เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. freebyrd

freebyrd เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมทำบุญด้วยครับ

2. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ผมได้นำภาพในอดีตของหมู่บ้านละหารไ่ร่เราจะเห็นทางด้านขวามือซึ่งเป็นรั้วของวัดซึ่งมีเพียงเสาไม้มาปัก และถนนหนทางก็เป็นอย่างเท่าที่เห็นกัน ทางด้านซ้ายมือที่เห็นเป็นปรำคือบ้านของนายสอน อดีตเดยบวชอยู่กับหลวงปู่ทิมเมื่อประมาณปีพ.ศ.2510 ต่อมาก็มาเป็นบ้านของกำนันเสถียร อดีตกำนันตำบลละหารไร่ ซึ่งเมื่อก่อนนี้เดิมบ้านกำนันท่านจะอยู่ณ.บริเวณเมรุของวัดละหารไร่ในยุคสมัยของก๋งย้วนบิดาของท่านซึ่งเป็นโยมวัด และในเวลาต่อมากำนันท่านได้มีจิตศรัทธาต่อหลวงปู่ทิมได้บริจาคที่ดินของท่านให้กับทางวัดไป

3. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับพี่แควใหญ่:cool:(k)

4. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเช่นกันครับพี่ภูวดิท สบายดีนะครับ ช่วงนี้บางพื้นที่อาจมีฝนฟ้าคะนอง รักษาสุขภาพด้วยนะครับและขอให้โชคดี ร่ำรวยๆครับ :cool: :cool: :cool:

5. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    หลายองค์นะนั่น เอามาแจกเลยครับ ผมรออยู่

6. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

7. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณญาติธรรมทุกท่านครับ
    พระของหลวงปู่ทิมที่เก็บรักษาไว้ผมจะนำมาสร้างกุศลเพื่อสร้างพระประธาน
    ถวายหลวงปู่ทิมที่พวกเราทุกคนรักและเคารพอย่างสูง
    รอสักนิดครับผมและคณะเปิดตำนานหลวงปู่ทิม(ก็ของพวกเราทุกคนนั่นเเหละ)
    จะจัดซองเพื่อรวบรวมปัจจัยเป็นทุนเริ่มก่อตั้ง
    สร้างพระประธานถวายหลวงปู่ทิม ถวายไว้ที่วัดคลองบงซิตื้ อำเภอทุ่งเสลี่ยม จังหวัดสุโขทัย
    กราบขอบพระคุณญาติธรรมทุกท่านล่วงหน้าครับ

8. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    ยังเฝ้ารอ และยังติดตามอยู่ครับ

9. su2550

รบกวนสอบถามพี่ ๆ ทั้งหลายครับ
    ท่านใดมีพระปิดตาหลายองค์พอที่จะแบ่งให้บ้างไหมครับ พอดีมีเพื่อนนอกเว็บอยากได้เพื่อสักการะบูชาสักองค์ ผมมีองค์เดียวได้จากพี่ทหารเก่า แบ่งให้เขาไม่ได้ครับ ผมก็ขอเป็นสะพานบุญให้กับเพื่อนนอกเว็บคนนี้ ไม่ทราบมีพี่ท่านใดพอแบ่งได้บ้างครับ

10. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ผมขอนับถือในสายตาอันเฉียบแหลมของศิษพี่โต้ง...ผมลงโชวแค่องค์เดียวท่านพี่สามารถมองเห็นได้ทะลุปุโปร่งดีแท้ครับ แหะๆ ผมไม่ได้เอามาแจกครับพี่ ผมเอามาบอกบุญกับคนทางนี้ทั้งในเวปและนอกเวป ปัจจุบันนี้ หมดลงเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ เหนื่อยครับแต่ผมเต็มใจและยินดีอย่างยิ่งที่ได้เป็นสะพานบุญเผยแพร่บารมีของหลวงปู่ครับ

11. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ธรรมชาติทุกทุกสิ่งที่จริงแท้... ก่อนจะแปรเปลี่ยนไปในสมอง
    ก่อนจะทำสิ่งใดต้องไตร่ตรอง ...ใช้สมองกำหนดค่าน่านิยม
    ก่อนจะคิดต้องให้มีสติมั่น ... เพื่อสร้างสรรค์สิ่งทั้งหลายให้เหมาะสม
    สติตรองสมองสั่งสร้างอารมณ์ ... สติข่มสมาธิมีปัญญา
    จะเริ่มต้นทำสิ่งดีสติอยู่ ... กำหนดรู้นิ่งนึกค่า
    ก่อนจะทำสิ่งใดใช้ปัญญา ... สติพาไม่เลอะเลือนทำเลื่อนลอย
    หากคนขาดสติมิรู้สึก ... ความสำนึกตัวหายมิใช้สอย
    เกิดเปลี่ยนแปรแชเชือนเป็นเลื่อนลอย ... มันจะพลอยไร้ค่าเวลาคน
    เมื่อคิดได้ก็ให้ตั้งสติมั่น ... ได้เท่าทันอาเพทด้วยเหตุผล
    เกิดรู้สึกสำนึกระลึกตน ... ไม่วกวนเวียนว่าพาเรืองรอง
    ทุกทุกลมหายใจในมนุษย์ ... สติหยุดเมื่อใดไร้สมอง
    สติมั่นเมื่อใดเกิดไตร่ตรอง ... มีสมองครองสติมีปัญญา
    จะทำการอันใดใช้สติ ... สมาธิคู่กันนั้นจริงหนา
    มีสติสมาธิมีปัญญา ... ทุกปัญหาสิ้นไปได้สิ่งดี

12. แก้วสว่าง

ที่่เห็นเป็นบ้านหลังคาสังกะสีอยู่ใกล้กับรั้วของวัดละหารไร่คือบ้านของนายแท่ง รักเผ่า(ปู่แท่ง) ลูกศิษย์ในยุคเก่าๆของหลวงปู่ทิมท่านมีชื่อเสียงมากในเรื่องของการรักษาทางแพทย์แผนโบราณ โดยเฉพาะในเรื่องของการพ่นฝี ชาวบ้านละหารไร่และในแถบพื้นที่สมัยก่อนจะนิยมมาให้ท่านรักษากันมาก ซึ่งปู่แท่งนั้นท่านก็ได้เสียชีวิตไปเกือบกว่า30ปีแล้ว โดยปัจจุบันบ้านของปู่แท่งดังกล่าวก็ได้เป็นพื้นที่ของวัดละหารไร่ไป

13. su2550

กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ทุก ๆ ท่านครับ

14. Majirojung

Majirojung เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสายครับ
    สวัสดีตอนเช้าครับ อาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่เล็ก พี่ลาวี พี่ทหารเก่า พี่ก้องครับ และพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ

15. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านครับ อากาศดีครับออกร้อนแล้ว สนุกกับหน้าที่การงานนะครับ

16. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ยินดีครับพี่ แล้วผมจะบอกบุญแก่ญาติธรรมผมด้าย

17. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และสวัสดีทุก ๆ ท่าน ครับ

18. krit_ans66@hotmail.c

krit_ans66@hotmail.c เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม
    และสวัสดีทุกๆท่านในกระทู้นี้ด้วยครับ
    Happy Friday kup

19. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสายแก้วสว่าง
    สวัสดียามเช้าพี่โมทย์ พี่โต้ง พี่รัก น้าต๋อย เสี่ยรุ่ง พี่ภู พี่แควใหญ่ พี่นุ พี่ก้อง พี่ตั้ม พี่ภพ พี่ป๊อก พี่Point คุณกฤต พี่แหม่มจ้า, พี่saweit, คุณthippanannat, พี่anusorn497061,พี่naygood, kali, เพลิงภูมิ, dejlee,พี่may06 พี่noowiaar, และสมาชิกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่านครับ

20. one0021

one0021 เป็นที่รู้จักกันดี

วันเเห่งความภาคภูมิใจของการเข้ารับพระราชทานปริญญาบัตรของมหาวิทยาลัยเเม่โจ้ เชียงไหม่ ก้อผ่านพ้นไปได้ด้วยดี .....................