เรื่องเล่า ก่อนนอนคืนนี้..ของเหล่าคนผู้มีตาทิพย์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    คุณชยา ช่วยบอกเลขที่ออกงวดนี้ด้วยครับ ^^" แหะๆ

2. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

.....โธ่ ๆๆๆ ถ้าเ่ก่งขนาดน๊าน กะป๋ม ไม่ทำหัองอัดล่ะก๊าบ เล่นหวยอย่างเดียวดีกัว....โธ่ ๆๆๆๆ อยากรู้เหมียนกัลลลล์..:cool::cool::cool::cool:

3. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

สงกะสัยต้องโทรถามพี่ สมบูรณ์ น่ะว่า วันจันทร์ต้องเลี้ยงหมาถูกหรือเปล่า นี่่ถ้าพี่เค้าบอกว่า ต้องเลี้ยงเสือ น้องมงจะเลี้ยงไหมครับ 5555555...(k)(k)(k)

4. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เกิดวันเสาร์เหมือนท่านชยานี่แหล่ะครับ แต่สงสัยคงรวยยากเต็มที

เปิดกระทู้มาเห็นเขียนเรื่องแมว อิอิ ขอมั่งครับ เพราะเพิ่งเกิดเหตุการณ์เมื่อ 2 วันนี้เอง

เมื่อสองวันก่อน ประมาณตีสองเ็ห็นจะได้ หมาชิสุที่ผมเลี้ยงไว้ มันเห่าดังลั่นบ้าน

สายตามองไปที่ประตู ผมก็รุ้แล้วล่ะครับ มีอะไรผิดปรกติแน่นอน เลยรีบเปิดประตู

ไปชะโงกดู ตกใจสิครับท่าน หมาตัวใหญ่ 2 ตัว กำลังรุมฟัดกัดเจ้าแมวดำ อยู่ตรง

หน้าบ้านผมพอดี ผมก็เลยรีบล่ะครับ รองเท้าไม่ต้องใส่กันล่ะ วิ่งเท้าเปล่าไปไล่

หมา 2 ตัว เพื่อจะช่วยไอ้เจ้าแมวสีดำที่โดนฟัด พอหมาเห็นผมเท่านั้น ก็ตกใจสิท่า

เพราะผมตัวใหญ่กว่ามัน สรุปแล้วหมาวิ่งหนีไป ผมก็เลยตะโกนเรียกลูกสาว ให้เอา

ไฟฉายมาส่องแมว เห็นบาดแผลเล็กน้อย แต่ขยับเดินไม่ได้ครับ พอเราจะอุ้มเข้า

ไปในบ้าน แมวมันยิงฟันขาวใส่เข้าให้ ก็เลยต้องค่อย ๆ ปลอบ ลูบหัวทีล่ะน้อย อืม ๆ

คงจะเชื่องแล้วมัง ที่ไหนได้.........มีรถมอเตอร์ไซด์วิ่งผ่านมา มันหุนหันพลันแล่น

วิ่งไปชนมอเตอร์ไซด์อย่างแรง....ตาย...ตาย...มึงตายแน่คราวนี้...ผมตะโกนลั่น

แต่แมวก็รอดมาอีก วิ่งหัวซุกหัวซุน ไปแอบเลียแผลที่ซอกต้นกล้วย ผมก็ไม่รู้จะทำไง

เพราะคราวนี้จับตัวยากล่ะครับ เลยไปขนกระถางต้นไม้ หลาย ๆ ใบมาบัง เพื่อไม่ให้

หมา 2 ตัวเห็น (ยังด้อมมองอยู่ห่าง ๆ) แล้วผมก็เข้าบ้านไป

หลังจากนั้นประมาณครึ่งชั่วโมง เสียงแมวดัง...แง่ว...แง่ว...และได้ยินเสียงขลุกขลัก ๆ

เปิดประตูไปอีกรอบ มันก็ถูกหมา 2 ตัว ฟัดซ้ำน่ะสิครับ

เมื่อมองดูสภาพแมวคราวนี้ สองขาหน้าชี้ฟ้า สองขาหลังแบะถ่างออก ฉี่กองเต็มพื้น

แต่ยังพอขยับเขยื้อนได้ ผมเลยค่อย ๆ เอากะละมังมาใส่แมว แล้วพามันเข้าบ้าน

เห็นมันเริ่มชักกระตุก กระตุก เลยรีบส่งพลังเข้ารักษา อาการหายไปครับ มันค่อย ๆ นิ่ง

แล้วหลับตาพริ้ม พออีกสักพักมันลืมตาขึ้นมา คล้ายจะบอกผมว่า "ห่วงลูกในท้อง 3 ตัว"

สรุปเป็นว่าพอตอนเช้า ผมนำจอบไปขุดฝังศพแมว

5. CHAYA MARUTY

.....ท่าทางกำลังจะรวย แต่มีกรรมมาตัดรอน ต้องสะเดาะเคราะ์ห์ก๊ะกระผม ซัก 500- ก่อนแล้วจะรวยก๊าบ 55555555....:cool::cool::cool:

6. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคลิกออกจากระบบไปแล้วครับ มาเห็นชื่อท่านชยาโพสท์ต่อ

สงสัยหลับตา นั่งมองกรรม ว่าทำไมผมไม่รวยซักที แต่โห!

ค่าดูกรรมตั้ง 500.- นี่ถ้าเป็นน้องบาส อาจใจดีคิดแค่ 5 บาท

เจอกันครั้งหน้า เดี่วผมเอาโยคะเคลื่อนไหว ไปแลกแทน ละกันนะ

ผมไปอาบน้ำ นั่งสมาธิก่อนล่ะ เพราะตามท่านชยาไม่ทัน บายครับ

(cry)

7. ploy_manee

ploy_manee เป็นที่รู้จักกันดี

ระดับพี่บาส ทอง 5 บาทนะ มะใช่เงิน 5 บาท 55555

8. CHAYA MARUTY

.........ถ้าแมวมาหามาอยู่เอง อันนี้เค้าว่ารวยแน่ ๆ น่ะท่านพี่ แต่ถ้าขอมาเลิ้ยงหรือซื้อมาเลี้ยง ก็รวยเหมือนกันแต่ช้าหน่อย ครับ.....ส่วนการดูกรรมอะไรนั่นน่ะครับ ไม่รับดูให้ใครหรอกครับ ดูให้ตัวเองยังไม่ค่อยถูกเลยครับ......555555(y)(y)(y)(y)(y)(y)

9. CHAYA MARUTY

..จริง ๆ แล้ว พี่บาสเ้ค้าไม่คิืดตังหรอกครับ เค้าดูให้พี่เค้าก็ดูให้ฟรี เรื่องดูกรรมผมยอมรับว่าน้องบาส แม่นมาก แม่น จนน่ากลัว จนไม่อยากรู้ครับ...ผมเองมีเรื่องอะไรก็จะให้น้องบาสดูให้ครับ.......:cool::cool::cool::cool:

10. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    พี่บาสเก่งจังเลยคะ \o/

11. Fai3iola

Fai3iola เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2009
    วันนี้ไปหาอ.อาชวินมา
    แต่อ.ลืมดูหูกะดูตาให้หนู
    งิ้งๆๆๆๆ
    อ.มัวแต่ดูที่หัว 555+

12. CHAYA MARUTY

บ้านหลังใหม่

เมื่อตัดสินใจจะซื้อบ้านคิดว่ามีพอจะดาวน์ได้
    ก็ซื้อหนังสือเกี่ยวกับบ้านมาอ่าน ถูกใจก็ไปดูด้วยตัวเอง
    แต่ไปชอบบ้านเป็น town house 4 ชั้น
    อยู่ซอยลาดพร้าว 80 ที่ชอบก็เพราะหน้ากว้างมาก
    กว้าง 7.80 เมตร พอ ๆ กับอาคารพานิชย์ 2 คูหา
    ราคา 3.6 ล้านบาท เหมาะที่จะทำห้องบันทึกเสียง

คุยกะเจ้าของบ้าน เจ้าของบ้านก็ใจดีมาก
    ผมมีเงินดาวน์ไม่พอก็ไม่เป็นไรให้ติดไว้ได้ และอีกอย่าง
    ผมยังไม่ได้ยื่นกู้ธนาคาร เค้าก็ไม่ว่าอะไร
    ให้ทำสัญญาว่าจะซื้อเอาไ้ว้ 1 ปี คือต้องยื่นกู้ ธ.
    ให้ได้ภายใน 1 ปี ซึ่งผมมองว่า น่าจะไม่ยาก
    ที่เงินดาวน์ไม่พอก็เพราะผมต้อง เก็บเงินส่วนหนึ่งไว้
    ตกแต่งบ้าน ซื้อของเข้าบ้าน และที่สำคัญต้องสร้าง
    ห้องบันทึกเสียงขึ้นมาใหม่ ซึ่งใหญ่มาก
    ใช้เงินหลายแสน เงินจึงไม่พอ แต่ด้วยเจ้าของบ้าน
    เค้าสงสารเค้าเลยให้เวลา 1 ปี สำหรับยืนกู้
    และในระหว่างนั้นก็ทำสัญญาขึ้นอีกฉบับเป็นสัญญาเช่า

ทุกอย่างก็ลุล่วงด้วยดี ผมจึงเข้าไป ก่อสร้างห้องอัด
    ห้องอัดนี้ ผมออกแบบเอง คุมงานก่อสร้างเอง ซื้อวัสดุเอง
    เพียงแต่ต้องจ้างช่างไม้มาทำ เพียงเดือนเดียวทุกอย่าง
    ก็พร้อม พร้อมที่จะย้ายเข้ามาอยู่ และมาทำงาน ก็ต้องขนมาทุก
    อย่างละ่ครับ เครื่องเรือนเครื่องครัว อุปกรณ์ห้องอัด
    ไม่เว้นแม้กระทั้งแมว ก็ใส่กรงย้ายมา ในวันที่ย้านจาก
    บ้านพี่เอื้อมก็ใจหายเหมือนกันครับ เพราะอยู่มา เกือบ 5 ปี
    ก็ย่อมมีการอาลัยเป็นธรรมดา โดยเฉพาะ ท่านปู่ชัยมงคล
    ที่ผมเคารพมาก ก็ได้กราบขอพรท่านให้ไปอยู่บ้านใหม่
    ก็ให้อยู่เย็นเป็นสุขมีงานมาก ๆ เหมือนอยู่ที่นี่

ย้่ายของมาก็ใช้เวลา 2-3 วัน จัดของให้เข้าที่เข้าทาง
    คืนแรกที่นอนบ้านใหม่ ผมก็กราบพระก่อนนอน
    นั่งสมาธิตาปกติ จิตก็สงบธรรมดา ๆ คืนที่ 2 ก็ทำตามปกติ
    ก็ไม่มีอะไร แต่คืนที่ 3 ครับ พี่น้อง ไม่ว่าแต่ไหนแต่ไร
    ผมไปเล่นดนตรีต่างจังหวัดทุกจังหวัด เปลี่ยนที่นอนทุกครั้ง
    คืนที่สามครับ จะต้องพบกับวิญญาณ ของเจ้าที่เจ้าทาง
    ท่านจะมีทักทาย ทุกครั้งจะเป็นอย่างนี้ คืนนี้ผมก็สังหรณ์ใจ
    ว่าจะต้องเจออะไรแน่ ก็กราบพระนั่งสมาธิตามปกติ
    เมื่อเข้าสมาธิได้ชั่วครู่ ในตอนนั่งนี้ ผมได้หันด้านซ้ายให้หลังบ้านครับ ท่านผู้อ่าน
    แต่พอเข้าสมาธิแล้ว ผมกลับมองเห็น
    ด้านหลังบ้านอยู่ตรงหน้าครับ ผมเห็นแบบมุมสูงเพราะ
    ห้องนอนผมอยู่ชั้น 3 ผมเห็นทะลุฝาบ้าน ทุลุกำแพง
    หลังบ้าน ออกไปนอกบ้าน เห็นคนราวเกือบ 10 คน
    นั่งคุกเข่าบ้าง ยืนบ้าง ใส่เสื้อผ้า ขาดวิ่น มอซอ
    หน้าตาอิดโรยหิวโหย ทุกคนพนมมือและเงยหน้ามองขึ้นมาที่ผม

.......ผมก็รู้ทันทีว่า เป็นสัมภเวสี ไม่มีญาติอยู่แถวนี้
    มาขอส่วนบุญ ผมจึงตั้งใจ อุทิศส่วนบุญให้ไป
    ร่างกายและหน้าตาพวกเค้าก็ดีขึ้นครับ
    แต่ไม่ได้กลายเป็นเทวดา ผมคิดว่า
    เค้าคงยังไม่อนุโมทนาได้ทั้งหมด ด้วยยังมีกรรมบ้างอย่าง
    ปิดอยู่ครับ ผมจึงคลายสมาธิแล้วนอน
    เช้ามาผมก็มายืนหลังบ้านแล้วแผ่ส่วนบุญให้อีกรอบ
    บ้านหลังนี้ เวลามี เพือน ๆ จากเวป ที่เค้าตา ดี ๆ
    ผมก็จะบอกให้มาดู สัมภเวสีหลังบ้านผมเป็นการทดสอบ
    ก็มีคนเห็นกันหลายคนครับ
    บ้านหลังใหม่ของผมนี้ก็ไม่ธรรมดาเหมือนกันแฮะ 555
    :cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2010
  13. CHAYA MARUTY

ห้องบันทึกเสียง T O W N H O U S E ....... R E C O R D S.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2010
  14. klaichid

klaichid เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ได้ยินพวกพี่ๆ...เค้าเอ่ยถึงบาส..กัน
    บาสไม่สะดุ้ง ค่อยมาคุย กันบ้างหรือ

เราเองขอเป็นผู้ฟังและเฝ้าตามอ่านจ้า...
    คิดถึงงงง ทุกๆคน..

15. ploy_manee

ploy_manee เป็นที่รู้จักกันดี

ซื้อบ้าน แถมผี ............

คนตาดี จิตใจดี ย่อมมองออกว่าควรทำเช่นไร แผ่เมตตาไป ด้วยบารมีที่สะสมมา
    พวกสัมภเวสีจะได้กุศล ไปที่ๆควรจะไป สาธุ พี่ชยา

พี่บาสคงไปฝึกกรรมฐานต่อยอดสูงๆๆๆ ไม่เห็นแวะ อิอิ

16. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ต่อยอดอยู่จริงๆครับ

17. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

18. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่าค่ะพี่ชยา ดีใจที่ได้อ่านสำนวนพี่อีกครั้ง หนุกดี เอาอีกๆ

แหะๆ เพิ่งเริ่มหากล่องมาทำกองบุญค่ะคุณvisnu พี่เห็ดหอม ปีนี้เริ่มจริงเสียที
    ตัวเล็กปิดเทอมก็คงได้ไปศึกษาทางธรรมต่อยอดต่อไป

พี่ดาวทะเลทราย พี่ใกล้ชิดไม่ไปทัวร์กะเขาหรือคะ

ยินดีในการสร้างกุศลกับคุณ แววดาว จาก ลิเวอร์พูลค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2010
  19. klaichid

klaichid เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ขออนุโมทนาบุญ กะบาส ด้วยความจริงใจจ๊ะ

และพี่เองที่ปฏิบัติอยู่ เนี๊ยะ ถูกต้องมั้ย บาส?
    ช่วยชี้แนะให้ ด้วยนะ
    รอคำตอบจ้า

20. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เดี๋ยว PM มาบอกชื่อจริงนามสกุลจริงหน่อยครับเดี๋ยวดูให้