เรื่องเด่น เล่าเรื่องเมืองโลกทิพย์

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย &เมฆา, 16 มกราคม 2017.

1. jakarat

jakarat เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องท้าวเวสสุวรรณ คุณเฆฆาได้เคยสัมผัสบ้างมะครับ

2. bibua

bibua สมาชิกใหม่

รอฟังเรื่องเล่าด้วยค่ะ
    ไม่ค่อยมีเซ้นส์แต่ชอบอ่านค่ะ

3. &เมฆา

&เมฆา เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตอบคุณ Jakarat
    ครั้งหนึ่งเคยสัมผัสเป็นวัดจุฬามณี วัตถุมงคลนั้นออก เมตตาโชคลาภ และแคล้วคลาดครับ
    และมีการปลุกเสกเดี่ยวจากพระผู้เรืองเวทย์ด้วยวิชาคงกระพัน และพระคาถาอาฏานาฏิยะสุตตปาโฐ
    หรือนิยมเรียกกันว่า ภาณยักษ์

4. &เมฆา

1
    และคืนนั้นก็นิมิตเห็นท้าวเวสสุวรรณถือพระบองมีพระวรกายสีเขียวดูสง่างาม การนิมิตเห็นแสดงว่า วัตถุมงคลที่ออกจากวัดนี้มีอานุภาพสูงครับ

5. &เมฆา

1
    ถ้ามีวัตถุมงคลติดตัว ควรอารธนาด้วยบทพระคาถาที่กล่าวว่า
    กะยะพะตัง และต้องหันหน้าไปทางทิศเหนือครับ
    จะทำให้พระเครื่องนั้นคุ้มครองคนที่อารธนาได้ครับ

6. squinoa

squinoa สมาชิก

11 ธันวาคม 2006
    หลายปีมาแล้วเคยฝันถึงตัวเองดำลงไปใต้บาดาลลึกลงไปข้างล่างมีพญานาคเฝ้าไข่พญานาคอยู่หลายตนหลายองค์ เฝ้าอยู่องค์ละใบ มีหลากสีสัน แต่ท่าทางของพญานาคนั้นดูไม่เป็นมิตรเหมือนพยายามจะพุ่งออกมาจากรังเพื่อกันไม่ให้เข้าไปใกล้ไข่ พอตื่นมาเลยไม่ค่อยสบายใจครับ อยากทราบจากคุณเมฆาครับว่าฝันนี้มีความหมายอะไรหรือไม่
    ปล.ก่อนหน้านั้นเคยฝันถึงงูอยู่บ่อยๆ แต่ละครั้งก็แตกต่างกันออกไปทั้งงูตัวใหญ่ตัวเล็ก ทั้งเลื้อยอยู่ที่แขนงูสีเผือกเงินและทองสองตัว งูตาสีแดง

7. มณีเมขลา20

มณีเมขลา20 เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    เกิดมกรา 2550 บางตำราว่าเป็นปีมะโรงค่ะ ช่วงนี้มีจิตที่อยากไปวัดชำชะโนดมาก มิทราบเกี่ยวเนือ่งกันมั๊ยคะ รบกวนหน่อยนะคะ ชอบทำบุญ ไปวัดที่เก่าแก่มากๆ รู้สึกเย็นใจทุกครั้งที่ได้ไปวัด ชอบชักชวนพ่อแม่พี่น้องให้ไปทำบุญด้วยกันเสมอๆค่ะ

8. &เมฆา

1
    ตอบคุณมณีเมขลา20
    เกิดปี2520 อดีตเป็นพญานาคในหิมพานต์ มีนามว่า สิริเทโพ ปัจจุบันน่าจะมีปัญหาเรื่องความรัก คู่ครองแบบลุ่มๆดอนๆ การที่อยากไปคำชะโนดเพราะสัญญาเดิม เมื่อทุกข์ใจจิตก็จะถวิลหาภพภูมิเดิม แนะนำพกพามณีนาคาออกสีแดงครับ

9. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    ขอแชร์มั่งครับ เคยไปคำชะโนด มาเหมือนกันครับ แต่ตอนเข้าไปเนี่ย ขามันลื่นๆ ครับ ลิ้นก็จะแลบออกมา ต้องดุนไว้ที่เพดานปากตลอด แต่ออกมาไม่เป็นไร ทว่าหลังจากนั้นผมก็มักจะฝันเห็นผู้หญิงคนนึงหน้าเรียวๆ ตลอด ผมม้วนเป็นก้อนกลมๆ ครับ

10. oneyen

oneyen สมาชิกใหม่

26 ธันวาคม 2006
    ขอรบกวนถามท่านเมฆาสักนิดครับผม ผมเกิด 25 พฤศจิกายน 2529. ก็พยายามปฏิบัตินั่งสมาธิมาอยู่หลายปีแล้ว แต่เหมือนจะเดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย ไม่รู้ว่าเพราะกรรมใด ชาติที่แล้วเกิดเป็นอะไรก็ไม่รู้ แต่ที่รู้ๆคือมันชอบมีความคิดประมาทครูแวบเข้ามาในหัว ซึ่งผมก็รับรู้และหยุดมัน ตามด้วยการขอขมาเป็นประจำ บ่อยครั้งที่ได้ไปสถานที่ศักดิ์สิทธิ์หลายๆที่จะรู้สึกเหมือนเคยไปมาก่อนทั้งๆที่ไม่เคยไป อยากทราบว่าผมเคยเป็นอะไรมาก่อน และ มีรางสังหรเกี่ยวกับเรื่องต่างๆเป็นประจำ ผมมีกรรมอะไรจึงทำให้มีมิจฉาทิฐิแบบนี้ จะแก้ยังไงครับผม และจะปฏิบัติยังไงให้ถูกกับจริตครับ บอกตามตรงว่าบางครั้งนั่งดูผู้คนก็มองเห็นความทุกข์บนใบหน้าพวกเขา และใจลึกๆผมก็อยากจะไปหาที่สงบๆอยู่ รบกวนด้วยครับผม ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2017
  11. เกล็ดดาว

เกล็ดดาว เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2014
    รบกวนคุณ&เมฆา ถ้าไม่รบกวนจนเกิน อยากทราบเรื่องราวของพระธาตุพนมค่ะ
    เป็นพระธาตุประจำวันเกิด ตอนไปสักการะมีความรู้สึกปิติอย่างบอกไม่ถูก

12. &เมฆา

1
    ตอบคุณสิริเทวี
    พระธาตุพนม เมื่อตอนเด็กๆ ผู้ใหญ่ในหมู่บ้านที่อาศัยอยู่ มีคำกล่าวที่ว่า "เกิดมาทั้งเถื่อ ต้องได้จบพระธาตุพนม" แปลแบบบ้านๆ
    ว่า เกิดมาครั้งหนึ่งควรได้ไปสักการะพระธาตุพนม
    ตอนที่มารดาของผู้เล่าได้ไปสักการะพระธาตุพนม
    ได้ไปแบบลงขันในหมู่ญาติโยม เพื่อเป็นค่าโดยสาร แถมกลับมายังมาเล่าให้ฟังว่า
    คืนก่อนเดิน ตื่นเต้น ขนาดนอนไม่หลับเลยทีเดียว

13. &เมฆา

1
    พระธาตุพนมเป็นพระธาตุทรงสี่เหลี่ยมเหมือนพระธาตุอื่นๆ หลวงปู่มั่น เคยเล่าให้ลูกศิษย์ฟังว่า
    ขณะที่ท่านบำเพ็ญสมณธรรม ตกเวลากลางคืน ท่านเห็นแสงสีเขียววงกลมเท่ากับลูกมะพร้าว
    และมีรัศมีสว่างเป็นทางผุดออกจากยอดพระเจดีย์

14. &เมฆา

1
    ครั้งหนึ่งผู้เล่ามาทำบุญที่วัดป่าสุทธาวาส และได้เจอพระชรารูปหนึ่งกำลังปิดประตูศาลาอยู่
    ผู้เล่าได้ไปสนทนากับพระรูปนั้น ท่านได้เล่าให้ฟังว่า
    เมื่อก่อนท่านได้ติดตามบุตรชายมารับราชการที่สกลนคร พอมีเทศกาลอุปสมบท ท่านเลยตั้งใจจะบวชสัก 15วัน ระหว่างที่บวชอยู่นั้น ท่านได้ไปสักการะพระธาตุพนม ท่านเล่าให้ฟังว่า
    เกิดปิติ ธรรมสังเวชขึ้นในใจ เป็นอันมาก ท่านเลยไม่ลาสิกขาบท ท่านบอกว่า บวชมายี่สิบกว่าปีระ ท่านย้ำบอกอักว่า ถ้าไม่ได้ไปสักการะพระธาตุพนม ท่านคงลาสิกขาบทไปนานแล้วครับ

15. &เมฆา

1
    ผู้เล่าในขณะนั้น เกิดคำถามขึ้นในใจทันทีว่า พระธาตุพนมมีอะไรดีน่า ขนาดผู้คนกล่าวถึงทั้งภาคอีสานและบางส่วนของประเทศเพื่อนบ้าน
    พระธาตุพนมจะมีเทศกาลบูชาพระธาตุในช่วงวันมาฆบูชา จะมีการรำถวายพระธาตุพนมด้วยชนเผ่า 7 ชนเผ่า
    ด้วยการฟ้อนรำบวงสรวงด้วยท่ารำที่สวยงาม
    และจะกลายเป็นขนบธรรมเนียมประเพณีต่อไป
    และในงานสักการะพระธาตุพนม จะมีคำว่า "ค่าหัว" เมื่อไปทำบุญที่วัดพระธาตุพนมในเทศกาล ผู้เล่าขอไม่อธิบาย รบกวนไปสอบถามคนธาตุพนมเอาเองนะครับ ว่ามีความหมายเป็นมาอย่างไร

16. &เมฆา

1
    ผู้เล่าไปสักการะพระธาตุพนมครั้งแรก บรรยากาศมีคนแต่งชุดขาวนั่งสมาธิรอบๆพระธาตุ
    และข้างในมีพระภิกษุสองรูป นั่งหลับตา ตากแดดเปรี้ยงๆ ทำสมาธิอยู่ตรงรั้วภายในพระธาตุ โดยไม่สนใจต่อสภาพอากาศร้อน และเสียงรบกวนของขบวนแห่ผ้าห่มที่ชาวบ้านจะนำมาห่อหุ้มพระธาตุพนม นำขบวนด้วยเครื่องเสียงและผู้คนจำนวนหนึ่ง
    ผู้เล่าเลยใช้มือข้างขวาแตะฐานพระธาตุพนมทางทิศใค้ แล้วก็กำหนดจิต......

17. มณีเมขลา20

มณีเมขลา20 เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ คุณ & เมฆา - แนะนำพกพามณีนาคาออกสีแดง เป็นอย่างไรคะ
    เคยมีปํญหาผิดหวังเรือ่งความรักค่ะ และปัจจุบันก็รักใครไม่ได้อีกแล้ว :( ใจมีแต่นีกอยากจะบวช แต่ก็มีห่วงครอบครัว พ่อแม่พี่น้องค่ะ

18. &เมฆา

1
    ตอบ
    สัมผัสได้ว่า ในห้องพระคุณมีวิญญาณ บรรพบุรุษพยายามจะสื่อสารกับคุณอยู่ครับ น่าจะเป็นผู้ชายครับ คุณลองค้นหาดูนะครับ เวลาไปทำบุญอุทิศต้องให้พระสงฆ์ที่วัดนั้น สวดมนต์บท อกาสิเม...นะครับถึงจะได้รับครับ

19. &เมฆา

1
    ตอบคุณ Higtmax
    แต่ก่อนเคยเป็นพญานาคในท้องทะเลมาก่อนครับ
    มีนามว่า ศรนะรินทร์ถาวร เมื่อมาเยือนดินแดนของโลกบาดาล จิตเดิมเลยแสดงอาการออกมา มีคนในอดีตพยายามจะสื่อสารกับคุณครับ
    น่าจะเป็นนิมิตงูออกสีขาวๆครับ พยายามพาจิตคุณไปยังสถานที่เดิมครับ แนะนำเรียกชื่อตนเองในอดีตบ่อยๆ เมื่อจะทำสมาธิหรือตอนทำบุญ
    เพื่อเพิ่มพลังกายทิพย์ของตนเองครับ
    ถ้าจะพกพามณีนาคาแนะนำสีน้ำเงินครับ

20. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    น่าจะเป็นนิมิตงูออกสีขาวๆครับ ใช่เลยครับ หลังนี่มีมาถี่เลย ครับ