เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

=============

ยินดีครับ ถ้ามีแผนออกปฏิบัติตามที่สัปปายะ สันโดษป่าเขา จะแจ้งล่วงหน้าครับคุณโก้

แต่การไปก็ต้องไปค้างคืน เพื่อฝึกสมาธิ ต้องสะดวกและตัดละเรื่องต่างๆในระหว่างที่ไปฝึกครับ และไม่รับสตรีเพศ เพราะไม่เหมาะสมและไม่สะดวกหลายอย่าง รับจำเฉพาะผู้ชาย

ส่วนกรณีที่เป็นสตรีเพศ ควรฝึกปฏิบัติตามสถานที่ปฏิบัติธรรมก็น่าจะเพียงพอและปลอดภัยครับ

การฝึก ต้องฝึกกาย ฝึกใจ คือ อดทนต่อสิ่งแวดล้อม ความลำบาก ได้ ปล่อยวาง ทางกายและใจ เข้าถึงสภาวะธรรมชาติ แท้จริง ไม่มีอะไรให้ปรุงแต่งยึดติด เพื่ออุเบกขาญาณแห่งการปฏิบัติ ก่อนจะเข้าสังขารุเปกขาญาณ ที่เป็นฝ่ายสติปัญญาชั้นสูงขึ้นไปอีกครับ

ในระหว่างนี้ เราก็ปฏิบัติไปเรื่อยๆตามกำลังตามควมพร้อมของเราที่บ้านหรือที่ๆเราสะดวก ไปก่อนครับ สาธุ

2. ros

ros เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2011
    ตามที่คุณtjsได้บอกว่าจะมีคนพามาซื้อที่ดินของดิฉันในปลายปีนี้ จะเป็นคนที่คุณบอกหรือเปล่า เพราะคนนี้มีลักษณะเหมือนที่คุณบอกทุกอย่าง เธอพาญาติมาซื้อเป็นผู้ชายตอนแรกดิฉันตั้งไว้ 2900000 และเขาต่อ 2500000 และเขาบอกให้รอก่อนถ้าลูกเขาอยู่ที่ญี่ปุ่นโอนเงินมาให้เขาจะเอา แต่บอกให้เขาวางมัดจำเขาก็ไม่วางเขาบอกว่าจะเป็นของเขามันก็ต้องเป็น ถ้ามีคนอื่นมาซื้อก็ขายให้คนอื่นไปไม่เป็นไร คุณว่าจะเป็นคนนี้หรือไม่ที่จะซื้อที่ของดิฉัน เพราะคนอื่นสนใจก็หลายคน มาดูแล้วว่าสวยแต่ก็เงียบไปทุกราย ขอรบกวนคุณtjsด้วยนะคะ ดิฉันชอบกระทู้นี้มากติดตา,มาโดยตลอด และถ้าเป็นผู้ชายดิฉันก็จะขอติดตามไปออกป่าด้วยเพราะชอบในสิ่งที่คุณได้ปฏิบัติมาก ส่วนตัวดิฉันเองการปฏิบัติทางด้านนี้ก็เริ่มดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนและก็จะพยายามทำต่อไป ขออนุโมทนาทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณได้ปฏิบัติแล้วนำมาเล่าให้หลายคนได้ศึกษาพร้อมทั้งตัวดิฉันด้วยค่ะ ดิฉันก็เพิ่งรู้ว่าในโลกนี้มีสิ่งที่เรามองไม่เห็นจริงๆด้วยหรือ ขอขอบพระคุณค่ะ
    ขอรบกวนถามสิ่งที่ข้องใจด้วยนะคะ
    1. สามีฝันเห็นคนแก่มาบอกขุมทรัพย์จะโผล่มาเองที่บ้านคืออะไร (ที่บ้านที่อยู่ปัจจุบัน คนในฝันบอกว่าอย่าขายนะ และที่บ้านนี้ดิฉันก็ไม่เคยคิดจะขายเพราะรักบ้านนี้มาก)
    2. ที่บ้านดิฉันมีผู้ใดอยู่ช่วยดูแลบ้างไหมคะ
    3. ห้องพระของดิฉันควรปรับปรุงอย่างไรบ้าง
    5. เวลาเกิดวิกฤติจะเกิดขึ้นเหมือนมีอะไรดลบันดาลให้ผ่านไปได้เกือบหวุดหวิดทุกครั้ง )
    ขอขอบคุณมากที่ช่วยเหลือทุกท่านที่เดือดร้อนรวมทั้งตัวดิฉันด้วย ขออนุโมทนากับคุณด้วยค่ะ สาธุๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ตุลาคม 2015
  3. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

===========

เราและเขา แท้จริงก็ไม่ต่างกัน เราและเขาก็เป็นผู้ไม่รู้ จึงต้องเวียนว่ายตายเกิดไม่จบสิ้น

เราและเขาด้วยความไม่รู้ และรู้ไม่เท่ากัน ย่อมสร้างกรรมต่อกัน ทั้งเจตนาและไม่เจตนา เพราะความไม่รู้ คืออวิชา

เมื่อเรารู้แล้ว มีสติปัญญามากกว่าเขา มีดวงตาในธรรมมากกว่าเขาก็ควรเมตตาต่อเขา เขาผู้ยังไม่รู้จึงสร้างกรรมต่อเราและผู้อื่น เราควรเมตตาต่อเขาเพราะกรรมที่เขาสร้างจะให้ผลที่ไม่ดีและทำให้เขาเป็นทุกข์ ในที่สุด นั่นคือเขาสร้างไฟนรกไว้แล้วแค่รอเวลาเผาไหม้ทำลายตัวเขา

จงมีเมตตาต่อคนบาปหรือคนไม่ดี ให้โอกาสเขา อย่าซ้ำเติมหรือทำร้ายเขา เพราะเขาเป็นผู้น่าสงสาร กว่า

ธรรมะ จึงไม่มีอะไรมาก คือเมตตาธรรม เหมือนที่พระพุทธเจ้ามีต่อสรรพสัตว์ นั่นเองครับ

ผู้เจริญย่อมไม่นำเอาความพยาบาทเป็นไฟผูกมัดตนเอง แต่จักต้องใช้น้ำคือเมตตาธรรมชำระล้างไฟพยาบาทให้ดับสนิท โดยไม่มีเชื้อครับ สาธุ

4. Tanut_sk

Tanut_sk เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ

5. shamankings

shamankings เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    สวัสดีครับ ท่าน tjs
    มีข้อสงสัยอยากจะมารบกวนสอบถามครับ
    ถ้าคนหรือบุคคลที่เราอุทิศบุญกุศลให้เป็นประจำ เค้าไปเกิดในภพภูมิอื่นแล้ว เค้าจะยังสามารถรับบุญกุศลที่เราอุทิศให้ ได้อยู่หรือเปล่าครับ

6. tjs

==============

ถ้าเขาไปเกิดในภพใหม่แล้ว ต้องถามว่า ภพใหม่ที่เขาไปเกิด คืออะไร

หมายความว่า ภพใหม่ที่เขาไปเกิด ทำให้เขาสามารถรับรู้บุญที่เราอุทิศให้เขาได้ไหมละ ถ้าได้ เขาก็ทราบว่าเราทำบุญอะไรให้เขา เมื่อเขาทราบ เขาก็ยินดีและอนุโมทนา เขาก็รับบุญที่เราอุทิศไปให้เขาได้

การรับบุญที่เราแผ่อุทิศให้ มันจึงอยู่ที่ว่า เขาผู้นั้น ทราบในบุญที่เราอุทิศให้เขาหรือไม่ หากทำให้เขาทราบได้ และเขาอนุโมทนา เขาก็จะได้รับบุญนั้นแน่นอน

ปัญหาคือ แม้เกิดในภพเดียวกัน แต่ไม่คุยกัน อยู่ด้วยกันแท้ๆ เราแผ่อุทิศให้เขา แต่ถ้าเขาไม่รู้ แล้วเขาจะได้บุญ จากเราด้วยการอนุโมทนาบุญได้อย่างไร

จิตวิญญาณทั้งหลาย หากจะรับบุญจากเราที่แผ่อุทิศให้ เขาก็ต้องรับรู้ในกระแสแห่งบุญก่อน เมื่อรับรู้แล้วจึงอนุโมทนา เมื่ออนุโมทนาแล้วจึงจะได้รับบุญครับ

ดังนั้นสรุปคือ

การแผ่อุทิศบุญ ว่าด้วยผู้รับ
    1 จะต้องรับรู้ในกระแสแห่งบุญ หรือรับรู้ว่าเขาอุทิศหรือแผ่บุญมาให้เรา ก่อน
    2 เมื่อรับรู้แล้ว จึงเกิดยินดีพอใจและอนุโมทนา
    3 เมื่ออนุโมทนาแล้ว บุญจึงปรากฏเป็นของตน คือได้รับบุญ เกิดปิติสุขเป็นเบื้องต้น

ถ้าผู้รับ ไม่ทราบ ไม่รับรู้หรือ รับรู้แต่ไม่อยากได้ไม่ยินดี ก็ไม่ได้รับบุญ การยินดีก็คือการอนุโมทนานั่นเอง หากยินดี อนุโมทนา รับรู้ ในบุญที่เขาอุทิศ ก็ย่อมได้รับบุญสมปราถนาครับ

7. shamankings

shamankings เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณท่าน tjs มากครับ

ถ้ามีคำถามจะขอรบกวนอีกครับ อย่าเพิ่งรำคาญกันนะครับ เพราะผมยังมีความรู้น้อย พยายามจะศึกษาธรรมและปฎิบัติอยู่เสมอ ได้มาเจอกับท่าน tjs ที่มีธรรมสูง (ถ้าใช้คำไม่ถูกต้องขออภัยด้วยครับ) ก็ขอพึ่งใบบุญของท่านด้วยนะครับ

8. tjs

============

ใช่ครับ เป็นชายคนดังกล่าว ราคาที่เราตั้งไว้ เขาเป็นนักลงทุน เขามีราคาในใจของเขา ถ้าจะขายก็คงต้องยอมตกลงตามที่เขาต้องการครับ หากพูดจาไม่ดีหรือไม่ให้เกียรติเขา เขาอาจจะยกเลิกได้ครับ เขาเป็นคนที่มีความมั่นใจสูงครับ ต้องเข้าใจกันและกันนะครับ ขอให้ตกลงยอมรับกันด้วยดีครับ ทุกอย่างก็จะง่าย การขาย ถ้ากำไรพอสมควรก็สามารถขายได้ หรือหากไม่อยากขายก็เก็บไว้ก่อนได้ ก็ขึ้นอยู่ที่ครอบครัวคุณครับ

ส่วนคำถามคือ
    1. สามีฝันเห็นคนแก่มาบอกขุมทรัพย์จะโผล่มาเองที่บ้านคืออะไร (ที่บ้านที่อยู่ปัจจุบัน คนในฝันบอกว่าอย่าขายนะ และที่บ้านนี้ดิฉันก็ไม่เคยคิดจะขายเพราะรักบ้านนี้มาก)
    ==========
    ครับ เป็นอย่างนี้จริงครับ และเจ้าที่ก็พอใจครอบครัวคุณที่ดีกับเขาครับ ไม่อยากให้เปลี่ยนมือ คนอื่นอาจจะไม่ดีไม่ถูกใจครับ

2. ที่บ้านดิฉันมีผู้ใดอยู่ช่วยดูแลบ้างไหมคะ
    ========
    มีเจ้าที่ หลายท่านและมีผีบ้านที่เสาเอกและมีเทพครับ

3. ห้องพระของดิฉันควรปรับปรุงอย่างไรบ้าง
    ========
    ไม่มีครับ ก็จัดวางได้เป็นระเบียบดีแล้วครับ

5. เวลาเกิดวิกฤติจะเกิดขึ้นเหมือนมีอะไรดลบันดาลให้ผ่านไปได้เกือบหวุดหวิดทุกครั้ง )
    =========
    เพราะมีบุญวาสนาเก่า ทำไว้ดีและมีเทพสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือครับ วาสนาเป็นเศรษฐี เพราะทำบุญเก่าไว้ดีครับ ชาตินี้ก็ขอให้สั่งสมให้ดีงามยิ่งๆขึ้นไปครับ

9. ros

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ่ืjna อ่านข้อความ
    ตามที่คุณtjsได้บอกว่าจะมีคนพามาซื้อที่ดินของดิฉันในปลายปีนี้ จะเป็นคนที่คุณบอกหรือเปล่า เพราะคนนี้มีลักษณะเหมือนที่คุณบอกทุกอย่าง เธอพาญาติมาซื้อเป็นผู้ชายตอนแรกดิฉันตั้งไว้ 2900000 และเขาต่อ 2500000 และเขาบอกให้รอก่อนถ้าลูกเขาอยู่ที่ญี่ปุ่นโอนเงินมาให้เขาจะเอา แต่บอกให้เขาวางมัดจำเขาก็ไม่วางเขาบอกว่าจะเป็นของเขามันก็ต้องเป็น ถ้ามีคนอื่นมาซื้อก็ขายให้คนอื่นไปไม่เป็นไร คุณว่าจะเป็นคนนี้หรือไม่ที่จะซื้อที่ของดิฉัน เพราะคนอื่นสนใจก็หลายคน มาดูแล้วว่าสวยแต่ก็เงียบไปทุกราย ขอรบกวนคุณtjsด้วยนะคะ ดิฉันชอบกระทู้นี้มากติดตา,มาโดยตลอด และถ้าเป็นผู้ชายดิฉันก็จะขอติดตามไปออกป่าด้วยเพราะชอบในสิ่งที่คุณได้ปฏิบัติมาก ส่วนตัวดิฉันเองการปฏิบัติทางด้านนี้ก็เริ่มดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนและก็จะพยายามทำต่อไป ขออนุโมทนาทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณได้ปฏิบัติแล้วนำมาเล่าให้หลายคนได้ศึกษาพร้อมทั้งตัวดิฉันด้วยค่ะ ดิฉันก็เพิ่งรู้ว่าในโลกนี้มีสิ่งที่เรามองไม่เห็นจริงๆด้วยหรือ ขอขอบพระคุณค่ะ
    ขอรบกวนถามสิ่งที่ข้องใจด้วยนะคะ
    ขอขอบคุณมากที่ช่วยเหลือทุกท่านที่เดือดร้อนรวมทั้งตัวดิฉันด้วย ขออนุโมทนากับคุณด้วยค่ะ สาธุๆๆ
    ============

ใช่ครับ เป็นชายคนดังกล่าว ราคาที่เราตั้งไว้ เขาเป็นนักลงทุน เขามีราคาในใจของเขา ถ้าจะขายก็คงต้องยอมตกลงตามที่เขาต้องการครับ หากพูดจาไม่ดีหรือไม่ให้เกียรติเขา เขาอาจจะยกเลิกได้ครับ เขาเป็นคนที่มีความมั่นใจสูงครับ ต้องเข้าใจกันและกันนะครับ ขอให้ตกลงยอมรับกันด้วยดีครับ ทุกอย่างก็จะง่าย การขาย ถ้ากำไรพอสมควรก็สามารถขายได้ หรือหากไม่อยากขายก็เก็บไว้ก่อนได้ ก็ขึ้นอยู่ที่ครอบครัวคุณครับ

ส่วนคำถามคือ
    ==========
    ครับ เป็นอย่างนี้จริงครับ และเจ้าที่ก็พอใจครอบครัวคุณที่ดีกับเขาครับ ไม่อยากให้เปลี่ยนมือ คนอื่นอาจจะไม่ดีไม่ถูกใจครับ

========
    มีเจ้าที่ หลายท่านและมีผีบ้านที่เสาเอกและมีเทพครับ

========
    ไม่มีครับ ก็จัดวางได้เป็นระเบียบดีแล้วครับ

=========
    เพราะมีบุญวาสนาเก่า ทำไว้ดีและมีเทพสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือครับ วาสนาเป็นเศรษฐี เพราะทำบุญเก่าไว้ดีครับ ชาตินี้ก็ขอให้สั่งสมให้ดีงามยิ่งๆขึ้นไปครับ

คำตอบของคุณเหมือนนำ้ทิพย์ชโลมใจให้มีกำลังใจต่อสู้และตั้งมั่นในการปฏิบัติธรรมยิ่งขึ้น สาธุๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. redeye127

redeye127 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    พี่ tjs ครับ ผมอยากสอบถามครับ ผมมีเทวดาประจำตัวเหมือนคนอื่นๆไหมครับ แล้วทุกครั้งที่ผมทำบุญแล้วอุทิศให้เทวดาประจำตัว และเทวดาทุกชั้นฟ้า ท่านได้รับหรือไม่ครับ ชีวิตผมมีโอกาสประสบความสำเร็จเพื่อทำให้ พ่อ-แม่ ภูมิใจหรือไม่ครับ ...... รบกวนหน่อยนะครับ

11. shamankings

ห้องพระของคุณ jna สวยมากเลยครับ อยากมีห้องพระแบบนี้บ้างจัง แต่ที่บ้านเนื้อที่น้อย

12. tjs

ขอขอบคุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ครูอาจารย์ที่ไม่เคยทอดทิ้งศิษย์คนนี้

กระผมเดินทางไปนครศรีธรรมราช ทำบุญงานศพ คุณอา ซึ่ง ท่านเป็นน้องชายของคุณพ่อ

คุณอาท่านถึงแก่กรรมด้วยหัวใจล้มเหลว เฉียบพลัน เป็นธรรมดา คนเราชีวิตเป็นของไม่แน่นอน แต่ความดี กรรม ทั้งกุศลและอกุศลคือของจริงที่ตามให้ผล

การไปงานศพ ทำให้รับรู้สิ่งต่างๆมากมาย หลายแง่มุม และเป็นประโยชน์ อย่างยิ่งและยังคงประทับใจในสิ่งต่างๆไว้ในจิตเสมอ

ผมเดินทางขับรถยนต์ จาก กทม ลงใต้ เย็นวันเสาร์ถึงนครศรีเช้าวันอาทิตย์ และเดินทางกลับเย็นวันจันทร์ แบบได้พักผ่อนน้อยมาก จึงมีเรื่องเล่าให้ฟังว่า

ไปคราวนี้ ครูอาจารย์เทพพรหมฝ่ายของบิดาของผม ซึ่งท่านก็มีเชื้อสายพราหมมาก่อน คุณพ่อบอกว่า ผมไปอยู่และปฏิบัติธรรมที่ลพบุรี จึงมีสายพราหมและเทพพรหม ครูอาจารย์ ทางโน้นเขาดูแลช่วยเหลือ เพราะในเขตลพบุรีในสมัยทราวดี ก็มีบรรพบุรุษเชื้อสายพราหมเดินทางเข้ามาพร้อมกับพุทธศาสนา เช่นเดียวกับ เมืองนครศรีธรรมราช

ท่านพ่อบอกว่า ครูอาจารย์ พราหมและเทพพรหมของคุณพ่อ ที่ท่านรับมาตั้งแต่คุณปู่ยังมีชีวิตอยู่นั้น มีมากมายหลายพระองค์ ครูพ่อแก่ ปู่ฤาษี108 ตลอดจนเทพพรหม แม้จะเป็นคนละส่วนกับ ครูอาจารย์เทพพรหมของกระผมก็ตาม แต่ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ทั้งหลายก็ มีปณิธาณ เหมือนกันคือ ปราถนาซึ่งการสร้างบุญสร้างกุศลเท่านั้น จะ ไม่ปราถนาเรียกทรัพย์สินเงินทอง ลาภสักการะ หรือกิเลสในกามราคะ อันเป็นการเบียดเบียนและสร้างบาปกรรม

กระผมเคยปรารภกับตนเองและครูอาจารย์ของตนว่า ผมปราถนาช่วยนำพาชี้ทางสัพพสัตว์เพื่อหลุด พ้นทุกข์ และกระผม ก็มีจิตใจมั่นคง ไม่เกรงกลัว ทุกข์ และชะตากรรม วิบากกรรม หรือการเวียนว่ายตายเกิด ที่เป็นของธรรมดา แต่การที่เราจะทำในสิ่งที่ปราถนาให้ได้ดีงาม ยิ่งๆขึ้นไป คือ
    เราต้อง ยึดเอาพระรัตนตรัย เป็นเสาหลักมั่นคง อาศัยพระธรรม เป็นเครื่องประเทืองสติปัญญาให้อยู่ในสายกลางเป็นทางแห่งธรรมวิมุตติ ตั้งมั่นไว้เช่นนี้เสมอ

แต่การจะเป็นผู้ให้ ผู้ที่ช่วยเหลือ ชี้ทาง สว่างแก่ผู้อื่นได้ ก็ย่อมต้องมีบารมีด้านต่างๆที่ครอบคลุม เพื่อเพิ่มความสามารถในด้านต่างๆของตน ให้ได้พร้อมมากยิ่งขึ้น นั้นคือต้องเรียนสรรพวิชา ทั้งทางโลก ทางธรรม และอภิญญา ซึ่งแม้ผมจะมีพื้นฐานทางสมาธิดี
    แต่สรรพวิชาทั้งหลาย ก็ไม่ใช่ของง่าย คือต้องเรียน จริง ทำจริงและก็จะรู้จริง ใช้ประโยชน์ได้จริง รู้จักนำสรรพวิชาไปใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดในแบบพระพุทธเจ้าหรือพระอรหันต์ คือเป็นสรรพวิชาที่ขาวสะอาด ตามแบบโลกุตระมรรควิธี

จากปรารภตรงนี้ ผมจึงได้ขอคุณพ่อว่า ในเวลานี้ถึงเวลาที่ผมจะต้องเรียนรู้เพิ่มเติมในสรรพวิชา ซึ่ง ของท่านพ่อ ท่านพ่อมีสิ่งเหล่านี้เพราะท่านเป็นผู้สืบทอดจาก คุณปู่มาอีกที ผมจึงคุยกับท่าน

ท่านพ่อกล่าวว่า ท่านทราบดี ครูอาจารย์ของกระผมนั้นมีมากมายและเป็นคนละสายกับของท่าน แต่ก็มีความรอบรู้ในสรรพวิชาต่างๆที่เขาสืบทอดและสร้างบารมีสั่งสมกันมา ท่านพ่อบอกว่า ท่านไม่อาจจะครอบครูประสิทธิ์วิชาให้ผมได้เพราะผมก็มีส่วนของผมอยู่แล้ว

ด้วยจิตสำนึกในบุญคุณของคุณพ่อที่มีต่อกระผม กระผมจึงขอกราบคุณพ่อด้วยใจเคารพรักและกล่าวกับท่านว่า ท่านเป็นพ่อ ท่านก็คือครูอาจารย์คนแรกของกระผม ครูอาจารย์ท่านอื่น ท่านย่อมเข้าใจและยอมรับ อย่าได้กังวล อันตัวกระผมเป็นทั้งลูกและศิษย์ของท่าน พ่อ โดยสายเลือด

เมื่อผมรับวาจากับท่านอย่างนี้ ท่านจึงได้กล่าวแนะนำให้ความรู้ต่างๆมากมาย และได้พาเข้าไปยังห้องพระ ซึ่งทำให้รับทราบถึงพลังและบารมีที่เข้มขลัง ทรงอิทธิฤทธิ์บารมีแบบสายใต้ ผมได้ก้มกราบและอธิฐาน เพื่อการช่วยเหลือผู้อื่นเท่านั้น เพื่อการสร้างกุศลเท่านั้น จึงขอมอบกายใจนี้ยกให้ เพื่อขอให้ท่านประสิทธิประสาทสรรพวิชา ซึ่งเหล่า ครูอาจารย์เทพพรหมสายใต้ของท่านพ่อ ก็ยอมรับและเมตตาต่อกระผม ซึ่งท่านมาผ่านจิตและปรากฏเห็นทุกสิ่งทุกอย่าง และเกิดปิติมากเป็นที่สุด

หลังจากเสร็จธุระ ผมจึงเดินทางกลับจากใต้ขึ้น กทม กลับมายังที่พักเพื่อต้องทำงานในวันอังคารวันนี้ ผมออกเดินทางเย็นวันจันทร์ เนื่องจากผมช่วยงานศพและพบปะญาติๆจึงพักผ่อนน้อยมาก และยังต้องเดินทางขับรถอีก1คืนเต็มๆ จึงรู้ดีว่า กำลังของตนไม่พอ
    ผมขับรถมาถึงชุมพร และประจวบ จึงหมดแรงและง่วงนอนระหว่างทางก็แวะพักที่ปั้มไม่นานและแค่สามครั้ง จึงทำให้เกิดการวูบ ทำให้เสียหลักแต่เหมือนมีอะไรมาผ่านกายใจ ทำให้เกิดสติสัมปชัญญะประคองรถ ไม่ให้ตกข้างทางและเป็นสิ่งที่แปลกปหลาด อย่างยื่งคือ ในสภาวะนั้น จากคนที่ง่วงนอนหมดแรงพลังถดถอย กลับเกิดปิติแรงมาก เกิดการตื่นตัว มีพละกำลังฟื้นตัวขึ้นมามากกว่าปกติ ผมสัมผัสได้ว่ามีเทพท่านหนึ่ง ท่านพูดภาษาใต้ในจิตกับผมว่า ท่านจะคุมร่าง กาย ใจ ให้จนกว่าจะรุ่งสางไม่ต้องกังวล ท่านเป็นเทพเชื้อสายท้าวเวสสุวรรณ หลังจากนั้นท่านก็คุมกายใจผมและนำผมขับรถล่องจากปรานบุรี หัวหิน ยาวจึงถึงกรุงเทพ ซึ่งในระหว่างนั้น ผมมีความรู้สึกเหมือนเราไม่ต้องทำอะไรคือเหมือนนั่งประคองไปเฉย ท่านควบคุมและนำผมขับรถเดินทางอย่างรวดเร็วและปลอดภัย ผมสัมผัสได้ว่าในระว่างนี้ประมาณ2ชม กายผมเกิดปิติตลอดเวลา ขนลุกตื่นตัวตลอดเวลา อาการง่วงหรืออ่อนกำลังเหนื่อยเพลียหายไปหมด ไม่มีปรากฏให้เห็น ซึ่งเป็นประสพการณ์ครั้งแรก และมีความประทับใจและปหลาดใจ เป็นอย่างมาก จึงขอนำมาเล่าสู่กันฟัง

จนผมขับรถขึ้นทางด่วนมาลงที่รามอินทราในเวลาเช้า โดยไม่หยุด จนพระอาทิตย์ขึ้น ท่านจึงถอนจิตและพลังบารมีของท่านออก ผมก็รับรู้ได้จึงกล่าวขอบคุณท่านในจิต ท่านกล่าวเป็นภาษาใต้ ท่านบอกว่า ท่านรับเป็นศิษย์แล้ว และยกท่านเป็นครูอาจารย์แล้ว เทพพรหมครูอาจารย์สายใต้ทั้งหมดท่านต้องช่วยเหลือไม่ทอดทิ้ง ไม่ต้องกังวล เพราะเป็นเหมือนคนๆเดียวกันแล้วลงเรือลำเดียวกันแล้วนั่นเองครับ

และแปลกมากตั้งแต่ตอนนั้นผมก็ยังพอมีกำลังและขับรถจนมาถึงห้องพักอย่างปลอดภัย และนอกพัก2ชม จึงแต่งตัวมาทำงานตามปกติที่บริษัท และก็ทำงานได้ตามปกติครับ จึงขอจบเรื่องเล่าการเดินทาง ในครั้งนี้เพียงเท่านี้ครับ

สวัสดีครับ สาธุ

ปล คำถามของท่านใดที่ตกค้างมานานเกินสองสัปดาห์รบกวนช่วยแจ้งให้ทราบด้วยครับ หากมีการตกหล่น กระผมต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งด้วยครับ และจะตรวจสอบและตอบให้ก่อนเป็นลำดับแรกๆก่อนครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2015
  13. redeye127

redeye127 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    พี่ tjs ครับ ผมอยากสอบถามครับ ผมมีเทวดาประจำตัวเหมือนคนอื่นๆไหมครับ แล้วทุกครั้งที่ผมทำบุญแล้วอุทิศให้เทวดาประจำตัว และเทวดาทุกชั้นฟ้า ท่านได้รับหรือไม่ครับ ชีวิตผมมีโอกาสประสบความสำเร็จเพื่อทำให้ พ่อ-แม่ ภูมิใจหรือไม่ครับ ...... รบกวนหน่อยนะครับ

14. tjs

===============

1.ดวงตาข้างขวาสั้นลงรวดเร็วจนน่าตกใจค่ะ มีความกังวลใจตรงนี้ หมอตรวจบอกว่าไม่พบอะไร ควรจะแก้อย่างไรดีคะ แล้วดวงตาจะเป็นอะไรหนักรึเปล่าคะ?
    =============
    ปกติ สายตาคนเราจะยาวขึ้นครับ ต้องดูว่าสั้นเท่าไหร่ และอายุเรารเท่าไหร่แล้วครับ ถ้าอายุเกิน40 สายตาจะปรับตัวและเริ่มยาวขึ้นครับ ถ้ายิ่งสั้นลงแสดงว่ามีปัญหา ต้องแก้ไขด้วยการหาแว่นตาหรือคอนแท็คมาช่วยครับลองปรึกษาคุณหมอสายตาดูครับ

2.มีที่นาที่จะได้จากคุณพ่ออยู่บ้าง ถ้าทำอาชีพทางเกษตรกรรมพวกปลูกพืชจะเหมาะหรือเปล่า
    ==========
    ทำได้ครับ แต่ทำเป็นอาชีพเสริมเท่านั้นครับ ได้กำไรบ้างพอประมาณครับ

3.เรื่องดวงตาเห็นภาพหลอนนั้นมีโอกาสหายในชีวิตรึเปล่าคะ
    ======
    ไม่หายครับ แต่ควรฝึกวิปัสสนามากๆจะแก้ไขได้ครับ ภาพนิมิตร ภาพหลอนจะลดลงครับ เกิดปัญญาญาณเห็นของจริงมากขึ้น คือรู้จริงเข้ามาแทนครับ ลองภาวนาให้มากๆครับ

15. ณิช

ณิช เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณก้องที่เล่าประสบการณ์ทางใต้ให้ฟังค่ะ ท่านท้าวเวสสุวรรณท่านมีเชื้อสายทางใต้หรือเปล่าค่ะ ท่านจึงพูดภาษาใต้

รบกวนคุณก้องตอบคำถามที่ณิชสอบถามหน้า 96 ค่ะ ไว้ให้คุณก้องหายเหนื่อยก่อนค่ะ

อนุโมทนา สาธุค่ะ เดือนนี้ณิชทำบุญเยอะเหมือนกัน ก็มีปิติ ขออุทิศผลบุญทั้งหมดที่ทำมาในเดือนนี้ที่ทำแล้วปลืั้มปิติแก่คุณก้องและครูบาอาจารย์ของคุณก้องด้วยค่ะ สาธุ เพราะที่ผ่านมาก็ได้รับคำแนะนำจากคุณก้องหลายครั้งแล้วค่ะ

16. ros

ห้องพระของคุณ jna สวยมากเลยครับ อยากมีห้องพระแบบนี้บ้างจัง แต่ที่บ้านเนื้อที่น้อย

ชอบพระคุณค่ะ กว่าจะได้ห้องพระนี้มาก็ห้าสิบกว่าแล้วเพราะลูกๆมีงานทำกันหมด จึงมีโอกาสได้ทำอย่างที่ตัวเองชอบ

และขอให้คุณพระคุ้มครองคุณTjs ตลอดไปในทุกๆที่คะ

17. boonnippan

boonnippan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

โมทนากับบุญบารมีของครูก้องค่ะ ครูช่วยเหลือผู้คนไว้มาก ผลบุญและครูบาอาจารย์ย่อมไม่ทอดทิ้งครู สาธุ

18. tjs

=======

1 เสียงที่ดังตรงประตู บางครั้งก็ดังขึ้นมาเอง เป็นเพราะบ้านที่คุณอยู่ตรงประตูและตัวบ้านทับที่เก่า ของเจ้าที่ครับ ให้ทำบุญแล้วอุทิศให้เจ้าที่ ทำให้ท่านเรื่อยๆครับ เป็นผู้ชายครับคล้ายๆทหารโบราณสมัยอยุธยาตอนปลายคล้ายๆนายจันทร์หนวดเขี้ยว เขาไว้หนวดครับ ท่านอยู่ที่ตรงนี้มานานมากแล้วครับท่านจะมี ผิวดำแดงครับ คงไม่ต้องสื่อกับท่าน ให้ทำบุญให้ท่านเรื่อยๆครับ

2 จะหมดภายในเกือบสามปีครับ มีอุปสรรคบางอย่างครับ อยากให้หมดเร็ว ต้องทำบุญทาน บ่อยๆ เน้นโลงศพไร้ญาติ คนแก่ คนพิการที่ลำบาก และให้ปล่อยปลาบ่อยๆครับจะช่วยแก้ไขให้ดีขึ้นได้ครับ

3มีครับ แต่ก็ไม่มากนักแต่ก็ไม่น้อยครับ ทำบุญตามที่ผมบอกแล้วให้ถือศีลกินเจสวดมนต์ภาวนา ประกอบด้วยนะครับปลายปีนี้จะมีโชคลาภครับ สาธุ

19. ณิช

ณิช เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะคุณก้อง
    หากคุณก้องมีบุญดีๆ บอกเพื่อนๆในห้องด้วยนะคะ เผื่อจะได้ร่วมบุญด้วยค่ะ
    อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ

20. tjs

อันผู้ไม่รู้ เกิดมา แล้วตาย เพื่อเกิดใหม่ เวียนว่ายไม่จบสิ้น มีกรรมและวิบากกรรมเป็นเครื่อง หนุนส่ง มีอวิชา ตัณหาอุปาทาน อุปกิเลส เป็นนายของจิตชักนำไป

อันผู้รู้คืออริยะบุคคล เกิดมาเพื่อ ดับการเกิด เป็นผู้ดับความตายได้อย่างแท้จริง เป็นผู้ไม่เห็นประโยชน์จากการเกิดและการตาย จึงไม่ตายเพื่อเกิด และเกิดเพื่อตายหลอกๆอีกต่อไป

ไตรภูมิมีตั้งอยู่รองรับการเวียนว่ายตายเกิดอย่างไม่มีที่สิ้นสุดไม่มีประมาณ
    โลกสวรรค์ มนุษย์ และนรกบาดาล ล้วนเป็นที่รองรับของสรรพสัตว์ กรรมอันประกอบด้วยกุศล อกุศล อัพยาตกรรม เป็นเครื่องหนุนไป มีวิบากเป็นเครื่องให้ผล สุขทุกข์ ไม่สุขไม่ทุกข์ เวียนว่ายไม่จบสิ้น มีความเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป มีความไม่เที่ยง เป็นทุกข์

อันผู้ใด ยังมีความประมาท หลงเพลิดเพลินอยู่ในกามภพ รูปภพ อรูปภพ ย่อมต้องเป็นทุกข์ เพราะสรรพสิ่งทั้งหลายล้วนไม่เที่ยง ความสุขความเพลิดเพลิน ในทิพย์สมบัติก็ดี ความสุขความเพลิดเพลินในมนุษย์สมบัติ ทรัพย์สมบัติก็ดี ล้วนไม่เที่ยงไม่คงทนสถาพร ล้วนเป็นทุกข์เมื่อมันไม่เที่ยง

กายหยาบเรานี้ไม่เที่ยง เพราะอาศัยความแปรปรวนไป ไม่สามารถตั้งมั่น มั่นคงอยู่ได้ เมื่อธาตุทั้ง4ไม่เที่ยงไม่สมดุลย์ ก็ถึงแก่ความแตกสลาย
    มนุษย์สมบัติ ทรัพย์สมบัติ ก็ไม่เที่ยง มีความแปรเปลี่ยนไปตามบาปบุญ การกระทำและวิบากกรรมทั้งปัจจุบันและอดีตหนุนส่ง

แม้เราตายไป กายทิพย์เราที่เกิดใหม่เปลี่ยนอัตภาพไปก็ไม่เที่ยง กายทิพย์เกิดได้เพราะอาศัย บาปบุญและวิบากกรรม ตลอดจนอปุกิเลส เป็นเครื่องสร้างภพภูมิหรือสร้างกายทิพย์ ก็ไม่เที่ยง เมื่อหมดสิ้นในวาระหนึ่ง ก็ต้องเปลี่ยนอัตภาพใหม่เปลี่ยนกายทิพย์ใหม่ หรือไปเกิดใหม่ในภพภูมิใหม่

เมื่อท่องไปแม้อรูปพรหม อรูปภูมิ ก็ไม่เที่ยง แม้จะเสวยทิพย์สมบัติ ทิพย์วิมาน นานแสนนาน แต่ก็ยังมีวันสิ้นสุดหรือมีวาระที่สิ้นสุด เพราะสิ้นกำลังแห่งอรูปฌาณบารมี ก็คือไม่เที่ยง ท่องไปสุดทั้งสามไตรภูมิก็ ล้วนไม่เที่ยงแปรเปลี่ยนตลอดเวลา

จิตที่หยุดนิ่งไม่เหลือเชื้อแห่งอวิชา ดับสิ้นแล้วในกิเลสตัณหาอุปาทานคือความดับ คือสิ่งเดียว ที่จะละความไม่เที่ยงทั้งปวงลงได้ สามารถ หลุดพ้นทุกข์ จะไม่มีนายของใจ ไม่มีบ่วงของกายใจ อีกต่อไปได้

อนิจจาวัตตะสังขารา สัพเพสังขาราอนิจจา ทุกขังอนิจจังอนัตตา สัพเพธรรมาอนัตตาติ
    พุทธัง สระณัง คัจฉามิ พุทธัง อรหัง พุทโธ
    ธรรมมัง สระณัง คัจฉามิ ธรรมมัง อรหัง พุทโธ
    สังฆัง สระณัง คัจฉามิ สังฆัง อรหัง พุทโธ
    ยาวะนิพพานัง สระณังคัจฉามิ อิติสุคโต อระหัง พุทโธ นะโม ภะคะวาติ

สรุปใจความสั้นๆคือ เมื่อท่านยึดเอาพระรัตนตรัยเป็นสระณะ เพราะเป็นเครื่องเข้าถึงความหลุดพ้นทุกข์ ความเป็นผู้รู้ผู้ตื่นผู้เบิกบาน ย่อมเกิดมีแก่ท่าน พระนิพพานย่อมเกิดมีแก่ท่าน ด้วยความไม่ยึดมั่นถือมั่น

เมื่อท่านยึดเอาพระนิพพานเป็นสรณะมั่นคงยาวนาน เมื่อนั้น สุคติภพในความหลุดพ้นทุกข์จะเกิดมีแก่ท่านตามมา เฉกเช่นพระผู้มีพระภาคเจ้าผู้เป็นพระอรหันต์พระองค์นั้นที่เรานอบน้อมสักการะบูชา เป็นต้นครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2015