เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    รับทราบปฏิบัติครับ :cool::cool::cool:

2. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:***สวัสดีครับ โอ๊ต พี่โมท เสี่ย โต้ง เสี่ย รัก เสธ.
    และทุกๆท่านครับ
    รวยรวยรวย***

3. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:***อนุโมทนาด้วยนะครับ ***

4. Ekawat

Ekawat เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2012
    น้อมกราบนมัสการหลวงปู่กราด หลวงปู่ทิม กราบลุงสายด้วยความเคารพ
    สวัสดีพี่ๆน้องๆลูกหลานหลวงปู่ทุกๆท่านครับเย็นๆของวันหยุด
    ขอบคุณคำชมคุณก้องด้วยครับ ไม่ใช่สวยอย่างเดียวครับคุณก้อง มือข้างที่
    กำพระชาทั้งแขนเลยครับ รับจากมือพี่โต้งเลยนะครับเนี่ย

5. R-LEK

R-LEK เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับพี่รัก

6. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

"โลกนี้เหมือนโรงละครโรงใหญ่ ทุกคนคือตัวละครของโลก มีหน้าที่แสดงต่างๆ กัน สุดแต่ผู้กำกับการแสดงคือกรรมจะบัญชา ใครแสดงดีก็มีชื่อเสียง ใครแสดงไม่ดี ก็ได้รับแต่ชื่อเสีย ฉะนั้นในฐานะที่เราเป็นคนของโลก ควรซื่อสัตย์ต่อหน้าที่ จงจำสั้นๆ ว่า“ เกิดมาเป็นคนอย่าให้จนความดี เกิดมาทั้งทีต้องมีดีติดตนไป" (คติธรรมยามค่ำคืนนี้ )

7. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ชอบคติธรรมประจำคืนนี้จริงๆครับ

โมทนาบุญด้วยครับ อ.แก้วสว่าง

8. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอย้อนนำบทประสบการณ์เรื่องเล่าชาวกระทู้มาให้อ่านกันสักรอบนะครับ!

เล่าเรื่องลูกอมหลวงปู่ให้พี่ฟังต่อจากที่บอกว่าจะลองให้ลูกสาวคล้องติดตัว และอธิษฐานขอบารมีหลวงปู่

เมื่อวาน….ไปรับลูกคนเล็กที่สอบเข้า ม.1 ระยองวิทย์ก่อนไปรับก็เตรียมถุงใหญ่ไป 5-6 ใบ ขวดน้ำใหญ่อีก 2 ใบ
    เพื่อไปเอาน้ำมนต์ที่วัดหลวงปู่ .........คิดไว้แล้วว่าขอเวลา 3 วัน 7 วันถ้าไม่ดีก็คงให้เขาไปหาหมอตามที่หลายคน
    มีจิตเมตตาติดต่อให้ทั้งโรงพยาบาลศิริราชและโรงพยาบาลจุฬา

ตอนเข้าไปเอาน้ำมนต์อายนะพี่เขามีถุงเล็กๆ ให้ แต่ ..........เอาขวดใหญ่ไปเลย ก็เอาเข้าไปทีละขวดกรอกเสร็จก็
    มาเอาอีกขวด แต่ก็บอกหลวงปู่นะว่า............จะเอาไปให้ลูกสาวอาบเช้าเย็นแล้วก็ขอบารมีหลวงปู่ด้วย ถ้า 3 วัน
    อาการดีขึ้นอย่างเห็นชัด 7 วันอาการเกือบหาย.........จะให้ลูกสาวมาบวชชีพราหมณ์ถวายหลวงปู่ 7 วัน เขาเป็น
    แบบคันทั้งตัวเหมือนมีตัวอะไรยิบๆ ตลอด บางครั้งเขานั่งร้องไห้เลยนะ เขาบอกว่าอยากหายมันทรมานมากเลย

เมื่อวานกลับมาก็เอาลูกอมที่ให้คนเล็กคล้องอยู่ตอนสอบมาให้คนโตใส่แทนแล้วก็บอกบทสวดบูชาหลวงปู่ทิม
    บทสวดอาราธนาลูกอมหลวงปู่ก็บอกเขาว่าก่อนนอนให้อธิษฐานถึงหลวงปู่ อธิษฐานกับลูกอมที่คล้องคอแล้วก็
    สวดมนต์อิติปิโสเท่าอายุ +1 แผ่เมตตาด้วย อาบน้ำก็ให้มาเอาน้ำมนต์ไป 1 แก้วผสมน้ำอาบ

วันนี้ตั้งแต่เช้าจนถึงเวลานี้ เขาไม่มีอาการคันที่ทำให้เขาทรมานดีขึ้นเยอะเลย นี่เป็นคืนแรกที่ผ่านมา ยังเหลือ
    อีก 2 คืน (ตามความเข้าใจ.........นะช่วงนอน หลวงปู่อาจมาช่วยรักษาให้ก็ได้ เพราะเวลาที่.........เป็นอะไร นอน
    กลางคืนตื่นเช้ามาจะรับรู้ว่าดีขึ้นเยอะทั้งๆที่...........ไม่ได้ใส่นอน) แล้วยังบอก...........นะว่าเดี๋ยวกลับไปขอเอา
    ลูกอมลูกนี้ไปด้วย เลยบอกว่าลูกนั้นไม่ได้ แต่ให้ใส่ติดตัว 7 วันมีอีกลูกหนึ่งเป็นของหลวงปู่เช่นกันที่...............
    จะให้เขาไป ก็ลูกนั้นมีประวัติแล้วก็เป็นของ...............ด้วย

เคยเล่าให้พี่ฟังไหมว่าก่อนที่จะเอาไปอัดพลาสติกกันน้ำ ฝันว่าหลวงปู่เอาทองคำเปลวใส่ถุง
    มาให้เช้าตื่นมาก็เลยเข้าใจว่าหลวงปู่คงอยากให้ปิดทองคำเปลวตอนนั้นยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามีการปัดทอง
    องค์พระไปถามช่างว่าถ้าจะเอาทองคำเปลวปิดลูกอมได้ไหม เขาบอกว่าได้ แล้วก็เลยจ้างเขาทำแล้ว
    ช่วงนั้นก็มีอะไรแปลกๆ เกิดขึ้น เล่าให้คุณเตอร์ (15 ค่ำ) ฟังแล้วก็บอกว่าอยากได้อีกลูกจะเอาให้ลูกสาว
    คุณเตอร์ก็เลยให้มาอีก 1 ลูกน่ะซึ่งก็เพึ่งเอาไปปิดทอง อัดกรอบพลาสติกกันน้ำมาเมื่อวานเพราะกะจะให้
    เขาไปเชียงรายด้วย

.........เล่าให้ลูกสาวฟังว่าทำไมถึงอยากให้เขาใส่ลูกอมลูกนี้ แต่กับคนอื่น.........ไม่กล้าเล่าเพราะเป็นเรื่อง
    ที่ไม่เจอกับตัวเองจะไม่รู้ ต้องเจอกับตัวเองน่ะแล้วอีกอย่างสมมุตินะพี่ เกิดเล่าไป เวลามีใครเป็นอะไร
    จะมาขอยืมไปรักษาตัวเอง........น่ะไม่หวงหรอกนะถ้ายืม แต่ถ้าเอาไปแล้วเกิดไม่หายแบบที่.........เจอมา
    เขาก็คงหาว่า.........โกหก ดีไม่ดีปรามาสหลวงปู่อีก แล้วที่สำคัญนะบางอย่างที่เกิดและรับรู้ ไม่ใช่ว่าทุกคน
    จะรับรู้ได้เท่ากันเพราะของอย่างนี้มันขึ้นกับอะไรหลายๆ อย่างด้วย เช่น บุญของเขา การปฏิบัติตัวของเขาฯลฯ
    ถ้าเป็นไปในทางลบ ต่อให้พระ 10 องค์ก็คงช่วยไม่ได้แต่เขาจะไม่คิดเช่นนั้นว่าเป็นที่ตัวเขา เขาก็คงคิดว่าเป็น
    ที่พระไม่ดีต่างหากพูดยากน่ะ เรื่องพวกนี้

พรุ่งนี้ดูอาการอีก 1 วัน แล้วก็รอเวลาให้ครบ 3 วันว่าดีขึ้นมากไหม จากนั้นก็รอให้ครบ 7 วันถ้าดีขึ้นเอาแค่ 90%
    ก็พอ…….จะพาเขาไปบวชชีพราหมณ์ที่วัดหลวงปู่ทิม พี่ก็คงมีลูกอมแบบ..........เช่นกันลูกอมสีขาว มีห่วง ลอง
    อธิษฐานดูนะพี่ บางทีอาจมีอะไรดีๆ เข้ามาในชีวิตก็ได้ (จริงๆพี่ไม่ต้องอธิษฐานก็ได้นะชีวิตก็ดีและสมบูรณ์อยู่แล้วนี่)

เอาไว้มารายงานผลใหม่ ถ้าพี่มาระยองอย่าลืมมากราบหลวงปู่นะ ถ้าสิ่งที่ลูกสาว...........เป็นในตอนนี้หายดั่งที่อธิษฐาน
    ขอไว้สำหรับ......... ศรัทธาและความเชื่อมั่นที่มีต่อหลวงปู่คงล้นจนไม่มีที่จะวางเลยแหละปัจจุบันก็ศรัทธาและเชื่อมั่นจนท่วมตัวแล้ว

9. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณอาจารย์แก้วสว่างเป็นอย่างมากที่ได้นำข้อความและประสบการณ์ที่ได้รับจากวัตถุมงคลของหลวงปู่่มาเผยแพร่ให้ได้อ่านกันครับ และหวังว่าพี่ๆเพื่อนๆและลูกศิษย์หลวงปู่่ทิมที่มีวัตถุมงคลของหลวงปู่่คงจะแหนหวงและเก็บรักษากันเป็นอย่างดีนะครับเพื่อจะได้คุ้มครองตัวเราและครอบครัวของเราและเพื่อมอบให้กับลูกหลานของเราได้ใช้คุ้มครองในวันข้างหน้าหรือเก็บรักษาสืบต่อไป

10. เทพทอง

เทพทอง เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    วันที่10 พย.นี้อยากไปด้วยจัง แต่ติดทำงาน อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

11. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ลืมว่าจะพิมพ์อะไรให้อ่านกัน
    ขอกลับไปนั่งคิดดูก่อน...55

12. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ประวัติความเป็นมาของวัด

วัดชากกอไผ่ ตั้งอยู่หมู่ที่ 1 ตำบลชากบก อำเภอบ้านค่าย จังหวัดระยอง
    ตามหลักฐานเดิม ที่ดินบริเวณวัดเป็นของ นายทัพ นางกรี มหาวิเชียร ซึ่ง
    ต่อมาได้ถวายให้แก่วัดเป็นเนื้อที่ทั้งสิ้น 25 ไร่ เพื่อให้เป็นที่พักสงฆ์ ต่อมา
    ก็ตั้งเป็นสำนักสงฆ์ ชื่อว่า สำนักทัพทิมธาราม เพราะตั้งชื่อสำนักสงฆ์ให้
    สอดคล้องกับผู้ถวาย ต่อมาพระอธิการกราด ผู้เป็นลูกชายของนายทัพ นางกรี
    มหาวิเชียร ได้เปลี่ยนชื่อมาเป็น วัดชากกอไผ่ เพราะเมื่อก่อน เป็นทุ่งหญ้ากว้าง
    ชาวบ้านเรียกว่า ชาก สำหรับเลี้ยงควาย แต่มีกอไผ่ขึ้นเต็มพื้นที่ จึงเรียกว่า
    วัดชากกอไผ่ จนถึงปัจจุบัน และในปี พ.ศ.2418 จึงได้รับพระราชทาน
    วิสุงคามสีมา จึงได้สร้างอุโบสถหลังเล็กๆ เพียงพอแก่การทำสังฆกรรม 1 หลัง
    พ.ศ.2474 จึงได้รับพระราชทานเป็นพัทธสีมา และได้ผูกพัทธสีมา เมื่อปี
    พ.ศ.2477 ต่อมาเมื่อปี พ.ศ.2494 พระอธิการอินทร์ ซึ่งเป็นเจ้าอาวาสได้
    สร้างอุโบสถไม้

อ้างอิง.....หลังสือประวัติวัดชากกอไผ่

13. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    พระห้าเหลี่ยม

14. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับน้าต๋อย ไม่ทราบว่าวัดชากกอไผ่ มีความเกี่ยวข้องกับหลวงปู่ทิมหรือไม่อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ ด้วยความเคารพ

15. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้น่าจะหาเจอยากนะครับ คุณเก่งมีพระเนื้อขาวสวยๆเยอะจังครับ ผมยังไม่มีบุญได้บูชากับเค้าบ้างเลย อยากมีบูชากับเค้าบ้างจัง ไม่รู้ว่าจะมีบุญไหม^^

ด้วยความเคารพครับ

16. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ขออนุญาตนำประสบการณ์จากเพื่อนสมาชิกมาให้อ่านกันครับ...

น้องสาวที่ไปบนหลวงปู่ไว้เรื่องเนื้องอกที่มีวี่แววว่าจะเป็นเนื้อร้าย เพราะอาการส่อแววมาก มาต้นเดือน (1 พ.ย.) ไปฟังผลมา ปรากฎว่าดี ไม่เป็นอะไร ปาฏิหารย์มาก ทั้งๆ ที่หมอทุกที่พูดไปในแนวโน้มว่าจะเป็น วันนี้ปาฏิหารย์มีจริง ก็ให้ทำเหมือนที่ลูกสาวหมวยทำ คือบน-ดื่มน้ำมนต์-สวดมนต์แผ่เมตตา และแล้วปาฏิหารย์ก็บังเกิดอีกครั้ง เขาบนไว้ด้วยทองคำเปลว 1,000 แผ่น แต่ไม่รู้ว่าจะดีได้นานแค่ไหนนะ เพราะน้องสาวหมวยไม่ค่อยไหว้พระทำบุญเท่าไหร่ นอกจากเวลามีปัญหา พอปัญหาจบเขาก็จบการทำบุญด้วย แต่ไม่รู้ครั้งนี้จะเป็นอย่างไรนะ

ส่วนวันนี้ที่จะไปนี่ เพราะลูกสาวจะกลับก็เลยจะไปไหว้กัน ยังไม่ได้บวชเลย เพราะพอกลับมาก็ไปเฝ้าคนป่วย คนป่วยออกจากโรงพยาบาลก็เข้าเทศกาลเจ ออกเจก็วุ่นๆ อยู่กับงานที่ร้าน ปีนี้ให้เขากินเป็นปีแรก วันนี้ก็ให้เขาไปไหว้ บอกหลวงปู่ก่อนว่าเทอมหน้าจะบวชถวายหลวงปู่ วันนี้นำทองคำเปลวมาถวายก่อน 99 แผ่น

เดี๋ยววันนี้จะไปเอาน้ำมนต์มาอีก ติดบ้านไว้ เชื่อ-ศรัทธา และปาฏิหารย์ กราบหลวงปู่ด้วยความเคารพและศรัทธา ใจอยากซื้อขวดพลาสติกเล็กๆ ไปไว้ที่โอ่งน้ำมนต์ด้วยนะ เผื่อว่าใครจะเอาน้ำมนต์จะได้ใส่ขวดไป พกง่าย สะดวกกว่าใส่ถุงที่ทางวัดเตรียมไว้ให้นะ เดี๋ยวไปดูราคาขวดก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2012
  17. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    สวัสดี ครับ ทุก ๆ ท่าน

18. แก้วสว่าง

เราจะทำบุญก็ดี เราจะทำอะไรก็ดี จงทำด้วยความสงบ
    อย่าทำด้วยอารมณ์แห่งความร้อน เพราะการทำด้วยอารมณ์ร้อนนั้น มันจะพาเราไปสู่หายนะ
    เมื่อเกิดอารมณ์ร้อน เราจะทำสิ่งใดสิ่งหนึ่ง จงอย่าทำ
    นั่งให้จิตใจมันสบายเสียก่อน เมื่อจิตใจสบายแล้ว ปัญญาก็เกิด
    เมื่อเกิดปัญญาแล้ว จะทำสิ่งใดก็เป็นไปโดยความสะดวก

19. แก้วสว่าง

ขอย้อนนำประสบการณ์เรื่องเล่าสู่กันฟังครับ...

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ keng29 อ่านข้อความ
    กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง และพี่ๆทุกท่านครับ วันนี้ไปทำบุญกับหลวงปู่โสฬส ที่วัดโคกอู่ทองมาครับ และก็ไปทำบุญต่อ ที่วัดประสาธรังสรรค์ หรือวัดหัวสุ่ม ไปกราบหลวงพ่อพรหมมาครับ สังเกตุว่าจะมีคนทางไกลมาหาท่านเยอะมาก เลยเอาลูกอม กับขุนแผนใส่พานครูให้ท่านช่วยดู ตอนแรกท่านดูลูกอมท่านบอกว่าทำมาดีและมีของอาถรรพ์อยู่ด้วย เป็นว่านอาถรรพ์ใช้คุ้มครองดีครอบจักวาล ต่อมาท่านก็หยิบขุนแผนขึ้นมาดูพอดูปุ๊บท่านถามผมทันทีเลยว่ามีเมียเยอะใช่ไหม ผมก้อึ้งไปเลยครับตอบไม่ถูกตอนนั้นคนเยอะด้วย ท่านบอกว่าขุนแผนเป็นเมตตามหาเสน่ห์ครับและท่านก็สั่งสอนว่าอย่ามีเมียเยอะให้มีคนเดียวก็พอ ขุนแผนกับลูกอมดูตามรูปด้านล่างนี้ครับ

20. tawanrise

tawanrise เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2012
    ขอกราบหลวงปู่ทิมที่เคารพอย่างสูงของลูกศิษย์
    สวัสดีจ่าโมทย์ คุณโต้ง และเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับขอให้ทุกคนทำความดีแล้วหลวงปู่คุ้มครองแน่นอนครับ