อาการแบบนี้คืออะไร อันตรายหรือเปล่าคะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย nongnewinbkk, 21 พฤษภาคม 2014.

1. nongnewinbkk

nongnewinbkk เป็นที่รู้จักกันดี

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยแนะนำเพิ่มเติมครับ ของคุณ Rei123 ตัวจิตมีกระแสสัมผัสพิเศษและ
    มีกระแสเมตตา มีกระแสที่รอออกไปเชื่อมภายนอกกับครูบาร์ข้างบนวิ่งวนๆ
    อยู่ภายในกระโหลกศรีษะในแนวขนานกับลำตัวครับ
    ข้อดีคือมันไม่ดึงความคิดในสมองมาร่วมด้วยครับ...
    เพียงแต่ตอนนี้มันวิ่งแยกกันอยู่เป็น ๓ ส่วน เป็นวงใครวงมันครับ..
    วิธีจะทำให้กระแสทั้ง ๓ ส่วนนี้มารวมกันได้และเป็นเส้นตรง
    วิ่งออกทางกระโหลกศรีษะไปเชื่อมกับครูบาร์อาจารย์ข้างบนได้นั้น
    ณ ตอนนี้ก็คือเวลาที่คุณสวด
    พระคาถาสายบารมีบทประจำนั้นให้สวดในใจโดยที่ลิ้นกับปากไม่ต้องขยับ
    เพื่อสร้างให้ตัวจิตมีความเป็นทิพย์และให้ท่องไปท่องไปแต่ให้
    คุณระลึกบทพระคาถาเอาไว้ตรงใต้กระโหลกศรีษส่วนหน้า
    ควบคู่กับการหายใจเข้าและหายใจออกให้ลึกถึงท้อง.
    โดยที่ไม่ต้องสนใจว่าบทพระคาถาจะสัมพันธ์กับลมหายใจเข้าออกหรือไม่
    ก็จะทำให้กระแสจิตตรงนี้เชื่อมตรงกับข้างบนได้ปกติ ..ซึ่งเป็นธรรมดา
    ของผู้ที่มาทางสายบารมีครับ ตรงนี้ใช้เวลา
    อีกไม่นานครับ ต่อไปจะสามารถเชื่อมข้างบนทั้งตัวได้เองครับ.
    อย่าลืมฝึกขยายวงสมาธิด้วยการอุทิศส่วนกุศลแบบนึกถึง
    ภพภูมิตามสายนั้นให้ได้มากที่สุดร่วมด้วยนะครับ..
    ปล.ประมาณนี้ครับ..