เรื่องเล่า ก่อนนอนคืนนี้..ของเหล่าคนผู้มีตาทิพย์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. Nok Nok

Nok Nok เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณ Nok Nokอยู่ไหนหวา มีบุญมาฝาก นะจ๊ะ รับไปเลยจ้าน้อง อิอิ<!-- google_ad_section_end -->
    กราบอนุโมทนาบุญกับ...ท่านพี่มังกรบูรพา สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2010
  2. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนั่งฝึกสมาธิได้ดี เพราะใช้วิธีปล่อยวาง ตามที่หลวงพ่อวัดมเหยงค์สอน

ใจมันนึก อยากบริกรรมพุทโธ ก็เลยฉลองศรัทธา นั่งไปสักระยะ พุทโธหายไป

นั่งดูความเว้งว้าง วิเวกเหวโหว สักพักหนึ่ง รู้สึกมีลมหายใจ ก็เลยจับตัวไว้ ระลึก

รู้ไว้ สักครู่หนึ่ง....คล้ายมีอีกใจหนึ่ง มองเห็นการกระทำ ของตัวเองทั้งหมด คือ

ไม่ต้องกำหนดลม เพราะมันกำหนดของมันเอง พอมีความคิด มันก็เห็นความคิดนั้น

เห็นทุกอย่าง ที่เข้ามาในใจ รู้สึกเป็นสุขมาก บอกไม่ถูก พอออกจากสมาธิ จะหยิบ

จะฉวย จะทำอะไรขึ้นมา ใจมันรู้ ก่อนที่จะทำ...รู้ ระหว่างที่กำลังทำ...ทำเสร็จแล้ว

รู้อีกแน่ะ และกำลังจะทำอะไรต่อ ก็รู้ล่วงหน้าอีก อืม! อืม! ดีเนอะ จิตไวมาก

พี่ก็เลยนึกถึงความดี ของน้อง Nok Nok ที่เป็นผู้ชี้ นำทางไปวัดมเหยงคณ์

รู้สึกขอบคุณ และนึกถึงทุกครั้ง แบบนี้ใช่ไหม ที่เขาเรียกว่า "ธรรมทาน"

ผู้ให้ย่อมได้รับ อานิสงค์ตามไปด้วย สาธุนะ น้อง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 เมษายน 2010
  3. มังกรบูรพา

พอทำอย่างที่ข้างบนได้บอกไปแล้ว คราวนี้เอาใหม่นะ คือกลัวทำไม่ได้อย่างเคย

คราวนี้ไม่บริกรรมพุทโธนะ นั่งปุ๊บ เอาจิตไปแนบที่ลม มันจะเข้า มันจะออก หรือหยุด

แนบตามติดไว้ พอสักระยะหนึ่ง รู้สึกหนังตาแปล๊บ ๆ รุ้เลย เพราะเคยทำมาก่อน

รุ้ว่าจะมีอะไรมา เลยแกล้งทำเฉย พยายามวางใจให้เป็นกลาง ไม่ยินดี ยินร้าย แค่แป๊บเดียว

แสงสว่าง เหมือนผิวที่หลอดนีออน แต่สว่างกว่ามาก ขึ้นมาที่หนังตา สว่างมาก ๆ

อืม ดีอีกแล้ว ดีจริง แต่ก็ทำได้เพียงแค่นั้น พอถอนสมาธิออก เกิดสงสัย ว่า

ทำไมมันไม่เหมือน อันที่บอกข้างบนหว่า คือความรู้สึกต่างกัน แต่ก็ช่างเถอะ

แผ่เมตตาเลย จบแค่นี้ เริ่มง่วงแล้ว เล่าให้ฟัง

4. ชัยมงคล

ชัยมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

คุณมังกรบูรพาครับขอบังอาจจากที่อ่านมาครับ
    อันแรกทำสติแยกจากกายเป็นการแยกตัวผู้รู้ออกมา
    จึงเห็นการทำงานของกายของใจ
    เราเป็นผู้ดูเป็นต้นทางของวิปัสสนา
    ปลายทางจะเห็นว่ากายใจไม่ใช่เรา
    สุดทาง เราปล่อยวางกายใจ บรรลุ...
    อันสอง เป็นสมถะทำสติแนบติดกับกายทำให้มีกำลัง
    ผิดพลาดประการใดขอประทานโทษด้วยนะครับผมเองยังทำไม่ได้สักอย่าง

5. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

วันอาทิตย์ พรุ่งนี้ มีนัด ที่บ้าน ท่านชยา.....

ทำให้ นึก ถึง ช่วงสงการนต์ เมื่อ ปีกลาย วันอาทิตย์ เหมือนกัน ก่อนสงกรานต์ หน่อย
    มีเพื่อน ทีมนักโหราศาสตร์ ด้วยกัน นัด กินข้าว กลางวัน กัน

ปรากฏว่า เพื่อนคนหนึ่ง เกิดว่างตอนเข้า แวะ ไปดู งานชุมนุน ของเสือแดง
    ได้ผล ครับ
    ไม่รู้ว่า แก ไปเดิน อีท่าไหน โดนยิง มา รองเท้า ทะลุ กระเด็นหลุดไป
    เลย ต้อง เดิน ขา เป๋ มา กินอาหารกลางวัน
    บ่นว่า เสียดาย รองเท้า ใหม่ โดนยิง ซะ ทะลุ เลย.........55

นึก แล้ว เสียวๆ.............

6. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ระบุ พิกัด เส้นรุ้ง เส้นแวง อย่างนี้ คง ไปไม่ผิด ที่.......

จะลอง เชื่อ เน วิ เก เตอร์ อีก สัก ที.......

จันทร์ ที่แล้ว จะไป วัดช่องลม แม่กลอง เครื่องเนวิเกเตอร์ มัน ให้ ผม เลี้ยวซ้าย ตรงไป
    มัน เป็นแม่น้ำ น่าหว่า
    เห็นๆ อยู่ ......
    จะขับรถ ข้ามแม่ น้ำ ได้ ไง ละ วา..............

หรือ โปรแกม มันรู้ ล่วงหน้า ว่า เค้า กำลัง จะ สร้างสะพาน ข้ามแม่น้ำ ให้ จอดรถ รอก่อน

....... 555

ยอม ขับรถ อ้อม ไป ดีกว่า

7. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    พี่ดาวทะเลทรายขอรับ สมัยก่อนมีเสือผาด เสือเมฆ
    ตอนนี้ยังมี เสือแดง อีกหรือ 555555555(แซวเฉยๆ การเมืองมันร้อน)

55555 เนวิเกเตอร์พี่ยังดีนะนั่น เจ้านูวี่ของกลมที่ไปลองกะรถหมู่7ของพี่ คราวพาเหล่ายูเรอัสไปเที่ยว
    วัดแม่กลอง เครื่องมันแจ้งแต่ว่าไม่มีสัญญาณ สัญญาณอ่อน พอเห็นยี่ห้อฟิล์มกรองแสงของรถแล้วเลย อ๋อ
    ไอ้เจ้ารุ่นของกลม มันแพ้ฟิล์มยี่ห้อนั่นน่ะแหละ
    ดีแต่ว่ารถป๋มใช้hicool อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2010
  8. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    แวะมาขำเพื่อนพี่ดาวทะเลทรายคะ
    ฮาได้อีก อิอิ .. รองเท้าโดนยิงไม่เป็นไร
    แต่น้ำใจกับน้ำย่อยในกระเพาะยังชวนให้ไปสังสรรค์มื้อกลางวันจนได้
    นับถือ ๆ ค๊าา :z1

9. ดาวทะเลทราย

อ.สามตา เคย เอา เสื้อ ที่ คนใส่ ถูกยิง แล้ว ไม่เข้า
    ทำให้ เสื้อ ตัวนั้น มีพลัง คุ้มครอง คงกะพัน ติดอยู่
    นำมา ก๊อปปี้ พลัง ไปใส่ เสื้อ ตัวใหม่ ทำเป้น เสื้อกันกระสุน ....

รายนี้ รองเท้า กันกระสุน
    ไม่รู ว่า จะ ก๊อปปี้ พลัง ดี ไหม .... ดู มัน ทะแม่ง ทะแม่ง...

10. มังกรบูรพา

ดูเหมือนคำตอบ จะถูกต้องทุกประการนะครับ มีเรื่องอื่นที่ยังไม่ได้เล่า เพราะกลัวใจคนอ่าน

แต่ไหน ๆ ก็ช่างเถอะ ขอเล่าเพิ่มไปนิดละกัน คือมีขณะหนึ่งที่รู้สึกว่า ตัวเราเองมีกายใหญ่โต

ขนาดมหึมา ปานพระพุทธที่กำลังทอดพระเนตรสายตา ลงเบื้องล่าง คือมองดูและเห็นว่า

มีตัวเราอีกคน กำลังนั่งจับลม และมองเห็นความคิด หรือสิ่งต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นมาทุกขณะจิตใจ

สำหรับอันที่สอง พอเข้าใจครับ คุ้นเคย

ผมเคยเห็นชื่อของคุณชัยมงคล ที่ห้องภัยพิบัติ นานแล้วล่ะครับ และชอบรูปที่คุณใช้

11. Apinya17

Apinya17 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    คคห...ข้างบน สื่ออะไร ไม่อยากจะคิด ขอให้ผิดด้วยเทอญ

อากาศที่เมืองไทยร้อนมากเลยใช่ไหมค่ะ สาธุ ขอให้สิ้นเดือนนี้ฝนตกเยอะๆ น่ะ

12. ชัยมงคล

ชัยมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่คุณมังกรบูรพาชอบรูปนาข้าว ผมเองก็ชอบ
    ผมเป็นขาประจำเข้ามาอ่านที่นี่เกือบทุกวันนานแล้วครับ
    เป็นแฟนคลับที่ไม่ได้แสดงตัว
    มีคนเก่งจริงหลายๆท่าน มาเล่าเรื่องราวต่างๆ
    โดยเฉพาะอ.สามตา ติดหนึบเลย
    เคยให้อ.สามตาดูเรื่องสวนท่านบอกร้อนมาก
    จริงๆครับมันร้อนมากฝนไม่ตกเลยจนต้นไม้ที่ปลูกใหม่ตายหมด
    อ.บอกให้สร้างรูปพระแม่คงคา และพระพิรุณ
    ผมก็ยังไม่ได้สร้างเลยครับ ให้เขาเช่าทำนาไปก่อนช่วงนี้ครับ

13. ดาวทะเลทราย

[​IMG]งานทำบุญบ้าน คุณ ชยา วันนี้
    กลาย เป็นงาน ชุมนุน จอมยุทธ์ ไป ได้ ไง
    มากัน มากหน้า หลาย ตา.....

เอาบรรยากาศ มาให้ ดู กันก่อน
    เป็นการ ................................เรียกน้ำย่อย

นี่ก็ เจ้าของบ้าน คุณชยา มารุติ ตัวจริง เสียงจริง
    กำลัง จุดธูปเทียน บูชาพระ

น้าโคมฉาย นังประกบติด อ.สามตา
    กำลังคุย อะไร กัน นะ..
    ท่าทาง ออกรสชาด ........

พี่เม้าส์ กับเพือน ๆ กลุ่มเขากระลา..... สนทนา กัน งวดหน้า มีโปแกม ไปทัวร์บุญที่ไหน อีก กำลังว่างๆ มาชวน ด้วย นะจ๊ะ......

ดู เอาเอง นี่ แหละ มังกร บูรพา... ตัวเป็นๆ... ไม่ได้ ถือ ไม้ ตะบด มาด้วย.. นิ

ลืมไปอย่าง
    ที่หน้าบ้านคุณชยา... เค้า มีป้าย ไม้ ติดอยู่ แผ่นหนึ่ง
    ลืมถ่ายรุปมาให้ดู กัน...
    ท่าทางจะ ขลัง .. มิ ใช่ น้อย..

เค้า เขียนว่า........... " บ้านนี้ ลูกสาวสวย ".....................

ลืมไป จริงๆ ว่าจะ ก๊อปปี้

มาฝาก น้ามังกร .. ซะหน่อย ............................ลืม ได้ ยางไง นี่

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2010
  14. Nok Nok

Nok Nok เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณดาวทะเลทรายคะ
    นกและเพื่อนๆ...ขอกราบขอบพระคุณมากๆ เลยค่ะ
    ที่นำภาพ...ท่านคุรุ...มาให้ทุกคนได้ชื่นชม
    เป็นบุญตา บุญใจ มากค่ะ
    (เห็นภาพท่านอ.อาชวิน ได้คลายความคิดถึง สาธุค่ะ ^_^)

15. ตัวกลมๆ

ขอบคุณสำหรับรูปบรรยากาศบ้านพี่ชยาค่ะ ใครจะสอบถามหลักการถ่ายรูป ก็ถามพี่ดาวทะเลทราย
    ได้เลยนะคะ ตัวกลมมีแต่กล้องคอมแพ็ค เลยโฟกัส วัดระดับแสงไม่เป็น อิอิ ออโต้ไปก่อน
    ไม่เห็นพี่โคมฉายนานเลยนะคะ อาจารย์สามตาเลยตัวเล็กไปเยอะเลย แหะๆ

อยากไปศรีเทพด้วยจัง เสาร์อาิทิตย์ล่ะก็มีลุ้น เห็นรูปที่เขาอัดขาย เป็นแสงชมพูม่วงรูปร่างเป็นคน
    สวมชฎา กำลังขึ้นไปเขา ไม่รู้แต่งรูปรึป่าว ไปกับอาจารย์คงได้รูปติดพลังกลับมาอีกแน่
    แค่ได้ดูสถาปัตยกรรมก็คุ้มเสียยิ่งกว่าคุ้ม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2010
  16. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    มาเพิ่มเติมภาพบรรยากาศงานทำบุญบ้านของ อ.ชยา ครับ

รายละเอียดของงาน ติดตามได้ที่ลิงค์นี้ครับ

http://ufokaokala.com/index.php?topic=364.0

.........

17. ตัวกลมๆ

ขอบคุณสำหรับรูปบรรยากาศงานค่ะพี่Mountain น้ำลายสอเลย
    ผู้มีวิทยายุทธหลายท่านมารวมกันเลยนะคะ

18. MOUNTAIN

คุณดาวทะเลทราย ยิ้มสู้กล้องจริงๆ เอิ๊ก เอิ๊ก

19. MOUNTAIN

เสร็จงาน นั่งพักผ่อน สนทนากันตามอัธยาศัย

20. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    กะจะไปแล้วงานเข้าเลยไม่ได้ไปเสียดายจังครับ