อัฐิธาตุหลวงพ่อฤาษีลิงดำหรือพระธาตุค่ะ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย หนูกิ่ง, 11 มกราคม 2009.

1. Kattaphat

Kattaphat Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2011
    อนุโมทนาครับ ขอรับด้วยคน 1 ชุด จากนายกัตตพัฒน์ สงวนสุข
    124/1 ซ.ลาดพร้าว 101/1
    ถ.ลาดพร้าว แขวงคลองจั่น
    เขตบางกะปิ กทม.10240

2. Kosoki

Kosoki เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอรับไว้บูชาด้วยครับ นายปฏิพันธ์ วัชรพันธุ์ 80 ซอย จรัญสนิทวงศ์ 86/2 ถนน จรัญสนิทวงศ์ แขวงบางพลัด เขตบางอ้อ
    กทม. 10300

3. ton2499

ton2499 เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับ
    ขออนุโมทนานะครับ
    ขอรับด้วยนะครับ
    ผมชื่อ วงศกร พรหมเสนะ (น้องต้น)
    บ้านเลขที่ 81/1 ซอย16 ถนนทะเลหลวง
    ตำบลบ่อยาง อำเภอเมือง
    จังหวัดสงขลา 90000
    ขอบคุณนะครับ

4. krissanapon

krissanapon เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีดีครับชาวพุธทุกท่านที่กล่าวว่าพระสังขานท่านยังไม่เผา ว่าจะเกิดพระธาตุได้ยังไง 1.เกิดจากเหงื่อไคล 2.น้ำมูก 3.เส้นผม 4.อะไรก็ตามทึ่เป็นทึ่ออกจากตัวท่านนั้จะเป็นพระธาตุหมด พระธาตุนั้นมีเทวดาอยู่นะครับ อย่าบูชาเป็นเล่นนะครับ ท่าท่านผู้ใด้บูชาดีก็ดีไปเลย ท่าบูชาไม่ดีก็ไม่ดีเลยนะครับ ท่าลบหลู่ก็อาจตกนรกได้เลยนะครับจะคิดจะทำอะไรก็ศึกษาดูก่อน ประสบการณ์ของผมนะครับ ผมเคยสงสัยคำสอนพระไตรปิฏก สิ่งเขียนมาเป็นยังไง สิ่งได้ศึกษามาไม่มีข้อใดผิดเลย ทุกบททุกหน้าดีหมดครับ และประสบการณ์ เรื่องพระธาตุนะครับ ที่บ้านผมก็ได้บูชาอยู่หลายองค์ ท่านก็เสด็จเพิ่ม และ สมเด็จองค์ปฐมท่านใหญ่ขึ้นนะครับ ผมก็เป็นคนหนึงที่ไม่เปิดใจเรื่องเหล่านี้นะครับมีวันหนึงเพื่อนให้รองฝึกดู และ ก็สวดมนต์ นั้งสมาธิดู ก็มีความรู้สึกแปลกว่าเราเป็นอะไร แต่ผมไม่ได้รู้สึกเป็นแค่คนเดี๋ยว ทุกคนที่ฝึกก็เป็นทุกคน ผมอยากให้ทุกคนลองฝีกดูครับ ( ส่วนคนที่สงสัยในพระรัตนตรัยนะครับจะทำอะไรก็ไม่จะเจริญนะครับ ผมก็เคยเป็นมาก่อนครับ )

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      39.1 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      65.4 KB
      เปิดดู:
      64
  5. Chakarinat

Chakarinat เป็นที่รู้จักกันดี

การกำเนิดของพระธาตุ พระธาตุสามารถเกิดขึ้นหรือเพิ่มขึ้นได้หลายวิธี เช่น
    ๑.เกิดจากธาตุขันธ์ เช่น ผม, ขน, หนัง, โลหิต, ฟันม เล็บ ฯลฯ รวมถึงสิ่งที่ออกมาจากร่างกายหรือฉันท์ (กิน) หรือขบเคี้ยว เช่น เหงือไคล, ชานหมาก, เสมหะ ฯลฯ ซึ่งเกิดจากที่บุคคลปฏิบัติตามคำสอนขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้าแนวทางมรรค8 จนล่วงลุ จนสามารถยกภูมิจิตภูมิธรรมเป็นพระอริยะเจ้าตั้งแต่พระอริยะบุคคลชั้นต้น จนถึงพระอรหันต์ มิจำเป็นว่าจะต้องบวชอยู่ในสมณะเพศและผนวกด้วยบุญบารมีที่ท่านได้สร้างสมกันมาประกอบกันไป (สามารถเกิดขึ้นแม้ยังมีชีวิตอยู่)
    ๒.เกิดจากอัฐิหรืออังคารธาตุ
    - เกิดขึ้นในขณะฌาปณกิจ (เช่น พระสิทธิสารโสภณ, อุบาสิกาบุญเรือน โตงบุญเติม)
    - ค่อยๆ แปรสภาพจากอัฐิหรืออังคารธาตุ อาจเป็นลักษณะค่อยๆ เปลี่ยนสีหรือเป็นเม็ดผุดขึ้น
    ๓.เกิดจากพระธาตุ พระธาตุสามารถแตกตัว ขยายขนาด หรือเพิ่มขึ้นได้ เมื่อผู้ที่ครอบครอง หมั่นสร้างบุญบารมี ทำสมาธิ สวดมนต์ หรืออธิษฐาน
    ๔.เกิดจากการเนรมิต เกิดจากการฤทธิ์อำนาจ บุญบารมีของเหล่าเทวดา พระโพธิสัตว์ พระอริยเจ้า ที่ดลบันดาลอธิษฐานรวมธาตุ เป็นวัตถุธาตุ ที่มีพลังความศักดิ์สิทธิ์และรูปพรรณสัณฐานแตกต่างกัน ตามภูมิจิตภูมิธรรม ตัวอย่างพระธาตุประเภทนี้ได้แก่ พระธาตุนาคนฤมิต, ปฐวีธาตุ, พระธาตุข้าวบิณฑ์ (เกิดจากพระพุทธเจ้าทรงนำข้าวที่เหลือก้นบาตรไปเทคว่ำไว้และแสดงปาฏิหาริย์ให้ข้าวนั้นกลายเป็นหิน เพื่อโปรดพวกละว้า) ฯลฯ
    ส่วนรูปพรรณ, สัณฐาน (หรือวรรณะ), สี หรือขนาด มีความแตกต่างกันออกไป บางทีอาจจะมีลักษณะคล้ายคลึงกัน หรืออาจจะคล้ายคลึงกับกายสิทธิ์ธาตุบางประเภท พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุสามารถเสด็จมาเพิ่มได้และหายไปได้ มีเทวดาคุ้มครองอยู่ทุกองค์ ผู้ใดมีไว้ครอบครองควรปฏิบัติให้ถูกต้อง
    ส่วนพระธาตุชานหมากของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) นั้นมีขนาดเล็กมาก ถ้าไม่สังเกตอาจจะมองไปเห็นได้ ปฏิบัติดี หมั่นสวดมนต์ภาวนา ทำสมาธิ หมั่นสร้างสมกุศลผลบุญ อาจได้กลิ่นหอมฟุ้งจากพระธาตุชานหมาก

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะ ตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ
    ข้าพเจ้ากราบขอขมาพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ พระอริยะสงฆ์ ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย รวมทั้งผู้อ่านทุกๆ ท่าน อย่าให้ข้าพเจ้ารับกรรมหรือโทษทัณฑ์ใดๆ จากสิ่งที่ข้าพเจ้าเขียนไว้ทั้งหมดหรือส่วนหนึ่งส่วนใด ที่อาจไม่เป็นความจริงหรือเป็นสิ่งที่ข้าพเจ้าเข้าใจผิด สาธุ

6. Kosoki

Kosoki เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอรับไว้ 1 ชุด ด้วยครับ

ปฏิพันธ์ วัชรพันธุ์ 80 ซอย จรัญสนิทวงศ์ 86/2 ถนน จรัญสนิทวงศ์ แขวง บางพลัด
    เขต บางอ้อ 10300 ขอบพระคุณมากครับ

7. ก ฯลฯ ฮ

ก ฯลฯ ฮ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    เขาไม่ได้แจก อ่านละเอียดจะทราบได้ กระทู้ก็เก่ามาก อุส่าห์ขุดมา

8. krissanapon

krissanapon เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านผู้ใดที่จะอัญเชิญ พระธาตุ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ( เป็นพระธาตุชานหมาก ) ติดต่อได้ที่ คุณ.อั๋น โทร.08-2685-5608 ได้ 24 ชม.
    ประมวลภาพการถวายและมอบพระบรมสารีริกธาตุครับ
    <LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    สาธุครับ ขอ อนุโทนาด้วยครับ​

9. อวตาร888

อวตาร888 เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2010
    ชานหมากของหลวงพ่อฤษีที่ผมมีอยู่2ชานครับ

ไม่ได้เอาทองปิดไว้นะครับ

อีก1ชาน

10. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยมากๆ พวกที่เข้ามาขอเลย แล้วก็บอกที่อยู่

พวกนี้ ศรัทธาหลวงพ่อฤาษีลิงดำจริงหรือเปล่า

แค่แม้จะอ่านรายละเอียด ยังไม่อ่านเสียก่อน แล้วได้รับไปบูชา จะบูชาจริง หรือจะปล่อยไม่สนใจก็ไม่รู้

11. kencito

kencito เป็นที่รู้จักกันดี

ลองตั้งโต๊ะ อธิษฐานเลยครับ ถ้าแน่วแน่จริงๆ ต้องมีเสด็จมาบ้างล่ะ

12. ศิษหลวงปู่

ศิษหลวงปู่ Active Member

ขอรับด้วยครับ
    ชัยยา ขวัญยืน244เจริญนคร28บางลำภูล่าง คลองสาน กทม10600

13. mankind4

mankind4 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2011
    อยากได้เกศาหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ใครพอจะแบ่งให้บูชาบ้างครับ
    กฤตภาส สันติชีวะกุล
    บริษัท เสบียงทิพ จำกัด
    33/3 ถ.กัลปพฤกษ์ แขวงบางแค
    เขตบางแค กรุงเทพฯ10160
    ขอขอบคุณมากครับ

14. jeenus

jeenus เป็นที่รู้จักกันดี

เคารพ หลวงพ่อฤาษี ปฎิบัติ ตาม คำสอนท่าน แค่นี้ พ่อชื่นใจมากแล้ว