เรื่อง เคยเป็นพระเจ้าตาก

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย samsak, 14 ธันวาคม 2010.

1. samsak

samsak สมาชิก

25 สิงหาคม 2005
    ผมเล่าเรื่องต้องไปอยู่ รพ. ประสาท
    ปี 47 ผมไปที่หน่วยทหาร ไปนั่งท่าเหมือนรูปปั้นที่หน่วยทหารแห่งนั้น น้ำตาผมพรากร้องไห้สะอึกสะอื้น ก่อนหน้านั้นที่หน่วยทหารมีการถ่ายรูปผมไว้ด้วย(เป็นดาราซะงั้น) แล้วแม่ผมรู้ ก็เลยหลอกไปรพ แค่นั้นแหละ
    เคยมีสัญญาที่ติดอยู่ในหัวผมว่า พวกคนที่คนคิดว่าไม่ปกติเค้าเป็นเหมือนลูกหลานน่ะ มันก็เลยน้อมใจให้ผมมีความสุขในรพ.นั้น (ผมให้เกียรติทุกชีวิตน่ะนะไม่ได้มองว่าใครต่ำกว่าหรือแม้กระทั่งว่าสูงกว่า)

2. สุปราณะ

สุปราณะ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

อ่านมาทั้งหมดมาสะดุดกับคำตอบนี้ที่สุด ... เพราะมันตรงใจ

3. boriphat

boriphat เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นการเตือนสติอีกหลายๆคนได้นะ อืม..

4. samsak

คุณ boriphat บริพัตรใช่ไหมครับ ที่จังหวัดที่ผมอยู่มี ถนนชื่อบริพัตรด้วย
    เคยฟังเพลงมาร์ชบริพัตร ด้วย เจ้าที่มีนามว่าบริพัตรแต่ง จบมาจากเยอรมัน เคยฟังครั้งเดียว ผมยังจำทำนองได้อยู่เลย ประมาณสิบปีแระ หาฟังได้อีกที่ไหนนี่

เป็นการเตือนสติอีกหลายๆคนได้นะ อืม.. __________________
    อย่าหยุดสร้างบุญญาบารมี ตราบเท่าที่ยังมีลมหายใจ

5. samsak

อิอิ ขออนุญาต เอาเพลงมาให้ฟัง youtube นี่มีทุกอย่าง แม้ว่าจะเพี้ยนจากต้นฉบับไปบ้าง
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=dWXN3uX4Kak"]YouTube - มาร์ชบริพัตร[/ame]

นับวันคนปัญญานิ่ม จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ กลับไปกินยาแล้วนอนเถอะ __________________
    ข้าคือทหารราบ ข้าจะปกป้องเกียรติภูมิของชาติ

ข้าเหล่าปืน ราชาแห่งสนามรบ ข้าจะถล่มผู้กล้าข้าศึกตัวนิ่ม ให้สลายละลายไป ข้าจะปกป้องเกียรติภูมิของข้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2010
  6. rnuir

rnuir เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2006
    ไม่ต้องกลัวครับ
    คุณไม่ได้บ้าเป็นคนแรกซะหน่อย

ถ้าไม่รู้อะไร ถามสิ ถาม เดี๋ยวผมจะเหาะไปหา

เห่อ เห่อ บรื๋อๆ

7. samsak

จากคุณข้างบน rnuir สงสัยเป็น royal navy we are

ถาม: 1. ผมควรเอาไงกะชีวิตต่อไปดี
    2. คุณเป็นหนุมาน แล้วผมจะได้เป็น มัจฉานุมะนี่(อันนี้ก็มีสัญญาเหมือนกัน) แต่ประมาณว่าไปอยู่เรือดำน้ำอ่ะ
    3. จะได้ขับเครื่องบินแฮริเออร์มะ เป็นหนุมานบินได้ มัจฉานุก็บินได้นะ
    4. ผมอยากได้อาก้าคืนอ่ะ ผมจะได้มะ
    5. ผมจะตายเมื่อไร
    6. ใครมาบอกผม มันเป็นสัญญาในหัวผมได้อย่างไร
    7. พวกลุงโดนัล เป็นอย่างไร สบายดีไหม มีใครตายไปบ้างยัง
    พอก่อนครับ

ไม่ต้องบินมา บินกลางคืนอันตราย บอกในนี้แหละ

ผมไม่ได้คิดว่าตัวผมบ้าซะหน่อย แค่เล่าว่าอะไรมันเกิดบ้าง แล้วไม่ได้กลัวอะไรเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2010
  8. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าต้องเป็นสมาชิกเก่าหน้าใหม่ละซิ

9. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    ดีใจจัง เจอแย้ววว

เราเป็นหลานพระเจ้าตาก........

10. เมทิกา

หุหุ........................

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ธันวาคม 2010
  11. samsak

นี่คุณ immortal_truth
    ทำกุศลกรรมไว้นะ ดูจิตให้ดี แล้วอยากทำอะไรไม่ต้องมีความกลัวนะ ใฝ่หาความเบิกบาน
    ที่ผมถามคุณ rnuir ไว้ ใครจะช่วยตอบก็ได้นะ แปร๊นๆ

12. เมทิกา

เจ้าค่่า.................

13. rasetsacrifa

rasetsacrifa เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณ samsak !!

ถ้าพูดถึงเรื่องสัญญาในหัวจะว่าไปผมก็มีนะ แต่ไม่ค่อยได้สนใจมันเท่าไหร่ เพราะรู้สึกอยู่แล้วว่าชีวิตเราจะเกิดมาทำไม แต่้ถ้าเกิดจะไม่ทำ ก็คงไม่มีใครห้ามผมได้(แต่ผมมองความรู้สึกนี้ว่าคิดไปเองเสมอมาด้วยละ เลยไม่ได้ค่อยใส่ใจ )

มาแชร์เฉยๆ ฮ่าๆ สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าขอรับทุกท่าน มีความสุขมากๆ นะเอยนะเอย ^^

14. lukyingna

lukyingna Active Member

ตอบได้เลยครับ คุณคือคนปรกติ ไม่ได้บ้าชัวส์

คนบ้ามีเยอะครับ โดยเฉพาะ คนที่คิดว่าคนอื่นบ้าแต่ไม่ย้อนดูตัว

15. shane9

shane9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ดีครับ อ่านแล้วมีสาระดี
    เพราะส่วนมากคนเราจะคิดว่า ชาติที่แล้วเราเป็นทหารพระเจ้าตากบ้างล่ะ เป็นโน่น เป็นหนีแล้วไม่ใช้บ้างหล่ะ เราผูกพันกับสิ่งนี้บ้างหล่ะ เราถึงได้สิ่งนี้ สิ่งนั้น อันนี้เคยเป็นของเรา เราเลยได้
    ซึ่งจริงๆแล้วก็ล้วนพิสูจน์ยากทั้งสิ้น(ยากคืออาจจะได้)
    ถ้าความเชื่อทำให้เรามีความสุข คนรอบข้างมีความสุข ทำให้เราอยากทำความดี สนับสนุนครับ (แต่อย่าเยอะ)

ผมว่าก็อาจมีทั้งจริงและจิตคิดไปเอง คนเราเกิดมาอายุแค่นี้
    แต่โลกมีมากี่ปีแล้วก็ยังไม่มีใครรู้จริงๆเลย
    เรื่องที่เราไม่ได้เห็นเองก็อย่าเชื่อใครมากเลยครับ
    ถึงเห็นเองแต่ไม่ได้สัมผัสก็เชื่อมากไม่ได้

ทำความดีกันดีกว่าครับ ได้แน่ๆคือ สุขใจ พิสูจน์ง่าย
    เริ่มจากแม่ เมีย ลูก ลูกน้อง เป็นต้น

อีกไม่นานความจริงที่อยากรู้ก็ได้รู้ ไม่เกินลมหายใจ

16. suthipongnuy

suthipongnuy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

13 มิถุนายน 2008
    ผมก็คิดคล้ายๆแบบนี้ :d

17. แสงอุ่น

แสงอุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเพราะมนุษย์คิดเข้าข้างตนเองเสมอ ว่าตนเองนั้นยิ่งใหญ่และเป็นผู้ครอบครองโลกใบนี้
    คิดว่าตนเองมีพลังวิเศษ สามารภกำหนดความเป็นไป ของสิ่งต่างๆได้ตามประสงค์
    อยากให้ท่าน จขกท รู้ว่าธรรมชาติคือผู้ให้กำหนิดสรรพสิ่ง และสิ่งใดๆที่พิเศษยิ่งกว่าพิเศษยิ่ง ก็ไม่ได้หลุดพ้นธรรมชาติแต่อย่างใด เพียงแค่คนเรารู้สึกยิ่งใหญ่ในบ้านตนเองเท่านั้น
    แม้ใบไม้ในกำมือของพระพุธทเจ้าท่าน เราก็ยังเรียนไม่หมด ตนเองยังแพ้ใจตน แบบนี้จะเรียกว่าผู้กำหนดสรรพสิ่งได้อย่างไร

18. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** สรุป ****

ทั้งหมดนี้ ไม่ใช่เรื่องหลุดพ้นทุกข์

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

19. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** ธรรมโอสถ ****

สัจจะ....ไม่เห็นว่าตนดีแล้ว วันละชั่วโมง
    สัจจะ...ไม่เชื่อว่าการกระทำของเราที่ผ่านมา จะทำให้หลุดพนทุกข์ได้ วันละชั่วโมง
    ทำไปทุกวันๆ อาการต่างๆจะหายไปเอง

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

20. samsak

ก็หลุดพ้นไม่ได้ เพราะสัญญาว่าจะทำอะไรอีกเยอะ
    แล้วตั้งแต่เกิดมานี่ก็ทำไปตามสัญญา ทั้งสัญญา ที่เป็นคำที่ใช้ในทางธรรม และ ทางโลก
    ก็คือ สัจจะ
    แค่สับสน เคยฟุ้งซ่าน ตอนนี้ไม่ได้สับสนหรือ ว่าฟุ้งซ่านอะไรทั้งนั้น
    ทำไปตามสัญญา สัญญาว่าจะทำ ก็ทำแล้ว ก็อยู่บนโลก
    ทำไปตามที่ข้อความส่งไป ท่านก็ทราบที่กำลังกระทำ
    ขอบคุณท่านพ่อพยาลิงเผือก เป็นยาที่ดีสำหรับลูกและผู้อื่น จนถึงตัวท่าน
    ท่านเป็นผู้รักษาสัจจะ ว่าแต่ตอนนี้ลูกหาภาพที่มีพระพุทธเจ้าและบทโครงที่พ่อเคยโพส ลูกหาไม่เจอครับ ลูกอยากได้ มันเป็นยาใจที่แสนดีเตือนให้รักษาสัญญา อยากได้ภาพนั้น และอยากไปที่นั้น