เชิญมาแชร์ ประสบการณ์ วัตถุมงคล หลวงปู่คำบุ และ ครูบาอาจารย์ สายอีสานค่ะ ค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lynn@nice, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ตามว่าละเอื้อย
    ของพญานาคครับผม:cool:

แต่หลวงพ่อแถวชัยภูมิเพิ่นว่า 94 แข่งกะพญานาคครับ:cool:

2. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณพลคนขยัน และท่านสมาชิกทุกๆท่านค่ะ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ลินได้พาพี่ที่สนิทกันไปกราบหลวงปู่เร็ว และขอเมตตาให้ท่านลงอักขระยันต์ที่ธงเต่าและจระเข้ เพื่อนำกลับมาแขวนที่บ้านค่ะ และได้ทราบข่าวเรื่องงานบุญต่างๆจากหลวงปู่ท่านจึงขอนำมาบอกกล่าวให้ทราบกันค่ะ
    หลวงปู่เร็วท่านมีกำหนดการจัดฉลองพัดยศ ในวันที่ 3 มีนาคม56 โดยเลี้ยงพระ เช้าและเพล ร้อยกว่ารูป บ่ายฟังเทศน์จากเจ้าคณะภาค 10 ช่วงเย็นมีการแสดงหมอลำคณะ เด่นชัย ท่านใดประสงค์ไปร่วมงานบุญ หรือจองเป็นเจ้าภาพตั้งโรงทาน ก็ขอเรียนเชิญได้ที่วัดหนองโน ตาลสุม จ.อุบลฯ วันที่ 3 มีนาคม 56 ค่ะ ส่วนเรื่องวัตถุมงคลจะมีการจัดสร้างในวาระนี้ไหมจะนำข่าวมาแจ้งให้ทราบกันอีกครั้งนะคะ
    ส่วนงานบุญผ้าป่าที่นำรายได้สมทบทุนสร้างเจดีย์บูรพาจารย์ของหลวงปู่ญาท่านสวนนั้น ลินลืมตามข่าวมาแจ้งให้ทราบกัน ตอนนี้หลวงปู่เร็วท่านได้แจ้งข่าวและเรียนเชิญวัดต่างๆและสาธุชนทุกๆท่านมาร่วมงานบุญผ้าป่านี้ไปบ้างแล้วค่ะ ในภาพคือถังกองบุญที่ทางวัดนำมาตั้งที่หน้ากุฏิหลวงปู่เร็ว พร้อมกับมีข้อความแจ้งให้ทราบในงานบุญผ้าท่านใดไปกราบท่านก็สามารถร่วมทำบุญผ้าป่ากับหลวงปู่ท่านได้ค่ะ ลินได้กราบสอบถามถึงกำหนดการงานผ้าป่านี้ หลวงปู่ท่านได้แจ้งให้ทราบดังนี้ค่ะ จะมีงานทำบุญให้หลวงปู่ญาท่านสวนที่วัดนาอุดม ในวันที่ 14 มีนาคม 56(ตรงกับวันท่านมรณภาพของหลวงปู่ญาท่านสวน) และ นำผ้าป่าไปถวายที่วัดนาอุดมช่วงเช้าในวันที่ 16 มีนาคม 56 ค่ะ
    ท่านใดประสงค์จะร่วมงานบุญผ้าสมทบทุนสร้างเจดีย์บูรพาจารย์กับหลวงปู่เร็ว เข้าไปแจ้งที่หน้ากระทู้หลัก ห้องพระเครื่องได้เลยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2013
  3. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งใจจะไปเยี่ยมพี่ลินกลางเดือนนี้คงจะไม่ได้ไปเสียแล้ว.....

4. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณอั๋น ติดธุระหรือค่ะ รอให้โอกาสอำนวยคงจะได้พบกันค่ะ

5. lynn@nice

สวัสดีวันตรุษจีนค่ะ
    15 กพ.56 เป็นฉลองอายุ 92 ปี หลวงปู่คำบุ ทราบมาคร่าวๆ ว่าที่วัดจะงานฉลองให้หลวงปู่ ช่วงเช้าทำบุญบายศรีสู่ขวัญ และมีงานสร้างวัตถุมงคลของ อาจารย์ ทางระยอง ช่วงเย็นๆจะมีรำวงย้อนยุคค่ะ ข้อมลูอาจจะมีคลาดเคลือนเล็กน้อยยังไงจะแจ้งให้ทราบกันอีกครั้งนะคะ ปีก่อนๆลินจำได้ว่ามีทำบุญไถ่ชีวิตวัวน้อยด้วย ลูกวัวน้อยนี้หลวงปู่จะจับสลากรายชื่อลูกบ้าน ตรงกับท่านใดให้นำวัวน้อยไปเลี้ยง ไม่แน่ใจว่าปีนี้จะมีอีกหรือไม่ ถ้าวันงานลินได้ไปร่วมงานจะเก็บภาพในงานมาลงให้ชมกันนะคะ ส่วนท่านใดอยากไปร่วมงานมงคลฉลองอายุหลวงปูคำบุ เรียนเชิญทุกๆท่านที่วัดกุดชมภู วันที่ 15 กพ.56 ได้เลยค่ะ

6. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010

อนุโมทนาบุญนำเด้อเอื้อยลิน :cool::cool::cool:

7. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***ขออนุโมทนาบุญด้วย นะครับ น้องลิน***

8. lynn@nice

สวัสดีค่ะ พี่รุง คุณพลคนขยัน สบายดีกันนะคะ ร่ำรวยๆๆเฮงๆๆนะคะ:cool::cool:

9. จำปาแมน

จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

มหามงคลโชคลาภครับ 92 ครับ

10. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณจำปาแมน และท่านสมาชิกทุกๆท่านค่ะ
    วันนี้ขอบอกเล่าเรื่องการเปลี่ยนชื่อวัดและวัตถุมงคลค่ะ

ตามที่มีท่านผู้ใหญ่ทางไกลได้โทรสอบถามเข้ามาถึงข่าวสารที่ลงแจ้งอยู่ในเวป....หนึ่ง.. เรื่อง วัตถุมงคล "รุ่นสุดท้าย วัดกุดชมภู" ถ้าอ่านกันแบบผ่านๆแล้วนำไปตีความก็จะทำให้ความหมายคลาดเคลือนไปได้ ลินจึงขออธิบายให้เข้าใจดั่งนี้นะคะ
    ณ. ขณะนี้ทาง "วัดกุดชุมภู" ได้ทำเรื่องขอเปลี่ยนชื่อวัดเป็น "วัดวิหารเจดีย์ศรีชมภู" (ตัวสะกดที่ถูกต้องยังไม่ทราบแน่ต้องขออภัยค่ะ)
    วัตถุมงคลที่ขอจัดสร้างเพื่อซ่อมแซมซุ้มประตูโขง ไม่ได้เป็นวัตถุมงคลรุ่นสุดท้ายของวัดกุดชมภู เพียงแต่จะเป็นรุ่นสุดท้าย(ไม่รวมถึงรุ่นที่ขอจัดสร้างนอกวัด)ที่ใช้ชื่อออกในนาม "วัดกุดชมภู" (ประสงค์ร่วมบุญได้ค่ะ)
    และต่อจากนั้นเมื่อทางวัดได้เปลี่ยนไปใช้ชื่อใหม่ "วัดวิหารเจดีย์ศรีชมภู" (ตัวสะกดที่ถูกต้องยังไม่ทราบแน่ต้องขออภัยค่ะ) วัตถุมงคลรุ่นต่อๆไป ก็จะใช้ชื่อใหม่ที่ออกในนาม "วัดวิหารเจดีย์ศรีชมภู" (ตัวสะกดที่ถูกต้องยังไม่ทราบแน่ต้องขออภัยค่ะ)
    ชื่อวัดที่เปลี่ยนใหม่นี้คือชื่อ "วิหารเจดีย์ศรีชมภู" ที่กำลังก่อสร้างใกล้จะแล้วเสร็จในเร็ววันนี้ และจะมีการจัดงานฉลองประมาณ ปลายเมษายนหรือต้นพฤกษาภาคม 56 ที่จะถึงนี้ โดยงานนี้หลวงปู่คำบุ ท่านได้ดำริและดำเนินการจัดสร้างรูปแบบวัตถุมงคลเองค่ะ ลินขอมากระซิบส่งข่าวให้ทราบกันเอาไว้แต่เนิ่นๆ ท่านสมาชิกจะได้เม้มเงินภรรยากันเอาไว้ทันร่วมบุญกับหลวงปู่ค่ะหุๆๆ(อำกันขำๆ)
    ได้ข่าวคืบหน้าอย่างไรจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะคะ ขอบคุณค่ะ

11. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ลิน พอมีของครูบาอาจารย์สายอีสานอยู่บ้างครับ​

ผ้ายันต์ฝ่ามือ-ฝ่าเท้า หลวงปู่คำบุ (ปั๊มขมิ้นสด)​

12. lynn@nice

สวัสดีค่ะคุณเอท สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ชุดนี้หลวงปู่ท่านเมตตาสร้างให้เรื่อยๆดีมากๆเลยค่ะ

13. จำปาแมน

จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ลินและทุกท่าน

เท่าที่มีผ้ายันต์หลวงปู่ครับ และช่วงที่ได้มาก็ถูกหวยครับหมายเลข 508
    ผ้ายันต์พัดโบกครับ

ขนาดไฟล์:
      201.3 KB
      เปิดดู:
      39
  14. lynn@nice

ผืนนี้ใหญ่มากแต่ก็งามเข้มมากเลยนะคะ ลิินไม่มีแล้วค่ะรุ่นนี้ เมื่อมีโชคเข้ามาก็ขอให้เฮงๆร่ำรวย แต่อย่าลืมแบ่งเงินไปต่อยอดบุญด้วยนะคะ โชคลาภจะได้ไม่ขาดหายค่ะ

15. lynn@nice

สวัสดีค่ะ ทุกๆท่าน พอทราบข่าววัตถุมงคลที่จะมีการจัดสร้างและให้บูชาในงานฉลองพัดยศหลวงปู่เร็ว วันที่ 3 มีนาคม56 นี้แล้วนะคะ เบื้องต้นจะเป็นเหรียญเลื่อนสมณะศักดิ์ สร้างสี่เนื้อ เงิน,นวะ,ทองฝาบาตรและทองแดง และก็พระปิดตาไม้มะขามตายพรายและไม้งิ้วดำตายพรายแกะ ฝังตะกรุดทองคำ(เนื้อละร้อยกว่าองค์) รายการพระปิดตานี้ ถ้าท่านใดได้เคยเดินทางไปกราบหลวงปู่เร็วที่วัด ก็จะเห็นภาพวัตถุมงคลที่ติดอยู่ด้านฝาผนังที่หน้ากุฏิและหน้าห้องบูชาวัตถุมงคล หนึ่งในภาพนั้นจะมีภาพพระปิดตาไม้อยู่ด้วยค่ะ พระปิดตาชุดนี้สร้างมานานแล้วแต่ไม่ได้นำออกให้บูชาเพื่อความเข้มขลังและเป็นประโยนช์ต่อผู้เช่าบูชา จึงนำเข้าพิธีพุทธาภิเษกของทางวัดทุกพิธี พลังความศักดิ์และพลังพุทธคุณคุ้มครองสูงแน่นอนค่ะ คาดว่าไม่เกินอาทิตย์หน้าจะทราบรายละเอียดการจัดสร้างทั้งหมด รอติดตามบูชาได้ที่ห้องพระเครื่องกระทู้หลักเลยนะคะทุกๆท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2013
  16. lynn@nice

สวัสดีค่ะ ท่านสมาชิกทุกๆท่าน วันนี้ลินได้เดินทางไปถวายเพลหลวงปู่เร็ว และ ไปกราบเรียนท่านเรื่องวัตถุมงคลที่จะนำมามอบให้ผู้ร่วมบุญ ผ้าป่าสมทบทุนสร้างเจดีย์บูรพาจารย์ หลวงปู่ญาท่านสวน
    หลายวันก่อนลินได้เคยโทรไปกราบเรียนสอบถามท่านแล้ว หลวงปู่ท่านว่า ผ้าป่ากองใหญ่ (ประทาน) ท่านพระอาจารย์มหามนต์ ท่านจะมอบวัตถุมงคลมาให้ แต่ ผ้าป่ากองเล็ก ท่านยังไม่มีวัตถุมงคล ชุดใดจะมอบให้เลย ลินจึงกราบเรียนท่านว่า จะขอสร้างพระผงว่านพุทธมงคล มาถวายท่านเพื่อนำมามอบให้ผู้ร่วมบุญจะดีไหม เพราะลินมีมวลสารศักดิ์สิทธิ์ ที่พี่ๆในเวปพลังจิตเคยได้มอบให้ไว้ เพราะพี่ๆเขาทราบว่าเราอยู่ใกล้ครูบาอาจารยและสำหรับวันใดเรามีโอกาสได้สร้างวัตถุมงคลถวายครูบาอาจารย์ก็จะได้นำมวลสารศักดิ์สิทธ์นี้ได้ใส่ด้วย หลวงปู่ท่านบอกว่าดีๆมาก ทำเลยสร้างเลย หลวงปู่ยังไม่มีพระอะไรจะแจกด้วย ตอนนี้หลวงปู่ก็มีมวลสารอยู่หลายอย่างให้แวะเข้ามารับไปผสมสร้างด้วย (ยิ้มแก้มปริ) ในส่วนแบบพิมพ์ที่จะจัดสร้างลินก็ได้กราบเรียนถามหลวงปู่ท่านว่า อยากให้สร้างพิมพ์ใดถวาย ท่านบอกอยากได้รูปพ่อใหญ่สวน (ญาท่านสวน) ลินก็นึกถึงเหรียญพิมพ์หนึ่งที่ชอบมากเพราะจะเห็นหน้าหลวงปู่ชัดมาก ถึงจะไม่มีชื่อท่าน แต่ถ้าใครได้รับพระพิมพ์นี้ไปก็จะรู้ว่าเป็นรูปเหมือนของหลวงปู่ญาท่านสวนค่ะ หัวใจมันพองโตมากเมื่อหลวงปู่ท่านอนุญาติ ดีใจมากๆที่ได้มีโอกาสทำผ้าป่าถวายหลวงปู่ญาท่านสวน ค่ะ
    วันนี้ลินได้นำองค์พระต้นแบบไปให้หลวงปู่ท่านพิจารณา ท่านชอบมากเลยค่ะ และได้นำมวลสารที่ พี่รุ่ง (ชะอำ)ได้เคยมอบให้ไว้ให้หลวงปู่ท่านพิจารณา พี่รุ่งได้ส่งมาให้หลายอย่างแต่ลินนำไปให้ท่านพิจารณาเพียงสามอย่าง หลวงปู่ท่านพิจารณาและก็ท่านได้รับรองผงพุทธคุณ ของหลวงปู่แก้ว วัดเครือวัลย์ และผงพุทธคุณของ หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ นั้นเป็นของแท้ดีจริงและศักดิ์สิทธิ์มากค่ะ ส่วนผงเทพทาโรท่านก็บอกว่าดีมากเช่นกันค่ะ
    หลวงปู่เร็วท่านได้มอบมวลสารศักดิ์สิทธิ์มาให้ดังนี้ค่ะ พระธาตุพระสิวลี ,ผงกาฝาก 108 , ทรายเงิน ทรายทอง ทรายนิล , ลูกไม้มณีโคตร (ต้นไม้ศักดิ์สิทธ์จากฝั่งลาว) ผ้าจีวร และเส้นเกศา ค่ะ
    มวลสารที่จะได้รับมอบให้นำมาผสมสร้างมีอีกหลายรายการ เพราะพอลินได้บอกเล่าให้พี่ๆท่านใดได้ทราบถึงเรื่องการสร้างครั้งนี้ทุกๆท่านก็เห็นดีด้วยและจะมอบมวลสารศักดิ์มาให้เพี่มอีกมีดังนี้ค่ะ
    อ.โมทย์ (แก้สว่าง) จะมอบมวลสารพุทธคุณ ของหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่
    ทนายเสก มอบมวลสารสมเด็จเปียก หลวงปู่เก่ง
    คุณใหญ่ มอบมวลสารผงพุทธคุณ 20 จังหัวด และ เส้นเกศาครูบาอาจารย์
    น้องเต้ มอบมวลสารพุทธคุณ หลวงพ่อพระมหาประดิษ์ วัดทุ่งเกษม
    น้ำมันว่าน 108 + พลอยดิบ (ลิน)
    และอาจจะมีท่านอื่นๆมอบมวลสารมาให้เพิ่มอีก ลินจะนำมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะคะ
    พระรูปเหมือนหลวงปู่ญาท่านสวน เนื้อผงว่านผสมผงพุทธคุณ 108 หลังเรียบ อุดพลอยเสก จีวร และ เส้นเกศา สร้างถวาย 1,000 องค์ มอบให้ผู้ร่วมบุญผ้าป่ากองเล็ก
    และขอหลวงปู่เร็วสร้างแจกผู้ช่วยงานและผู้มอบมวลสาร 100 องค์ (ไม่มีให้บูชา)
    ส่วนผ้าป่ากองบุญใหญ่ (ประทาน) ลินยังไม่มีข้อมูลของวัตถุมงคลนะคะ แต่จะไปเปิดกระทู้ให้จองร่วมบุญกองเล็กกันก่อนค่ะ

ขนาดไฟล์:
      963.2 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      761.4 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      175.3 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      162.9 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      174.5 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      110.9 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      191.8 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      211.1 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      154.3 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      35
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2013
  17. lynn@nice

นำภาพพระปิดตาไม้มะขามตายพรายแกะ มาลงให้ชมกันชัดๆค่ะ
    และก็นำลิงค์งานบุญต่างๆที่เปิดให้ร่วมบุญกันในขณะนี้มาลงให้ติดตามกันค่ะ

http://palungjit.org/posts/7499853

http://palungjit.org/threads/ขอเชิญ...ฏิวัดแสงน้อย-อ-เขื่องใน-จ-อุบลฯ.430657/page-4

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      886.3 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      34
  18. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

19. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***พี่ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สุดยอดครับ น้องลิน
    น้องได้สร้างพระเครื่องถวาย เอาไว้ใน พระพุทธศาสนา เป็นบุญใหญ่มาก
    อธิษฐาน ขอเลยครับ ว่า จะเอาอะไรในทางโลก และ จะเอาอะไร ในทางธรรม สาธุครับ

20. lynn@nice

สวัสดีค่ะ พี่รุ่ง คุณตี่ ขอบคุณสำหรับบทเพลงอันไพเราะนะคะ รับทราบแนวทางพร้อมปฏิบัติตามที่พี่รุ่งแนะนำค่ะ ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะคะพี่รุ่ง ร่ำรวยๆค่ะ
    ปล. ใกล้วันดีมีโชคลาภลินขอมาลงภาพให้ชมกันค่ะ รอยนี้ขึ้นที่บ้านปากเซ ใกล้ท่าน้ำที่หลวงปู่รอด ท่านไปทิ้งหินของทางพญนาค อยู่ใกล้ๆบ้านคุณพ่อที่ตาลสุม ขึ้นวันพระที่ 18 กพ. 56 เลขรถ 5792 เลขบ้าน 95 โชคดีมั่งมีศรีสุขกันทุกๆท่านเลยค่ะ

ขนาดไฟล์:
      608.5 KB
      เปิดดู:
      33
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2013