เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

น้อมกราบหลวงปู่

[​IMG] อรุณสวัสดิ์เช้าวันเสาร์ครับทุก ๆ ท่าน

2. ฐา อยุธยา

ฐา อยุธยา เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2012
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสวาางครับ

ขออนุญาตส่งบทกลอนครับ
    ขอเทิดทูน องค์หลวงปู่ทิม ผู้สรรค์สร้าง
    เป็นแบบอย่าง ปูทางไว้ ให้ลูกหลาน
    ขอน้อมประณต ด้วยใจ ไหว้กราบกราน
    ดวงวิญญาน ท่านเป็นสุข ชั่วนิรันดร์
    ผิดถูกไม่ว่ากันนะครับ

3. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

..คนเราทุกคนปรารถนาความสุข ถ้าความสุขเป็นวัตถุที่จับต้องได้ คนเราก็คงจะพยายาม กอบโกยเจ้าตัวความสุขเอาไว้ให้ได้มากที่สุด
    ไม่แน่อาจมีการแย่งชิงหรือคอร์รัปชั่นความสุขกันอย่างเอาเป็นเอาตายก็ได้

แต่เพราะความสุขเป็นนามธรรม เป็นเรื่องของจิตใจที่ใช่ว่าจะมีวางขายตามแผงลอย หรือตกหล่นตามท้องถนน ใครต้องการก็สามารถซื้อหาหรือหยิบฉวยเอาได้ง่ายๆ บางครั้งคนมั่งมีร่ำรวยล้นเหลือก็ยังเอาเงินตรามาซื้อความสุขไม่ได้ ดังนั้น ความสุขจึงเป็นสมบัติเฉพาะของคนบางคนที่รู้จักไขว่คว้า แสวงหาและสร้างสรรค์ความสุขให้กับตัวเอง..

คนมีความสุขไม่จำเป็นต้องเป็นเศรษฐี
    คนมีความสุขไม่จำเป็นต้องเป็นคนเก่งกล้าสามารถ
    คนมีความสุขไม่จำเป็นต้องมีการศึกษาสูงๆ
    แต่คุณสมบัติของคนที่มีความสุข คือคนที่รู้จักทำใจให้เป็นสุขนั่นเอง

"บุคคล จะมีความเจริญได้ ต้องมีศีลเป็นผู้ควบคุม มีธรรมนำหน้า มีความกตัญญูเป็นที่ตั้ง มีความสุจริตเป็นเกราะ และมีความรู้ มีปัญญาเป็นหางเสือ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2012
  4. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    ....................................:cool: :cool: :cool: :cool: :cool:
    น้อมกราบหลวงปู่กราด หลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง...สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง ท่านประธานโต้งชลบุรี และทุก ๆ ท่าน...ขอให้ทุกท่านมีความสุขทุกคืนวันครับ

5. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบหลวงปู่ทิม อาจาร์แก้วสว่าง พี่รัก น้าต๋อย และทุกท่านครับ

<table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead">Currently Active Users Viewing This Thread: 8 (4 members and 4 guests) </td> <td class="thead" width="14%"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> motana2008, suntornpoo, narrong, แก้วสว่าง</td></tr></tbody></table>

6. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    เปลี่ยนมาสี่เวอร์ชั่นแล้วพี่รัก ยังไม่ลงตัวเลย ออกมาแปลกๆ 555 เป็นคนไม่มีหัวทางนี้จริงๆ แต่อย่างไรเดี๋ยวขอทำให้มันลื่นๆกว่านี้หน่อยนะครับ 555
    (หน้าจะไม่มีอยู่แระ ยังจะเอามาขาย 555 ) สู้ๆ

7. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    สวัสดีทุก ๆ ท่าน ครับ

8. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกรอบ หลวงปู่ทิม หลวงปู่กราด ลุงสาย _/\_

สวัสดีตอนเช้าวันเสาร์ครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก น้าต๋อย และทุกๆท่านครับ

9. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงปู่ทิม. ตาสายแก้วสว่าง
    สวัสดีพี่โมทย์ พี่รัก พี่โต้ง น้าต๋อย พี่นุ เสี่ยรุ่ง พี่แควใหญ่ พี่ฐาและสมาชิกศิษย์หลวงปู่ทุกท่านครับ สบายดีกันไหมครับ ผมไปสัมนาไมได้เข้ากระทู้เลย กระทู้วิ่งไป1028แล้วไปไวมากครับ

ขอส่งบทกลอนด้วยครับ
    กราบหลวงปู่ทิมอิสริโก ท่านเป็นพระผู้มีบุญมีแต่ให้
    ใช้บุญสร้างบารมีสร้างอันยิ่งใหญ่ สืบสานไปโอ้วคนไทยโชคดีเอย

ขอน้อมกราบหลวงปู่ทิมอิสริโก

10. radien

radien เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะครับ:cool::cool::cool:

11. เตเต้

เตเต้ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยนะครับ

12. Piont

Piont เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    อนุโมทนาด้วยนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    กราบหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกท่านครับ รออีกไม่นาน

13. sagang

sagang เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2011
    ขออนุุญาตแต่งกลอนถวายหลวงปู่ทิม
    หลวงปู่ทิม แห่งวัดระหารไร่
    ศูนย์รวมใจลูกศิษย์ ทุกแห่งหน
    เป็นที่พิ่งทางใจ ศิษย์ทุกคน
    ให้ปฏิบัติตน เป็นคนดี
    ลูกศิษย์เคารพ ก้มลงกราบ
    ขออำนาจบารมี อริยสงฆ์
    ให้ลูกศิษย์ สมปรารถนากันทุกคน
    ให้อย่างเจ็บ อย่าจน ทุกท่านเอย
    (ผิดพลาดขอขมาทุกท่าน เทอญ)

14. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสายแก้วสว่าง

15. joenok

joenok เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งปวงด้วยครับ

16. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้หลวงปู่มาโปรดครับ ได้รับพระเนื้อขาวห้าเหลี่ยมจากน้าต๋อยครับ

หลังจากที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้หลายเดือน ผมก็ได้แต่อธิฐานขอหลวงปู่ว่าอยากมีพระเนื้อขาวที่หลายๆท่านนำประสบการณ์มาลง ไว้บูชาติดตัว และไม่กี่วันนี้ น้าต๋อยได้ประกาศแจกพระอีกครั้ง ผมจึงได้เข้ามาลงชื่อไว้

วันนี้เป็นวันที่ดีใจมากเลยครับ บุรุษไปรษณีย์นำพัสดุมาส่งนั่นก็คือ พระเนื้อขาว ทรงห้าเหลี่ยมที่ น้าต๋อย เมตตามอบให้กับผม ผมต้องขอขอบพระคุณน้าต๋อย มากๆครับที่เมตตามอบให้ครับ สาธุ สาธุ....
    (ดีใจจริงๆเป็นของขวัญวันเกิดของผมในวันพรุ่งนี้เลยครับ)

ขออนุญาติสอบถามพี่ๆและทุกท่าน นิดนึงนะครับ เนื้อพระค่อนข้างละเอียดมากๆครับ ผมกลัวชำรุดครับ เบื้องต้นถ้าผมจะนำไปพ่นแล๊คเกอร์สเปรย์ เพื่อรักษาเนื้อพระจะทำให้เนื้อพระจะทำให้เสียหายไหมครับ หรือว่ามีวิธีอื่นๆไหมครับ (กะว่าจะไปหาตลับใส่ที่ร้านเจ๊ดาท่าพระจันทร์ วันอังคารนี้ครับไม่รู้จะมีหรือป่าว) ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ยินดีด้วยครับ หากต้องการให้ดูแกร่งพ่นแล็กเกอร์ใสทับได้ครับ พ่นบางๆ ตากลมให้แห้งแล้วนำมาพ่นใหม่ซ้ำ ค้นดูตัวอย่างจากกระทู้เก่าในหลานหน้าผ่านมาได้ครับแต่ต้องค้นหาหน่อย มีหลายท่านทำใว้สวยมากทั้งปิดทองโดยคุณรัก น้าต๋อยก็ทำตัวอย่างให้ดูเหมือนกัน หรือทาด้วยด้วยน้ำยาทาเล็บใส ลองค้นหาดูนะครับขอให้ได้วิธีที่ตรงใจท่านมากที่สุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2012
  18. q2499

q2499 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ลองทาด้วยสีทองขอนอกดูครับ ซื้อตาม homepro ก็มีสวยมากๆ

19. radien

radien เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนบ่ายๆของวันหยุดครับพี่ๆทุกท่าน (วันหยุดแต่ยังต้องนั่งทำงานอยู่เลย สัปดาห์นี้ 7 วันเต็มไม่มีหยุดเลยครับ)

20. Ov

Ov เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิมลุงสายอ.แก้วสว่างครับ