ประมูล **เพื่อบุญผาติกรรม สมเด็จองค์ปฐม ทรงเครื่องจักรพรรดิ์ 4ศอก(หน้า 177)*********************************************

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย noi, 30 สิงหาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. dekpra

dekpra เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เด็กพระ [​IMG]
    <TABLE class=tborder id=post4272023 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: rgb(255,255,255) 0px solid; BORDER-TOP: rgb(255,255,255) 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: rgb(255,255,255) 1px solid; BORDER-BOTTOM: rgb(255,255,255) 1px solid">
    </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: rgb(255,255,255) 1px solid; BORDER-TOP: rgb(255,255,255) 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: rgb(255,255,255) 0px solid; BORDER-BOTTOM: rgb(255,255,255) 1px solid" align=right>
    </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: rgb(255,255,255) 1px solid; BORDER-TOP: rgb(255,255,255) 0px solid; BORDER-LEFT: rgb(255,255,255) 1px solid; BORDER-BOTTOM: rgb(255,255,255) 0px solid" width=175>

</TD><TD class=alt1 id=td_post_4272023 style="BORDER-RIGHT: rgb(255,255,255) 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ครูบาศรีวิชัย 2485 เหรียญสมเด็จพระปิยะมหาราชสร้างโดยธนาคารไทยพาณิชย์และเหรียญพระครูญาณวิลาศ(แดง)...
    (มอบโดยท่านผู้ปิดทองหลังพระ)
    ขอเชิญร่วมประมูล
    เพื่องานบุญผาติกรรมสมเด็จองค์ปฐม4ศอก
    ทรงเครื่องจักรพรรดิ์ ประดับเพชร
    ตามภาพ(หน้า177) ถวายงานกฐิน 2554
    ตามเจตนารมย์ของท่านเจ้าภาพนะครับ
    ปิดประมูลวันพฤหัสที่20 เวลา 17.30น.
    ประมูล 1,500 บาท
    ขอสร้างวิมานต่อครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> ๑,๖๘๙ บาทครับ
    (เดียววิมานจะเล็กกว่าคุณหมอน้อยและท่านมหาหินและพี่น้องชาวเว็ปพลังจิตทุกท่านครับบบ)

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ปิดวันนี้ ประมาณ 5โมงเย็นครึ่งนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    (ด่วนครับด่วน)

2. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    สมเด็จองค์ปฐม สวยสดงดงามมากๆครับ:cool::cool::cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      185.1 KB
      เปิดดู:
      233
      ขนาดไฟล์:
      176.3 KB
      เปิดดู:
      29
  3. noi

เห็นพระองค์นี้แล้วนึกถึง..... พระหางหมาก...ที่คุณแอนดี้เมตตามอบมาให้้ผมฟรีๆ เมื่อปีที่แล้วจังเลย

เดี๋ยวผมลองไปค้นดูก่อนนะ ถ้าเจอจะนำมาให้คุณแอนดี้ประมูลคืนไปดีมั้ย 55

4. noi

ครูบาศรีวิชัย 2485 เหรียญสมเด็จพระปิยะมหาราชสร้างโดยธนาคารไทยพาณิชย์และเหรียญพระครูญาณวิลาศ(แดง)...
    เพื่องานบุญผาติกรรมสมเด็จองค์ปฐม4ศอก
    ทรงเครื่องจักรพรรดิ์ ประดับเพชร
    ตามภาพ(หน้า177) ถวายงานกฐิน 2554
    ตามเจตนารมย์ของท่านเจ้าภาพนะครับ
    ปิดประมูลวันพฤหัสที่20 เวลา 17.30น.
    ประมูล สูงสุดขณะนี้โดยพี่วินัยที่
    ๑,๖๘๙ บาท

5. pom_chaovarit

pom_chaovarit เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    เข้าท่าครับคุณหมอ เข้าใจคิดนะครับ อิ อิ อิ:VO

6. dekpra

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 5 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 2 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>เด็กพระ, Nippanang Sukang, noi
    เราอยู่กันสาม+สองคนหรือนี่ (หมดเวลาหรือยัง)

7. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    ผมเองก็จะสี่แล้ว:cool:

8. dekpra

คุณหมอน้อยหลักสี่กว่าๆคุณจารุก็ใกล้สี่ผมเด็กพระสี่กว่าๆแต่ยังไงก็ยังเป็นเด็กใช้ไหมครับ(เพราะผมเด็กพระ)

9. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    ผมอายุน้อยที่สุด ผมเป็นน้องครับ:cool:

10. noi

ครูบาศรีวิชัย 2485 เหรียญสมเด็จพระปิยะมหาราชสร้างโดยธนาคารไทยพาณิชย์และเหรียญพระครูญาณวิลาศ(แดง)...
    ปิดประมูลแล้วปิดประมูล โดยพี่วินัย;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือที่
    ๑,๖๘๙ บาท

11. dekpra

คุณหมอน้อยผมขอประกาศชัยชนะเลยนะครับ

12. noi

รายการที่6/2554 มี3องค์...............
    1.
    ดาวหกแฉกพลอยแดง เป็นเข็มกลัดดาวหกแฉก ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อล็อกเก็ตกลมประดับพลอยแดงรอบและแฉกสีแดงสดๆ ด้านหลังเป็นยันต์เกราะเพชร พลอยสีแดงสวย อนุภาพป้องกันอันตราย
    สำหรับยันต์เกราะเพชรแล้วอนุภาพเหมือน มงกุฎเพชรทุกอย่าง ป้องกันแม้นิวเคลียร์.. เพราะเป็นหนึ่งในตำราพระร่วงที่หลวงพ่อสืบถอด
    2.หลวงพ่อเขียน
    3.

ปิดประมูลวันจันทร์ที่ 31 มกราคม 2554 เวลา 22.00น.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      52.1 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      35.3 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      43.7 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      42.9 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      31.8 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      33.4 KB
      เปิดดู:
      74
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2011
  13. noi

"กูชนะแล้ว กูชนะแล้ว" ตามภาษาบาลีว่า "ชิตัง เม ชิตัง เม" เราชนะแล้ว เราชนะแล้ว
    ผู้ ถาม "กระผมสงสัยเรื่องการทำบุญ บางคนก็ทำช้า บางคนก็ทำไว อยากเรียนถามหลวงพ่อว่า การทำบุญช้าบ้าง เร็วบ้าง ยืดยาดบ้าง อานิสงส์ จะต่างกันหรือไม่ขอรับ ?"

หลวง พ่อ "ต่างกัน คือได้ช้า ได้เร็ว ต่างกันก็เหมือนท่าน จูเฬกสาฎก ท่านฟังเทศน์จากพระพุทธเจ้า ตั้งใจถวายทานตั้งแต่ยามต้น และยามที่ ๒ จิตเป็นห่วงยายที่บ้าน ไม่มีโอกาสจะฟังเทศน์ เพราะไม่มีผ้าห่ม พอยามที่ ๓ ใกล้สว่าง จึงตัดสินใจถวาย แล้วประกาศว่า
    "ชิตัง เม ชิตัง เม" พระเจ้าปเสนทิโกศลได้ยิน ก็ทราบว่า ชนะความตระหนี่ จึงนำผ้าสาฎก และทรัพย์สินต่างๆมาให้ มีฐานะเป็นคหบดีคนหนึ่งต่อมาพระพุทธเจ้าตรัสว่า "ถ้าพราหมณ์นี้ถวายในยามต้น จะได้เป็นมหาเศรษฐีถ้าถวายยามที่ ๒ จะได้เป็นอนุเศรษฐี ยามที่ ๓ จะได้เป็นคหบดีใหญ่ที่ได้น้อย เพราะถวายช้าเกินไป พระองค์จึงตรัสว่า การบำเพ็ญกุศลผล ความดีในศาสนาของเรานี้ จงอย่าให้เนิ่นช้า ต้อง ตุลิตะ ตุลิตัง สีฆะ สีฆัง คือเร็วๆ ไวๆ"

14. noi

บุคคลตัวอย่าง "ท่านจูเฬกสาฎก"

จาก หนังสือ บารมี ๑๐

มี เรื่องในธรรมบท ท่านว่า เวลานั้น พระพุทธเจ้าพักอยู่ที่พระเชตวันมหาวิหาร เวลานั้นองค์สมเด็จพระพิชิตมารทรงบรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณใหม่ ๆ คำว่าพระพุทธเจ้ายังไม่ปรากฏในโลก แต่คำว่าอรหันต์นี่ชาวบ้านรู้เรื่อง เขาต้องการอรหันต์กัน แต่ยังไม่รู้จักอรหันต์จริง ๆ
    วันนั้นพระพุทธเจ้าเสด็จไปที่เมืองสาวัตถี และก็ไปพักที่พระเชตวันมหาวิหาร บรรดาทายกก็ประกาศว่า เวลานี้องค์สมเด็จพระบรมโลกนาถ คือพระพุทธเจ้าอุบัติขึ้นแล้วในโลก ขอบรรดาท่านทั้งหลายจงไปฟังเทศน์พระพุทธเจ้าทั้งกลางวันและกลางคืน ใครจะไปกลางคืนก็ได้ ใครจะไปกลางวันก็ได้
    ในตอนนั้นท่านบอกว่า มีพราหมณ์คู่หนึ่ง สองตายาย สองสามีภรรยาชื่อว่า จูเฬกสาฎก แต่ว่าพราหมณ์จูเฬกสาฎกตามบาลีท่านบอกว่า ในสมัยพระวิปัสสี พราหมณ์คนนี้ชื่อว่า มหาสาฎก แปลว่า สาฎกใหญ่ สมัยพระพุทธเจ้าองค์นี้มาเกิดใหม่ก็ชื่อ สาฎกตามเดิม ชื่อ จูเฬกสาฎก แปลว่า สาฎกเล็ก
    พอ ตาพราหมณ์ได้ฟังก็บอกกับท่านยาย ถามท่านยายว่า ยาย จะไปฟังเทศน์กลางคืนหรือว่ากลางวัน เพราะเราไปพร้อมกันไม่ได้ เพราะจนมาก มีผ้านุ่งคนละผืน มีผ้าห่มผืนเดียว พราหมณ์ออกจากบ้านต้องห่มผ้า เมื่อสามีออกจากบ้าน ภรรยาก็ต้องเฝ้าบ้านเพราะไม่มีผ้าห่ม ถ้าภรรยาออกนอกบ้าน สามีก็ต้องเฝ้าบ้าน เพราะไม่มีผ้าห่ม ยายก็บอกว่า กลางคืนตาฉันไม่ดี ให้ตาไปฟังกลางคืนก็แล้วกัน กลางวันถึงจะไป
    ก็เป็นอันว่า ท่านจูเฬกสาฎกก็ตกลงใจ (ฉันก็ย่องเป็นท่าน จูเฬกสาฎกนะ อย่าลืมนะว่าท่านทันสมัยพระพุทธเจ้า ไม่โง่ตามฉันหรอกนะ อย่างน้อย ๆ ก็ไปนิพพานไปนานแล้ว) ก็ตัดสินใจ พอค่ำก็เดินทางไปที่มหาวิหารพระเชตวัน ไปนั่งด้านหน้าพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าตั้งใจเทศน์สงเคราะห์โดยเฉพาะ คนฟังมาก แต่วันนั้นท่านจี้จุดเฉพาะ จูเฬกสาฎก แต่คนที่พลอยได้นะมีเยอะ ตามธรรมดาพระพุทธเจ้าเทศน์ต้องมุ่งก่อนว่าวันนี้เราไปเทศน์จะมีใครบรรลุมรรค ผลไหม จะมีผลเป็นประการใดบ้าง ถ้าไม่มีผลเลยนี่ไม่ไป ถ้าจะไปแล้วจะต้องพูดแบบไหนจึงจะมีผล ท่านรู้ไปก่อน
    ในเมื่อจูเฬกสาฎกไปนั่งข้างหน้า ท่านก็เทศน์เรื่อง ทานบารมี อธิบายผลของทานว่า ทานเป็นปัจจัยให้เกิดความรักเป็นต้น ผู้ให้ย่อมเป็นที่รักของผู้รับ เป็นต้น และบรรดาเพื่อน ๆ ของบุคคลของผู้รับก็ย่อมรักผู้ให้ เทศน์อย่างนี้ เทศน์อานิสงส์ของทานว่าการมีชีวิตอยู่ก็มีความสุขและก็มีพวกมาก ตายไปแล้วก็ไปเกิดสวรรค์ มาเกิดเป็นมนุษย์ใหม่ก็เป็นคนร่ำรวยท่านเทศน์ยาว
    พอ ถึงยามต้น หัวค่ำนะ พราหมณ์ตัดสินใจคิดว่า เราจะถวายผ้าห่มผืนนี้กับพระพุทธเจ้า พอคิดเพียงเท่านี้ก็ห่วงบ้าน เทศน์ไพเราะแบบนี้ไม่เคยมีมาก่อน ถ้าเราถวายผ้าผืนนี้กับพระพุทธเจ้าพรุ่งนี้คุณยายก็มาไม่ได้ ใช่ไหม ห่วงยาย พระพุทธเจ้าก็เทศน์ต่ออีก พอถึงยามที่สองก็ตัดสินใจใหม่อีก แล้วก็ห่วงยายอีก พอถึงยามที่สามเลิกห่วงยาย (เห็นแก่ตัวแล้วนะ) ช่างมันเถอะวะ ยายจะมาฟังได้หรือไม่ได้ก็ช่างมัน กูถวายละ ก็เปลื้องผ้าที่ห่ม (คงจะแสนเก่า ไม่ใช่แสนใหม่นะ มีผืนเดียวนี่นะ) เอาไปวางที่พระบาทของพระพุทธเจ้า แล้วก็ถอยหลังออกมาเปล่งวาจาว่า "กูชนะแล้ว กูชนะแล้ว" ตามภาษาบาลีว่า "ชิตัง เม ชิตัง เม" เราชนะแล้ว เราชนะแล้ว
    เวลานั้น พระเจ้าปเสนทิโกศล นั่งฟังเทศน์อยู่ด้วย จึงให้ราชบุรุษเข้าไปถามว่า ดูซิลุงแก่ชนะอะไรของแก เดินจะไม่ไหวอยู่แล้ว ใช่ไหม ในเมื่อราชบุรุษเข้าไปถาม ท่านบอกชนะความตระหนี่ เพราะตัดสินใจมาตั้งแต่ตอนเย็น ตัดสินใจไม่ได้ เวลานี้ตัดสินใจได้แล้ว ก็รวมความว่า วันพรุ่งนี้ทั้งตัวแกเองรวมทั้งยายด้วยไม่ได้ฟังเทศน์ ถึงแม้จะไม่ได้ฟังก็ตามใจ ฟังเทศน์นี่ชื่นใจมากแล้ว
    พระเจ้าปเสนทิโกศลท่านทราบ ก็สั่งให้เขาไปเอาผ้าสาฎกที่พระองค์ทรงใช้เอง เอามาสองผืน (หนึ่งคู่) ให้แก แกก็น้อมไปถวายให้พระพุทธเจ้าอีก ทีนี้สั่งเอามาให้อีกสองคู่ แกก็ถวายพระพุทธเจ้าอีก ไปถึง 32 คู่ ว่าเรื่อยกันไปนะ 2 คู่, 3 คู่, 4 คู่ ว่าเรื่อยไปถึง 32 คู่ พอถึง 32 คู่ แกคิดในใจว่า ถ้าเราไม่เอาไว้เลย ท่านผู้ให้จะหาว่าเรารังเกียจ เลยกันไว้สองคู่ เพื่อยายคู่หนึ่ง เพื่อตัวคู่หนึ่ง อีก 30 คู่ ถวายพระพุทธเจ้า
    พระเจ้าปเสนทิโกศลก็คิด ว่า คนนี้มีความเลื่อมใสในที่ที่เราเลื่อมใสแล้ว จึงให้ไปนำผ้ากัมพลที่พระองค์ใช้เองอย่างดีที่สุด ราคาแสนกหาปณะมาสองผืน มามอบให้พราหมณ์ ท่านจูเฬกสาฎกก็เอาไปทำเพดานให้พระพุทธเจ้านั่งเสียผืนหนึ่ง เอาไปกั้นเพดานที่บ้านเสียผืนหนึ่ง เมื่อเวลาพระสงฆ์ไปฉัน
    พอรุ่งขึ้น อีกวันตอนบ่ายพระเจ้าปเสนทิโกศลมาเห็นผ้ากัมพลก็จำได้ ก็ถามพระพุทธเจ้าว่า ใครถวาย พระพุทธเจ้าก็บอกว่า จูเฬกสาฎกถวาย จึงทรงเรียกจูเฬกสาฎกมา อีตานี้ใจหายว้าบ สั่งให้เข้าเฝ้าด่วน ให้มาด่วนเดี๋ยวนี้ (น่ากลัวหัวขาด) พอรับสั่งให้เข้ามาถึงก็บอกว่า ฉันให้ผ้าเธอถึง 32 คู่ ไล่เป็นลำดับมา เธอถวายพระพุทธเจ้า เธอเอาไว้สองคู่เพื่อตากับยาย ฉันให้ผ้ากัมพลให้เธอใช้เพราะเธอมีศรัทธา เธอทำไมจึงถวายพระพุทธเจ้าอีก
    ท่าน ก็เลยบอกว่า ผ้ากัมผลไม่เหมาะกับข้าพระพุทธเจ้า คนฐานะอย่างนี้ไม่สมควร สมควรกับพระเจ้าอยู่หัวอย่างเดียว ไม่เช่นนั้นก็พระพุทธเจ้าเท่านั้น
    ท่านก็เลยบัญชาใหม่ว่า นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป เราให้ คู่ 4 กับเธอ คือ โค 4 ช้าง 4 ม้า 4 ควาย 4 กระบือ 4 (เอ...ควายกับกระบือเหมือนกันไหม เขาเขียนไม่เหมือนกันนะ) แล้วก็ผู้หญิง 4 ผู้ชาย 4 ทาสชาย 4 ทาสหญิง 4 และก็ทรัพย์อีก 4,000 กหาปณะ (เวลานั้นเป็นคนรวยแล้วนะ) และบ้านสำหรับเก็บส่วยเก็บภาษีอีก 4 ตำบล รวยใหญ่ เลยกลายเป็นอนุเศรษฐีไป ต่อมาตอนเย็นบรรดาพระสงฆ์ทั้งหลายก็นั่งคุยกัน (พระพุทธเจ้าอยู่ในมหาวิหาร) ว่าน่าอัศจรรย์ที่จูเฬกสาฎกถวายผ้าแด่พระผู้มีพระภาคเจ้าเพียงแค่ผืนน้อย ๆ ผืนเดียว ผ้าเก่าด้วย มีผลปัจจุบันขนาดนี้ องค์สมเด็จพระชินสีห์ฟังแล้วก็คิดว่าเราควรจะไปที่นั่น พอไปถึงท่านก็ถามว่า "เธอคุยกันเรื่องอะไร" (นี่เป็นธรรมดานะ ธรรมดาของพระพุทธเจ้า พระสงฆ์ก็เหมือนกัน รู้แล้วต้องทำเป็นไม่รู้) พระก็เล่าให้ฟัง พระพุทธเจ้าก็บอกว่า จูเฬกสาฎกถวายช้าไป ถ้าถวายตถาคตตั้งแต่ยามต้นจะได้คู่ 12 หากว่าถวายยามกลาง จะได้คู่ 8 คือ 8 คู่ นี่ถวายยามสุดท้ายจึงได้ 4 คู่ (น้อยไป) การทำบุญต้องเร็ว ๆ ไว ๆ "ตุลิตะ ตุลิตัง สีฆะ สีฆัง" เร็ว ๆ ไว ๆ
    (คัดย่อจากเรื่องคำสอนที่สายลม ธัมมวิโมกข์ ฉบับ 125)..โดย..

15. dekpra

เอ่!คุณหมอแล้วอย่างผมนี้จัดว่าอยู่กลุ่มไหนครับ ส่งเคราะห์คนโง่อย่างผมหน่อยเถอะครับ แล้วจะจัดให้ผมเป็นเศรษฐีระดับไหนด้วยนะครับ สาธุ อิอิ สุทินนํฯ

16. noi

สรุปรายการประมูลบุญกฐินผาติกรรมพระ4ศอก 2554

รายการที่1/2554ปิดการประมูลโดยคุณ..แอนดี้ที่..2,299บาท
    รายการที่2/2554ปิดการประมูลโดยคุณ..โสรัจที่..3,555บาท
    รายการที่3/2554ปิดการประมูลโดยพระคุณเจ้า..มงคลบุตร
    2,600.55บาท(โอนร่วมบุญมา3,000บาท)

รายการที่4/2554ปิดการประมูลโดยคุณ..noiที่4,000บาท
    รายการพิเศษปิดการประมูลโดยคุณ..พงศ์กฤตที่..10,500บาท
    รายการที่5/2554ปิดการประมูลโดยคุณ..เด็กพระี่ที่1689บาท

(มอบโดยท่านผู้ปิดทองหลังพระเกือบทุกรายการ)
    สมเด็จพระศรีจุฬารัตน์(19องค์ )
    เป็นพระที่หลวงปู่ครูบาชัยวงศาปลุกเสก ทันสมัยท่าน
    นำมาให้บูชาเข้าบัญชีบุญ ทั้งหมด
    100%
    ราคาบุญองค์ละ 150บาท ค่าจัดส่ง30บาท
    บูชา 3องค์ขึ้นไปฟรีค่าจัดส่ง
    <fieldset class="fieldset"><legend>Attached Thumbnails</legend> [​IMG] [​IMG]
    เหรียญมหาลาภ เงินคู่

สร้างเมื่อ 16 ก.พ.2530 หลวงพ่อท่านปรารภว่า "บูชาเหรียญนี้แล้วเงินจะไม่ขาดมือ"

บูชาคู่ละ 599 ค่าส่ง ฟรี

(ขออนุญาติภาพดั้งเดิมโดยคุณทศ ณ เมืองฮิ)

[​IMG] [​IMG]

</fieldset>

17. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

เขาว่ากัน มาว่า....

“ปีนี้ เดือนมกราคม เป็น เดือนพิเศษ

เพราะมี 5 จันทร์ 5 เสาร์ 5 อาทิตย์

จะ เกิดขี้นทุก 823 ปี
    ซี่งถูกเรียกว่า ถุงเงิน ตามควมเชี่อ

ถ้าส่งข้อความนี้ให้คนดี ๆ 8 คน
    จะทำให้โชคดี รับแต่ เงิน ๆ ๆ ๆ

โชคดีทุกคน และ ขอให้รวย ๆ ถ้วนหน้า นะครับ”

..........................................................................................................................................................<!-- google_ad_section_end -->

18. ดร.แอนดี้

ดร.แอนดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post4283311 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">เมื่อวานนี้, 12:12 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #[​IMG]
    พระทั้ง 3 องค์เหลี่ยมพลาสติกกันน้ำอยู่แล้วครับ แล้วผมให้ช่างแกะพลาสติกออก ตอนให้พระกับช่างไปผมส่องผ่านกรอบพลาสติกแล้วว่าไม่มีอะไร แต่พอช่างแกะพลาสติกออกมา ก็มีผงขาวๆมาเกาะครับ ตอนนี้พระอยู่ที่ apartment ไม่ได้เหลี่ยม เมื่อคืนลองส่องหลวงพ่อทองสุขอีกรอบ เห็นหมอน้อยทักมาเหมือนที่ผมเคยคิด นอกจากผงขาวๆ มีเม็ดกลมๆเป็นแก้วใสมาเพิ่มครับ คล้ายๆกับพระบรมธาตุ สันฐาณแก้วใสครับ และก็มีผงขาวๆมาเกาะพระกริ่งสมปรารถนาเพิ่มเหมือนกันครับ

เหตผลคือผมไม่ค่อยได้ใส่ครับ ก็เลยอยากแกะพลาสติกออก แต่มันมีแว๊บเข้ามาในใจว่า "ให้คนอื่นเช่าบูชาต่อดีมั๊ย" ไม่รู้เพราะเหตุนี้หรือเปล่า ผงขาวๆคล้ายพระธาตุเลยมาเกาะที่องค์พระทั้ง 3 องค์ ท่านคงอยากจะอยู่กับผมมั้งครับ (คิดเข้าข้างตัวเอง)

19. ดร.แอนดี้

ดร.แอนดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จองค์ปฐมองค์นี้ผมบูชามาจาวัดท่าซุงเมื่อ 4-5 ปีที่แล้วครับ ตอนนั้นผมกับภรรยากลับมาเมืองไทยใหม่ๆ ยังไม่รู้จักสมเด็จพ่อองค์ปฐม หรือองค์หลวงฤๅษีอะไรมากนักเลย แต่น้องที่ขอมาวัดท่าซุงกับผมด้วยวันนั้น เขาบอกว่า "รุ่นนี้หลวงพี่ (ลูกศิษย์สายหลวงพ่อท่านนึง) ท่านบอกว่าดีมากๆ องค์หลวงพ่อเสกจน พระลอยชนหลังคาเลย" ผมก็เลยหยิบพระมาดูแล้วก็บูชามา 1 องค์ 400 บาท ตอนนั้นไม่มีใครอยากได้ เพราะคิดว่าไม่ท่านหลวงพ่อ ต่อมาผมได้ข้อมูลเพิ่มว่า ก่อนที่หลวงพ่อท่านจะมรณะภาพ สมเด็จพ่อองค์ปฐมทรงเสด็จมาบอกหลวงพ่อว่าพระรุ่นนี้เต็มแล้วน่ะ (ผมเชื่อที่มาของข้อมูลทั้ง 2 นี้ แต่ไม่รับรองอะไรน่ะครับ เดี๋ยวจะโดนข้อหาปล่อยข้อมูลที่ไม่มีหลักฐานอะไร)

ตอนนี้ผมเริ่มรู้สึกอิ่มตัวกับการบูชาพระครับ มันเริ่มเบื่อๆขึ้นมาครับ (อยากให้อารมณ์เบื่อสมบัติของโลกนี้มันทรงตัวตลอดไปเหมือนกัน) อีกไม่นานผมจะเปิดร้านชื่อ "ร้านพ่อคำข้าว" ในเวปนี้ เพื่อที่จะลดจำนวนวัตถุมงคลจากทั่วประเทศที่ผมได้บูชามาร่วม 1000 องค์ และเงินส่วนหนึ่งผมจะหักไปทำบุญตามรอยเท้า "องค์หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ" วัดท่าซุง 1) เพื่อพระศาสนา 2) เพื่องานสาธารณประโยชน์ต่างๆ อีกส่วนนึงก็จะเอาไว้เป็นค่าใช้จ่ายอื่น คงจะต้องเริ่มดูบ้านที่โคราชแล้ว ถ้าคิดจะทำงานที่โคราชต่อไป ตอนนี้เช่า apartment อยู่เดือนละ 5,000 บาท โยนเงินทิ้งเปล่าๆ

พระหางหมากนั้นผมบรรจุพระบรมสารีรกธาตุของสมเด็จพ่อองค์ปัจจุบัน 3 องค์ และ ของสมเด็จพ่อพระพุทธทุคขสิกขี 1 องค์ พระองค์ท่านคือพระพุทธเจ้าพระองค์ทึ่ 2 ของโลกรองมาจากสมเด็จพ่อองค์ปฐมครับ เก็บพระหางหมากองค์นี้ไว้ดีๆครับ หรือก็ให้ประมูลไปก็ได้ ท่านใดได้ไปถือว่าโชคดีมากๆ เพราะพระบรมธาตุของสมเด็จพ่อพระพุทธทุคขสิกขีหายากมาก น่าจะหายากมากที่สุดในโลกแล้ว ลูกศิษย์หลวงส่วนมากก็คงไม่รู้จักพระองค์ท่าน พระองค์ทรงพระเมตตาประธานมาให้ผมจำนวนหนึ่ง (เป็นพระธาตุที่เสด็จมาครับ)

20. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    ขออนุโมทนาล่วงหน้ากับท่าน ดร.แอนดี้ด้วยนะครับ
    จะมาขอรวมบุญด้วยนะครับ
    อยากเก็บพระคำข้าวไว้ซักประมาณ 10 องค์
    ตอนนี้มีอยู่ 2 องค์แล้วครับ
    ท่านดร.ลงเมื่อไหร่สกิดแจ้งด้วยนะครับ
    ขอบพระคุณมากครับ และขอน้อมโมทนากับสิ่งที่ท่าน ดร. จะทำด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2011
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้