เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    มีภาพถ่ายจากมือสมัครเล่น มาให้ดูบรรยากาศในงานหล่อพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ครับ

เริ่มต้นด้วยขบวนแห่พระธาตุครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      81.1 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      111.7 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      84.2 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      83 KB
      เปิดดู:
      57
  2. Aunyasit

ศาสน์ศิลป์ของ 31 ภพภูมิ

ขนาดไฟล์:
      143.9 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      93.6 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      90.8 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      91.8 KB
      เปิดดู:
      44
  3. Aunyasit

พิธีสงฆ์

ขนาดไฟล์:
      94.2 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      98.7 KB
      เปิดดู:
      57
  4. Aunyasit

เตรียมเททองหล่อพระฯ

ขนาดไฟล์:
      96.4 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      116.5 KB
      เปิดดู:
      45
  5. Aunyasit

เททองหล่อพระฯ

ขนาดไฟล์:
      47.5 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      32.7 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      83.4 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      94.9 KB
      เปิดดู:
      38
  6. Aunyasit

ผู้ร่วมงาน

ขนาดไฟล์:
      100.4 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      73.8 KB
      เปิดดู:
      54
  7. pemasilo

pemasilo สมาชิก

14 ธันวาคม 2006
    เรียนถาม คุณ Aunyasit
    ผมได้ปฏิบัติ ตามแนวสายของหลวงปู่สด ขณะนั้นผมเรียน ม .ปลาย ปี 2530-32 ซึ่งครั้งนั้นผมฝึกกัมมัฏฐานกับหลวงพี่ที่ท่านบวชมา 7 พรรษา ที่วัดปากน้ำภาษีเจริญ
    มี วันหนึ่ง ขณะนั่งสมาธิ อยู่ ผมได้เข้านิมิตได้พบพระในนิมิต ท่านนั่งสมาธิอยู่ใต้โคนต้นไม้ในป่า ( ซึ่งในนิมิตเหมือนผมได้ไปอยู่ ในสภาวะนั้นจริงๆ ) ท่านได้คุยกับผม แต่แปลกนะครับเวลาผมสนทนากับท่าน เหมือนผมไม่ได้เผยอปากคุยกับท่านเลย เหมือนคุยทางความนึกคิด ท่าน ถามว่าเธออยากจะไปไหน ผม ตอบว่าอยากจะไปดูชมนรก ท่าน บอกว่า สภาวะของเธอตอนนี้ ทนไม่ได้ แต่ผมก้ขอท่านพาไป ... (ท่าน ก็พาผมไป โดยท่านให้ผมจับชายจีวร / สังคฆาติ ขณะนั้นผมก็จับในลักษณะหงายมือจับชายจีวร / สังคฆาติ ตรงนี้ผมขอไม่เขียนแล้วกัน แต่ที่ผมจะเขียนตอนนี้ ) หลังจากพระท่านพาไปแล้ว ท่านก็ถามว่าเธอต้องการจะไปไหนอีก ผมขอท่านพาไปชม บนสวรรค์ ท่านก็หันไป ผมก็ไปอยู่ที่หนึ่ง ซึ่งที่บริเวณนั้นเป็นที่โล่ง มีหมอกบางๆๆ ต่ำๆ และบริเวณนั้นผมสังเกตุเห็นมีบันไดอยู่ทางเยื้ิองทางด้านหน้า-ข้า้งขวาของพระท่านกับตัวผม ซึ่งขณะนั้นในมือ 2 ข้างของผมยังประคองกำอยู่ในมือผม ท่านก้พาผมขึ้นไปอยู่บนขั้นบันได แต่ที่ผมสังเกตุบันได ( ลักษณะบันได มี 3 ลักษณะ คือ บันไดแ้ก้วใสสวย อยู่แนวตรงกลาง บันไดทองอยู่แนวทางขวามือ บันไดเงินอยู่แนวทางซ้ายมือ โดยมีราวบันไดมีพญานาคลำตัวมีเกล็ดสีเขียวมรกต ) พระท่านพาผมมายืนอยู่บนบันไดแก้ว โดยท่านยืนบนบันไดแก้วขึ้นไปหนึ่งขั้นข้างหน้าผม โดยท่านบอกให้ผมอย่ามองหันกลับไปด้านหลัง ซึ่งผมก็ทำตามท่านบอก ท่านพาผมขึ้นไปเรื่อยๆๆ ซึ่งก็แปลก ผมไม่ได้ก้าวเท้าขึ้นเลย เหมือนกับบันไดเลื่อนเลย และผมก็มีนิสัยชอบสังเกตุรอบๆๆ ได้พบเห็น นางฟ้า เทวดา หลายท่านเหาะลอยมากราบมนัสการพระท่าน ผมเห็นปราสาทหลานหลังสวยงามมาก เป็นทั้งทอง-แก้ว ซึ่งผมสังเกตุ ว่าพระท่านพาผมขึ้นไปหลายชั้น (3-4 ชั้น ) โดยยังอยู่บนบันไดแก้ว ....ผมขอเล่าเพียงแค่นี้จริงๆๆที่ในนิมิตที่ผมประสบพบเห็นอีกมาก และหลังจากผมคลายออกจากสมาธิ หลวงพี่ถามผมว่าไปเที่ยวที่ไหน ผมก็เล่าสิ่งที่ผมได้พบในนิมิต
    สิ่งที่ผมเล่านี้ ( เป็นส่วนหนึ่งที่ผมได้ประสบพบในนิมิตในขณะนั้นที่ได้ฝึกปฏิบัติที่วัดปากน้ำภาษีเจริญ ) ผมขอรบกวนถาม คุณ Aunyasit ว่าสิ่งที่ผมได้เล่านี้ คุณ Aunyasit มีความเห็นอย่างไร และผมขอยืนยันอันเป็นสัจจริง ขอบคุณครับ

8. koro

koro เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2006
    อนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมสร้างพระทุกคนนะครับ วันนั้นผมก็ไปร่วมทำบุญ เขียนชื่อบนแผ่นทองเหลืองหมดครอบครัวเลยครับ อิอิ แต่เสียดายไม่ได้อยู่จนจบพิธี เพราะต้องไปทำบุญวัดอื่นกับพ่อแม่ต่อ อิอิ อิ่มบุญ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

9. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** ยุคปัจจุบัน ****

ณ กาลปัจจุบัน
    "หลักสัจจะธรรม" ปรากฏแล้ว

จึงเป็นยุคของ ... "การกระทำ"
    เป็นยุคของ...."สัจจะ"....การกระทำที่พูดจริง ทำจริง...ไม่ผิด "สัญญาใจของตนเอง"

การกราบไหว้...เพียงการอ้อนวอน และไร้การปฏิบัติจริง.......จึงไร้ผล ไร้ค่า
    ปัจจุบันนี้... หมดยุคของ ..."พิธีกรรม" ...และ.... "วัตถุ" แล้ว
    เพราะ...เทพ เทวดา และทุกดวงจิตทั้งหลายในจักรวาล....ต้องมากราบไหว้ "เคารพในหลักสัจจะธรรม"...ที่ปรากฏในกาลนี้
    ...
    ยุคปัจจุบัน...จึงเป็นยุค.... "ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน "...เท่านั้น
    ไม่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ไหน...มาช่วยเราได้....ถ้าเราไม่มี "การกระทำจากสัจจะ"

สิ่งนี้คือ...โองการจาก โลกุตตระ...สิ่งศักดิ์สิทธิ์สูงสุดในจักรวาล

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

10. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** พระธรรม ที่พระพุทธเจ้ากล่าวไว้ ****

ธรรม....ที่พระองค์กล่าวไว้...คือ "หลักสัจจะธรรม"
    ที่ปรากฏอยู่ใน Web site พลังจิต...แห่งนี้
    รีบค้นหาว่า...
    เรา คือใคร...เกิดมาเพื่อต้องทำอะไร....และ มีอะไรที่เรายังไม่ได้ทำ !!!
    แล้ว...นำมาปฏิบัติเป็น "สัจจะ" ทุกๆวัน

เวลาปลอดภัยเหลือน้อย...ทุกวินาที มีค่ายิ่งกว่า ทองเท่าภูเขา

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

11. BiMode

BiMode เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005
    ผมขอบูชาสักองค์เถอะครับไหนๆก็วืดไปแล้ว...

ประยุทธ์ ขันธมาลี
    203 ม. 11 ต. ดงละคร
    อ. เมือง จ. นครนายก 26000

ขออนุโมทนาครับ.

12. dalink

dalink เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2005
    ขออนุโมทนากับการหล่อพระครั้งนี้ค่ะ

รบกวนคุณ อัญญาสิทธิ์ ค่ะ

ได้ร่วมทำบุญกับการหล่อสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ไปเมื่อปลายปีที่แล้ว จำนวน 1000 บาทค่ะ แล้วก็ไม่ได้ไปงานบุญครั้งนี้ เนื่องจากติดธุระด่วนค่ะ ดังนั้น รบกวนขอพระมาบูชาด้วยค่ะ ถ้าสะดวกติดต่อที่อยู่ ตามนี้นะคะ

บุณยวีร์ เจนธนพิพัฒน์

ที่อยู่ 100/369 ม.7 ซ.มิสทีน ถ.ราษฎร์พัฒนา

แขวงสะพานสูง เขตสะพานสูง กรุงเทพฯ 10240

เบอร์ นะคะ 086-9173665

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

13. soonyata

soonyata เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันก็ได้ไปร่วมงานหล่อพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ในวันนั้นด้วย ดิฉันเห็นอะไรบางอย่างแต่ก็ไม่แน่ใจว่าเห็นไปเองรึป่าว งานนี้เป็นงานบุญใหญ่ มีเทพเทวดาชั้นสูงมาร่วมงานมากแต่องค์ที่ดิฉันเห็นสูงกว่านั้น ไม่แน่ใจว่าจะใช่หรือไม่ ยังงัยก็ขออนุโมทนาในเจตนารมณ์ของคุณอัญญาสิทธิ์และรบกวนขอพระมาบูชาด้วยค่ะ ดิฉันนับถือหลวงปู่เทพโลกอุดรมานานแล้วและก็อยากเจอตัวจริงท่านซักครั้ง หวังว่าซักวันฝันคงจะเป็นจริงค่ะ

สุกานดา เกียรติคีรี
    2/5 ซ.เพชรบุรี 15 ถ.เพชรบุรี
    พญาไท
    ก.ท.ม 10400
    โทร. 081-5626699

ปล.รบกวนขอ 2 องค์เผื่อเพื่อนที่ไปด้วยกันอีกคนจะได้หรือไม่คะ ถ้าไม่พอก็ไม่เป็นไรค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2007
  14. Aunyasit

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมกันสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ แล้วผมจะติดต่อไปตามที่อยู่และเบอร์โทร ที่ท่านแจ้งมานะครับ

คุณ soonyata

สิ่งที่คุณเห็นนั้น หลายๆคนที่อยู่ในงานก็เห็นเช่นกันครับ งานหล่อพระฯครั้งนี้ ภายในอลังการมากๆครับ

คุณ เปมสีโล

สิ่งที่คุณไปสัมผัสรู้เห็นมานั้น เป็นสภาวธรรมภายในครับ เป็นเรื่องปกติของนักปฏิบัติที่ได้ไปพบเจอสิ่งเหล่านี้ครับ

15. soonyata

soonyata เป็นที่รู้จักกันดี

คือ ดิฉันเห็นองค์พระศรีอาริยเมตตรัยนำทัพเทวดานับหมื่นนับแสนมาร่วมงาน แล้วก็เห็นท่านมาลอยอยู่ตรงกลางแผ่รัศมีฉัพพรรณรังสีปกคลุมทั่วบริเวณ ดิฉันไม่มั่นใจว่าอุปทานรึป่าว แต่จิตรู้สึกว่าเป็นท่านก็เลยดีใจจนน้ำตาไหลค่ะ ไม่ทราบว่าตรงกับคนอื่นรึป่าวคะ

16. Aunyasit

คุณ soonyata

ครับ งานนี้พระศรีฯ ท่านมาเป็นประธาน ห้อมล้อมด้วย เทพเทวา มากมายครับ บางท่านถามผมว่า สายรุ้งที่เขาเห็นนั้นคืออะไร ผมก็เข้าใจว่าเป็นฉัพพรรณรังสี ครับ

17. Aunyasit

วันที่ 9 มี.ค.ได้ไปดูความก้าวหน้าของการแกะปูน หุ้มองค์พระ ช่างของโรงหล่อบอกว่า พระที่หล่อฯสมบูรณ์ดีทุกองค์ครับ ก็ได้เก็บภาพบางส่วนมาให้ชมกันครับ

ขนาดไฟล์:
      99.1 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      102.7 KB
      เปิดดู:
      39
  18. Aunyasit

หลายท่านที่ไปในงานหล่อพระฯคงจะยังไม่ได้เดินไปชม ม้าแก้วมณีกาบ ซึ่งประดิษฐานอยู่ทางฝั่งตรงข้ามกับสถานที่หล่อพระ ผมก็ได้เก็บภาพมาให้ชมกันครับ

ขนาดไฟล์:
      109 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      106.6 KB
      เปิดดู:
      36
  19. hyonnn

hyonnn Active Member

คือ ดิฉันเห็นองค์พระศรีอาริยเมตตรัยนำทัพเทวดานับหมื่นนับแสนมาร่วมงาน แล้วก็เห็นท่านมาลอยอยู่ตรงกลางแผ่รัศมีฉัพพรรณรังสีปกคลุมทั่วบริเวณ ดิฉันไม่มั่นใจว่าอุปทานรึป่าว แต่จิตรู้สึกว่าเป็นท่านก็เลยดีใจจนน้ำตาไหลค่ะ ไม่ทราบว่าตรงกับคนอื่นรึป่าวคะ

เห็นตาเนื้อเลยเหรอครับ ผมพยายามเพ่ง ทั้งตาเนื้อ ตาใน ก็แค่สัมผัสได้เท่านั้น คุณ soonyata นั่งตรงใหน ปฏิบัติมานานแล้วเหรอครับ
    คุณอาญาสิทธฺ

ถาม หลวงปู่เณรคำน้อย เป็นสมเด็จโต ชาติปัจจุบันนั้น ช่วยขยายความหน่อยนะครับ แล้วรู้จักหลวงปู่ผ้าลาย หลวงปู่ผ้าดำหรือเปล่าครับ
    และ หลวงปู่น้อย หลวงปู่เณรคำ หลวงพ่อน้อย หลวงปู่เรรคำน้อยนี่คนเดียวกันหรือเปล่าครับ
    ถาม หลวงปู่เรรคำน้อย ท่านยังมีชีวิตอยู่เหรอครับ แล้วที่มรณภาพไปเมื่อ๔ ปีกก่อน เป็นอีกร่างหรือ อยางไรแน่ ขอบคุณครับ

<!-- / message --><!-- sig -->

20. naf06

naf06 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วยังงง แต่ก็เพิ่มพูนความรู้ดีครับ[​IMG]

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้