เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ไม่ใช่ครับ คนล่ะคนกัน คนล่ะยุคครับ

สมเด็จป๋า น่ะ พระสังฆราช ครับ เป็น ญาติกับหลวงพ่อ วัดปากน้ำ คนสุพรรณด้วยกัน

แต่

หลวงป๋า หรือ ( พระอาจารย์ เสริมชัย ) เป็น ศิษย์ ของ ศิษย์ หลวงพ่อ วัดปากน้ำอีกทีครับ

ไปเอาที่วัดน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2013
  3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ใช่ครับ

ผมพูดตามประสบการณ์ รุ่น สี่ มีประสบการณ์ทางเหนียว จำไม่ได้ ว่า เป็นอาก้า หรือ M16

ซึ่งปกติ พระวัดปากน้ำที่ทัน หลวงพ่อ สด ไม่ไปแนวนั้นน่ะครับ พุทธคุณล้วนๆ จะไปแนว แคล้วคลาดครับ

ผมเดาเอาเองว่า รุ่น สี่น่าจะเป็นพิธีพุทธาภิเศก เข้ามาร่วมด้วยตามสมัยนิยม เมีพระสายอื่น ที่ไปนิมนต์มา เช่น หลวงปู่โต๊ะ และ อีกหลายองค์ ฯลฯ พระเหล่านี้จะไปในแนววิชา น่ะครับ

ต้องหาพระที่อธิษฐาน จาก ธรรมกายล้วนๆครับ จะเป็นวัตถุเป็นครับ

ของวัดหลวงป๋าน่าจะ รักษา ประเพณีแนวนี้ครับ

หลวงป๋าสมัย เป็นฆราวาส ท่านสอน วิชชาธรรมกายให้ แก่คนที่สนใจ ทั่วไป รวมทั้งผมและ ภรรยา ที่วัดสระเกศครับ กว่า สามสิบ พ.ศ. มาแล้วน่ะครับ

ท่านเป็นคนเขียนจดหมาย ให้ผม และ ภรรยา ไปหาพระราชพรหมเถร รองเจ้าอาวาส อาจารย์ใหญ่ สายธรรมกาย ( ยศปัจจุบัน ) เพื่อไปต่อวิชชา โดนดุซ่ะเกือบแย่

ผมฝึกแบบนี้มาตลอด จนถึงปัจจุบัน แต่เอามาประยุกต์กับ สติ ให้ สติอยู่กับกาย เท่าที่จะทำได้ ผมมานับถือหลวงพ่อวัดท่าซุงแต่ไม่ได้ฝึกมโนมยิทธิครับ ทำแบบเดิม

สองสายนี้ เข้ากันได้ครับ หลวงพ่อวัดท่าซุงก็เป็นศิษย์หลวงพ่อ วัด ปากน้ำครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2013
  4. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

5. ตะวันมงคล

ตะวันมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2010
    ใช่ครับ

ผมพูดตามประสบการณ์ รุ่น สี่ มีประสบการณ์ทางเหนียว จำไม่ได้ ว่า เป็นอาก้า หรือ M16

ซึ่งปกติ พระวัดปากน้ำที่ทัน หลวงพ่อ สด ไม่ไปแนวนั้นน่ะครับ พุทธคุณล้วนๆ จะไปแนว แคล้วคลาดครับ

ผมเดาเอาเองว่า รุ่น สี่น่าจะเป็นพิธีพุทธาภิเศก เข้ามาร่วมด้วยตามสมัยนิยม เมีพระสายอื่น ที่ไปนิมนต์มา เช่น หลวงปู่โต๊ะ และ อีกหลายองค์ ฯลฯ พระเหล่านี้จะไปในแนววิชา น่ะครับ

ต้องหาพระที่อธิษฐาน จาก ธรรมกายล้วนๆครับ จะเป็นวัตถุเป็นครับ

ของวัดหลวงป๋าน่าจะ รักษา ประเพณีแนวนี้ครับ

หลวงป๋าสมัย เป็นฆราวาส ท่านสอน วิชชาธรรมกายให้ แก่คนที่สนใจ ทั่วไป รวมทั้งผมและ ภรรยา ที่วัดสระเกศครับ กว่า สามสิบ พ.ศ. มาแล้วน่ะครับ

ท่านเป็นคนเขียนจดหมาย ให้ผม และ ภรรยา ไปหาพระราชพรหมเถร รองเจ้าอาวาส อาจารย์ใหญ่ สายธรรมกาย ( ยศปัจจุบัน ) เพื่อไปต่อวิชชา โดนดุซ่ะเกือบแย่

ผมฝึกแบบนี้มาตลอด จนถึงปัจจุบัน แต่เอามาประยุกต์กับ สติ ให้ สติอยู่กับกาย เท่าที่จะทำได้ ผมมานับถือหลวงพ่อวัดท่าซุงแต่ไม่ได้ฝึกมโนมยิทธิครับ ทำแบบเดิม

สองสายนี้ เข้ากันได้ครับ หลวงพ่อวัดท่าซุงก็เป็นศิษย์หลวงพ่อ วัด ปากน้ำครับ[/QUOTE]

ข้อความข้างบนนี้ ของพี่พีเสาวภา ครับ

ข้างล่างนี้ของผม ตะวันมงคล ครับ

ผมเข้าใจว่า ที่พี่ใช้พระของขวัญวัดปากน้ำแล้วพบแต่สิ่งดี ๆ เข้ามาในชีวิต เพราะพี่ได้ปฎิบัติบูชา การเจริญกรรมฐานภาวนาตามแนววิชาธรรมกาย บริกรรมภาวนา
    สัมมาอรหัง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
    อยู่ตลอดอย่างต่อเนื่อง
    ถ้าเช่นนั้น ผู้ที่มีพระของขวัญตามสายวัดปากน้ำ แต่ไม่ได้ปฎิบัติบูชาในแนวนี้
    เพียงแต่อาราธนาสวมใส่คอ และกราบไหว้ตามปกติ ผลที่ได้กับชีวิต ก็อาจแตกต่างกันมากใช่ไหมครับ

6. พี เสาวภา

ผมเข้าใจว่า ที่พี่ใช้พระของขวัญวัดปากน้ำแล้วพบแต่สิ่งดี ๆ เข้ามาในชีวิต เพราะพี่ได้ปฎิบัติบูชา การเจริญกรรมฐานภาวนาตามแนววิชาธรรมกาย บริกรรมภาวนา
    สัมมาอรหัง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
    อยู่ตลอดอย่างต่อเนื่อง
    ถ้าเช่นนั้น ผู้ที่มีพระของขวัญตามสายวัดปากน้ำ แต่ไม่ได้ปฎิบัติบูชาในแนวนี้
    เพียงแต่อาราธนาสวมใส่คอ และกราบไหว้ตามปกติ ผลที่ได้กับชีวิต ก็อาจแตกต่างกันมากใช่ไหมครับ[/QUOTE]

ผมไม่ได้ภาวนา สัมมา อรหัง นานแล้วครับ

ใช้แต่กำหนดที่ศูนย์กลางกาย เหนือ สะดือ สองนิ้ว คำว่ากำหนด ไม่ใช่เอาจิตไปวางตรงนั้นน่ะครับ คนล่ะแบบ เราไม่ได้อยู่ตรงนั้น ไม่ทราบเข้าใจไหมครับ...แหะๆ

ผมไม่ทราบวิธีอธิบาย แบบ อาจารย์กรรมฐานได้อย่างไร เพราะผมไม่ใช่ อาจารย์กรรมฐาน ท่านอย่าเชื่อผม ผมแค่เล่าให้ฟัง

แต่การเอาจิตไปวางตรงนั้น เพ่งนิมิต ลูกแก้ว พร้อมกับคำภาวนามาตรึงจิตไว้ คือการ เพ่งกสิน สว่าง อาโลกสิน ใช้หลักกสิน นั่นเอง

แต่การ กำหนด คือ สติ

เอาว่า ตรงนั้นศูนย์กลางกาย แล้วกำหนด ลูกแก้วหรือ หน้าหลวงตาเล็กเอา สติอยู่ที่การกำหนด ลมหายใจก็ไปล่อยไปตามสบาย นั่งก็ปล่อยไปตามสบายแค่กำหนดรู้ให้ทัน

ส่วนคำภาวนา ก็แล้วแต่ ท่องพระคาถา ท่องอิติปิโส ท่องพระคาถาแม่พิมพา แล้วแต่จิตจะอยากไปของเขา

เราแค่กำหนดรู้ไปเท่านั้น เบาๆสบายๆ แล้วก็สวดมนต์ ก็กำหนดไปตามคำสวด กำหนดตามไปให้ทัน

ทำแค่นี้จริงๆครับ

7. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ครบรอบ 21 ปี วันละสังขาร หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง (2535-2556)
    กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม

8. พี เสาวภา

อำนาจและ พลัง ธรรมชาติ

ผมไปค้นรูป หลวงตาในแฟ้มเก่าๆ จารย์ช้างพูดถึง ภัยธรรมชาติบ่อยๆ ท่านที่ไม่เคยเจอไม่มีทางทราบซึ่งว่ากำลังของธรรมชาตินี่มันขนาดไหน ขนาดระเบิดปรมาณู ก็ไม่เทีียบเท่า เจอเข้าที่ พังเป็นแถบๆ ทั้งจังหวัด ทั้งอำเภอ ครึ่งค่อนประเทศก็มี

ภาพที่เห็น เป็นสะพานเหล็ก น่ะครับ หนักน่าจะประมาณ ยี่สิบ ถึง สามสิบตัน เป็นเหล็กทั้งดุ้น เป็นสะพานไว้เดินขึ้นลงระหว่าง แท่นเจาะ และ เรือสนันสนุนการเจาะ

สะพานนี้มีชื่อว่า Widow Maker แปลเป็นไทยแบบผมคือ สะพานแม่หม้าย ท่านฟังชื่อ คงจะเดาออกน่ะครับ ว่าสะพานนี้ มีอุบัติเหตุบ่อยมาก ชีวิตผมเดินขึ้นลงสะพานนี้ทุกวัน บางวันหลายสิบครั้ง หลายปีมาน่าจะเป็นพันๆครั้ง

ตามรูปลงวันที่ไว้ วันที่ 7 พ.ย. 1988 น่ะครับ หรือ ๗ พฤศจิกายน ๒๕๓๑ ประมาณ ๒๕ ปีมาแล้ว

ตอนนั้น พายุเข้าอ่าวไทยน่ะครับ คลื่นในทะเลสูงประมาณ ๑๕ ฟุต หรือ ๔.๕ เมตร จัดว่าสูงเกินขนาดเรือเล็กน่ะครับ

จะเล่าสั้นๆว่า คลื่นเมื่อ เริ่มมีขึ้น สะสมตัวขึ้น จะมีคลื่นลูกใหญ่ขึ้นผสมมา คลื่นนั้นเข้าตี เรือ ในเวลา ประมาณ สี่ทุ่ม ถึงเที่ยงคืน จำเวลาแน่ๆไม่ได้ และ ฝนตกหนักมาก การตีเข้าอย่างแรง ทำให้ หัวเรือ กระดก กระดอน และ กระเพื่อมสูงกว่า ๔.๕ เมตร และ ตี สะพานที่ยกสูงไว้ ๔.๕ เมตรอย่างแรง จนสะพานขนาด ยี่สิบตันขึ้นปลิวไปตามแรงตี ถ้าแรงกว่านี้อีกนิดเดียว สะพานจะขาดและ ตกทะเลไปได้

ปีนั้นผมทำงานในทะเล ยังไม่เจอหลวงตาเล็ก เจอแต่หลวงพ่อ คูณ การทำงานก็ยังปีนสะพานนี้อประจำ และ ปีนั้นพลาดได้รับบาดเจ็บนิดหน่อย และ มีคนพลาดมากกว่าผม โดยถึงตาย

บนฝั่ง ปีนั้น ลมและฝนหนักมาก ประมาณ ๒ อาทิตย์หลังจากนั่น จน มีซุงไหล ลงมาจากเขาที่ อ.พิปูน ทั้งน้ำป่าและ โคลน และ ท่อนซุง ( ที่แอบตัดกันเป็นล่ำเป็นสันจนหมด ตัวกั้น น้ำและ โคลน ผิวหน้าดินหายไป และ ฝนชะกลายเป็นโคลน เป็นข่าวใหญ่มาก ประจำปี และมีคนตายจำนวนมาก จากเหตุการณ์ครั้งนั้น) หลังจากนั้น ทางการก็ปรัปตัว ห้ามการมีเลื่อยมือกล ในการครอบครองของ ชาวบ้าน ไม่งั้น หมดป่าครับ เลื่อยไม่กี่ตัว ตัดได้เป็นป่าๆครับ ไม่ใช่ต้นๆ

ที่ในกลางทะเล เราทำอะไรไม่ได้ ก็รอจนสว่าง ผมถ่ายรูปไว้ ก่อนจะช่วยกัน เอาเครน ยก สะพาน มาซ่อม และ เอาเข้าที่เดิม ผมมานั่งคิด หลังจากเหตุการร์นั้น ถ้าจะต้องเลิกแล้วเรา ที่จริงรายละเอียดมีมากกว่านี้ แต่เล่าแค่นี้ครับ

ใครเดินอยู่บนสะพานช่วง รับรองถูกตีกระเด็น ถ้าตกบนเรือก็ถูกกระแทกตาย ถ้าตกในน้ำ ก็คงตายเหมือนกัน เพราะคลื่นลมเกินคำบรรยาย สมกับคำที่ฝรั่งเขาตั้งชื่อว่า สะพานแม่หม้าย ฝรั่งมันไม่เชื่อเรื่องคำอัปมงคลครับ

บันทึกไว้เป็นหลักฐาน สำหรับ พี เสาวภา คนชอบบันทึก ยุคนั้นถ้ามี กล้อง มือถือ หรือ ดิจิทัล ผมคงมีรูปมากมายครับ

กล้องยุคนั้น เป็นกล้อง โพราลอยด์ครับ

9. Chang_oncb

[​IMG][​IMG]

10. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่ออั๊บ ค่ะ

11. แสงแข

เบี้ยแสนหก คุณพี เสาวภา จัดสร้าง
    ที่ระลึกโอกาสบ้านเหรียญบิน แสนหกหมื่นคลิก

12. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปรายการประมูลน้ำท่วม ๔ ครั้ง และรายการประมูลเพื่องานบุญจนถึงขณะนี้เป็นการประมูลเพื่องานบุญครั้งที่ ๑๖ ครั้งต่อไปจะเป็นครั้งที่ ๑๗ ครับ
    ขอขอบคุณพี่แสงแข ช่วยกันเพิ่มเติมรายการบุญต่อเนื่องครับ
    โมทนาบุญกับพี่พี พี่ช้าง และพี่น้องบ้าน เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) สรุปยอดรวม ๘๕ รายการบุญ รายรับจากการประมูล ๑,๖๘๑,๗๒๕ บาท
    ร่วมบุญจำนวน ๑,๙๒๐,๑๖๖ บาท

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2013
  13. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ช้างผมว่างวดนี้ออก ๑๖๖ นะเลขสวยดีครับ

14. Chang_oncb

วันนี้ (28 ต.ค.56) แผ่นดินไหวที่ญี่ปุ่น 5 ริคเตอร์ ดูกันต่อว่าจะไป เขย่าที่ไหนต่อ เฝ้าระวังโดยเฉพาะพื้นที่ ที่ไม่มีรุกขเทวดาอาศัยอยู่ ตายเยอะแน่นอน ก็ขนาดเทวดายังรังเกียจ ยังไม่อยากอยู่ด้วย แล้วอะไรจะเกิดขึ้น

15. พี เสาวภา

ตัวเลขเมื่อรวมกัน เกินความคาดหมาย ใกล้ สองล้านทีเดียว ขนลุกซู่ๆ ทำบุญ ทำทาน ได้บุญ ได้ทาน ตามกฏแห่งกรรม แถมตัว จิตมั่น สบาย เตรียมตัวตายได้พร้อมขึ้นทุกที ๆ เหมือนน้ำทีล่ะหยด

ยอดทั้งหมด ๘๕ รายการทีเดียว มากเกินกว่าผมจะจำได้ รวมกับบุญเก่าทั้งหมดที่ทำส่วนตัว ใจเต็มทีเดียว

มาร่วมบุญแบบไม่เครียดกัน ตามกำลัง อย่าไปตั้งใจว่าอย่างนั้นอย่างนี้ ถ้าทำไม่ได้จะเครียด ให้ตั้งใจว่าทำบุญทุกอย่างที่ผ่านมาและ เข้าร่วมได้ จะสบายใจ บุญต้องสบายๆ ไม่สบายๆไม่ใช่บุญที่เต็ม

ขอพี่น้องมาโมทนาร่วมกันดังๆอีกทีน่ะครับ

การมาร่วมกัน ทำให้ทำบุญได้ มากขึ้น ใหญ่ขึ้น กว้างขึ้น อย่างนี้นี่เอง พระพุทธองค์ถึงสรรเสริญ เรื่องความสามัคคี

สาธุ ๆ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2013
  16. พี เสาวภา

ขอให้คุณพระคุ้มครองผู้ที่อยู่ในพื้นที่เสี่ยงด้วยเทอญ

17. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก ค่ะ

18. Chang_oncb

ล่าสุด อังกฤษ และแถวสแกนดิเนเวียน นอร์เวย์ สวีเดน ฟิลแลนด์ จะเจอพายุที่เกิดจากท้องพ่อ ท้องแม่ ไม่เคยเห็นมาก่อน
    หน้าที่ ของ ดิน น้ำ ลม ไฟ

19. แสงแข

สร้างสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก ๔ ศอก ปิดทองคำแท้ทั้งองค์ ถวายชำระหนี้สงฆ์
    ประดิษฐานที่วัดธรรมยาน จังหวัดเพชรบูรณ์​

อีก ๑ ศรัทธาสามัคคีบุญ พี่น้องคณะบ้านเหรียญบิน-แพโบสถ์น้ำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2013
  20. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนา สาธุครับผม