เอาซุ้มกอ กับกำแพงลีลาเม็ดขนุนมาให้วิจารณ์

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เด็กโก-ลก, 13 สิงหาคม 2013.

1. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    จากรูปยังไม่มีชอบซักองค์ครับ

จากรูปถ่ายล้วนๆ อาจพลาดได้นะครับ
    องค์แรก เนื้อผงพิมพ์สมาธิวัดพลับ
    องค์ที่2ไม่ทราบครับใกล้เคียงฐานตารางกรุกำแพงเพชรแต่ก็ยังไม่ใช่เลย
    องค์ที่3 นางพญาดูเพี้ยนไปไปหน่อยถ้ากรุวัดนางพญา กรุอื่นไมแน่ใจ
    องค์ที่4 ผงสุพรรณ ผมดูไม่เป็น
    องค์ที่5 ลีลากำแพงดูเห็นถามแบบนี้มาหลายกระทู้ ใกล้เคียงกำแพงลิ้นเป็น แต่ก็ยังไม่ผ่าน

2. เด็กโก-ลก

นางพญาสังฆาฎิ องค์เดิม เลยของลองให้ร้านไปถ่ายภาพมา เอามาศึกษาดูเอง

เนื้อพ่อผมบอกว่า พระองค์นี้ยังไม่เคยใช้เลยตั้งแต่ได้จากกรุ เพราะเจ้าของเดิมพี่แกมีเบญจภาคีชุดใหญ่อยู่แล้ว เลยไม่ได้ใส่ อยู่บ้านผมก็ไม่ได้ใส่ องค์นี้เลยเป็นของแถม

เขาแนะนำว่าเอาไปใส่โดนเหงื่อ 2-3ปีเดี๋ยวเนื้อผิวจะเปลี่ยนเป็นผิวมันปูเอง จะได้ตามตำราเป๊ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"พระนางพญาพิมพ์เข่าตรง ครับ"
    ๑."พระนางพญาพิมพ์เข่าตรง(มิอตกเข่า)ครับ"
    หรือ๒. "พระนางพญาพิมพ์เข่าตรง(มือไม่ตกเข่า)ครับ:คุณasdjass เปรียบเทียบพิมพ์ดูนะครับ":ขอบคุณ ไทยพระดอทคอม ครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2013
  4. เด็กโก-ลก

ยินดีต้อนรับ ครับพี่ DHAMMAPHOL

ไหนๆก็ออกทะเลไปแล้ว ว่างๆมาช่วยแจมให้ความรู้น้องในกระทู้นี้มั่งก็ดีนะครับ
    ไปๆมาๆหลังๆผมชอบพระกรุมากกว่าเกจิแล้วครับ ตัดสินใจหาแนวทางของตัวเองเจอแล้วครับ ขออยู่กับพระกรุพระกริ่งดีกว่าครับ

5. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ขอบคุณครับคุณเด็ก-โกลกพระกรุมีอะไร?ดีๆให้ค้นหามากครับ"

6. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    รบกวนพี่ ๆ ทุกท่านครับ มีพระนางพญา 1 องค์ครับ พอจะเข้าพิมพ์ไหน เนื้อหาดีหรือไม่ครับ ด้านหลังฝนออก น่าจะใส่ตลับ (สันนิฐานเอง) ปลายแขนขาดนิดหน่อย

ขนาดไฟล์:
      473.4 KB
      เปิดดู:
      141
      ขนาดไฟล์:
      539.8 KB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      373 KB
      เปิดดู:
      139
  7. 24hrs

24hrs เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2012
    อิๆๆ...รสนิยมเดียวกันครับ ส่วนตัวผมก็ชอบพระกรุ แต่เดี๋ยวนี้หาผู้รู้ยากเย็นจริงๆ ได้ท่าน DHAMMAPHOL นี่แหละครับที่รอบรู้พระกรุจริงๆมาคอยชี้แนะครับ

8. เด็กโก-ลก

เอาแบบมือสมัครเล่นนะครับ ใครให้ความเห็นข้อแตกต่างได้ก็ดี
    -พิมพ์ผมว่าน่าจะอกนูนเล็กครับ
    -เนื้อถ้านางพญากรุวัดนางพญา ผมว่าข้อเสียมวลสารกรวดทราย+แร่ต้องมี แต่ของท่านดูมากไปหน่อย
    -ด้านข้างจะมีเป็นรอยตัด หลังตัดปีกจากแม่พิมพ์ ของท่านไม่ใช่(ด้านอื่นมีรอยตัดไหมครับ)

โดยรวมถ้าตีเป้นกรุวัดนางพญาผมยังไม่ชอบครับ กรุอื่นได้ไหมผมยังไม่ศึกษามาพอครับ

สุดท้ายขนาด พระนางพญาทั้ง 6พิมพ์จะแบ่งเป็น 2ขนาด ใหญ่-เล็ก
    พิมพ์ใหญ่ ได้แก่ เข่าตรง เข่าโค้ง อกนูนใหญ่
    พิมพ์เล็ก ได้แก่ สังฆาฎิ(บางตำราจัดเป็นพิมพ์กลาง) อกนูนเล็ก(อกแฟ่บ) เทวดา(แต่บางตำราที่เคยอ่านเขาจัดเทวดาเป็นอกนูนเล็กด้วย) ขยาดจะแค่1ซม.นิดๆเอง

ถ้าพี่ๆมีหนังสือของ อ ประชุม กาญจนวัฒน์จะมีภาพขนาดเท่าองค์จริง ผมจะสกรีนพระที่ขนาดก่อน หนังสืออยู่ที่ทำงานว่างๆค่อยอัพให้ติดไว้ก่อน(อิอิ เม็ดขนุนยังไม่ว่างทำเลยท่าน)

9. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    พิมพ์จิ๋วครับ พี่เด็กโก-ลก คิดว่าเป็นไงบ้างครับ

ขนาดไฟล์:
      249.6 KB
      เปิดดู:
      349
      ขนาดไฟล์:
      267.8 KB
      เปิดดู:
      120
  10. jadeprawit

jadeprawit เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2012
    พี่เด็กโก-ลก องค์นี้เป็นไงมั่งครับ

ขนาดไฟล์:
      508.9 KB
      เปิดดู:
      128
      ขนาดไฟล์:
      459.6 KB
      เปิดดู:
      96
  11. เด็กโก-ลก

ขอตัวหน่อย ช่วงนี้กำลังวางเดิมพันอยู่
    เลยไม่ว่างมาตอบคำถามท่านทั้งหลาย
    ขอตอบสั้นๆแล้วกันว่า ยังไม่ชอบซุ้มกอทั้ง 2องค์ด้านบนครับ ทั้งซุ้มกอจิ๋ว และซุ้มกอไม่มีกนก ว่างๆค่อยบอกเหตุผล

ตอนนี้กำลังศึกษาการแยกเอกลักษณ์ซุ้มกอของกรุต่างๆอยู่(เฉพาะพิมพ์ใหญ่) ไว้ถ้าว่างจริงๆค่อยมาลงครับ

แม้ส่วนตัว ผมไม่มีความเชื่อในขุนแผนกรุวัดอัมพวันเลย แต่ดูจากรูปการดูทิศทางลมแล้ว เลยขอแทงข้างเซียนใหญ่พันธุ์ทิพย์อยู่ดี เชื่อว่าสีกาอ่างไม่ชนะ ดูจากรูปการลงหนังสือไปแล้ว ก็หายเงียบไปเลย แถมการพิสูจน์ที่สีกาอ่างมาอ้างยังไม่มีใบรับรองของสถาบันนิติวิทยาอย่างเป็นทางการ เลยขอแทงข้างเซียนใหญ่ไปก่อน

บังเอิญได้พระราคาตั๋วเด็กมา ราคาน้อยกว่าผมใช้เมมขั้นต่ำออน.2ใบแล้วกัน พระสวยเขาอ้างว่าพบไหแรกๆ ได้มาพร้อมใบเซอร์ กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะวัดดวงหรือไม่(ยังไม่จ่ายตังที เขาว่าเจ้าของเดิมเช่าไว้ 2.5แสนเลยจุก เลยขอระบายแค่ไม่กี่หมื่น)

ขนาดไฟล์:
      225.4 KB
      เปิดดู:
      115
  12. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณพี่เด็ก-โกลก ที่ช่วยเมนท์ครับ ได้ความรู้เยอะเลย

13. เด็กโก-ลก

ถ้าพูดถึงพระกรุทุ่งเศรษฐี ที่เราๆท่านๆเห็นทั่วไปจะเป็นของ 2 กรุหลักคือวัดพิกุล กับวัดบรมธาตุ ส่วนกรุอื่นที่พบยังมีไม่รู้กี่สิบวัด เช่นวัดฤาษี วัดป่ามืด กรุเจดีย์กลางทุ่ง กรุวัดน้อย กรุสปจ.ฯลฯ

ที่ผมไปหาอ่านตามหนังสือเขาใช้วิธีแบ่งง่ายๆก่อน เป็น 2ฟาก
    คือฝั่งเมืองกับฝั่งทุ่งเศรษฐี ฝั่งเมืองคราบกรุจะน้อยกว่าฝั่งทุ่งเศรษฐี

ส่วนพระซุ้มกอในวงการที่เราๆท่านๆเห็น กันบ่อยๆตามหนังสือหลักๆจะเป็นของ 2วัด คือวัดพิกุล กับวัดพระบรมธาตุ ส่วนของกรุอื่นๆที่พบอาจมีหน้าตา กับพระส่วนย่อยๆแตกต่างกันบ้างเล็กน้อย ถ้าคุณเล่นเอาตำราแบบจับผิดตำหนิเหรียญทั้งหมดมาใช้กับพิมพ์พระกรุ ก็จะแทบไม่มีพระแท้ให้คุณเล่นเลย

ได้เคล็ดอันนึงที่เซียนผู้ใหญ่ไปสอนผมมา ว่าถ้าซุ้มกอใหญ่มีกนก ของกรุวัดพิกุล เส้นซุ้ม 2ข้างมักจะไม่เท่ากัน ด้านขวามือพระจะหนากว่าด้านซ้ายอันนี้เอกลักษณืแยกง่ายๆของวัดพิกุล

14. เด็กโก-ลก

แบบนี้ครับ ที่เซียนพระเขาสอนผมมาอีกที

เอาองค์นี้มาแล้วกัน เส้นขอบด้านขวาพระจะหนากว่าด้านซ้ายในกรุวัดพิกุล
    ผมก็กำลังหัดศึกษาแบบงูๆปลาๆนะครับ มีอะไรผิดก็ทักโต้แย้งกันได้

15. ช้าง969

ช้าง969 Active Member

23 ธันวาคม 2012
    สวัสดีครับ พี่เด็ก-โกลก ผมขอความรู้และคำชี้แนะพระสมเด็จนางพญาเข่าบ่วงองค์นี้ด้วยครับ

16. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    หากรุลงให้หน่อยครับ

• 2 Pic.jpg
      2 Pic.jpg
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      109