เพลงประกอบพิธี ฮาราคีรี ของญี่ปุ่น (พิธีคว้านท้อง) ที่ลือกันว่าเป็นเพลงคำสาป = =

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย rinnn, 18 ธันวาคม 2006.

1. centuar

centuar เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2007
    Gloomy Sunday เคยฟังเป็นเพลงที่ดูเศร้าๆ แต่เพลงฮาราคีรี ทำเป็นแนวเทคโน
    แต่ที่น่ากลัวอีกอัน เป็นเพลงบรรเลง-ไม่มีเนื้อร้องของ Napalm Death มีเสียงโซ่ลากด้วย
    จำชื่อเพลงไม่ได้

2. ...คนสู้กรรม...

...คนสู้กรรม... เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    เพลงนี้ไม่ใช่ต้นฉบับแน่นอนครับ เพราะเพลงนี้ไม่มีใครเค้าเล่นสุ่ม 4 สุ่ม 5 หรือบันทึกเสียงเอาไว้หรอกครับ มันไม่ใช่เพลงที่เป็นมงคลเลย เพราะเป็นเพลงที่ประกอบการฆ่าตัวตายของคน เป็นเพลงประกอบการทำ อนันตริยกรรม ของคน ทางประเทศญี่ปุ่นเขาไม่เปิดเผยหรอกครับ ถ้าเป็นต้นฉบับ จะไม่มีเสียง หวี่วิดวิ้ว นั้นเลย หนักกว่านี้เยอะครับ และเครื่องดนตรีที่ใช้ ก็เป็นเครื่องดนตรีโบราณครับ ไม่มีมิกซ์เสียงหรอก ส่วนเพลงนี้ฟังเพลงเฉยๆครับ (คงเป็นเพราะผมปลงอสุภะกรรมฐาน เพลงแค่นี้จึงทำอะไรผมไม่ได้มั๊งครับ)

3. joselas

joselas Active Member

23 กันยายน 2008
    ฟังแต่กรูมี่ซันเดย์ ไม่เห็นจะมีอะไรเลย มันส์ดีออก ดนตรีแรงดีครับ

4. lamb of god

lamb of god เป็นที่รู้จักกันดี

วิถี บูชิโด ความรับผิดชอบ ของซามูไร....เมื่อพลาดอย่างน่าอับอาย ขอล่วงหลับ
    ในคมดาบตนเสียดีกว่า...

5. killpon123

killpon123 สมาชิกใหม่

ฟังตอนกลางวันน่ะเฉยนะครับ แต่โอโหตอนกลางคืนน่ากลัวทากเลยอ่ะ
    สำรัยคนอื่นจะเป็นยังไงผมไม่รู้ครับแต่ผมฟังแล้วจะเหม่อๆแล้วนึกถึงภาพการบูชายัญเปนคนใส่ชุดแปลกๆกำลังรอดูซามูไรทำเจ็บปวดเพราะการกว้านท้องอย่างช้าๆนะ (นั่นคือตอนกลางวัน ส่วนตอนกลางคืนฟังแล้วเหมอหลังจากนั้นก็หลับเลย)

6. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    มาอ่านค่ะ................

7. Maxx

Maxx Active Member

ไปโหลดจากที่อื่นมาฟังละ ฟังแล้วปวดหัวเพราะเสียงสูง กวนประสาทดี

8. เบสท์คับผม

เบสท์คับผม สมาชิกใหม่

ตอนนี้ตี3.47นาที นั่งอ่านหมวดผีๆมาสักพักแล้ว
    มาเจอกระทู้นี้ เอ่อ -_-
    อยากฟังจัง
    แต่ปลายเตียงมีทีวี กับ กระจก -*-
    เป็นคนกลัวผีมาก
    ไม่กล้าาหลับเลย
    แต่อยากฟังจัง
    คงต้องมาฟังตอนเช้า

9. Pim_Li

Pim_Li ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

24 มิถุนายน 2011
    มีใครฟังแล้วทำฮาราคีรีไปแล้วมั่งเนี่ย...

10. Armarmy

Armarmy เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    <iframe src="http://www.youtube.com/embed/EOKbPDP7ak8" allowfullscreen="" frameborder="0" height="349" width="425"></iframe>

มอบให้ลองฟังกัน ได้ฟังกันแน่ครับ แต่จะได้นอนฟังหรือนั่งฟังมันก็อีกเรื่อง ของนอกมาเจอของบ้านเราหน่อยเป็นอย่างไร ^^

11. Armarmy

YouTube - ‪พิธีฮาราคีรี & ควักลูกตา ใจไม่ถึงอย่าดู‬‏ << ลิงค์ของวีดีโอ Edit เพราะมันจะโหดเกินไป

ข้อห้าม !!!

ห้ามกดดู สำหรับผู้ที่ มีอายุไม่ถึง 18 ปีขึ้นไปและผู้ที่มี อารมณ์อ่อนไหว นะครับ

ห้ามลอกเลียนแบบ กรรม นี้เป็นอันขาด ถ้าลงมือทำก็ได้ทำต่อเนื่องติด ๆ กันแน่ครับ ตายไปก็ไปนรก

เอาไปดุแล้วปลงสังเวชกันไปนะครับ ดูให้เป็น อรรถให้เป็นธรรม ดูแล้ว ธรรมไม่ไหวก็หยุดเลยครับ

การฆ่าตัวตาย เป็นกรรมใหญ่ ถึงจะบอกว่าทำเพื่อศักศรีดิ์ แต่ศักศรีดิ์มันเคยให้เราได้ดีรึ

ลองคิดกันดูนะครับ ถ้าจะฆ่าตัวตายเพื่อลบความอับอาย

สู้แก้ไขตัวเองให้ดียิ่งขึ้นไป ให้ลบความอับอายในสิ่งที่พลาดดีกว่าครับ

----------------------------
    เกร็ดความรู้ เล็กน้อย
    ------------------------
    เซ็ปปุกุ (ญี่ปุ่น: 切腹 seppuku <sup>?</sup>) หรือ ฮาราคีรี (ญี่ปุ่น: 腹切り harakiri ฮะระคิริ <sup>?</sup>) เป็นการฆ่าตัวตายโดยการคว้านท้อง ในยุคซามูไร ของประเทศญี่ปุ่น โดยใช้มีดสั้นแทง ที่หน้าท้องใต้เอวขวา แล้วกรีดมาทางซ้ายแล้ว ดึงมีดขึ้นข้างบน ซึ่งเป็นการเปิดเยื่อบุช่องท้องแล้วตัดลำไส้ให้ขาด การตายด้วยวิธีนี้ เชื่อว่าเป็นการตายอย่างมีเกียรติแล้ว ส่วนใหญ่ผู้ทำเซ็ปปุกุทำตามหลักศาสนาชินโตที่ จารึกไว้ในคัมภีร์โคะจิคิ เพราะแสดงความกล้าหาญและพิสูจน์ให้เห็นถึงความสามารถในการบังคับจิตใจของตน เอง การคว้านท้องถูกนำมาใช้โดยสมัครใจที่จะตายกับซามูไรที่มีเกียรติแทนที่จะตก อยู่ในมือของศัตรูของพวกเขา (และน่าจะประสบทรมาน), เป็นรูปแบบของโทษประหารชีวิตสำหรับซามูไรที่มีการกระทำผิดร้ายแรงหรือดำเนิน การ เหตุผลอื่น ๆ ที่ได้นำความอัปยศแก่พวกเขา การฆ่าตัวตายโดยการจำยอมจึงถือเป็นพิธีซึ่งโดยปกติจะเป็นส่วนหนึ่งของ พิธีกรรมซับซ้อนมากขึ้นและการดำเนินการในฐานะที่ต้องการให้ผู้อื่นเข้าใจใน การต้องการในการรักษาเกียรติของพวกเขาจึงควรมีผู้คนมาชมขณะทำเซ็ปปุกุด้วย
    ในญี่ปุ่น คำว่า "ฮาราคีรี" ถือเป็นคำหยาบและไม่เคารพต่อผู้กระทำเซ็ปปุกุ

ที่มา : เซ็ปปุกุ - วิกิพีเดีย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2011
  12. Armarmy

ประเดี๋ยวจะหาเพลงต้นฉบับของแท้มาให้ฟังกันนะครับ ^^

13. Armarmy

3BB Storage Online

ลิงค์ดาวน์โหลดทำนองดนตรีที่ใช้ทำการ ฮาราคีรี - เซ็ปปุกุ แบบของแท้ครับ

แนะนำให้ลองฟัง ไปเรื่อย ๆ วนไปเรื่อย ๆ ครับ แล้วจะทราบว่า มันรู้สึกอย่างไรบรรยากาศจะเปลี่ยนไป

ฟังแล้วก็ มาเล่าให้คนอื่นฟังก็แล้วกันนะครับว่าเป็นยังไงกับดนตรีเดิม ๆ ของแท้

ใช้เครื่องดนตรีโบราณของประเทศญี่ปุ่น เครื่องดนตรีประเภทสาย <ไม่แน่ใจว่าชื่ออะไร>

ฟังแล้วอย่าเครียดจน ไปทำอะไรต่อมิอะไรนะครับ ^^ เป็นแค่ความรู้ เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์บ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2011
  14. sazukia007

sazukia007 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010

โหลดไม่ได้้ครับ อยากได้