทธิ์และได้กราบขอขมาท่านแล้ว

แต่ บุญก็คือบุญ บาปก็คือบาปต้องแยกจากกันปนกันไม่ได้ ยกตัวอย่างเช่นเวลาเราทำร้ายหรือล่วงเกินพ่อแม่ พ่อแม่ ก็ไม่เคยโกรธและอโหสิกรรมให้เราแต่กฎของกรรมเราต้องรับไหม?

เราจะคิดเองเออเองไม่ได้ ต้องพิจารณาไปตามธรรม เพราะทุกอย่าง ในโลกธาตุอยู่ใต้กฎของกรรมหมด(แม้ขอขมาพระแล้วแต่อกุศลกรรมนั้นที่เกิดขึ้นโดยไม่เจตนาเราก็ต้องรับอยู่ดีเพราะกราปรามาสเกิดขึ้นแล้วจริงไหม? และเกิดเพราะใครเป็นต้นเหตุล่ะถ้ามิใช่ผู้ส่ง แม้บอกว่าเจตนาบริสุทธิ์ แต่ต้องแยกกันเพราะการกระทำที่เกิดขึ้นแล้วนำไปสู่การปรามาสโดยไม่เจตนาก็ อีกส่วนหนึ่ง)

ยกตัวอย่างเช่น สมมุติว่าเราเคยทำอกุศลกรรมอะไรไว้แค่กราบขอขมากรรมทุกอย่างในอดีตชาติถึงปัจจุบัน

อกุศลกรรมที่เราเคยทำมาตั้งแต่อดีตชาติถึงปัจจุบันก็จบอย่างนั้นหรือ เราจะไม่ต้องรับกรรมที่เราเคยทำไว้อย่างงั้นหรือ

การ ที่คนส่วนใหญ่ที่ส่งพระบรมฯ ผ่านไปรษณีย์กราบขอขมาพระทุกครั้งนอกจากเหตุผลที่เคารพท่านแล้วมักบอกว่า เป็นการขอขมาที่ล่วงเกินพระโดยไม่เจตนา แสดงว่ายอมรับว่ามันมีส่วนที่ไม่ถูกต้องเกิดขึ้นกลัวพลาดเพราะความไม่มั่นใจ(คือปรามาสโดยไม่เจตนานั่นเอง)

ต้องแยกกันนะครับอย่าเอามาปนกันไม่งั้นจะสับสน
    ระหว่าง
    1.นามธรรม คือกุศลจิตกับ
    2.รูปธรรมคือปรามาสโดยไม่เจตนาซึ่งก่อให้เกิดอกุศลกรรมทั้งผู้ให้และผู้รับ

ต้องวิเคราะห์ให้ชัดเจนนะครับว่า การที่เราจะเป็นผู้ให้ เราได้ให้อะไรกับผู้รับบ้างบุญหรือบาปหรือทั้ง 2 อย่าง

พิจารณานะครับว่าการที่เรามาอัญเชิญพระบรมฯ และใส่ผอบบูชาท่านด้วยตนเองเราได้อะไรบ้าง
    1.อย่างแรกเราได้พระบรมกลับไปบูชาที่บ้านด้วยความเคารพ(ได้สะสมบุญก้าวหนึ่งแล้วด้วยการใช้ความพยายามลงแรงอย่างอุตสาหะ)
    2.เราจะได้บุญบารมีที่สูงขึ้น เพราะทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับพระองค์ท่านเป็นของหนัก (ได้บุญๆก็หนัก ได้บาปๆก็หนัก)
    3.การที่พุทธศาสนิกชนมาอัญเชิญพระบรมด้วยตนเองส่วนมากจะต้องผ่านอุปสรรคหรือวิบากซึ่งจะต้องใช้กำลังใจอย่างมาก(ซึ่งก็คือการเร่งบารมีด้วยการต้องใช้กำลังใจอย่างมากนี่เอง)

ใน อีกมุมมองของคนที่ได้เห็นและรับรู้เรื่องนี้ ในส่วนของคนในพระศาสนาถ้าเรามีพิธีการที่เหมาะสมที่จะไปอัญเชิญพระบรมฯคน ส่วนมากจะเกิดปีติและโมทนาบุญกับเราด้วย ในแง่กลับกันถ้าเขาเห็นเราใส่ถุงซิปส่งทางไปรษณีย์คนจะคิดอย่างไรถ้าเขาเห็น

ท่าน ที่ไม่ค่อยได้ส่งสิ่งของทางไปรษณีย์อาจมองไม่เห็นภาพ ณ สถานการณ์จริงเวลาส่งพัสดุมันจะต้องมีการโยนพัสดุลงพื้นเพื่อคัดแยกอยู่แล้ว ผมเคยเห็นมาด้วยตนเองมีคนข้ามไปข้ามมา พัสดุกองทับๆกันบางทีมีของที่ไม่เหมาะสมกองอยู่ข้างๆเช่น รองเท้าแตะ ผ้าอนามัยเป็นต้น

เคยถามพนักงานที่ ไปรษณีย์ว่า การส่งพัสดุเป็นเช่นนี้ทุกครั้งหรือ พนักงานไปรษณีย์ตอบว่าใช่เพราะมันเป็นธรรมชาติของการส่งพัสดุไม่ว่าส่งอะไร มา Processก็เป็นอย่างนี้อยู่แล้วคือ
    1.มีการคัดแยก โดยกองพัสดุ ลงพื้น และแบ่งจดหมาย
    2.การเดินข้ามไปมาเป็นเรื่องปรกติเพราะงานเขาต้องแข่งกับเวลา
    3.มีของทุกชนิดที่ไม่อันตรายกองอยู่ด้วยกัน(แน่ นอนว่าของที่ไม่เหมาะสมจะวางข้างพระบรมฯก็มีอยู่แล้ว ถึงไม่มีก็ไม่ควรวางท่านที่พื้นหรือเอาของทั่วไปวางทับ บางท่านว่าซีเรียสไปหรือเปล่าแต่เรา
    ไม่ได้ซีเรียสแต่ต้องให้เกียรติพระองค์ท่านนะครับเพราะพระบรมฯก็เป็นส่วนหนึ่งของท่าน)
    ผมได้เห็นขั้นตอนการส่งพัสดุ(เพราะขอเขาเข้าไปดูข้างในด้วยตนเอง)แล้วสะเทือนใจมากๆ เพราะ เวลานี้มีคนส่งพระบรมฯโดยใส่ถุงซิปส่งทางไปรษณีย์เป็นจำนวนมาก การปรามาสพระโดยไม่เจตนาจึงเกิดขึ้นเรื่อยๆด้วยความไม่รู้เท่าทันนั่นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2013
  2. ไม้สะหลี

ไม้สะหลี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาเช่นกันครับ :cool:

3. ไม้สะหลี

ไม่เป็นไรครับ ตามแต่ศรัทธาครับ :cool:
    อนุโมทนาครับ :cool:

4. ไม้สะหลี

หลายท่านที่ส่งซองเข้ามา หากใช้ซองสีน้ำตาลซึ่งหากติดแสตมป์ 3 บาทนั้น จะไม่เพียงพอต่อน้ำหนักของจดหมายครับ
    ผมจึงได้เพิ่มให้แล้วทุกๆท่านสำหรับซองใหญ่หรือซองสีน้ำตาล

วันนี้จัดส่งกลับหมดแล้ว เพราะไม่อยากให้ตกค้างอยู่ไปรษณีย์ในช่วงหยุดสงกรานต์นี้ครับ :cool:

ได้รับแล้วกรุณาแจ้งด้วยครับ :cool: :cool:

5. ชยพล9999

ชยพล9999 Active Member

30 สิงหาคม 2010
    ลำดับที่77ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

6. spyjung

spyjung เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2012
    ได้รับแล้วค่ะ.... ขอบพระคุณมาก อนุโมทนาบุญกับท่าน จขกท อีกครั้งค่ะ

7. Marx

Marx เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้รับแล้วเรียบร้อย ขอบคุณครับ

8. เทพพระเพลิง

เทพพระเพลิง เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2007
    ลำดับที่ 85 ได้รับพระบรมสารีริกธาตุแล้วครับ
    ขอบคุณบุญกุศลอันยิ่งใหญ่นี้ครับ

9. yhun2012

yhun2012 Active Member

ได้รับแล้ว ผมนำบรรจุเพื่อบูชาสักการะเรียบร้อยแล้ว ขออนุโมทนาในบุญกุศลนี้ด้วยครับ

10. ไม้สะหลี

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ได้รับเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ :cool:

สุขสันต์วันสงกรานต์ ปี2556 ครับ :cool:

11. hnuna

hnuna Active Member

ลำดับที่ 83 ได้รับแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

12. สายมา

สายมา สมาชิก

11 สิงหาคม 2009
    ลำดับที่ 80 สายมา
    ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ
    ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาครับ

13. kkhieowan

kkhieowan สมาชิก

ได้รับพระบรมสารีริกธาตุลำดับที่82 แล้วค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับการแจกเพื่อเป็นพุทธบูชาด้วยนะคะ

14. cunchit99

cunchit99 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    ผมได้รับพระธาตุเรียบร้อยแล้ว (นานพอสมควร ต้องขออภัย เพิ่งจะได้มาอนุโมทนาครับ)

ขอขอบคุณและ อนุโมทนาครับ

15. kriansak

kriansak Active Member

ลำดับที่ 86 ได้รับเรียบร้อย แล้วครับ

16. chanasorn

chanasorn เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    ลำดับที่ 88
    ชนสรณ์ จิตภักดี
    วิทยาลัยการอาชีพหัวไทร
    ต.ทรายขาว
    อ.หัวไทร
    จ.นครศรีธรรมราช
    80170