เพื่อการกุศล :::(เปิดจอง)ล็อกเกตพระแก้วมรกต"ภูริทัตตเถรานุสรณ์-สมเด็จองค์ปฐมอมฤตศุภมงคลญาณสังวร":::

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย dekdelta2, 13 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Fedor

Fedor เป็นที่รู้จักกันดี

มาเล่าด่วนครับ คุณหมอครับ

รอฟังอยู่นะครับ

2. dekdelta2

dekdelta2 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2008
    ถ้ามาเล่าด่วน ต้องจ่ายค่าบริการเพิ่ม มั๊งครับ

3. dekdelta2

พระน่าจะได้ปลายปีนี้แน่ๆครับ รอจัดพุทธาภิเษก แล้วกระจายวัตถุมงคลเลยครับ ยิ่งอยู่นานยิ่งไม่ไหวแล้ว วัตถุมงคลชุดนี้ได้รายได้ทำบุญเกือบ 400000 สร้างเจดีย์เสร็จ 95%แล้ว แต่เงินเท่านี้ยังไม่พอค่า เดินทาง กับบรรดาค่าที่พักเลยครับ สองวันก่อน รถเสียผมเอาไปซ่อม หมดไป 5000 กว่าเซ็ง
    ไม่งั้นถ้าอารมณ์ดีๆ จะไปทิ้งให้ครูบาอุ่น วัดโรงวัว ทำให้ซักคืน

4. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    เป็นกำลังใจให้นะครับ...................สู้ สู้

5. dekdelta2

UPDATE เมื่อวานผมได้นำสีผึ้งที่มีผู้ฝากผมมาเข้าพุทธาภิเษก สีผึ้งนี้ผมไปยกไปให้ อาจารย์สม แห่งสำนักบ้านต๋ม(ฆราวาสที่ได้รับขนานนามว่า อาจารย์เปล่งแห่งล้านนา) ปลุกเสก 108 คาบที่ป่าช้าเรียบร้อยแล้ว อาจารย์สมเปิ้นยังขอเลย ความเป็นมาของสีผึ้งเป็นสีผึ้งที่ใช้หัวเชื้อของหลวงปู่สี ฉันทสิริ 1 เกือบกิโล และสีผึ้งหลวงปู่บุดดา เกือบ 100 ตลับ รวมกับสีผึ้งและน้ำมันมนต์อีกหลายสำนัก นำไปเข้าพุทธาภิเษก 10 กว่าพิธี ได้เสกเดี่ยว โดย หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่ หลวงปู่บู่ วัดสุมังคราราม หลวงพ่อรวย วัดตะโก และได้เข้าปลุกเสกเดี่ยวพร้อมกับล็อกเกตพระแก้วหลายครั้ง ฯลฯ
    เดี๋ยวผมจะขอสีผึ้งมานิดหน่อย เอาไว้เป็นตัวเจือจาง สีผึ้งหัวเชื้อแล้วกัน แล้วจะกลับมาให้อาจารย์สมเสกอีก 7 เสาร์ 9 อังคาร

จริงๆ มีเกจิอีกท่านที่ทำตะกรุดกลืนจิต เป็นวิชาทางไสยขาว มีประสบการณ์ทางด้านเสน่ห์ยอดเยี่ยมเหมือนกัน

6. dekdelta2

ไม่มีอะๆไรจะพิมพ์ เพราะขี้เกียจหนัก เอาเป็นว่าทุกการติดตามและความคิดเห็นในกระทู้นี้ ถึงคำขอบคุณจะไม่ได้พิมพ์ออกไป แค่ "ทุ้มอยู่ในใจ" ตลอดกาล ........................................
    plan ต่อไป ของมวลสารนะครับ
    เอาเป็นว่า ได้อีกซัก 10 ที่ผมเลิกแล้ว มวลสารไม่สำคัญเท่าการเสกนะครับ

เช่น
    ผงปถมังหลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    ผงมหาราช หลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ
    ผงมนต์พระสังข์ หลวงพ่อนุ่ม วัดนางใน
    ผงจินดามณี หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม
    ผงอิทธิเจ หลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ หรือ หลวงพ่อโม วัดจันทาราม

เอามาทำสมเด็จองค์ปฐม ครับ สมเด็จองค์ปฐมยังให้จองไม่ได้ เนื่องจากขาดมวลสารบังคับ อยู่ 2 อย่าง คือ เศษหางนกยูงที่หล่นจากพัดของ ครูบาศรีวิชัย และ อีกอย่างยังเปิดเผยไม่ได้ แต่ดีแน่นอน มีพระเถระองค์สำคัญเคยเอาไปทำพระสมเด็จมาแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2011
  7. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    เชื่อมั่นและศรัทธาครับคุณหมอ สิ่งดีย่อมมาแน่นอนครับ ช้าเร็วเรากำหนดไม่ได้ครับ แต่ไม่แน่ว่าจะต้องมาในรูปของเงินทองเสมอไปนะครับ
    พระอะระหังเมตตาบุญรักษา

8. Fedor

ช้าๆ ได้พร้าเล่มงามครับ

ทำทั้งที ให้มันสุดๆ

เป็นตำนาน จดจำไปชั่วลูกชั่วหลานเลยครับ คุณหมอครับ

9. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

จะมีสีผึ้งให้บูชาด้วยหรือครับผม

10. dekdelta2

สีผึ้ง ยังชั่งใจอยู่ครับ มีคนเชียร์เยอะเหมือนกัน เพราะเห็นผมก็มีสีผึ้งหัวเชื้อพอสมควร ว่าจะทำดีไม่ทำดี เพราะกลัวว่า ทำแล้วคนจะเอาไปใช้ในทางที่ผิด (แต่ทางที่ผิด ผมก็แอบชอบนะครับ) แล้วจะมีกรรมต่อผมได้ครับ

11. dekdelta2

องค์ หลวงปู่ศรี มหาวีโรครับ
    ท่านอาพาธ แต่รู้สึกองค์ สามารถขยับตัวได้
    ผมได้ขอให้ท่านขอบารมี พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ตั้งแต่สมเด็จองค์ปฐมเป็นต้นมา

ไฟล์ที่แนบมา:

12. dekdelta2

หลวงปู่โสภา วัดบูรพาภิรมย์ อธิษฐานจิตพร้อมพระศรีสัตตนาคของท่าน

พระของหลวงปู่มีความพิเศษบางประการ ที่ครูบาอาจารย์ที่อธิษฐานองค์ต่อๆไปทักแทบทุกองค์

13. dekdelta2

หลวงปู๋ศูนย์ วัดป่าอิสสรธรรม

หลวงปู่ศูนย์ จันทสุวัณโณ เป็นพ่อแม่ครูอาจารย์อีกท่านหนึ่งที่ได้รับการยอมรับในปัจจุบัน ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่อุ่น อุตตโม วัดอุดมรัตนาราม อ.อากาศอำนวย จ.สกลนคร (หลวงปู่ผ่าน เป็นศิษย์รุ่นพี่) ประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของท่านมีหลายประการ แต่ท่านสร้างเพียงพระผง ,ล็อกเกตหลวงปู่สีลา, แต่ผู้ที่ได้ไปกราบท่าน มักแคล้วคลาด ปลอดภัยจากภัยอันตราย และที่สำคัญได้โชคลาภ เจริญรุ่งเรือง บางท่านอาจจะไม่ชอบนามของท่าน แต่นามของท่านมีนัยแฝงในหลายแง่ ในหลายมุมมองนะครับ เช่นหนี้ศูนย์สิ้นหมดหนี้ปลดสิ้น โรคภัยศูนย์หายหรือไม่มากล้ำกลาย อย่าที่หลวงปู่ท่านว่าการคนเราไม่มีโรคถือเป็นลาภอันประเสริฐแล้วครับ ลูกศิษย์หลวงปู่หลายท่านก็มีโชคมีลาภกับหลวงปู่หลายต่อหลายท่าน

14. dekdelta2

หลวงปู่คำพันธ์ ท่านเจ้าคุณพระจันโทปมาจารย์ (คำพันธ์ จันทูปโม)
    สถานะเดิม ชื่อคำพันธ์ ปทุมมากร
    เกิดวันที่ 13 ขึ้น 2 ค่ำ เดือนพฤศจิกายน พ.ศ.2471 ปีมะโรง
    บิดาชื่อนายอ้วน ปทุมมากร มารดาชื่อ นางทุมมา ปทุมมากร
    เกิดที่บ้านศรีเวินชัย ตำบลสามผง อำเภอศรีสงคราม จังหวัดนครพนม
    บรรพชา/อุปสมบท วันที 4 มิถุนายน 2485
    ที่วัดศรีเทพประดิษฐาราม ต.ในเมือง อ.เมืองนครพนม จ.นครพนม
    พระอุปัชฌาย์ ชื่อพระสารภาณมุนี(หลวงปู่จันทร์)
    และอุปสมบทเมื่อวันที่ 28 พฤศจิกายน 2491 ที่วัดศรีเทพประดิษฐาราม จังหวัดนครพนม
    โดยพระสารภาณมุนี(พระเทพสิทธาจารย์) เป็นพระอุปัชฌาย์
    หลังอุปสมบทท่านได้ไป บำเพ็ญเพียรภาวนาอยู่ที่สำนักสงฆ์ถ้ำชัยมงคลภูลังกา
    กับพระอาจารย์วัง เป็นเวลาหลายปี จนพระอาจารย์วังถึงแก่มรณภาพจึงได้กลับมาที่วัดศรีวิชัย

วิทยฐานะ
    พ.ศ.2492 สอบได้นักธรรมชั้นเอก ที่สำนักเรียนวัดโพธิ์ชัย ต.สามผง อ.ศรีสงคราม จ.นครพนม
    สอบได้ครูพิเศษมูล
    พ.ศ.2511 ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์ พระครูชั้นตรีที่ พระครูอดุลธรรมภาณ
    พ.ศ.2520 พระครูชั้นโทที่นามเดิม
    พ.ศ.2525 พระครูชั้นเอกที่นามเดิม
    พ.ศ.2530 พระครูชั้นพิเศษ
    เมื่อวันที่ 5 ธันวาคม 2545
    ได้รับสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะชั้นสามัญที่พระจันโทปมาจารย์

การปกครอง
    พ.ศ.2506 เป็นเจ้าคณะอำเภอศรีสงคราม บ้านแพง นาทม นาหว้า(ธ) จนถึงปัจจุบัน
    พ.ศ.2509 เป็นพระอุปัชฌาย์ จนถึงปัจจุบัน
    พ.ศ.2514 เป็นเจ้าอาวาส วัดศรีวิชัย บ้านศรีเวินชัย ต.สามผง อ.ศรีสงคราม จ.นครพนมจนถึงปัจจุบัน

ด้านการศึกษา
    พ.ศ.2493 เป็นครูสอนปริยัติธรรมชั้นตรี-โท-เอก จนถึงปัจจุบัน
    พ.ศ.2494 เป็นกรรมการตรวจธรรมสนามหลวงจนถึงปัจจุบัน
    พ.ศ.2494 เป็นประธานสอบธรรมสนามหลวงที่สำนักเรียน วัดโพธิ์ชัย บ้านสามผง อ.ศรีสงคราม จ.นครพนม จนถึงปัจจุบัน

ด้านการเผยแผ่
    พ.ศ.2508-2510 เป็นพระธรรมฑูต
    พ.ศ.2506 จนถึงปัจจุบัน เป็นพระอาจารย์สอนภาวนาสมถกรรมฐาน
    และวิปัสสนากรรมฐาน ในสำนักและตามวัดต่างๆ ที่อยู่ในเขตการปกครอง
    ได้เปิดโอกาสให้นักเรียนทั้งโรงเรียนประถม และมัธยมศึกษา
    ในเขตตำบลสามผง และใกล้เคียงสมัครสอบธรรมศึกษาชั้นตรี-โท-เอก ทุกปี
    แต่ละปีจะมีผู้สมัครสอบเป็นจำนวนมาก

ด้านสาธารณประโยชน์
    พ.ศ.2530 เป็นผู้เริ่มโครงการสร้างทำนบห้วยอาประชาน้อมเกล้า
    และได้ชักชวนชาวบ้านศรีเวินชัย และหมู่บ้านใกล้เคียงร่วมกันบริจาค
    ในการก่อสร้าง จนแล้วเสร็จขนาดของทำนบ ฐานกว้าง 30 เมตร
    ผิวจราจรกว้าง 6 เมตร สูง 9 เมตร ยาว 600 เมตร เก็บกักน้ำได้
    ระยะทาง 8 กิโลเมตร ส่งผลให้ ชาวบ้าน ศรีเวินชัย และหมู่บ้านใกล้เคียง
    ได้รับประโยชน์อย่างมากมายมหาศาล ทั้งทางด้านการเกษตรโดยมีพื้นที่
    ในการปลูกข้าวนาปรังจำนวนถึง 3000 ไร่ ของบ้านศรีเวินฃัย
    และบ้านดอนเตย อำเภอนาทม และการประมง
    เป็นที่ทำมาหาเลี้ยงชีพของชาวบ้านตลอดทั้งปี

ได้ก่อสร้างศาสนวัตถุเป็นจำนวนมาก อาทิ อุโบสถ 2 ชั้น
    สิมอิสานวัดพระเนาว์(วัดบ้าน) กุฎีสงฆ์ ศาลาการเปรียญ
    ร.ร.พระปริยัติธรรม และเสนาสนะต่างๆ อีกมากมาย

ปัจจุบัน หลวงปู่คำพันธ์ สิริอายุ 83 ปี พรรษา 63

ขอขอบคุณข้อมูลจาก
    ครูไก่ อารมณ์ เวียงด้าน รองนายก อบจ.นครพนม... <!--MsgFile=0-->

<CENTER><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" bgColor=#222244 border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER>

15. dekdelta2

16. dekdelta2

จริงๆ แถววัดของยายชีแก้ว เสียงล้ำ ยังมี พระเถระอีกองค์ที่เก็บตัวอยู่ องค์นี้ท่านเดินสายพุทธภูมิ แต่ผมไปหาไม่ได้ ไม่งั้นจะตกรถ กลับกรุงเทพฯไม่ทัน

17. dekdelta2

บางทีผมก็ขี้เกียจทำนะครับ เพราะโดนบุคคลประเภทมือไม่พายเอาเท้าราน้ำ นินทา ว่า เป็นพ่อค้าพระมั่ง หากินกับศาสนามั่ง ทั้งที่ไม่พิจารณาตัวเองเลย ถ้าอยู่ใกล้ พูดให้ผมได้ยิน สงสัยจะโดน "ส้นเท้า" ยัดปากไปแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2011
  18. Fedor

เค้าเรียกว่ามารผจญครับ

ก่อนที่พระพุทธเจ้าจะตรัสรู้

ท่านยังต้องเผชิญกับพวกมาร มาประสงค์ร้ายเลยครับ

คิดซะว่า เหมือนกับอุปสรรคมาทดสอบกำลังใจเรา

สู้ๆเป็นกำลังใจให้ครับ

19. Lee_bangkok

การทำดีไม่ใช่ทำกันง่ายๆครับ มักมีอุปสรรคครับ ยึดอิทธิบาทสี่ไว้ครับคุณหมอ

20. dekdelta2

ขอบคุณทุกข้อคิดที่เตือนสตินะครับ
    แต่ให้รู้ไว้อย่างนึงนะครับ ผมไม่เหมือนคนอื่น ไม่ต้องดีแต่ปาก อยากพูดอะไรก็พูดตรงๆไม่อยากจะ FAKE

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้