เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. Piont

Piont เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    กราบหลวงปุ่ทิม และสวัสดีทุกท่าน
    เริ่มเข้าหน้าหนาวแล้ว หลายๆคน หลายๆพื้นที่ ก็คงเบาใจเรื่องน้ำไปได้บ้างแล้ว
    หนุ่มๆทั้งหลายที่ยังโสด รีบหาซื้อผ้าห่มได้แล้ว อย่าคิดว่าตอนนี้ร่างกายแข็งแรง
    เพราะค่ารักษาเดี๋ยวนี้แพงมาก เป็นไข้หวัดหาหมอที่หนึ่งก็หลายพันอยู่ จะได้เก็บเงินไว้สร้างหลักสร้างฐานให้ครอบครัว

2. ปืนนาป่า

ปืนนาป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย สวัสดี อ.แก้วสว่าง คุณโต้ง น้าต๋อย และพี่ๆ ทุกคนครับ.....

ช่วงนี้สายฝนหายไป... ลมหนาวเข้ามาแทน ปลายฝนต้นหนาว เตรียมเสือกันหนาวได้แล้วครับ...รักษาสุขภาพด้วยครับ :cool::cool::cool:

<!-- google_ad_section_end -->

3. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม หลวงปู่กราด ลุงสาย และสวัสดีลูกหลานหลวงปู่ทุก ๆ ท่านครับ

4. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    มาร่วมแต่งกลอนด้วยครับ น้อมถวายหลวงปู่ทิมครับ

ย้อนตำนาน ผ่านเวลา หลายสิบปี
    ด้วยวิถี ชาวไทย ใจตั้งมั่น
    ด้วยศรัทธา ในพุทธ มากมายกัน
    สืบต่อวัน เดือนปี ล่วงเลยมา

จวบจนถึง ปัจจุบัน ทั้งเราท่าน
    ต้องทำงาน หาเลี้ยงตัว ครอบครัวรัก
    ต่างจมปลัก ดิ้นรนเพื่อ ความสุขกาย
    อยากสบาย จึงต้องหา แข่งขันกัน

ครูอาจารย์ ท่านรู้ถึง ความลำบาก
    ที่มีมาก ในยุคหลัง ต่อจากท่าน
    จึงเมตตา สร้างของดี ไว้ช่วยกัน
    หนึ่งในนั้น คือพระเครื่อง แห่งเมืองไทย

คนยุคหลัง ผู้ที่รู้ มีศรัทธา
    ต่างเสาะหา ให้ได้มา ซึ่งของขลัง
    มาคู่กาย มาคุ้มตัว ดุจพลัง
    เป็นความหวัง ช่วยชีวิต ให้ได้ดี

ที่โด่งดัง นั้นก็มี หลวงปู่ทิม
    มีหลายพิมพ์ มากมาย ชวนปวดหัว
    แถมค่าตัว ก็แสนแพง จนปัญญา
    จะหามา ก็ไม่รู้ ดูไม่เป็น

ต่างตำนาน มากเรื่องราว ใครจะรู้
    ต่างเชิดชู ของตัวเอง ว่าของแท้
    อย่าสนใจ ให้ศึกษา พิจารณา
    ด้วยปัญญา แล้วจะรู้ เข้าใจเอง

ทั้งลูกอม พระเนื้อขาว และปลัด
    สร้างที่วัด ในยุคต้น ไร้กังขา
    สร้างเอาไว้ เพื่อแจก เพื่อช่วยคน
    มิให้จน ไม่ให้ต่ำ กว่าใครใคร

มีไว้เถิด ใช้ให้เกิด ประเสริฐนัก
    จะรู้จัก หรือไม่ ใช่กังขา
    ด้วยศรัทธา ครูอาจารย์ จึงนำพา
    ให้ได้มา ซึ่งของท่าน ทำไว้จริง

แต่สิ่งหนึ่ง ที่พบ ประสบการณ์
    ต่างกล่าวขาน ให้ประจักษ์ มากมายนัก
    ทั้งเมตตา ทั้งเสน่ห์ และเรื่องงาน
    อธิษฐาน ได้สมหวัง น่าชื่นใจ

ลูกน้อมกราบ หลวงปู่ทิม ผู้ประเสริฐ
    ผู้เป็นเลิศ แจ่มจรัส ในใจนี้
    ท่านนิมิตร ให้ลูก ได้พึ่งพิง
    ท่านของจริง ใครไม่เชื่อ ท้าให้ลอง

ขอขอบคุณ โยมสาย แก้วสว่าง
    ผู้นำทาง ให้ได้พบ หลวงปู่ท่าน
    ขอขอบคุณ กระทู้ เปิดตำนาน
    และทุกท่าน ร่วมจรรโลง บ้านนี้เอย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2012
  5. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ทิม ร่วมแลอง 1000 หน้าด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      60
  6. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    ชื่นใจจริงๆเลยครับ ผมเคยเห็นพระองค์นี้ในหน้าเก่าๆ ดีใจที่ได้เห็นอีกองค์นี้ผมเห็นพระแม่ธรณีอยู่ในองค์พระด้วยครับ ผมขอเซฟเก็บเอาไว้ดูนะครับ

บุญรักษา

7. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    คำพูดและความหมายดี เพียงการผันกลอนเท่านั้น ขอให้โชคดีครับ....

8. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    ......................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2012
  9. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ คุณโอ๊ดและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ<!-- google_ad_section_end -->

10. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    สวัสดีครับพี่แควใหญ่สบายดีไหม

11. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทิมครับ
    สวัสดีพี่ๆทุกท่านยามค่ำด้วยครับ

12. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณโอ๊ด ผมสบายดีครับ ขอบคุณมากแล้วคุณโอ๊ดล่ะเป็นยังไงบ้าง สบายดีนะ ก้อเข้ามาอ่านบ้างบางครั้งแต่ไม่ได้เข้ามาทักทายน่ะครับ มีข่าวอะไรคืบหน้าช่วยบอกกันบ้างนะครับบางครั้งก็ตามไม่ทันเหมือนกันกระทู้ไปเร็วมาก เมื่อสองวันก่อนอาจารย์แก้วสว่างก็โทรมาคุยด้วยและก็ยังชวนพี่รักเข้ามาคุยด้วยอีกหนึ่งสาย สงสัยอาจารย์คงจะคิดว่าผมหายไปนานน่ะครับก็เลยโทรมาถามข่าวคราวกัน ขอขอบคุณอาจารย์และพี่รักไว้ตรงนี้ด้วยเช่นกัน รักษาสุขภาพด้วยนะครับและยังคิดถึงกันเหมือนเช่นเคยครับ

13. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    ครับพระที่เพื่อนๆนำมาให้ชมกัน จะเห็นตามลักษณะกันครับ (เป็นความเห็นส่วนบุคคลนะครับ)

14. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ลืมแจ้งไปเรื่องนึงครับ
    เงินจากการบริจาคของญาติธรรมทุกท่าน ผมได้แบ่งไปร่วมติดกัณฑ์เทศ มหาชาติและคาถาพันของคณะ4 (5000บาท) โดยหลวงพ่อสมบูรณ์ วัดหงษ์รัตนาราม บางกอกน้อย บัดนี้เสร็จงานบุญไปเรียบร้อยแล้วนะครับ ได้ยอดรวมจากญาติธรรมอีกหลายที่ประมาณ 180000 บาทครับขออนุโมทนาบุญกับญาติธรรมกลุ่มศิษย์หลวงปู่ทิม (เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่) มาณ.โอกาสนี้ครับชมรูปกันครับ

หลวงพ่อสมบูรณ์ท่านแจกทุนการศึกษาแก่เด็กด้อยโอกาส ทุกปี ปีหน้าก็เช่นกันคณะของพวกเรา กลุ่มคณะศิษย์หลวงปู่ทิม (เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่) จะไปช่วยหลวงพ่อหาทุนแจกเป็นทุนการศึกษาให้เด็กด้อยโอกาสที่ศรีสะเกษ นะครับตอนนี้ก็รวบรวมอยู่เพื่อถวายหลวงพ่อวัดหงษ์ลองติดต่อพี่บัวแก้วนะครับมีวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนแจกเป็นที่ระลึกครับ ได้รับจากหลวงพ่อวัดหงษ์ ขออนุโมทนาบุญครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

16. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่หมุน ท่านเคยไปจำอยู่ที่วัดหงส์อยู่พักหนึ่งครับ ท่านจะไม่ค่อยอยู่กับที่
    หลวงพ่อสมบูรณ์ท่านไปขอจัดสร้างจากหลวงปู่ พร้อมกับท่านเจ้าอาวาสรูปก่อน
    หลวงปู่หมุนท่านเมตตาเสกให้เป็นเวลา 1 พรรษา ส่วนรูปแบบในเหรียญ หลวงปู่
    หมุน ท่านเป็นคนบอกให้ทำแบบนี้เอง (ท่านั่ง ถือไม้เท้า)

17. Piont

Piont เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกท่าน
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

18. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงปู่ทิม ตาสายแก้วสว่าง
    สวัสดีพี่โมทย์ พี่โต้ง พี่รัก น้าต๋อย พี่Point พี่หมง Lee_bangkok, anusorn497061, วสี, เอกบางแสน และสมาชิกศิษย์หลวงปู่ทุกท่านครับ

19. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ศรัทธาเป็นความเชื่อของบุคคลต่อสิ่ง ต่างๆ สำหรับพุทธศาสนาจะกล่าวถึง "ศรัทธา 4" คือ เชื่่อกฏแห่งกรรม เชื่อผลแห่งกรรม เชื่อว่าสรรพสัตว์มีกรรมของตนเอง และความเชื่อในการตร้สรู้ของพระพุทธเจ้า ซึ่งศรัทธาที่เป็นคุณสมบัติประจำของชาวพุทธนี้เอง ก่อให้เกิดการปฏิบัติในการให้ทาน การรักษาศีล และการปฏิบัติภาวนา/สมาธิ เพื่อให้ตนพ้นทุกข์ก้าวสู่สายธารแห่งธรรม นำจิตวิญญานให้หลุดพ้นจากวัฏสงสาร

20. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    สวัสดีทุก ๆ ท่าน ครับ