เรื่องเด่น เล่าเรื่องเมืองโลกทิพย์

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย &เมฆา, 16 มกราคม 2017.

1. TriKun

TriKun เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2007
    พระธาตุแห่งนี้ คือพระธาตุนาดูนใช่มั้ยครับคุณเมฆา
    พอดีไปลองหารูปในกูเกิ้ลก็พบว่าเป็นพระธาตุนาดูน
    ผมจำได้ว่าผมได้เห็นรูปพระธาตุนาดูนเป็นครั้งแรก ก็ตอนอยู่ที่ทำงานเก่าครับ
    ตอนนั้นมีหน่วยงานจาก จ.มหาสารคาม เดินทางมาศึกษาดูงานที่ทำงานของผม
    และได้มอบรูปภาพพระธาตุนาดูนไว้ให้สำนักงานของผมครับ และภาพนี้ก็ได้ติดอยู่ที่ห้องที่ผมทำงานอยู่ด้วยครับ
    เวลาเดินผ่านไปแถวรูปภาพพระธาตุนาดูน ผมก็มักจะยกมือไหว้ครับ
    แต่ตัวผมเองยังไม่เคยเดินทางไปกราบพระธาตุนาดูนที่ จ.มหาสารคาม เลยสักครั้งนะครับ
    เคยกราบเคยไหว้แต่ในรูปภาพ ในส่วนตัวผมเองเคยฝันเห็นพญานาคก็บ่อยครั้ง
    แต่ครั้งที่ผมเล่าให้คุณเมฆาฟังนั้น เป็นครั้งที่มาแบบอลังการมากครับ
    ซึ่งดูเหมือนว่าจะเป็นพญานาคไม่ใช่ระดับธรรมดาด้วยครับ (ถ้าผมไม่คิดไปเองนะครับ)

2. &เมฆา

&เมฆา เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุญาต เล่าพระธาตุนาดูนแทรกก่อนนะครับ
    วันที่ไปสักการะพระธาตุนาดูน สัมผัสได้ถึงอารยธรรม และจิตวิญญานของอดีตผู้คน ณ ชื่อในอดีตว่า นครจำปาศรี

3. &เมฆา

1
    ผู้เล่าได้มีผู้เมตตามอบวัตถุมงคลเป็นพระพิมพ์เนื้อดินเผา รูปลักษณะเป็นนาคปรกครับ ผู้เล่าเมื่อมาเยือนสถานที่แห่งนี้ ก็เลยตั้งจิตอธิษฐานผ่านวัตถุมงคล

4. &เมฆา

1
    สถานที่สร้างพระธาตุ ณ ปัจจุบันน่าจะไม่ใช่สถานที่เดิม เพราะสัมผัสได้ว่า อดีตนั้นน่าจะอยู่ห่างจากนี้
    เรื่องราวของการสร้างพระพิมพ์ตามที่สัมผัสได้ เป็นลักษณะระดับกษัตริย์เป็นผู้ดำริสร้างขึ้นมา
    โดยนิมนต์พระที่เชี่ยวชาญทางด้านนี้มาทำพิธี

5. &เมฆา

1
    พระธาตุนาดูนในโลกทิพย์นั้น ทอประกายแสง และมีพญานาคเฝ้าอารักขา อยู่แปดทิศ แต่ละทิศมีอยู่จำนวนมาก พญานาคที่นี้ไม่เหมือนที่เคยคือ
    เป็นพญานาคที่มีสีขาวออกเหลืองจางๆ บ่งบอกถึงระดับบุญบารมีที่สูงส่งกว่าพญานาคที่อื่น

6. &เมฆา

1
    การขอพรจากพญานาคที่นี้ควรทำด้วยความศรัทธา เพราะ พญานาคมีอยู่เป็นจำนวนมาก
    และควรสวดมนต์บทสั้นๆก่อนขอพร เช่น
    นิสสังกะยังโส โขโน ภะคะวา เมตตาอุปะบารมีสัมปันโน

7. &เมฆา

1
    เรื่องวังนาคินทร์
    พอผู้เล่าไปถึงปากทางเข้าชั้นใน พญานาคที่ทำหน้าที่ ก็ไม่ให้ผ่านเข้าไปอีก ผู้เล่า เลยอารธนา
    พระคาถาบทที่ว่า
    กายะวาจา จิตตัง อะหังวันทา นาคาธิบดี ศรีสุทโธ วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
    คราวนี้พญานาคก็ยอมให้ผู้เล่าผ่านเข้าไปในวังนาคินทร์
    ผู้เล่าเห็นปราสาทหรือวิมานด้านหน้าจะมี จำนวน สี่หลัง
    ถัดไปเป็นแถวสองจะมีอีกสองคลัง
    และแถวสุดท้ายจะมีหลังใหญ่หลังเดียวครับ
    คาดว่า น่าจะเป็นที่พักของพระชายาของท่านท้าวศรีสุทโธครับ

8. &เมฆา

1
    สภาพบรรยากาศในวังนาคินทร์ เหล่าพญานาคที่เป็นนาคีจะมีวิมานเล็ก ขนาดประมาณ บ้านทรงไทยที่แค่พออยู่สองสามคนครับ
    ส่วนนาคาจะมีดูแตกต่างกันออกไปโดยจะมีขนาดหลังใหญ่กว่า และทุกหลังที่เป็นของนาคา จะมีที่เก็บอาวุธ แขวนอยู่ครับ

9. เกล็ดดาว

เกล็ดดาว เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2014
    IMG_1606.JPG ขอให้มีความโชคดีค่ะ^^

10. &เมฆา

1
    ตอบคุณสิริเทวีครับ
    รูปนาคเกี้ยว แสดงถึง ความอุดมสมบรูณ์ ความสุขใจ จากภาพสัมผัสได้ว่า เป็นสิ่งของที่ได้มาจากถ้ำแห่งหนึ่งครับ
    สิ่งของที่ควรสักการะคือ พวกสิ่งของที่มีกลิ่นหอมครับ เพราะนาคีชื่นชอบครับ

11. เกล็ดดาว

รบกวน คุณเมฆา

12. เกล็ดดาว

ตอนไปสักการะที่วัดบางคลาน รู้สึกได้ถึงพลังเมตตาจากหลวงพ่อค่ะ เลยอยากทราบว่า พระเครื่องของท่านมีอานุภาพทางใดเป็นพิเศษไหมค่ะ

13. &เมฆา

1
    ตอบคุณสิริเทวี
    เคยมีคนรู้จักนำวัตถุมงคลแบบนี้มาให้ดูให้ ส่วนใหญ่จะไม่ผ่านการปลุกเสกครับ เท่าที่จำได้มีอยู่องค์หนึ่ง ผ่านการปลุกเสกมาและ พระเครื่ององค์นั้นร้อนผ่าวเหมือนก้อนไฟถ่านแดงๆ
    ซึ่งไม่เคยสัมผัสได้แบบนี้มาก่อน

14. &เมฆา

1
    เจ้าของพระเครื่องที่นำมาให้ดูเป็นพระภิกษุครับ ผู้เล่าเลยเข้าสมาธิดูว่า ปลุกเสกด้วยวิชาอะไร ทราบได้ว่า ปลุกเสกด้วย วิชามหาอุด วิชาคงกระพัน และวิชาแคล้วคลาดครับ ด้วยความสงสัยผู้เล่าในคืนนั้นเลยขอนิมิต

15. &เมฆา

1
    นิมิตที่ปรากฏ มีพระภิกษุกำลังทำพิธีหล่อพระเครื่องด้วยกรรมวิธีโบราณ และหลวงพ่อเงินได้นำวัตถุชิ้นหนึ่งใส่ลงในเบ้าหลอม วัตถุนั้น ส่งประกายออกสีน้ำเงิน น่าจะเป็นของกายสิทธิ์ครับ ซึ่งเป็นของที่พระภิกษุที่มีบุญญาธิการเท่านั้นที่จะมีครอบครองครับ อานุภาพพระเครื่องของหลวงพ่อเงินก็จะแตกต่างจากวัดอื่นๆครับ เพราะมีของกายสิทธิ์ผสมอยู่ในเนื้อของวัตถุมงคล เป็นเหตุทำให้ผู้เล่าสัมผัสได้ว่า เป็นถ่านไฟแดงๆร้อนผ่าวในครั้งแรก น่าจะมาจากธาตุกายสิทธิ์ที่หลวงพ่อเงินผสมลงไปในวัตถุมงคลครับ

16. เกล็ดดาว

ตอนนี้ไม่ค่อยสบายค่ะ มีเพื่อนบอกว่า ให้หาวัตถุมงคลของพระอาจารย์ฝั้น อาจาโร
    แล้วจะดีขึ้น รบกวนด้วยค่ะ

17. parinyabp

parinyabp สมาชิกใหม่

20 สิงหาคม 2014
    สวัสดีครับ คุณเมฆา ผมจะรบกวน ถามทีครับ ผมเอง เพิ่งจะเริ่มสวดมนต์ นั่งสมาธิ ไม่นานนี้ แต่คิดว่าเป็น เกือบปีได้ แต่ จะรู้สึกว่า ตัวเอง จะขนลุก บ่อย ไม่ว่าไปไหน มาไหน โดยเฉพาะ ตอนนั้งห้องพระ อยากถามว่าผม คิดไปเองไหม และ ผมเองเวลานั้ง ไม่มี ครู ไม่มีพระสอน เซิท หาอย่างเดียว ช่วยแนะนำผม ทีครับ ว่า ที่ห้องพระผม มีอะไร ไหม แล้วมีใครจะสื่อสารอะไร กับผมไหม ครับ ขบคุณมากนะครับที่กรุณาผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2017
  18. &เมฆา

1
    ตอบคุณสิริเทวี
    พระสายวัดป่าไม่นิยมปลุกเสกวัตถุมงคลครับ แต่ใช้วิธีอธิษฐานจิตแทนครับ เคยสัมผัสวัตถุมงคลของพระอาจารย์ฝั้นครั้งหนึ่งครับ
    ท่านอธิษฐานจิตด้วยพระคาถา โมรปริตร หรือ บางทีเรียกว่า พระคาถาพญานกยูงทอง

19. &เมฆา

1
    พระคาถาโมรปริตร จะแบ่งเป็นสองส่วนคือ ตอนพระอาทิตย์ขึ้นและตอนพระอาทิตย์ตกดินครับ
    ด้านหลังเหรัยญที่ลงรูปมา คือ หัวใจพระคาถานกยูงทองครับ
    ตอนที่อารธนาเหรียญพระอาจารย์ฝั้นดูนั้น
    จำได้ว่า เหมือนเหรียญจะมีอานุภาพของธาตุลมอยู่ครับ ปกติจะมีพระระดับอริยะบุคคลเท่านั้นที่จะทำได้แบบนี้ครับ
    ธาตุลมส่วนใหญ่จะปลุกเสกหรือ อธิษฐานจิตในพระเครื่องเนื้อดินครับ

20. &เมฆา

1
    วัตถุมงคลนั้นออก เมตตามหานิยม และแคล้วคลาดครับ และท่านลงพระคาถาโพชฌังคปริตร ในวัตถุมงคลเพื่อให้ออกธาตุดิน ทำให้หายป่วยได้ครับ ก็อาจจะกล่าวได้ว่า คนที่บอกว่า อารธนาเหรียญพระอาจารย์ฝั้นติดตัว จะหายป่วยเร็วขึ้นก็คงจะใช่อยู่ครับ