เก็บตกจากงานสัมมนาฟรี "มหาภัยพิบัติกำลังคืบคลานมา เวลาเหลือน้อย" 28 ก.ค.55

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย karan20, 21 มิถุนายน 2012.

1. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ต่อมาก็มีวิทยากร ดร.บรรจง โซ๊ะมณี (ชาวอิสลาม) มาเล่าเรื่องราวต่างๆหลายเรื่อง เกี่ยวกับความศรัทธา การปฏิบัติตัวของชาวอิสลาม เรื่องภัยพิบัติท่านไม่ได้เน้นมากนัก ผมก็ไม่ได้บันทึกอะไรเป็นพิเศษ จึงไม่ได้สรุปอะไรไว้ครับ ถ้าสนใจเรื่องภัยพิบัติตามคัมภีร์อัลกุรอานก็สามารถค้นดูได้จากกูเกิลครับ

ถัดมาก็เป็นเป็นศจ.ดร.(ชื่อท่านผมไม่แน่ใจครับ ท่านใดทราบช่วยแจ้งด้วยนะ) (ชาวคริสต์)
    มาเล่าให้ฟังเกี่ยวกับเรื่องภัยพิบัติจากพระคัมภีร์ไบเบิล และมีภาพวิดีโอกล่าวถึงลางบอกเหตุต่างๆให้ชม

ที่ท่านเล่าก็ประมาณนี้ครับ จะมีภาพและรายละเอียดประกอบด้วย ถ้าสนใจข้อมูลเพิ่มเติม
    ก็ค้นจากพระคัมภีร์ไบเบิลได้ครับ

ตามบันทึกมีการพูดถึง ดวงตราทั้ง 7 หรือ THE SEVEN SEALS
    เมื่อมีการเปิดผนึกดวงตราทั้ง 7 จะมีการปรากฎตัวของบุรุษลึกลับ 4 คน ขี่ม้า 4 ตัว
    ที่มีลักษณะเหมือนสัตว์ประหลาด
    มีเสียงร้องอันดังดุจสายฟ้าร้อง
    หรือที่เรียกกันว่า THE FOUR HORSEMEN OF THE APOCALYPSE
    หรือ 4 อัศวินแห่งวันโลกาวินาศ
    เหตุการณ์ ที่จะเกิดขึ้น ประกอบด้วย 3 สิ่งใหญ่ๆ
    คือ ดวงตราทั้ง 7 การเป่าแตรทั้ง 7 และการเทขันแห่งพระพิโรธทั้ง 7

จาก http://palungjit.org/threads/สงคราม...-กับ-สวรรค์-โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน.255406/

2. aries

1
    ส่วนภาคบ่าย มีวิทยากรมาพูดให้ฟังอีก 3-4 ท่าน มีข้อมูลที่น่าสนใจอยู่พอสมควร ขอแปะไว้ก่อนนะ ^^

3. tossapon15

tossapon15 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    อาว! กำลังตื่นเต้นเลยโฆษนาซะแล้ว:d:d:d

4. แสงสีขาว

แสงสีขาว เป็นที่รู้จักกันดี

ปูเสื่อรอฟัง :cool:

5. karan20

karan20 เป็นที่รู้จักกันดี

ไฟล์เสียงนี้จากแผ่นซีดี "รวมธรรมจิต นิมิตธรรมสถาน สู่ยุคศิวิไลซ์"
    ที่ได้จำหน่ายในงานสัมมนาภั<wbr>ยพิบัติ วันที่ 28 ก.ค. 2555 แต่ไม่ใช่เนื้อหาจากงานสัมม<wbr>นา
    เสียงนี้เป็นของท่านผู้ใช้น<wbr>ามว่า "ฟู่เล๋ย"
    โดยซีดีดังกล่าวจำหน่ายเพื่<wbr>อจัดหาทุนสร้างสถานที่ปฏิบั<wbr>ติธรรมที่เขาสอยดาว จ.จันทบุรี

หมายเหตุ : ผู้เขียนไม่ได้เห็นด้วยกับเนื้อหาดั<wbr>งกล่าวทั้งหมด โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องการ<wbr>ตำหนิพระสงฆ์
    แต่ที่นำมาลงไว้เพื่อเป็นข้<wbr>อมูลประกอบการพิจารณาเกี่ยว<wbr>กับเรื่องภัยพิบัติเท่านั้น<wbr>

กรุณาใช้วิจารณาญาณในการรับ<wbr>ฟัง (ไฟล์แบ่งออกเป็น 3 ตอนจบ)

<object width="320" height="240">

<embed src="http://www.facebook.com/v/454718324562543" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" width="320" height="240"></object>
    <object width="320" height="240">

<embed src="http://www.facebook.com/v/454721137895595" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" width="320" height="240"></object>

<embed src="http://www.facebook.com/v/454723074562068" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" width="320" height="240"></object>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2012
  6. A&p

A&p Active Member

ไปงานสัมนามาแล้วรู้สึกแปลกๆกับการโฆษณาขายอาหารเสริมและของอื่นๆ รอจะฟังข้อมูลที่ว่าเข้มข้นก็ไม่บอกเท่าไร ย้ำแต่ให้ซื้อซีดีไปฟัง เซ็งมากค่ะ ศาสตร์ที่คุณบงกชบรรยายฟังแล้วเหมือนขายตรงเลย ไม่มีสาระไม่รู้เรื่อง สรุปว่าผิดหวังที่ไป ตื่นแต่ตี5 เตรียมตัวตั้งใจเต็มที่ ยิ่งเห็นฤษียิ่งงง เฮ้อ

7. A&p

ไม่ใช่แต่เราที่ผิดหวัง คนที่นั่งข้างเราก็บ่นเหมือนกันว่าเสียเวลาไม่น่ามาเลย ขอโทษนะคะที่เราเล่ามา ไม่ได้อคติเลย บางคนอาจชอบก็ได้ ข้อมูลด้านภัยก้มีแต่น้อยอ่านจากในเว็บนี้ก็มีหมดแล้ว

8. noway

noway เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้รายละเอียดมาก
    แต่ฟังจากคนที่ไป
    เขาสรุปสั้นๆ ย้ำว่า ต้องออกจากกรุงเทพก่อน 28 ธค

9. A-KiT

A-KiT เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องทำใจเพราะสัมมนาก็ฟรี เลี้ยงข้าว เลี้ยงกาแฟขนม ก็ต้องมีบ้างที่ต้องขาย CD หนังสือต่างๆ แต่รายได้เค้าเอาไปทำบุญก็ OKนะครับ คุณบงกชบรรยายฟังแล้วเหมือนขายตรงเลย หลักการ MLM พึ่งจะมีใช้มาไม่กี่ปี แต่ศาสตร์ที่คุณบงกชบรรยายนี้มีมาร้อยกว่าปีแล้วครับ ไม่รู้ว่าก๊อปเรามารึป่าว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2012
  10. karan20

karan20 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมต้องขอโทษด้วยนะครับหากท่านผิดหวัง
    ผมเองก็เป็นเพียงผู้นำข่าวมาแจ้ง ไม่ได้เป็นผู้จัดงาน

ต้องยอมรับครับว่าสำหรับแฟนประจำของเว็บพลังจิตอาจรู้สึกว่าเสียเวลา
    เพราะข้อมูลในเว็บแห่งนี้แน่นเพียบ
    แต่สำหรับคนใหม่ๆ อาจพอจะได้ความรู้เพิ่มมากขึ้น
    แต่ถ้าวิเคราะห์ดีๆ จะเห็นว่ามีบางอย่างที่ควรให้ความสำคัญ
    โดยทั่วไปงานสัมมนาที่ผ่านมา ไม่ค่อยมีการบอกวันเวลาที่จะเกิด หรือบอกอ้อมๆ
    เช่นพระอาจารย์รัตน์ท่านก็จะบอกในงานอบรมเฉพาะลูกศิษย์

ศาสตร์ของ อ.วงกตนั้นทราบว่าเป็นศาสตร์ที่คนทำงานในวัง หรือผู้ที่ถวายงานในวังใช้กัน
    หลายคนก็ไม่ค่อยเคลียร์ในเนื้อหา ผมเองต้องไปฟังอธิบายนอกรอบ ด้านล่างเวที จึงพอเห็นแนวทาง

ส่วนเรื่องอาหารเสริมนั้น คงต้องให้เวลาเป็นเครื่องช่วยพิสูจน์ครับ ว่าดีจริงหรือไม่?
    เพราะข้อมูลเกี่ยวกับภัยพิบัติในการสัมมนาครั้งนี้นั้น นอกจากบอกถึงภัยแล้วยังบอกวิธีแก้ด้วย
    เช่นบอกว่าจะมีภัยพิบัติคือโรคภัยไข้เจ็บ ผู้จัดก็เลยนำเสนอวิธีแก้ไขด้วยอาหารเสริมสูตรของท่าน
    เท่าที่เคยฟังนอกรอบมาก่อน ต้องถือว่าวันนั้นไม่ได้เน้นเรื่องอาหารเสริมมาก
    เพราะถ้าเป็นนอกรอบแล้วคงบรรยายสรรพคุณเต็มที่กว่านี้

หากเป็นจริงตามข้อมูลที่ทราบมาจากการสัมมนา โรคภัยจะมาก่อนภัยพิบัติใหญ่
    ทั้งในระหว่างภัยพิบัติก็จะมีโรคภัยอีกด้วย
    ยังมีข้อมูลอีกว่าโรคภัยนั้นจะคร่าชีวิตคนเป็นจำนวนมากในช่วงภัยพิบัติ
    โรคภัยจะมีอันตรายไม่น้อยไปกว่าที่เรากลัวเรื่องแผ่นดินไหวหรือน้้ำท่วม
    ถ้าอาหารเสริมดังกล่าวเป็นเรื่องจริงก็เป็นทางช่วยคนอันหนึ่งและจะส่งออกนำรายได้มหาศาลมาช่วยประเทศ
    ตอนนี้เราก็เพียงแต่รอดูว่าจำเป็นจะต้องพึ่งอาหารเสริมตัวนั้นหรือไม่

อย่างพระอาจารย์รัตน์เองท่านก็มีสูตรอาหารเสริม และอุปกรณ์บำบัดโรค
    เพียงแต่ท่านไม่ได้โปรโมทอาจเพราะไม่ต้องการถูกโจมตี อย่างที่บางท่านตั้งกระทู้โจมตีพวกที่ขายของเพื่อการเตรียมรับเกี่ยวกับภัยพิบัติ
    ดังนั้นหากใครรู้ว่าพระอาจารย์รัตน์ท่านมีอุปกรณ์และอาหารเสริมอะไรบ้างก็ถือว่าโชคดี
    แต่ข้อเสียคือเมื่อไม่โปรโมทหลายคนก็ไม่ทราบ นอกจากคนที่ไปเข้ารับการอบรม

นอกจากนี้ผู้จัดงานยังได้แนะนำสถานที่หลบภัยแต่บางท่านก็เคยหาว่าผู้จัดงานจะเป็นนายหน้าค้าที่ดิน
    ในงานสัมนาจึงได้แนะนำสถานที่ คือ "วัดถ้ำเขาน้อยสว่างอารมณ์" ซึ่งได้ประสานงานไว้
    สถานที่นี้ท่านสามารถไปอยู่หรือไปสร้างที่หลบภัยชั่วคราว หรือไปกางเต๊นท์ได้
    เป็นสถานที่ที่น่าสนใจและอยู่ใกล้กรุงเทพ เดินทางไปถึงได้ง่ายกว่าการพยายามขึ้นเหนือหรืออิสานที่คนส่วนใหญ่มุ่งไป (รถคงติดมาก)
    ในขณะที่หลายๆการสัมมนาไม่ได้แนะนำเกี่ยวกับสถานที่ปลอดภัยตรงนี้
    เรายังได้ทราบว่า พระอาจารย์ ดร. สิงห์ทน ก็มีการเตรียมการไว้ที่ อ.เชียงดาว (ท่านบอกอ้อมๆ)

สิ่งที่ขาดไปคือการนัดแนะเรื่องการจัดรถรับส่ง
    แต่ได้มีการลงทะเบียนไว้ ไม่ทราบว่าจะมีการนัดแนะกันต่อไปอย่างไรหรือไม่
    เพียงแต่แจ้งกำหนดวันที่ออกจากกรุงเทพไว้ ซึ่งก็เป็นช่วงที่ใกล้เคียงกับข้อมูลของพระอาจารย์รัตน์

ผมต้องขออภัยด้วยที่อาจมีการขาดตกบกพร่อง
    ทั้งนี้เองผมก็เพียงทำหน้าที่กาคาบข่าว

น่าเห็นใจผู้จัดว่าค่าเช่าสถานที่และค่าอาหารนั้นหลายหมื่น
    แต่จำนวนเงินในตู้บริจาคคาดว่าคงไม่ถึง

ส่วนเงินจากการขายซีดีผู้จัดแจ้งว่าจะนำไปสร้างสถานปฏิบัติธรรม (ที่หลบภัย) ที่เขาสอยดาว

11. Itokin

Itokin เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขออภัยคุณ karan20 ด้วยครับ ความหมายของผมไม่ได้ติคุณ karan20 เพียงแต่คาดหวังสูงไปหน่อย ก็เลยรู้สึกผิดหวัง ถ้ายังงัยหากทำให้ผู้เกี่ยวข้องเสียความรู้สึก ก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ (ผมเองคนที่ทักคุณ karan20 ตอนเช้าที่หน้างานครับ)

12. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

55555555555555:boo::boo::boo::boo::boo::boo:

13. numphol aryupha

numphol aryupha เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    ต้องขออภัยเพื่อนสมาชิกหลายๆท่านที่pmมา ไม่ได้ตอบ พอดีมีสมาชิกผู้รู้ได้กรุณาตอบแล้วครับ โดยเฉพาะคุณkaran20 ตอบได้ชัดเจนดีครับ

14. aries

1
    ช่วงบ่าย พระอาจารย์ ดร.สิงห์ทน นราสโภ ท่านก็มาเล่าเรื่องให้ฟังหลายเรื่อง ผมจำรายละเอียดได้ไม่มากนักต้องขออภัยด้วย แต่จากการที่ได้ค้นคว้าเพิ่มเติมพบว่า พระอาจารย์ท่านนี้ มีความรู้ มีความเมตตามาก น่าเคารพนับถือยิ่งนัก ผมจึงขอนำเอาสิ่งที่ค้นได้มาแจ้งให้ทราบ เกี่ยวกับบทสวดมนต์สอนเจ้้ากรรมนายเวรเพื่อใช้รักษาโรคและคุ้มครองตนเอง
    http://palungjit.org/threads/บทสวดมนต์สอนเจ้ากรรมนายเวร.178330/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2012
  15. aries

1
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2012
  16. aries

1
    นอกจากนี้ท่านได้กล่าวถึงบริเวณใกล้ๆดอยหัวนาค ต.เชียงดาว อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ ซึ่งเป็นสถานที่ที่มีการสร้างสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิประทับยืนเปิดโลก ซึ่งคณะของหลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ เป็นผู้จัดสร้าง และเท่าที่ผมทราบบริเวณนี้เป็นอีกจุดหนึ่งที่ปลอดภัยจากภัยพิบัติครับ

พระอาจารย์ ดร.สิงห์ทน นราสโภ ท่านอยู่ที่วัดวรเชษฐ์ (นอกเกาะ) อ.พระนครศรีอยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2012
  17. Allymcbe222

Allymcbe222 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณ karan20 มากนะครับ ที่นำเนื้อหามาลงให้ฟัง 3 ตอนจบ

เอ ผมว่า ไม่ค่อยมีเนื้อหาอะไรเลยนะครับ ถ้าในแผ่นจบแค่นี้ (ไม่ทราบว่ามีต่อหรือเปล่านะครับ)
    แต่ก็พูดเชิงวิทยาศาสตร์ ก็ฟังเพลินดีครับ

ผมคิดว่าหลายคนที่ไป คงรู้สึกเสียเวลา
    เพราะแทบไม่ได้ข้อมูลแบบที่ตัวเองคาดหวังว่าจะได้จากงานนี้เลย
    แต่คงไม่มีใครคิดตำหนิคุณ karan20 หรอกครับ
    แค่ไม่เข้าใจคนจัดงาน ว่าทำไมขัดท่านฤาษีที่กำลังพูดจุดสำคัญ ช่วงก่อนจะเลิกงาน
    เลยรู้แค่ว่า จะเกิดหมอกพิษ จากนั้นก็โดนขัดเปลี่ยนเรื่อง

18. A-KiT

A-KiT เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ที่ใช้นามว่า"ฟู่เล๋ย"เป็นใครไม่ทราบครับ เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหน ศาสตร์ดวงดาว และศาสตร์ธาตุทั้ง 5 มีความถูกต้องกี่เปอร์เซนต์ เคยทำนายถูกต้องกรณีไหนบ้าง พอมีใครทราบบ้างครับ

19. kan10270

kan10270 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Allymcbe222<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6478649", true); </SCRIPT> ค่ะ รู้สึกว่าไม่ได้รับข้อมูลแบบที่คาดหวัง แต่ไม่ได้ตำหนิคุณ karan20 นะคะ บางช่วงที่บรรยายก็ไม่เกี่ยวกับภัยพิบัติ แล้วทำไมท่าน ดร.ต้องขัดท่านฤาษีด้วย เหมือนท่านจะกั๊กข้อมูลเพื่อให้ไปซื้อ CD ฟังรึป่าว แล้วเชิญฤาษีมาตั้งเยอะเพื่อ? แล้วฤาษีเป็นใคร? ไม่ได้ก่อกวนนะคะ แต่อยากทราบจริง ๆ ค่ะ (เพื่อนข้าง ๆ ก็สงสัยเหมือนกัน) แล้วศาตร์ของคุณวงกตใช้ยังไงคะ ฟังไม่เข้าใจ ตอนที่มีคนถามท่าน ดร. ท่านก็ไม่ได้ตอบคำถามนี้่ รบกวนคุณ karan20 ช่วยอธิบายหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

20. A&p

คุณkaran20คะ ยังไงเราก็ไม่ตำหนิคุณเลยนะ เราชอบข้อมูลที่คุณให้และติดตามมาตลอด งานนี้ถ้าเราไม่แสดงความเห็นออกมา เราก็อึดอัดจริงๆ ค่ะ ขอบ่นหน่อยอย่าเสียกำลังใจนะคะ (งานนี้เราช่วยค่าจัดงาน100 ซื้อหนังสือของดร.อีก200)ต่อไปจะรออ่านจากในเว็บนี้ก็คงพอแล้วค่ะ