เชิญมาแชร์ ประสบการณ์ วัตถุมงคล หลวงปู่คำบุ และ ครูบาอาจารย์ สายอีสานค่ะ ค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lynn@nice, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. Siren

Siren Active Member

13 พฤษภาคม 2009
    อาทิตย์ก่อนไปอุบลมาเลยแวะเข้าไปหาหลวงปู่คำบุแต่ไม่ทราบข่าวว่าหลวงปู่ท่านอาพาธ
    เจอแต่รองเจ้าอาวาสเลยไปกราบท่าน ท่านเมตตาเจิมหน้าผากให้

2. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ท่านรองเจ้าอาวาสท่านก็เมตตาดีค่ะ ช่วงนี้หลวงปู่สุขภาพไม่ค่อยจะแข็งแรง หลังจากเสร็จงานกฐิน 2 วันท่านก็เข้า รพ. อีก ตอนนี้ก็ยังอยู่ รพ. ค่ะ ลูกศิษย์อยากให้ท่านพักผ่อนมากๆสุขภาพจะได้แข็งแรงขึ้นโดยเร็ววัน ถ้าท่านออก รพ. วันไหนจะแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันนะคะ

3. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกๆท่าน แจ้งข่าวเกี่ยวกับการอาพาธของญาพ่อคำบุค่ะ
    วันนี้ท่านออกจากโรงพยาบาลและกลับมาพักรักษาตัวที่วัดวิหารเจดีย์ศรีชมพู(วัดกุดชมภู)เป็นที่เรียบร้อยแล้วหลังจากท่านอาพาธหนักอีกรอบสองเข้ารักษาตัวในคืนวันที่ 19-28 พ.ย.2556 รวมเป็นระยะเวลาในการเข้ารักษา 9 วัน 9 คืน.จึงแจ้งข่าวมายังปิเหล่าบรรดาศิษยานุศิษย์ ได้ทราบทั่วหนากัน สาธุ (บทความ ปิ่นคเณศวร์เดชา สมฺปณฺณเมธี)

ไฟล์ที่แนบมา:

4. จำปาแมน

จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้หลวงปู่่มีธาตุขันธ์แข็งแรงนานๆๆๆๆๆๆนะครับ

เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้ลูกหลานตราบนานเท่านานครับ 100 ๆๆๆๆๆๆๆๆๆปีครับ
    สาธุ กราบ กราบ กราบ

5. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***รวย รวย รวย***

6. lynn@nice

สวัสดีค่ะ พี่อยู่ คุณจำปาแมน และสมาชิกทุกๆท่านค่ะ สาธุๆๆ ขอให้รวยๆค่ะ

7. lynn@nice

สวัสดีค่ะ ขณะนี้ หลวงปู่คำบุ ท่านได้ย้ายไปรักษาอาการอาพาธ ที่ โรงพยาบาลทรวงอก จังหวัดนนทบุรี ยังไม่ทราบว่าจะต้องอยู่รักษาอาการกี่วัน ขอให้หลวงปู่ท่านสุขภาพแข็งแรงขึ้นและหายจากอาการอาพาธโดยเร็ววันค่ะ

8. จำปาแมน

กราบหลวงปู่่คำบุเหนือเศียรเกล้า

ขอให้หลวงปู่มีธาตุขันธ์แข็งแรงนานๆๆๆๆๆๆๆๆนะครับ หายโดยเร็ววันนะครับ สาธุ
    กราบ กราบ กราบ

9. lynn@nice

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่าน พื้นที่หลังกุฏิหลวงปู่เร็ว ได้ทำการทมดินปรับพื้นที่เรียบร้อย หลังจากการเก็บเกี่ยว (ได้ข้าว 8 กระสอบ) หลวงปู่กำหนดฤกษ์ที่จะทำพิธีวางศิลาฤกษ์ องค์พระใหญ่และศาลาอเนกประสงค์ในวันที่ 5 มค. 2557 รายละเอียดจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งค่ะ

10. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***นอนดึกนะครับ สาวอุบล***

11. lynn@nice

สวัสดีค่ะ พี่รุ่ง นอนดึกเป็นประจำเลยค่ะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ :cool:

12. lynn@nice

สวัสดีค่ะ วันนี้คุณบอยท่าพระจันทร์ ได้เข้าไปกราบเยี่ยมอาการหลวงปู่คำบุ ทางคณะศิษย์ภายในได้แจ้งให้ทราบว่าอาการท่านยังทรงตัวอยู่ บ่นคิดถึงวัดอยากกลับแล้ว แต่ก็ยังไม่ทราบกำหนดการกลับวัดที่แน่นอนค่ะ ขอให้อาการของหลวงปู่ท่านหายดีขึ้นโดยเร็ววันค่ะ (บทความของคุณบอย "
    กราบหลวงปู่ คำบุ วัดกุดชมภู เกจิอาจารย์ที่โด่งดังของ อุบลราชธานี ท่านใจดีและมีเมตตามากๆ")

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2013
  13. จำปาแมน

ขอให้หลวงปู่คำบุ หายจากอาการอาพาธโดยเร็วพลันครับ
    ขอให้หลวงปู่มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงครับ
    กราบ กราบ กราบ

14. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    เมื่อวันที่ 28 กันยายน 2556 ได้มีโอกาสไปกราบหลวงปู่เก่ง ธนวโร วันนั้นหลวงปู่ไปงานบุญสังฆทานแถว อ.ตาลสุม จึงได้รอหลวงปู่กลับมา ราวๆช่วงเที่ยง ก่อนหน้านี้ก็มีโยมหลายกลุ่มมารอกราบหลวงปู่ และ1ในนั้นเป็นผู้ป่วยที่มารอรับความเมตตาจากหลวงปู่ให้ช่วยรักษา คือเหมือนคนบ้า เสียสติ ทางญาติเชื่อกันว่าเป็นการถูกผีกลั่นแกล้ง หรือโดนคุณไสยมา รักษามาหลายที่หลายสำนักก็ยังไม่หายสักที เลยมีคนแนะนำให้มาหาหลวงปู่ ทางผู้ป่วยก็ได้เตรียมข้าวของเครื่องใช้ในพิธีกรรมมาเรียบร้อย เมื่อหลวงปู่มาถึง ผู้ป่วยพร้อมญาติก็ได้เข้าไปหาหลวงปู่ ผู้ป่วยยังนั่งไม่ถึงพื้นเลย หลวงปู่ท่านก็ทักขึ้นมาเลยว่า "บักอันนี่ถืกเขาใส่มา โอ๊ย สิตายแล้วเด๊นี่"(เจ้านี่โดนคุณไสยมา ใกล้จะตายแล้วนะนี่ถ้าไม่รีบรักษา) หลวงปู่ก็ให้แต่งขันธ์บูชาและของใช้ต่างๆขึ้น ท่านก็ทำพิธี พานำสวดมนต์ สมาทานศีล รับไตรสรณคมณ์ และให้พระและโยมช่วยในพิธี และ1ในพิธีกรรมก้คือนำใบพลูวางไล่ตามตัวผู้ป่วยลงไปตั้งแต่ศีรษะลงไปถึงเท้าโดยใช้ก้านกล้วยเคาะๆไปด้วย แล้วตั้งบาตรไว้กลางแจ้ง นำใบพลูนั้นทั้ง7ใบ(ถ้าจำไม่ผิด) ไปใส่ลงในบาตร แล้วหลวงปู่ก็บริกรรมคาถา แล้วท่านก็ให้ไปเอาบาตรมาดูว่ามีอะไรอยู่ในบาตร (บาตรนั้นสะอาดเรียบร้อย น้ำเปิดจากขวดใหม่ๆ ใบพลูล้างสะอาดเรียบร้อย) ก็ได้ไปดูในบาตรปรากกว่ามีคราบตะกอนสีขาวๆปรากฏอยู่ในนั้น ก็คงเป็นสิ่งที่คนป่วยถูกทำใส่มา หลวงปู่ก็ให้กลับมาทำพิธีอีก 2 ครั้ง รวมทั้งหมด 3 ครั้ง คือวันที่หลวงปู่ทำพิธีก็จะเป็นวันพฤหัสบดี และวันเสาร์ ตามที่ท่านว่าง ต้องมาทำให้ครบ เมื่อไปกราบท่านครั้งหลังก็ได้สอบถามหลวงปู่และพระในวัดว่าคนป่วยเป็นยังไงบ้าง ก็ทราบว่าหายดีแล้ว ถือว่าเป็นโชคดีไปที่ได้มาเจอและได้รับความเมตตาจากหลวงปู่.........หลวงปู่เก่ง ธนวโร หรือพระครูมงคลกิติวัฒน์ ในวัย 92 ปี หลวงปู่ยังแข็งแรง ยังเมตตาไปรักษาคนไข้ประเภทผีเข้า โดนคุณไสย และที่อาถรรพ์ ในต่างจังหวัด ด้วยความเมตตา โดยไม่คำนึงถึงความเหน็ดเหนื่อย ในแต่ละวันที่วัดก็จะมีผู้คนไปกราบท่านอย่างไม่ขาดสาย หลวงปู่ก็เมตตาสงเคราะห์ทุกท่านด้วยดี ทั้งให้โอวาทธรรม และแจกวัตถุมงคลให้นำไปติดตัว รวมทั้งดูดวงให้ด้วย และแนะนำการแก้ไขดวงไม่ดี (โดยการให้ทำบุญ) หลวงปู่ผู้เปี่ยมด้วยเมตตา และผู้มีญาณภายในแจ่มแจ้ง รู้วาระจิตของผู้เข้าไปหาท่าน

ขนาดไฟล์:
      503.7 KB
      เปิดดู:
      237
      ขนาดไฟล์:
      503 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      444.3 KB
      เปิดดู:
      75
  15. จำปาแมน

ขอบคุณทุกเรื่องราวที่นำมาเล่าให้ฟังนะครับน้องฝน
    สบายดีนะครับ คงจำกันได้นะ

16. lynn@nice

สวัสดีค่ะ หลวงปู่ท่านเมตตาดีเสมอ จะเป็นศิษย์เดินทางมาจากไหนใกล้ไกลท่านเมตตาหมด เคยถามท่านว่า หลวงปู่เหนื่อยไหมเจ้าค่ะทั้งงานปลุกเสกและรักษาคน ท่านก็ตอบว่า เหนื่อย แต่ยังไม่หมดเวรหมดกรรมกันทำใช้ให้เขาหมดก่อนถึงจะสบาย ได้ยินท่านพูดแบบนั้นก็ใจหายเหมือนกันนะคะ ใจก็ได้แต่ภาวนาให้หลวงปู่ท่านธาตุขันธ์แข็งแรงอยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้ลูกหลานไปนานๆค่ะ ( วันที่ทำพิธีครอบและอุดได้คือ วันพฤหัสบดี และวันเสาร์ ค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2013
  17. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    ครับผม คงเป็นพี่ชายที่เคยร่วมงานบุญกันมา อยู่นครพนมใช่มั้ยครับ สำหรับหลวงปู่เก่งแล้วได้ประสบการณ์กับท่านพอควรครับ ทั้งเจอด้วยตัวเอง และญาติ ที่ไปขอพึ่งบารมีหลวงปู่ เป็นครูบาอาจารย์อีกองค์ที่กราบได้โดยสนิทใจ.........

18. lynn@nice

สวัสดีค่ะ แจ้งข่าวอาการอาพาธของหลวงปู่คำบุค่ะ (บทความจาก พระ ปิ่นคเณศวร์เดชา สมฺปณฺณเมธี )

แจ้งข่าวเกี่ยวกับการอาพาธของญาพ่อคำบุเราคับ!!!
    คือวันนี้ทางทีมแพทย์เข้าตรวจช่วงกลางวันผมตรวจพบว่า มีปัญหาภาวะน้ำยังคมมีในปอด และมีภาวะอาการเหนื่อยนิดหน่อย ส่วนอาการบวมที่มือที่เท้านั้น ยุบลงเป็นปกติดีแท้บจะ 100% แล้ว และวันนี้มีการเจาะเลือดของท่านออกมาเพาะเชื้อ ตรวจหาโปรตีน และค่าของเม็ดเลือด ที่มีในร่างกายท่าน และกระผมพระ ปิ่นคเณศวร์เดชา สมฺปณฺณเมธี สรุปภาพรวมอาการของท่านคือ คือภาพรวมของท่านวันนี้ อาการดีไม่มีการเหนื่อยหอบสักเท่าไหร่ จึงแจ้งมาเพื่อทราบ สาธุ......!!!

19. lynn@nice

สวัสดีค่ะ แจ้งข่าวอันสุดเศร้าแสนอาลัยและ กำหนดการค่ะ หลวงพ่อพระราชปริยัตยากร วัดพิชโสภาราม อ.เขมฐาช จ. อุบลราชธานี ท่านได้มรณภาพแล้วนะคะ ลูกขอน้อมกราบส่งหลวงปู่สู่พระนิพานค่ะ

กำหนดการรดน้ำสรีระหลวงพ่อพระราชปริยัตยากร
    วันที่ 15 ธันวาคม 56
    เวลา 08.30 น. เคลื่อนสรีระกลับสู่วัดพิชโสภาราม
    เวลา 13.00 น. เริ่มพิธีรดนำ้สรีระ
    เวลา 16.00น. อัญเชิญน้ำหลวงสรงสรีระ

จึงแจ้งมาเพื่อทราบ

สำนักงานกลางฯ

ขอน้อมกราบส่งหลวงปู่สู่พระนิพานค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2013
  20. lynn@nice

สวัสดีค่ะ แจ้งข่าวอาการอาพาธของหลวงปู่คำบุค่ะ (บทความจาก พระ ปิ่นคเณศวร์เดชา สมฺปณฺณเมธี )

แจ้งข่าวเกี่ยวกับการอาพาธของญาพ่อคำบุเราคับ!!!
    คืออาการของท่านในวันนี้ภาพรวมแล้วดีขึ้นกว่า 2 วันที่แล้วโดยท่านลุกนั่งฉันข้าวและการเหนื่อยหอบ ลดลงกว่าเดิมการปวดตามข้อและกระดูกก็ลดอาการปวดลง และในช่วงนี้ทางทีมแพทย์ได้สั่ง"ห้ามงดการเข้าเยี่ยมโดยเด็ดขาด"เพื่อเป็นการป้องกันการติดเชื้อ โดยขอให้ท่านมีอาการอยู่ในภาวะปลอดภัยกว่านี้ก่อนน่ะคับจึงขอความร่วมมือกันด้วยเพื่อที่จะดูแลและรักษาธาตุขันธ์ของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ไว้ให้ได้ตราบนานเท่านานและสำหรับท่านที่อยากจะช่วยค่ารักษาการอาพาธและร่วมทำบุญกับท่านสามารถที่จะโอนปัจจัยเข้ามาที่ บัญชี กองทุน สร้างศาลาการเปรียญวัดวิหารเจดีย์ศรีชมพู เลขที่บัญชี ๓๖๑ - ๒ - ๕๔๔๘๐ - ๗ ธนาคารกสิกรไทย สาขาพิบูลมังสาหาร(ซึ่งบัญชีนี้สามารถเบิกจ่ายได้แค่หลวงปู่คำบุเพียงผู้เดียว)....จึงแจ้งมาเพื่อทราบทั่วกัน....สาธุ