เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้า ขอบุญรักษาทุกท่านครับ

2. Majirojung

Majirojung เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย ครับ
    และ สวัสดี พี่ๆ ทุกท่านด้วยนะครับ
    สวัสดี ยามเช้า ของวัน วันมาฆบูชา ตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำเดือน 3 ถือเป็นวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาวันหนึ่ง และได้เวียนมาบรรจบอีกครั้ง โดยในปี พ.ศ.2556 นี้ วันมาฆบูชา ตรงกับวันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2556 วันนี้

ไฟล์ที่แนบมา:

3. Piont

Piont เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม และสวัทุกท่าน
    พึ่งกลับจากทำบุมาครับ และมาอ่านบทความ

4. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    เช้านี้ไปทำบุญมาแล้วครับเช้านี้ยังไม่ได้กินอะไรเลย
    พอถวายสังฆทานทำบุญเสร็จอาการหิวไม่มีเลย
    นี่ละหนาที่เขาบอกอิ่มบุญทั้งกายและใจ

5. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

6. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ทุก ๆ ท่านครับ

7. ppick

ppick เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม กราบลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก และพี่ๆทุกท่าน

8. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    น้อมกราบหลวงปู่ทิมครับ และ สวัสดีลูกศิษย์หลวงปู่ทุก ๆ ท่านด้วยครับ

9. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    น้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง..สวัสดีรับ อ.แก้วสว่าง และสมาชิกทุกท่านครับ ...เพิ่งกลับจากถวายภัตตาหารเพลพร้อมครอบครัวที่วัดใกล้บ้านครับ...ถวายกุศลแด่หลวงปู่ทิม ครูอาจารย์ทุกท่าน เทวดาทุกพระองค์ อุทิศส่วนกุศลแด่คุณตาสาย สมาชิกกระทู้นี้ทุกท่าน ฯลฯ ครับ...

10. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม ลุงสายแก้วสว่าง
    สวัสดีทุกๆท่านครับ วันนี้ยังดีไปใส่บาตรทันก่อนไปทำงานครับ

11. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงเช้าทุกท่านคงไม่พลาดการทำบุญนะครับ หัวค่ำอย่าลืมเวียนเทียนนะครับ
    คำนำถวายดอกไม้ธูปเทียนวันนี้มาประจวบวันมาฆะปุรณมี เพ็ญเดือน 3 พระจันทร์เพ็ญประกอบด้วยฤกษ์มาฆะ ตรงกับวันที่พระตถาคตอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า ได้ทรงแสดงโอวาทปาติโมกข์ขึ้น ในที่ประชุมสาวกสงฆ์พร้อมด้วยองค์ 4 ประการ ครั้งนั้นพระภิกษุ 1250 องค์ ล้วนแต่พระขีณาสพ อุปสมบทด้วยเอหิภิกขุอุปสัมปทา ไม่มีผู้ใดเรียก มาประชุมยังสำนักพระผู้มีพระภาค ณ เวฬุวนาราม เวลาตะวันบ่ายในวันมาฆะปุรณมี, แลสมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าได้ทรงทำวิสุทธอุโบสถ ทรงแสดงโอวาทปาติโมกข์ขึ้น ณ ที่ประชุมนั้น การประชุมสาวกสงฆ์พร้อมด้วยองค์ 4 ของพระผู้มีพระภาคเจ้าแห่งเราทั้งหลายนี้ ได้มีครั้งเดียวเท่านั้น บัดนี้เราทั้งหลายมาประจวบมาฆะปุรณมีนักขัตสมัยนี้ ซึ่งคล้ายกับวันจาตุรงคสันนิบาตนั้นแล้ว มาระลึกถึงพระผู้มีพระภาคนั้นแม้ปรินิพพานนานมาแล้ว จะเคารพบูชาพระผู้มีพระภาคแลภิกษุ 1250 องค์นั้น ด้วยสักการะทั้งหลายมีเทียนธูปแลดอกไม้เป็นต้นเหล่านี้ในเจดียสถานนี้ ซึ่งเป็นพยานของพระผู้มีพระภาคเจ้านั้น ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ ขอเชิญพระผู้มีพระภาคพร้อมด้วยสาวกสงฆ์ แม้ปรินิพพานนานมาแล้วด้วยดี ยังเหลืออยู่แต่พระคุณทั้งหลาย จงทรงรับสักการบรรณาการ คนยากเหล่านี้ของข้าพระพุทธเจ้าทั้งหลาย เพื่อประโยชน์ เพื่อความสุข แก่ข้าพระพุทธเจ้าทั้งหลายตลอดสิ้นกาลนาน เทอญ ..กราบนมัสการหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง กราบสวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง พี่รักรังสิต น้าต๋อย เซมเบ้ พี่ส่างปา พี่แควใหญ่ และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ[/COLOR]​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2013
  12. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    วันนี้วันพระ

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง กราบสวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ
    วันนี้วันพระ ทำบุญ เข้าวัดฟังธรรม กันน่ะครับ...

ขนาดไฟล์:
      719.3 KB
      เปิดดู:
      42
  13. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่โต้ง พี่ทหารเก่า น้องนุ คุณป๊อกapichet40 คุณก้อง และพี่น้องทุกท่านครับ

14. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ผมจะเปิดกระทู้เฉพาะกิจขึ้นมา เพื่องานสร้างพระประธาน
    ในครั้งนี้ จะมีพระหลายๆ พิมพ์ให้ได้ร่วมทำบุญกัน ตอนนี้กำลังประสาน
    รายละเอียดร่วมกับพี่รักรังสิต คืนนี้ก็คงได้ถ่ายรูปพระพิมพ์ต่างๆ

เช่น เศียรเล็ก เศียรโต พระพุทธห้าเหลี่ยม พระปิดตาเนื้อเบา และ
    อีกหลายๆ พิมพ์ที่ยังพอมีอยู่บ้าง และขอเชิญชวนพี่น้องชาวกระทู้เปิดตำนาน ฯ
    ร่วมงานกันอีกครั้งหนึ่ง...

15. รักรังสิต

ขออนุญาติลงพระที่จะนำไปให้น้าต๋อยประมูลสร้างพระประธานกันครับ รายละเอียดติดตามครับ

16. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

พระห้าเหลี่ยมน่าเอามาประมูลจริงๆ......หล่อพอกับณเดชน์เลย

17. รักรังสิต

ลงภาพให้ดูต่อครับ...............................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2013
  18. su2550

พระพุทธห้าเหลี่ยมหลังตะกรุด สวยจริง ๆ

19. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    พิมพ์นี้ผมยังไม่มีงานนี้ต้องขอร่วมประมูลด้วยคนครับ:cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กุมภาพันธ์ 2013
  20. su2550

พิมพ์นี้ผมก็ยังไม่มีเหมือนกันครับ อิ อิ