เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. k.b.

k.b. บุคคลทั่วไป

ตื่นแล้ว ดื่มน้ำเปล่า 2 แก้ว ก่อนเข้าห้องน้ำไปปัสสาวะ เสร็จแล้ว อย่าเพิ่งทำอะไร นั่งสมาธิ อย่างน้อย 10 นาที จิตจ่อแต่ลมหายใจ เข้า ออก ถ้าภายใน 10 นาที จิตเป็นสมาธิ อธิฐาน ในสิ่งที่เป็นมงคล ของวันนี้ แล้วเราจะมีจิตใจที่เบิกบาน สดชื่นตลอดทั้งวัน แต่ถ้าจิตยังไม่เป็นสมาธิ ก็ไม่เป็นไร พรุ่งนี้ทำใหม่ ช่วงกลางวันทำงาน พยายามคิดในใจ(เจริญสติ) วันนี้เราจะทำตัวเป็นพรหมในร่างมนุษย์ ( พรหมวิหาร 4 )ให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ ก่อนนอน ดื่มน้ำเปล่า 1 แก้ว นั่งสมาธิอย่างน้อย 10 นาที จิตเป็นสมาธิแล้วอธิฐาน ในสิ่งที่เป็นมงคล เหมือนตอนตื่นนอน ครับ ถ้าทำอย่างนี้ได้ทุกวัน จะเป็นผลดีต่อสุขภาพจิตและสุขภาพกาย สาระดีๆแบบนี้นำไปทำดู ก็ดีนะครับ บ๊ายบาย

2. ผึ้ง

ผึ้ง บุคคลทั่วไป

ว้าวววววววววว
    ดีมากเลยค่ะ _/\_ ขอบคุณค่ะ

3. k.b.

พี่ทำแบบนี้เกือบทุกวันครับ จิตใจถึงได้บ้องแป้ว อย่างนี้ไงครับ ใครด่า ใครว่า ช่างเขา .....เราต้องเป็นพรหมในร่างมนุษย์ให้ได้มากที่สุดอ่ะครับ

4. ผึ้ง

ค่ะ จะลองปฏิบัติดูค่ะ
    ส่วนมากเวลานั่งสมาธิจะเป็นเวลาว่างหรือเช้าไม่เกิน 10 โมงค่ะ

ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

5. k.b.

ใครเหนือใคร....

มีเรื่องสนุกเล่าให้ฟัง ร้านที่ผมอยู่เป็นร้านเปิด ติดถนนใหญ่ แขกไปใครมาชอบมานั่งเล่นหน้าร้าน บรรยากาศสบายๆ บอกนิดหนึ่ง ที่ร้านผม มีหิ้งพระ 7 หิ้ง บูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์เยอะมาก แล้วที่หิ้งพระ จะมีสร้อยพระแขวนอยู่ประมาณ 10 กว่า องค์ เมื่อ 2 วันที่แล้ว มีหลวงพี่ท่านหนึ่ง นั่งหน้าร้านแล้วมองเข้ามาข้างในร้านผม เห็นพระเยอะ ผมจึงนิมนต์ท่านมาดูพระที่ห้อย ท่านชอบมาเลย นั่งส่องพระเกือบ 2 ช.ม มีพระองค์หนึ่งเป็นพระที่กำลังฮอทและมีราคาด้วย ท่านอยากได้มาก แต่บอกท่านว่าให้ไม่ได้ครับท่านเพราะ พระองค์นี้ผมรักมาก แต่ท่านตื้ออยู่นั้นแหละ ท้ายสุดท่านออกอุบายแล้วพูดกับผมว่า โยม โยมต้องทำใจให้สูงกว่ามนุษย์ปุถุชนทั่วไปนะ แล้วโยมจะมีจิตที่สูงส่งสามารถตัดกิเลสอาสาวะได้ ผมฟังแล้วตัวลอยเลย (แต่ผมได้ยินเสียงแว่วมาที่หูว่าอย่าให้) เอ แล้วเราจะทำอย่างไรดีหว่า ทันใดนั้นความคิดมันผุดขึ้นมาเอง แล้วผมก็ตอบไปว่า ถ้าหลวงพี่อยากมีจิตใจที่สูงกว่าผม สามารถตัดกิเลสอาสาวะได้ โดยฉับพลัน!!!!ไม่เอาได้ไหม? หลวงพี่มองหน้าผมแล้วอึ้ง !!!! อาตมาไปก่อนนะโยม 5555555555555555

6. ผึ้ง

5555 โห ...เหนือกว่าจริง ๆๆ
    อ่านแล้วก็อึ้งเหมือนกันค่ะ สนุกดีนะ
    ฮาจริง ๆๆ

7. k.b.

ที่เล่ามาเรื่องจริงนะ 2 วันนี้เอง เมื่อกี้คุยกับยาย ยายบอกเดี๋ยวจะเข้ามาอ่าน พี่ยังมีเรื่องสนุกๆ อีกเยอะ วันไหนท้องฟ้าแจ่มใสอารมย์ดีๆ จะมาเล่าให้ฟังอีกครับ บ๊ายบาย

8. ผึ้ง

ใช่ ๆๆ
    เรื่องที่พี่เล่าสนุกค่ะและอ่านแล้วได้แง่คิดด้วยน๊า
    ชอบ ๆๆค่ะ ถ้าพี่ว่าง ๆ มาเล่าอีกนะคะ

9. อัปสราฯ

อัปสราฯ บุคคลทั่วไป

น้องผึ้งคนสวยรวยน้ำใจเริ่มติดใจคนบ๊องส์ (K.B.) แล้วล่ะดิ๊!!!... แง้...ยายม่ายยอมนะจ๊ะ?... มาแย่งเรตติ้งเค้าทามมัยย่ะพ่อคุณ?!!!... ให้ยายบ๊องส์และเพี้ยนเป็นหนึ่งเดียวบนบอร์ดได้ป๊ะ... เผื่อมีแมวมองมาเจอแร้วดึงตัวไปเล่นจำอวดหารายได้ทำนุบำรุงวัด อุ้ย! เวปพลังจิตดอทคอม อันเป็นสถานที่ๆพวกเราชอบแล... นะคะนะ?...

พ่อหนุ่มเหลือน้อยคุณตาจอมเพี้ยนตามยายงัยล่ะน้องผึ้ง?... เค้าเรียกตัวเอง K.B. ย่อมาจากคนบ้าแอนด์คนบ๊องส์ ล่ะสิท่า?... แต่ยายชอบน๊า?!!!... เพราะเราแข่งกันเพี้ยนทางดีๆน่ะ... นี่เค้าจะพายายย้อนอดีตรักวันเคยหวานก่อนขมขื่นอีกแระ เอางัยดีล่ะ?... ยายควรปลงหรือปลดดีหนอ!!! ขอความเห็นจากพวกเราๆได้ป๊ะ อิอิ... ถ้าดาวประกายมาเจอคงขำกลิ้งเน๊อะ... เหอๆๆๆ ..(เลียนเสียงพี่นายง่ะ)

เออ... พี่นายจ๋า... พี่กบกินเดือนและอีกหลายๆคนยังไม่ตามมาเรย?!!! เหงาจังเรย...

อ้าว.... หวัดดีจ้าทุกๆคน คิดถึงน๊า....

10. k.b.

ไปเอาชื่ออื่นแล้วซ้ำ คนไม่เข้าใจเดี๋ยวจะเป็นประเด็นร้อนเปล่าๆ k.b. ย่อมาจาก รักเดียวอ้วกแตกอ้วกแตน จ๊ะ ยายผีป่าเค้าไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก เค้าชอบคิดไปเองง่ะ หาว่าคนอื่นบ้องส์เหมือนตัวเอง ฮิฮิ

11. แป้ง

แป้ง บุคคลทั่วไป

ตามมาอ่านค่ะ เมื่อเช้าเข้ามาแล้วเห็นคุณผึ้งกำลังคุยกันอยู่เลยไม่กล้าขัดจังหวะค่ะ

กลับเข้ามอ่านอีกทีดีกว่า.....คุณ kb..เล่าได้สนุกดีค่ะ ....

12. ผึ้ง

5555 ยายจ๋ายายเอื้อมเดือนคนดี.....
    น้องผึ้งคนนี้ไม่กล้าจาแย่งเลยค่ะ
    รักและคิดถึงยายเหมือนเดิมตั้งแต่ก่อนเป็นมา
    ทั้งยายและพี่หนุ่มเหลือน้อยยั้นเป็นคนดีน่ารักทั้งคู่เลยยย
    อดีตรักที่เคยหวานนั้นก็เป็นความทรงจำที่ดีค่า
    เก็บไว้นาน...เท่านาน...นะคะ...ยาย & พี่หนุ่ม

13. ผึ้ง

แจมมาได้เลยค่า พี่หนุ่มและยาย ออกจาน่าร๊าก...... ถุงแป้งคนน่ารักและใจดี

14. 'เดือนเคียง

'เดือนเคียง บุคคลทั่วไป

ได้เวลาเจริญอาหารอีกแระ น้องผึ้งหวานนี่มาคราใดยายหิวทันทีเรย อิอิ ครึ่งชั่วโมงนะจ๊ะเดะๆ พี่หนุ่มฯ ช่วยคุยสาระๆหน่อยนะจ๊ะ อย่าทำสาวแป้งกะสาวผึ้งขำกลิ้งจนลืมพิมพ์จุไรนะจ๊ะ รอน๊า ...

15. ผึ้ง

[QUOTE='เดือนเคียง]ได้เวลาเจริญอาหารอีกแระ น้องผึ้งหวานนี่มาคราใดยายหิวทันทีเรย อิอิ ครึ่งชั่วโมงนะจ๊ะเดะๆ พี่หนุ่มฯ ช่วยคุยสาระๆหน่อยนะจ๊ะ อย่าทำสาวแป้งกะสาวผึ้งขำกลิ้งจนลืมพิมพ์จุไรนะจ๊ะ รอน๊า ...[/QUOTE]

หิวอีกแระ ยาย....จ๋า กินเผื่อน้องผึ้งด้วยน๊าค๊า เดี๋ยวรอนะจ๊ะยายจ๋า....ทานให้อร่อยนะคะ

16. k.b

k.b บุคคลทั่วไป

[QUOTE='เดือนเคียง]ได้เวลาเจริญอาหารอีกแระ น้องผึ้งหวานนี่มาคราใดยายหิวทันทีเรย อิอิ ครึ่งชั่วโมงนะจ๊ะเดะๆ พี่หนุ่มฯ ช่วยคุยสาระๆหน่อยนะจ๊ะ อย่าทำสาวแป้งกะสาวผึ้งขำกลิ้งจนลืมพิมพ์จุไรนะจ๊ะ รอน๊า ...[/QUOTE]ยายกินข้าวให้เยอะหน่อย แห้ง เหี่ยว แล้ว น้ำผลไม้ที่เมืองนอกมีมาก ซื้อกินบ้าง มันจะทำให้ดูดีขึ้น แล้วอย่าลืม ที่บอกในบอร์ด หลังตื่น ทำงาน ก่อนนอน จะได้ดูดีขึ้น ส่วนผมเดี๋ยวกิน แกงส้ม ข้าวเปล่า พร้อมกับผักใบบัวบก ของโปรด ใบบัวบกนี้เป็นยารักษาสารพัดโรด บำรุงตับ ไต ผิวพรรณดี ขนดก ปกไหล่ แก้ช้ำใน ช้ำนอก ช้ำรัก ชอกช้ำระกำใจ บำรุงเส้นเอ็น สารพัดจริงๆ ไม่รู้เมืองนอกมีหรือเปล่า สรุปกินเยอะแล้วกัน

17. Ermduen

Ermduen บุคคลทั่วไป

ขอบคุณค่ะที่ห่วงใยยาย คงกลัวก้างยายไปทิ่มเนื้อเนียนๆของคุณเหรอจ๊ะ อ้าว สาวๆจำไว้นะคะ น้ำผลไม้สดช่วยให้สดใสนะคะ ยายเพิ่งทานแครอทไปน่ะ เลยแอบไปในห้องมา...

18. ผึ้ง

ยายจ๋า แครอทดีมาก ๆ ค่ะ วิตามินเอก็เยอะค่ะ
    ช่วยบำรุงผิวพรรณและสายตา

19. Yai Pee Pa

Yai Pee Pa บุคคลทั่วไป

แต่มีคนบางคนนะไปอ่านเจอที่ไหนมาม่ายทราบ! เตือนยายว่าอย่าทานแครอทมากนะ 'เดี๋ยวจะวาบหวิวในทรวง' แหม... ยายตายแห้งแย้วจ้า?... แครอทอีกตันรถสิบล้อก้อกระตุ้นม่ายไหวแร้ว อ้าว... ว่าไปนั่น อิอิ...

ใช่จ๊ะน้องผึ้ง แครอทวิตามินเอถึงแซทเชียวจ๊ะ ยายชอบทานสดๆ จะได้ไม่มีอาการ หน้ามืดตามัว หรือเวลาเจอความรักเข้ามาจะได้ตาไม่บอดงัยจ๊ะ อิอิ...

20. ผึ้ง

555 ท่าทางทานแครอทเยอะแล้วจะ....ก็ไม่ดีซีโน๊ะ ยายโน๊ะ
    แต่ว่าถ้ารักใครเมื่อใด...แล้วไม่ตาบอดเนี่ย
    ไม่อยากจาเชื่อเลยยยย....เพราะว่าเวลารักใครแล้ว
    มักจาไม่เห็นความเลวขอเค้าเยยย...555 ปลง