เชิญมาแชร์ ประสบการณ์ วัตถุมงคล หลวงปู่คำบุ และ ครูบาอาจารย์ สายอีสานค่ะ ค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lynn@nice, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. มหากาพย์

มหากาพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับพี่ลิน สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

2. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบครูบาอาจารย์ด้วยความเคารพครับ
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันหยุดเด้อเอื้อยและพี่น้องทุกท่าน
    หนาวนะครับรักษาสุขภาพด้วยเด้อ:cool:
    เดี๊ยวตามไปเด้อครับเอื้อยลิน:cool:

3. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณพลคนขยัน และสมาชิกทุกๆท่านค่ะ แวะไปเยี่ยมชมและพูดคุยกันนะคะ พลังจิตแฮงค์บ่อยๆเลยต้องทำเวปสำรองข้อมูลเอาไว้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

4. มหากาพย์

สวัสดีครับพี่ลิน สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

5. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณก้อง อุบลหนาจนจะเป็นลมเลยค่ะวันนี้
    ขอบคุณค่ะ

6. มหากาพย์

เช้านี้เหมือนอากาศจะดี แต่สายๆมาเริ่มร้อนเหมือนเดิมครับ ^^

7. lynn@nice

สวัสดียามดึกจ้าท่านก้อง และเพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่านค่ะ อากาศช่วงนี้แปลกๆค่ะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ โดยเฉพาะคนสวย หุๆ

8. พลศิริ

กราบหลวงพ่อ-หลวงปู่ครูบาอาจารย์ด้วยความเคารพ
    ซำบายดีวันทำงานครับเอื้อยลินและพี่น้องทุกท่าน
    หนาวมั่ง ร้อนมั่ง เอาใจยากแท้เด้:cool:

9. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณพลคนขยัน ขอบคุณนะคะที่แวะไปเป็นส่วนหนึ่งในเวปค่ะ

10. พลศิริ

กราบหลวงปู่ครูบาอาจารย์ด้วยความเคารพ
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันปิยมหาราชเด้อพี่น้อง
    วันนี้คุณทำบุญเพื่อประเทศของเรายังครับ:cool:
    เอื้อยลินอุบลหนาวแล้วไป่ครับผม สุรินทร์ ศรีเกษกะคือจะหนาวแล้วน้อ:cool:

11. lynn@nice

สวัสดียามดึกค่ะ คุณพลคนขยัน อุบลก็เหมือนเดิม ยามดึกเย็นกลางวันร้อน แถมวันนี้นำ้ไม่ไหล ตั้งแต่เที่ยงวันจะยันเที่ยงคืนแล้วค๊าบ
    ปล. นำ้เหรียญเงินของเสด็จพ่อ ร.5 ที่หาชมยากมาให้ชมกันค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      133.8 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      151.8 KB
      เปิดดู:
      37
  12. พลศิริ

กราบหลวงปู่-หลวงพ่อครูบาอาจารย์ด้วยความเคารพครับ
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันพุธเด้อเอื้อยและพี่น้องทุกท่าน [​IMG]
    วับๆแวมๆครับ เว็บช่วงนี้:cool:

13. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณพลคนขยัน ช่วงนี้เวปยังถ่ายโอนข้อมูลอยู่ คงจะเป็นแบบนี้อีกสักระยะค่ะ ความร้อนของข่าวงานบุญมีให้ได้รับรู้กันอยู่เรื่อยๆเลยนะคะ :':)':)'( นึกถึงคำของท่าน ว. " ถ้าพอเป็น ก็เย็นใจ " :cool:

14. lynn@nice

สวัสดียามดึกค่ะ คู่ปรับของลินกลับมาเยือนพร้อมกับอากาศเย็นอีกแล้วค่ะ "เจ้าต้นตีนเป็ด" เล่นเอาเวียนหัว คันตา คันจมูกไปหมดเลย หุๆ

15. พลศิริ

กราบครูบาอาจารย์ของลูกหลานด้วยความเคารพ
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันพฤหัสบดีครับเอื้อนลินและพี่้น้องซุผู้ซุคน
    อากาศเย็นตอนเช้าๆ สายมาร้อนแฮะ รักษาสุขภาพกันนำเด้อ[​IMG]

16. มหากาพย์

สวัสดีครับพี่ลิน สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน (smile)

17. lynn@nice

สวัสดีค่ะ ทุกๆท่าน รักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ วันนี้นำประวัติครูบาอาจารย์มาให้ศึกษากันเช่นเดิมค่ะ (ขอบคุณเวปที่ลงประวัติท่านด้วยค่ะ)

ข้อมูลประวัติ พระครูสังฆรักษ์ หลวงปู่พั่ว วัดศิริมงคล(นาเจริญ) ต.นาเจริญ อ.เดชอุดม จ.อุบลราชธานี

นาม เดิม ชื่อ พั่ว ยอยเงิน เป็นคนบ้านถ่อน ต.ท่าราษฎร์ อ.วาริณชำราบ จ.อุบลราชธานี ก่อนจะย้ายมาอยู่บ้านนาเจริญ ตั้งแต่ปี พ.ศ 2490 และเป็นผู้ก่อตั้งหมู่บ้านเลิงบาก (บ้านนาเจริญ) ในปัจจุบัน เป็นหมู่ที่ 16 อ.เดชอุดม
    หลังจากนั้นจึงได้ออกบวช
    เกิด ปี พ.ศ. 2452
    บรรพชา ปี พ.ศ. 2512
    พระอุปัชชาย์ พระครูพุธธิสารสุนทร (หลวงพ่อพุธ วัดป่าสาลวัน) ซึ่งในสมัยนั้นเป็นเจ้าอาวาสวัดป่าแสนสำราญ
    พระกรรมวาจาจารย์หลวงพ่ออุทิศ วัดป่าแสนสำราญ (มรณภาพ)
    พระอนุสาวาจาจารย์พระอธิการพร วัดบ้านค้อหวาง (มรณภาพ)
    มรณภาพ 11 มีนาคม พ.ศ. 2541
    สิริอายุรวม อายุ 89 ปี 29 พรรษา
    พัศยศชั้นตรี พระครูสังฆรักษ์
    พัศยศชั้นโท พระครูวินิจวัฒนกุล
    การศึกษาพระธรรมและวิชาอาคม
    พระอธิการพร วัดบ้านค้อหวาง ต.คูเมือง อ.วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี
    หลวงปู่มั่น ทัตโต วัดโนนสมบูรณ์
    หลวงพ่อมหาโชติ วัดภูเขาแก้ว
    และได้ศึกษาจากพระอาจารย์จากพระเทศเพื่อนบ้านประเทศลาว หลวงพระบาง และจำบาศักดิ์ เขมร
    อภินิหารและความศักดิ์สิทธิ์
    สมัย ก่อนมีชาวบ้านเอามานำวัวเขาชี้ฟ้าซึ่งเป็นกาลกิณี จะทำให้ฝนนั้นไม่ตก หลวงปู่จึงรับเลี้ยงไว้ให้ที่วัดศิริมงคล ต่อมาโจรมาขโมยวัวจากวัดถึง 2 ครั้ง แต่ก็ไม่สามารถนำวัวกลับไปได้ โดยโจรได้ยิงวัวที่หลวงปู่พั่วท่านเลี้ยงไว้ หลายนัดเพื่อให้ตาย แต่กลับยิงไม่เข้า
    หลาน ชายแท้ ๆ หลวงปู่พั่วถูกมือปืนใช้ เอ็ม 16 ไล่ยิง หลายต่อหลายนัด จนหนีรอดกลับมาได้ โดยมีเสื้อผ้าขาดหลุดลุด เพราะรอยคมกระสุน แต่กับไม่ระคายผิวหนังแม้แต่น้อย ในตัวพบตะกรุดฝาบาตรของหลวงปู่พั่วอีกด้วย
    วัตถุมงคลที่ได้รับความนิยม

ตะกรุดโทน 3 นิ้วเนื้อทองฝาบาตร ทำแจกลูกหลานและญาติสนิทลูกศิษย์ต่าง ไม่น่าจะเกิน 50 ดอก

เหรียญรุ่นแรก ลักษณะกลม ด้านหน้าเขียนว่า พระครูสังฆรักษ์ (พั่ว) ด้านหลังเป็นยันต์ดอกบัวกลมซ้อนกัน ออกวัดศิริมงคล ปี 2515 สร้างประมาณ 5,000 เหรียญ

เหรียญลักษณะกลม ด้านหน้าเขียนว่า พระครูพินิตวัฒนคุณ (พั่ว) ด้านหลังเป็นยันต์ดอกบัวกลมซ้อนกัน ออกวัดบ้านขอน
    ปี 2515 สร้างประมาณ 5,000 เหรียญ

เหรียญรูปไข่ ด้านหน้าเขียนว่า พระครูพินิตวัฒนคุณ หลวงปู่พั่ว วัดนาเจริญ จ.อุบล ด้านหลังเป็นยันต์ดอกบัวกลมซ้อนกัน สร้างประมาณ 5,000 เหรียญ

เหรียญกลมรูปแปดเหลี่ยม ด้านหน้าเขียนว่า พระครูพินิตวัฒนคุณ วัดศิริมงคล อ.เดชอุดม จ.อุบลด้านหลังเป็นยันต์ดอกบัวกลมซ้อนกัน สร้างประมาณ 3,000 เหรียญ

เหรียญรูปไข่ ด้านหน้าเขียนว่า หลวงปู่พั่ว วัดศิริมงคล นาเจริญ ด้านหลังเป็นตราธนาคารกรุงเทพ สร้างประมาณ 12,000 เหรียญ

พุทธคุณที่เล่าสืบทอดกันมา
    พุทธคุณในเหรียญรุ่นนี้เด่นทาง เมตตามหานิยม แคล้วคลาด คงกระพัน

18. พลศิริ

กราบครูบาอาจารย์ด้วยความเคารพ
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันสุขครับพี่น้อง
    รักษาสุขภาพด้วยเน้อ อากาศแปรปรวนบ่อยครับ:cool:

19. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณพลคนขยัน ขอนำประวติครูบาอาจารย์ท่านมาให้ศึกษากันเหมือนเดิมค่ะ (อย่าพึ่งเบื่อกันนะคะ เรื่องเล่าไม่ค่อยมี ประวัติก็ไปก๊อปเวปอื่นมาให้อ่านกันค่ะ)

หลวงปู่ โทน วัดบูรพา จ.อุบลราชธานี ศิษย์สายสมเด็จลุน
    หลวงปู่โทน กันตสีโล วัดบูรพา ต.สะพือ อ.ตระการพืชผล จ.อุบลราชธานี ประวัติพระครูพิศาลสังฆกิจ (หลวงปู่โทน) เกิดวันที่ 14 ธันวาคม 2440 ที่บ้านสะพือ ต.สะพือ อ.ตระการพืชผล จ.อุบลราชธานี บรรพชาเป็นสามเณร พ.ศ.2455 บรรพชาเป็นภิกษุ พ.ศ.2460 ที่ บ้านสะพือ ท่านได้ศึกษาอักษรขอม อักษรธรรม อักษรไทยน้อย ท่านเป็นพระเถระที่ได้บูรณะปฎิสังขรพระอุโบสถ ศาลา กุฎิต่าง ๆ เป็นพระที่เคร่งครัด มีพลังจิตในการรักษาโรคภัยไข้เจ็บทางกาย และทางใจแก่ประชาชน จนได้รับความนิยมทั่วประเทศ ได้มรณภาพ ในวันที่ 10 ต.ค. 2532
    หลวง ปู่โทน กนฺตสีโล เป็นศิษย์อาวุโสองค์หนึ่งของหลวงปู่มั่น ขณะที่เล่าเรื่องภูหล่นนั้น ท่านอายุได้ ๙๓ ปี ท่านขึ้นไปปฏิบัติธรรมที่ภูหล่นครั้งสุดท้าย เมื่อ ปี พ.ศ. ๒๕๓๒ ท่านขึ้นมาทำวัตร (สักการะ) ณ สถานที่ของพ่อแม่ครูอาจารย์ ซึ่งท่านเคยมาปฏิบัติธรรมด้วย
    หลัง จากหลวงปู่โทน กลับลงจากภูหล่น ได้ ๕ - ๖ เดือน ก็เกิดอาพาธ และมรณภาพก่อนที่จะออกพรรษาเพียง ๑๐ วัน ที่สำนักของท่าน คือ วัดบูรพา บ้านสะพือ อำเภอพิบูลมังสาหาร จังหวัดอุบลราชธานี
    ส่วน ภูหล่น ต่อมาภายหลังได้เป็นสำนักสงฆ์ และเป็นวัดภูหล่น โดยมี พระครูกมลภาวนากร (หลวงพ่อสีทน กมโล) เป็นเจ้าอาวาส และเป็นผู้บูรณะพัฒนาขึ้นมา เป็นสถานที่ที่เหมาะในการบำเพ็ญภาวนาในปัจจุบัน โดยได้รับการสนับสนุนจากหลวงปู่กิ ธมมุตฺตโม วัดป่าสนามชัย อ.พิบูลมังสาหาร และพระครูพิบูลธรรมภาณ (หลวงพ่อโชติ อาภคฺโค วัดภูเขาแก้ว อ พิบูลมังสาหาร จ อุบลราชธานี
    หลวงปู่โทน เล่าว่า “ภูหล่นสมัยนั้นไม่เหมือนปัจจุบันนี้หรอก สัตว์ป่ามีแทบทุกชนิด” แล้วท่านก็เปลี่ยนสำเนียงเป็น “นามมึ้อเซ้าจั่งซี้เสียงนกกก นกแกง นกกาเวา ฮ้องสนั่น เสียงไก่ป่าขันกันเป็นแซวๆ” นี่คือบรรยากาศ นามมื้อเซ้า คือยามเช้า
    “บางคืนเดือนมืด ครึ้มฟ้าครึ้มฝน ได้ยินเสียงสัตว์ป่าต่างๆ และเสียงเสือร้อง และเงียบสงัดน่ากลัวมาก ต้องเข้าที่ภาวนาทั้งคืนไม่ได้นอน”
    หลวงปู่โทน เล่าถึงช่วงที่ท่านมาปฏิบัติธรรมอยู่กับหลวงปู่ใหญ่เสาร์และหลวงปู่มั่น เมื่อครั้งกระโน้น ให้ท่านพระครูกมลฯ ฟังว่า “นั่น.ผม นั่งอยู่ตรงนั้น ฝูงลิง ๓๐ - ๔๐ ตัวมันมานั่งล้อมดูเรา ไม่หนีไปไหน เวลานั่งสมาธิ มันจะมานั่งล้อมเราอยู่ใกล้ๆ เราได้เข้าไปเรียนเรื่องนี้กับหลวงปู่มั่น ท่านบอกว่าให้สวดกรณีฯ และแผ่เมตตา มันก็หนีหรอก”
    (สวด กรณีฯ คือ บทสวดกรณียเมตตสูตร เป็นบทแผ่เมตตา โดยเฉพาะเวลาไปพักตามป่าตามเขา ในช่วงที่ผู้เขียนฝึกนั่งกลดเดินจงกรมใหม่ๆ เมื่อกว่า ๒๐ ปีมาแล้ว เคยกลัวผีมาก ถึงกับเวลาเข้ากลดแล้วไม่กล้าลืมตาจนตลอดคืน กลัวจะเห็นอะไรที่เราไม่อยากเห็น หลวงพ่อพุธ ฐานิโย บอกให้สวดมนต์บทกรณียเมตตสูตร ทำให้มั่นใจหายกลัวได้ ใครที่กลัวผีลองดูนะครับ และควรศึกษาความเป็นมาของพระสูตรบทนี้ด้วย น่าสนใจมาก มีอยู่ในบทสวดมนต์ทำวัตรทั่วไป - ปฐม)
    หลวงปู่โทน เล่าต่อว่า “ตอนกลาง คืน หมีมันไล่กัดกันขึ้นมาที่บนหลังภูหล่น กัดกันเอาเป็นเอาตาย ไม่ยอมไปที่อื่น และคืนหนึ่งเสือมันขึ้นมาหมอบอยู่ข้างๆ ต้นกระบก หัวทางเดินจงกรมของท่านอาจารย์ใหญ่ (หลวงปู่เสาร์) แต่ตอนกลางคืนที่มันมาไม่เห็นมันนะ ตอนเช้ามาแล้วจึงเห็นรอยของมันหมอบอยู่ใกล้ๆ
    ท่าน หลวงปู่เสาร์ ท่านได้เล่าเรื่องนี้ให้โยมชาวบ้านที่ขึ้นมาในตอนเช้าฟัง และให้ชาวบ้านขึ้นมาช่วยขนหินขนดินก่อเป็นถ้ำ มีประตูเข้าออกเปิดปิดได้ โดยเอาดินโคลนผสมกับเศษหินเล็กๆ และฟางข้าวทำอยู่หลายวันจึงแล้วเสร็จ”
    ท่านพระครูกมลฯ ถามว่า “หลวงปู่ทั้งสองท่านได้ทำด้วยหรือถ้ำนี้?” ข
    หลวงปู่โทน : “ก็ ท่านนั่นแหละเป็นผู้บอกแนะวิธีทำยกหินเฝือดิน (ฉาบดินโคลน) ทำช่วยกันทั้งพระทั้งโยมนั่นแหละ ทำเสร็จยังไม่นานดินโคลนที่ฉาบทาผนังถ้ำบางแห่งยังไม่แห้งสนิทดี เสือมันขึ้นมาตอนกลางคืน
    คืนนั้นครึ้มฟ้าครึ้มฝนและลมด้วย มันมาเดินวนเวียนอยู่ที่บริเวณรอบๆ ถ้ำ”
    ท่านพระครูฯ : “มีผู้อยู่ในถ้ำนั้นไหม ?”
    หลวง ปู่โทน : ก็ท่านอาจารย์ใหญ่ (หลวงปู่เสาร์) ท่านอยู่ข้างใน (เสือ) มันเดินวนเวียนไปมาเหมือนจะหาทางเข้า และมันได้เอาเท้าตะปบที่ข้างประตูด้านซ้าย ซึ่งยังเป็นรอยติดอยู่ที่ถ้ำข้างประตูมาจนถึงทุกวันนี้ ”
    หลวงปู่โทน เล่าต่อไปว่า “วัน หนึ่ง ตอนใกล้ค่ำ ท่าน (น่าจะเป็นหลวงปู่มั่น - ปฐม) จะให้ขึ้นเขาอีกลูกหนึ่งและจะให้ไปกับท่าน แต่ไม่ได้ขึ้นไปกับท่าน...ภูเขาที่อยู่ในบริเวณแถวๆ นี้ มีหลายลูก ท่านหลวงปู่มั่นท่านเที่ยวขึ้นไปบำเพ็ญสมาธิภาวนาเกือบทุกลูก ท่านเป็นคนกล้ามาก ท่านเล่าว่า ถ้าได้ไปอยู่ในที่เปลี่ยวๆ รู้สึกได้กำลังจิตดีมากในการทำสมาธิ แล้วต่อมาท่าน (ทั้งสององค์) ก็ได้แยกกันที่ภูหล่น”

20. lynn@nice

สวัสดียามดึกค่ะ ขอนำเหรียญครูบาอาจารย์ทางอุบลมาให้ชมกันค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      134.1 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      162.2 KB
      เปิดดู:
      70