เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. แป้ง

แป้ง บุคคลทั่วไป

อ้าว ยายคะ ที่นั้นมีปลาร้า ด้วยเหรอคะ....

...ยายพูดเล่นรึป่าว..

2. Devil_Bitch

Devil_Bitch บุคคลทั่วไป

แต่งหน้าหนาวเหรอแก้ว?.. ถ่ายภาพแนวธรรมชาติๆตอนไล่ทุบไล่ถองกันไว้ทุกมุมเลยนะคะ ท่างอนกันด้วยตอนโป้งกันหันหลังงอนนะพอดีกันก้อแอบอมยิ้มดิ๊

ตอนต้นปียายเตรียมกลับมาแต่งงานเต็มที่เลยเน๊อะ พอเจอกลิ่นทะแม่งๆยายยกเลิกทั้งงานบวชและงานแต่ง คือยายใจเด็ดง่ะ แต่อีกสิบสองปีเดอนกุมภายายจะแต่งงานนะแก้ว คนแถวๆนี้หล่ะ ช่วยไปหามยายเข้าหอลงโลงนะเดะๆ ตาเค้ายังหล่อยังบึกบึนเค้าจะตายตอน 84 แต่ยายคงตกม้าตายคาคานแน่ๆตอนคืนส่งตัวง่ะ เหอๆๆ น้าน

เต๋ามาแอบอ่านไมล๊า!!! เพิ่งอาบนำใหม่ๆไปทำสมาธิสิคะ... สาวๆจะคุยกัน?... อย่ามาแอบตาเขียวใส่นะ เตะก้านคอเข้่าให้ดีม๊ะ!!!

3. Devil_Bitch

Devil_Bitch บุคคลทั่วไป

อ้าว...น้องแป้งปลาร้ากระปุกพลาสเจอร์ไร้หนอนระดับโกอินเตอร์นี่ตามร้านมาร์ทเอเชียมีทุกร้านจ้า ร้านไหนไม่ขายปลาร้าร้านนั้นเจ๊งชัวร์..5555...

4. Yai Pee Pa

Yai Pee Pa บุคคลทั่วไป

อิอิ เข้ามาแอบอ่านคนเดียวม่ะกลัวผีป่าหลอกเหรอจ๊ะ... ใครนะ?.. ขอเสียงหน๊อย...555...

5. สายสุรีย์ฯ

สายสุรีย์ฯ บุคคลทั่วไป

สวัสดีจ้า ทุกๆ คน ยามที่เว็ปร่วง

นางฟ้าแก้วจะแต่งงานแย้ว ... แถมใส่สุดขาวซะด้วย ...ตื่นเต้ล

พูดถึงนางฟ้าทีไร ............ ผมยังนึกถึงนางฟ้าอีกคนเสมอเลยแฮะ

ถ้าพูดถึงเรื่องนรกฯ นี่ต้องยกให้น้องหญิงของผม แต่ถ้าพูดถึงเรื่องสวรรค์ ให้ผมพูดข้ามปียังไม่จบเล้ย

...

ยายจ๋า ผมอยากจะตั้งกระทู้ในห้องอภิญญา หัวข้อเรื่อง "กำเนิดสวรรค์ หรือ สวรรค์บัญชา หรือตะลุยสวรรค์ หรือ เทวโองการ หรือ กำเนิดสรรพสิ่งแห่งสรวงสวรรค์" หรืออะไรๆ นี่แหล่ะ ดีมั๊ย? เพราะเรื่องราวเกี่ยวกับสวรรค์นี่ยาวมากๆ มีเป็นร้อยๆ บท จ้ะ

ต้องบอกตรงๆ ว่าผมขยาดมากเลย โพสท์ทีไร เว็ปร่วงทุกที ...

ยายว่าดีมั๊ย?

6. Yai Pee Pa

from page 9 Kraton Book:ตอบ : (หัวเราะ) จะไปตามที่ไหน ทองก้อนประมาณกำปั้น เอาใส่ลังไม้ ลังไม้มันก็ผุหมดแล้ว บางแห่งมันเกิดเปิดก็หลุดออกมา มีตู้รถไฟอยู่ ๒ ตู้ใหญ่ ๆ แล้วข้างนอกยังมีอยู่หลายลังนะ แล้วที่แน่ ๆ มีหัวรถจักรกับเครื่องบินอยู่ด้วย ไอ้เครื่องบินปีก ๒ ชั้น ZERO สมัยสงครามโลกของญี่ปุ่น มีเครื่องบินอยู่ลำหนึ่งด้วย ตอนนั้นคงกะไว้อีกไม่นานจะขุด ปรากฏว่าแพ้สงครามซะก่อน ขุดไม่ทัน แต่ว่าพวกนี้เขาจะมีของที่ประเภทยึดไว้เป็นส่วนตัวบ้างอะไรบ้าง ที่เขาทำแผนที่ตกทอดกันมาจนถึงปัจจุบัน
    ช่วงก่อนจะไปอยู่ทองผาภูมิมีพ่อค้าญี่ปุ่นมาตั้งโรงงานผลิตหน่อไม้ดองอัดปี๊บ กว่าจะรู้น่ะ ขนทองไปไม่รู้เท่าไหร่แล้ว เอาทองใส่ปี๊บแล้วเอาหน่อไม้ไว้ข้างบน คือเขาได้แผนที่จากบรรพบุรุษมาก็มาขุดให้คนงานหาหน่อไม้หาอะไรไปตามเรื่อง ตัวเองก็อ้างว่าสำรวจป่าบ้างอะไรบ้าง พอถึงเวลาได้มาก็ใส่ปี๊บไว้ เอาหน่อไม้ดองใส่ไว้ข้างบนแล้วก็ส่ง ทำยังกับว่าญี่ปุ่นอยากกินหน่อไม้นัก กว่าคนงานมันจะกล้าพูดก็ตอนที่ปิดโรงงานไปแล้ว แล้วของมันจะเหลือเรอะ ! แต่ว่าตรงช่วงเขาเรียกว่าแก่งระเบิดอยู่ในแม่น้ำแควน้อย
    ....................................................................................................

นายทหารยุ่นเจ้าของโรงงานหน่อไม้อัดปีบเลือดเข้มข้นรักชาติมากมีทายาทกับเมียไทยสองคน ตายอย่างอนาถาหลายปีก่อน ใครถามเรื่องทองท่านจะเอ็ดว่าเหลวไหล สมบัติชิ้นสุดท้ายคือกระเป๋าหนังใบเขื่องกับภาพถ่ายชุดทหารคาดดาบซากุไร และดาบนั้นยังคงเหลือ ที่ทราบเพราะบ้านเค้าติดบ้านป่ายายเองแม่ย่ายายผีป่าขายที่ให้เค้าหมื่นบาทห้าไร่ ก่อนตายไม่กี่เดือน

7. Yai Pee Pa

ว่าแร้วต้องใช่พี่นายอิอิ... อย่าเพิ่งโพสตอนเวปยังไม่ปกตินะพี่ขา เพราะมัน edit ไม่ได้ยามจะแก้ไข นางฟ้าอ้อยมาออนไลน์แอบอ่านค่ะแต่ไม่คุย สังเกตสิคะพี่นาย สวรรค์มีชั้นอะไรบ้างหนอ งุงิงุงิ...

8. ศดา

ศดา บุคคลทั่วไป

ปู่นาย สายสุรีย์ ชื่อนี้หวานและจัดจ้าในคราวเดียวกัน

เป็นแสงสุริยา ที่ละมุนดีจริงๆค่ะ

9. คนขายก๋วยเตี๋ยว

คนขายก๋วยเตี๋ยว บุคคลทั่วไป

แวะมาทักทายครับ คราวนี้พลังจิตเข้าไม่ได้หลายวันเลยนะครับ ผมก็ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาด้วย แหมคุยกันสนุกสนานเลยนะครับ ขอแจมด้วยซิ

เรื่องห้องพิเศษที่ให้"คนมีพลังจิตที่ได้ ทิพย์จักษุญาณ -มโนมยิทธิ์ และอภิญญา ที่มีคุณธรรม" ฟังดูดีจังเลยครับ เพิ่งจะทราบว่าผู้ดูแลหลายๆ ท่านเป็นผู้ทรงอภิญญากันหมดแล้ว

ผมคงได้แต่มองด้วยความริษยา ฮิฮิ เพราะตัวผมเองไม่ได้ทรงอภิญญา ที่มีคุณธรรมแต่ประการใด แต่เอาเถอะครับ เจ้าของบ้านเค้าอยากจะทำอะไรก็เป็นสิทธิของท่าน ไม่ใช่กงการอะไรของเรา อยากจะให้ใครทำอะไรก็เป็นเรื่องของเจ้าของบ้าน

แต่สงสัยอยู่นิดเดียวเอาอะไรมาตัดสินว่าใครมีฤทธิ์มีเดชอย่างไร จากประสบการณ์ที่เจอมาผู้ที่ทรงอภิญญาต่างๆ มักจะไม่แสดงตน ถ้าจะรู้ได้ว่าทรงอภิญญาหรือไม่ต้อง...... ใช่ไหมครับ ปู่Nine และยาย...จ๋า

ปู่Nine ครับจะตั้งชื่อห้อง"กำเนิดสวรรค์ หรือ สวรรค์บัญชา หรือตะลุยสวรรค์ หรือ เทวโองการ หรือ กำเนิดสรรพสิ่งแห่งสรวงสวรรค์" ระวังสวรรค์ลงทันนะจี เปิดเผยความลับของฟ้า เดี๋ยวจะหน้าเขียวอีกรอบนะครับ ฮิฮิ คราวนี้ไท่รู้ด้วยนะจ๊ะ

คุณน้องแก้วจะแต่งงานที่ไหนครับ เลี้ยงโต๊ะจีนหรือเปล่า ฮิฮิ จะขอแจมไปทานฟรีนะครับ อยากรู้จังว่าของชำรวยจะเป็นอะไร หนังสือธรรมะหรือเปล่าหนอ ฮิฮิ

10. แป้ง

ตอนเช้า ๆ แวะมาสวัสดียายก่อนค่ะ...

มาฟังยายเล่าต่อเรื่อย ๆ ..สนุกดี

แต่บางทีก้องง ว่าใครเป็นใครบ้าง ..แต่ไม่เป็นไรค่ะ

รู้แต่ว่าใครเป็นยายก้อพอแล้วค่ะ...

11. แป้ง

ดีจังเลยค่ะ มิน่า ยังไม่เคยได้ยินยายบ่นคิดถึงบ้านเลย

มีของชอบให้ทานนี่เอง...ยังงี้แป้งคงไปอยู่ที่นั่นได้สบายนะคะ ยาย...

12. สามยกกำลังสอง

สามยกกำลังสอง บุคคลทั่วไป

สวัสดีครับคนขายก๋วยเตี๋ยว หายไปนานเลย สงสัยว่านั่งนับเงินเพลินซิท่าถึงไม่ค่อยเข้ามาในบอร์ด

เมื่อคืนนี้ผมโดนเตือนแล้วหล่ะ (ถูกเตือนในฝัน) บอกว่าอย่าทำ ให้พวกเขารู้กันเองดีกว่าขึ้นอยู่กับบุญบารมีที่สั่งสมของแต่ละคน โดยผู้เตือนเป็นชายร่างสูงใหญ่มากๆ ผิวสีแทน แต่ที่สำคัญดวงตาจะมีประกายพลังที่เจิดจ้ามาก (ประกายเจิดจรัสเหมือนเพชร) ทั้งสองข้าง น้ำเสียงอ่อนโยน แต่ทรงพลัง และทรงอำนาจมาก

เฮ้อ .... ถ้างั้นผมต้องห่างๆ ห้องอภิญญาดีกว่า โพสท์ตอนเย็นๆ ตอนกลางคืนดันฝันไม่ดีซะอีกแน่ะ !!!

...

13. ผึ้ง

ผึ้ง บุคคลทั่วไป

มาใหม่ ๆ ก็งี้แหละจ๊ะ

สายสุรีย์...ปู่ไนน์
    คนขายก๋วยเตี๋ยวก็คือ...พี่อำนาจ

เดี๋ยวอีกหน่อยก็ชินเองค่า 555

14. k.b

k.b บุคคลทั่วไป

เห็นน้องแก้วมานานแล้วล่ะ แต่พี่ไม่ชอบคุยกับสาวๆ จะแต่งงานแล้วใช่ไหม ? น่าจะคิดดีแล้วนะ ถวายสังฆทานแล้วยัง ? 55555 คนแถวนี้มีแต่"ตกกระ" กันทั้งนั้น ขอให้มีความสุขนะ ส่วนยาย 12 ปีไม่นานหรอก ฟิตร่างกายไว้ให้พร้อม ดูอย่างผมซิเล่นบอลเกือบทุกวัน ตีนหนัก!!! กองหน้าขยาดเลยแหละ อยู่ที่โน่นอย่าออกกำลังกายในร่ม(ผ้า)มากนักนะ เดี๋ยวจะเหี่ยว กินอาหารให้เยอะหน่อย กลับมาจะได้มีแรงต่อสู้ กับโลกภายใน เฮ้ยภายนอกอ่ะครับ ไปแล้ว

15. Yai Pee Pa

อิอิ...พี่นาจกลับมาครานี้ปากคารมคมกริบเชียวนะเจ้าคะ พี่นาจขา...หลวงพี่เล็กท่านเคยตอบไว้เรื่องคนมีอภิญญาว่างัยจ๊ะ+... และที่พระที่แจ้งแจ่มแล้วเกรงนักเกรงหนาคือการอ้างตนว่าตนดีตนเลิศตนพิเศษใช่ไหมคะพี่ขา?... ภาษาธรรมะเรียกอวดอุตตริฯใช่ไหมคะ...

อย่างยายผีป่าจะอ้างเสมอว่าตัวเองไม่มีอะไรเลย... ที่พอรับได้ลางบ้างชัดบ้างเพราะมีบารมีเบื้องบนมาช่วยสงเคราะห์ ปราศจากเบื้องบนยายผีป่าก้อแค่คนเพี้ยน กิน ขี้ ปี้ นอนคนหนึ่งค่ะ?... ดีบ้างตรงพยายามตามรอยเบื้องบนเพื่อพบพระ รอวันหลุดพ้นบ่วงกรรม จะไม่หนีกรรมเก่าแต่จะพยายามเตือนตนไม่ก่อกรรมบาปอีกถ้าไม่ใช่กรรมลิขิตที่เลี่ยงไม่ได้ง่ะ

ท่านนี่แจ้งแจ่มจะทราบต่อกันและกันเองว่าท่านใดบ้างที่แจ้งแล้วปานใดด้วยใจน้อมคารวะโดยไม่ต้องเอ่ยอ้างต่อสาธารณะ ?...

16. น้องแก้ว

น้องแก้ว บุคคลทั่วไป

ไหนว่าไม่มีฤทธิ์ไงคะ แล้วมีอนาคตังสญาณได้ยังไง เก่งจัง
    ใช่แล้วค่ะ คุณนายแบบ ของชำร่วยคือ หนังสือวิปัสนานุบาล
    ของผู้เป็นเสมือนพี่ชายและอาจารย์ทางธรรมค่ะ

17. น้องแก้ว

น้องแก้ว บุคคลทั่วไป

สวัสดีค่ะ คุณเคนนี่บี่ ขอบคุณมากค่ะ
    ไม่ค่อยเข้าใจที่ถามเท่าไหร่ แก้วกับคนรัก
    ถวายสังฆทานด้วยกันเป็นประจำสม่ำเสมออยู่แล้วค่ะ

หน้าแก้วก็มีกระนิดๆค่ะ เพราะค่อนข้างขาวมาก ถ้าโดนแดดแล้วจะเป็นกระง่าย
    เพิ่งไปเที่ยวเกาะสมุยมา เพราะกำลังจะลาออกจากงาน
    เลยต้องรีบใช้ตั๋วสวัสดิการฟรี

ลุยทะเลกับพิทแบบไม่กลัวดำเลย มันมาก ธรรมชาตินี่ดีจริงๆ
    ชารจ์แบตได้เต็มเลย

18. Yai Pee Pa

อิอิ... น้องแก้วมาตอบเร็วจังเรยยายว่าจะเมลล์ไปบอกอย่าลืมแจกหนังสือพี่ตุลย์นะ เมื่อคืนยายแอบคิดในใจนะว่าอยากสะสมหนังสือพี่ตุลย์ไว้ให้สามสาวอ่านและอ่านไปทีละนิดสนพวกเค้าไปในตัวก่อนหัวค่ำ สามสาวไม่ชอบอ่านเรื่องขำขันนะน้องแก้ว แปลกกว่าเด็กอื่นๆ ชอบแนวดิสโคฟเวอรี่น่ะ ห้ามเปลี่ยนช่องนะเค้าด่าแย่เรย ชอบให้พาไปวัดคุยกับคนแก่ๆนี่เค้าไม่เบื่อ เลยคิดว่ายายพาเค้าโตเกินวัยไปไหม แต่เคยให้เล่นแบบวัยเค้าๆเล่นไม่นานนะ นี่เค้าอยากเจอเพื่อนแม่บนบอร์ดทุกคนเลยนะคะเพราะบอกเค้าไปว่าพื่อนคุณแม่อาจจะแวะมาแล้วไปวัดท่าขนุน เค้าชอบไปมากเพราน้องเอิร์ทชอบไปนั่งทำสมาธิหลังกราบพระที่โลงมุข ลป สาย น้องออมนี่เห็นพี่ทำก้อทำตาม ไปจ่อหน้าชิดโลงแล้วถามร่างท่านเหมือนคุยกับท่านได้น่ะ 'พระขา... น้องออมเอาดอกไม้มาให้ หายใจไม่ออกเหรอ ตายเพราะอะไร' โอ๊ย!...เค้าถามเอง ตอบเอง บางทีมาบอกแม่พระที่ตายมาบอกหวยออมนะ น้องออมให้หวยแม่นค่ะ น้องเกรชนี่ให้หกงวดติดๆ เอิร์ทตอนท้องเค้ายายเฮงมากเลยได้หวยหุ้นเช้าเย็นเรย ไม่ชอบแทงนะแต่ฝน่าได้ก้อต้องลองวัดดวงงัยคะ น้องเกรชนี่ติดแนวคิดย่าเค้า ย่ากลัวผี ก้ออุ้มเค้าไปยามไปวัด อาจไม่ค่อยคล้ายสองสาวนั้น แต่ถ้าแม่เลี้ยงเองอาจซึมซับบุคคลิกแม่ได้ละมังเน๊อะ ?...

19. Yai Pee Pa

น้องแก้วขา.. พี่เต๋า K.B.เค้าทะเล้นค่ะชอบคุยหยิกแกมหยอก?.. คือเค้ากระเซ้าเล่นเรื่องถวายสังฆทานกรวดน้ำให้เจ้าชะตาเจ้ากรรมฯ... คือพี่เค้าไม่รอยาย!!!...หนีไปแต่งงานกับสาวงามกายสวยสง่าปานนางฟ้าเลยเข็ดขยาดการครองเรือน จะมาวกหายายก้อสายแระ นี่ขอหมั้นยายอีกสิบสองปีค่อยแต่งรอเมียนางงามเลิกหรือทิ้งเค้า...แล้วยายกะเค้าค่อยหวลมาครองรักกันงัย...เวงกรัมยายง่ะ.. เข้าหอรอลงโลงน่ะสิเต๋า เค้าแห้งตายแน่ๆถ้าเต๋าให้รออีกปานน้าน เออ... เต๋าไปตามที่Templeเน้อตอนนั้นน่ะ อิอิ...

20. ศดานัน.

ศดานัน. บุคคลทั่วไป

อนุโมทนาค่ะยาย หนังสือธรรมะของพี่ตุลย์มียาก ง่าย หลายระดับค่ะ
    เหมาะกับผู้ที่สนใจทางธรรมทุกแบบเลย ลองให้หลานๆเริ่มอ่านจาก
    กรรมพยากรณ์ ภาคแรก ก่อนนะคะ ต่อด้วยภาคสอง

ตามด้วยทางนฤพาน เป็นนิยายแทรกธรรมะ
    ต่อด้วยเสียดายคนตายไม่ได้อ่าน
    แล้วค่อยอ่านแนวทางการปฏิบัติภาวนาเล่มอื่นๆตามลำดับค่ะ

เรื่องกรรม และวิบากซับซ้อน ในหนังสือพี่ตุลย์
    เป็นเรื่องจริงอันยากจะเข้าใจ แต่ถูกถ่ายทอดกลั่นออกมาให้เข้าใจได้ง่ายค่ะ

แก้วไม่เคยถูกหวยเล้ยย ไม่มีวิบากทางลาภลอยมั้งคะ
    ก็เลยแทบไม่เคยซื้อหวยเลย เพราะมีเซนส์ว่าไม่ถูกแน่

ใกล้วันหวยออก ลองไปเยี่ยมหลานๆดีกว่า แบบว่าคิดถึงหลานเฉยๆค่ะ