อย่าตำหนิกรรมของผู้อื่น โดยสมเด็จองค์ปฐม

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย เทพออระฤทธิ์, 22 มิถุนายน 2012.

1. ซ้อจิตต์

ซ้อจิตต์ Active Member

24 พฤษภาคม 2008
    ขอขอบคุณเป็นอย่างสูง สำหรับธรรมของเจ้าของกระทู้
    เพียรเป็นประจำ ยังเผลอได้ กรรมเกิดทุกที
    ต่อไปจะมีสติให้มาก จิตจะต้องพิจารณาอยู่เนืองๆค่ะ

2. chuchart_11

chuchart_11 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุ ธรรมใดที่ท่านสำเร็จแล้ว ขอข้าพเจ้าสำเร็จด้วยเทอญ สาธุๆๆ

3. Wheeler990

Wheeler990 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุุครับ ได้รู้หลักธรรมเพิ่มมากขึ้นเลยครับ
    ^^

4. คชสาร

คชสาร เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2009
    ผมก็เป็นอน่างโทษสอบตก คือเห็นแม่ครัวที่วัดพูดจาค่อนแคะพรสงฆ์องค์เจ้าที่วัด
    อีกทั้งชอบเก็บกักเอาอาหารไว้กินเอง คอยหยิบเอา อาหารที่เขาเอามาถวายเพลเป็นสังฆทานแอบเอาไว้ ทานบดีที่มาทำบุญที่วัดนี้ก็ถูกแม่ครัวที่วัดพูดให้ชำใจออกไปตาม ๆ กัน ผมเองก็เคยเจอกับแม่ครัว เอง เพราะไป ขอข่าวก้นบาตร หลังจากพระฉันเพลแล้ว แม่ครัวแอบเอากับข้าวไปเก็บไว้ เหลือแต่ข้าว คนขับรถไปขอกิน ก็ไม่ค่อยอยากให้กิน พระเคยเตือน แต่แม่ครัวกับต่อว่าพระจนพระต้องย้ายวัด ผมจึงว่าให้ไปอยู่ข้างอกดีกว่า แม่ครัวจะเป็นวิบากกรรม แม่ครัวก็ไม่พอใจ หยิบเอามีโต้วิ่งเข้าไปต่อว่าพระอาจารย์สององค์ต่อว่า
    ให้อบรมผมให้ดีอย่าปล่อยให้มาว่าคนอื่น พระอาจารย์สององค์ก็ตกใจ ซึ่งแทนที่จะมาต่อว่าผมที่เป็นคนตำหนิ แต่แม่ครัวกับไปทำกับพระสององค์ ถือว่าสอบตก ตามที่ท่านมาว่าสอบตก ผมก็พลาดเหมือนกับ มโนกรรม วจิกรรม ผลไปตกแต่ พระอีกสององค์ (อย่าตำหนิกรรมของคนอื่นผมจะจำไว้)

5. คชสาร

คชสาร เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2009
    ผมก็เป็นอย่างนี้โทษสอบตกในกรรมข้อนี้
    คือเห็นแม่ครัวที่วัดพูดจาค่อนแคะพรสงฆ์องค์เจ้าที่วัด
    อีกทั้งชอบเก็บกักเอาอาหารไว้กินเอง คอยหยิบเอา
    อาหารที่เขาเอามาถวายเพลเป็นสังฆทานแอบเอาไว้
    ทานบดีที่มาทำบุญที่วัดนี้ก็ถูกแม่ครัวที่วัดพูดให้ช้ำใจออกไปตาม ๆ กัน
    ผมเองก็เคยเจอกับแม่ครัว เอง เพราะไป ขอข่าวก้นบาตร หลังจากพระฉันเพลแล้ว แม่ครัวแอบเอากับข้าวไปเก็บไว้ เหลือแต่ข้าว คนขับรถไปขอกิน
    ก็ไม่ค่อยอยากให้กิน พระเคยเตือน แต่แม่ครัวกับต่อว่าพระจนพระต้องย้ายวัด
    ผมจึงว่าให้ไปอยู่ข้างอกดีกว่า แม่ครัวจะเป็นวิบากกรรม แม่ครัวก็ไม่พอใจ
    หยิบเอามีดอีโต้วิ่งเข้าไปต่อว่าพระอาจารย์สององค์ต่อว่า
    ให้อบรมผมให้ดีอย่าปล่อยให้มาว่าคนอื่น พระอาจารย์สององค์ก็ตกใจ
    ซึ่งแทนที่จะมาต่อว่าผมที่เป็นคนตำหนิ แต่แม่ครัวกับไปทำกับพระสององค์ ถือว่าสอบตก ตามที่ท่านว่ามาสอบตก ผมก็พลาดเหมือนกัน มโนกรรม วจิกรรม ผลไปตกแต่ พระอีกสององค์ (อย่าตำหนิกรรมของคนอื่นผมจะจำไว้)

6. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    อ่านแล้วได้ประโยชน์ ได้ความรู้ ได้แง่คิดดี ๆ ในการตำหนิกรรมของผู้อื่นเป็นอย่างยิ่ง อยากให้สาธุชนทั้งหลายได้อ่านแล้วคิดพิจารณาไตร่ตรองในการมองการกระทำของผู้อื่นว่าผิด เลวร้าย ยิ่งใหญ่เกินกว่าให้อภัยเสียเหลือเกิน แล้วหันกลับมามองตัวเองว่าทุกวันนี้ตัวท่านเองมีจิตอันเป็นกุศลแล้วหรือยัง แล้วนอบน้อมขอขมาต่อพระรัตนตรัยเสีย อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ

7. Nuntiyagul

Nuntiyagul เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    ขอขอบคุณที่นำมาให้อ่านนะคะ เป็นธรรมทานที่ดีมากๆค่ะ ดิฉันเองก็สอบตกเป็นประจำเหมือนกัน ขออนุโมทนาค่ะ

8. iamprateep

iamprateep เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

ขอกราบแทบพระบาทมูล แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ทั้งหมดทั้งสิ้น
    ขอกราบนอบน้อมแด่พระธรรมทั้งหมดทั้งปวงด้วย
    ขอกราบนอบน้อมแด่พระอริยสงฆ์เจ้าทั้งหมดทั้งปวงด้วย
    ... โดยตลอดทั้งหมดพระนิพพาน ...
    ... ทั้งหมดทั้งสิ้น ด้วยเศียรเกล้าของข้าพระพุทธเจ้านี้ ...

ขอสาธุในธรรมที่งดงามมาก ที่ท่านได้นำมาฝากกันด้วยครับ ผมส่งต่อไปในรูปแบบเมลล์
    แด่ญาติธรรมและกัลยาณมิตรแล้วด้วยครับ "ขออนุญาติ"เพราะนับเป็นธรรมะที่เข้าใจได้ง่าย
    และงดงามมาก และเป็นประโยชน์มากมายจริงๆครับ ... สาธุ สาธุ สาธุ ...

ด้วยความเคารพ
    ^__^
    _/|\_
    ประทีป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2013
  9. I'm da ?

I'm da ? เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความไม่รู้. ที่ระลึกได้รู้สึกได้เกิดความไม่สบายใจก็หลายครั้งด้วยกัน. ต่อไปต้องมีสติรู้เท่าทันความคิด. ยุติกรรมผูกพันธ์ที่จะมีต่อไปในกาลข้างหน้า. ขออนุโมทนาสาธุกับบทความข้างต้นด้วยค่ะ:'(

10. piralrat

piralrat เป็นที่รู้จักกันดี

อืมม อ่านแล้วรู้ว่ายังอีกยาวไกลนัก
    รู้แล้วปล่อยวาง อย่าเอาตัวเราเข้าไปยุ่ง สมัยนี้สื่อมาทุกด้าน ส่วนใหญ่เรื่องไม่ดีมาก่อน วิจารณ์ไปเยอะและ ติดมาเพียบ ขอขมากรรมด้านตำหนิกรรมคนอื่น ทำยังไงเนี่ย
    เห็นคนอื่นทำไม่ดีไม่งามก็อดไม่ได้ อันนี้คงต้องไปฝึกอีกเยอะว่า อย่าไปยุ่งเรื่องของชาวบ้านจะดีที่สุด

11. iemakoto

iemakoto เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญกุศลในธรรมทานของเจ้าของกระทู้
    และขอน้อมรับไปปฏิบัติครับ

12. Idarine

Idarine Active Member

24 ธันวาคม 2012
    จิตสำรวม ไม่ตำหนิ ติเตียนหรือกล่าวโทษผู้ใด
    อนุโมทนา สาธุ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      88.2 KB
      เปิดดู:
      632
  13. cwmdosthai

cwmdosthai เป็นที่รู้จักกันดี

14. itemnoi

itemnoi เป็นที่รู้จักกันดี

"เมื่อพวกเจ้าเข้าใจดีแล้ว ก็จงหมั่นทำจิตให้พ้นจากการตำหนิธรรมเถิด ค่อยๆวางค่อยๆทำ กายกรรม-วจีกรรม-มโนกรรม ก็จะละเอียดขึ้นตามลำดับ

15. chenroom

chenroom เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    กรรมเกิดแต่เหตุ และ เรานี่แหละเป็นคนสร้างเหตุให้เกิดกรรม วนไปวนมาไม่รู้จบกงกรรมกงเกวียน สาธุๆ เป็นกระทู้ที่ดี

16. เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา

เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา เพื่อมวลมนุษย์แลสรรพสัตว์

12 พฤศจิกายน 2014
    ใช่ครับ สิ่งที่เห็นอาจไม่เปนตามใจคิดจึงไม่ควรตำหนิใคร